Giá nhà Hà Nội quá cao.

Em vừa ngã ngửa khi hỏi giá căn liền kề sau cây xăng thái thịnh, 60m2 xây khoảng 5 tầng, chủ nhà phát giá 19tỷ khiếp thật, khoảng hơn 300tr/1m2
Hà Nội thì xđ mua chung cư thôi, nhà đất mà lại ô tô vào được nữa thì giá khủng khiếp lắm

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Hà Nội thì xđ mua chung cư thôi, nhà đất mà lại ô tô vào được nữa thì giá khủng khiếp lắm
Khu em còn đẹp hơn cái 19tỷ, mai em cũng đăng rồi phát giá lên 30tỷ cho sướng, tiền giờ như giấy lộn ý cụ ;))

alceste

Xe điện
Cụ tính đến thực tế là mức lương tăng dần cho các bạn trẻ theo thời gian, nhưng cụ cũng phải tính đến nhiều trường hợp mức lương sẽ giảm dần, mất việc... hoặc thâm chí tăng lương danh nghĩa nhưng thực chất là giảm về thực tế.
trong phạm vi hiểu biết hạn hẹp của em chưa có ai đi làm mà mức lương giảm dần cả. có những giai đoạn lên xuống, có thể lên nhanh và chững lại hoặc giảm trong ngắn hạn nhưng sẽ tăng. Mất việc thì tìm việc khác, có knghiem có trình độ ko ngại việc thì sợ gì ko tìm được việc. Còn nếu ko cố, ko muốn làm thì chịu, lúc ý nuôi thân ko đủ nói gì đến nuôi nhà. Nếu đang lên voi mà xuống chó bền vững thì cũng nên xem lại động lực của các bạn ý.
Còn lạm phát của VN nói chung là thấp so với khu vực, nên em nghĩ ko tính đến những cái đó. Vì tăng lương tối thiểu cũng 3% là ngang với lạm phát rồi. Bác đừng nhầm giữa tăng giá và nâng cấp chất lượng cuộc sống. Kiểu h tôi đang ăn thịt lợn chợ, hoa quả theo mùa, xong năm sau tôi ăn hoa quả nhập, thịt Meat Deli, con đang học trường công cho vào TH School với Olympia, buổi trưa trước đây bác uống nước chè, cà phê vỉa hè, h vào highland xong năm sau vào Starbuck thì đó là bác nâng cấp tăng chất lượng cuộc sống, ko phải tăng giá.

baongan2511

Xe buýt
E thì tính như này, và e thành công 1 nửa....nhà Hà Nội 10 năm qua ko tăng giá, nó đến đỉnh rồi, e thu nhập gần như cụ nói, ăn tiêu để ra đc 15tr, 7 năm mới để ra đc 2 tỷ, e lại đi mua nhà 2 tỷ rưỡi 10 năm sau ko tăng giá thì e chả thèm... e mua đất ở quê, 4-5 năm sau tăng giá e quay lại Hà Nội mua cho nhẹ nợ....2015 e ôm mảnh 450tr ở quê, 2020 đang là 3 tỷ ... bà già e mua nhà hnoi 2,2 tỷ 2010, 2020 ko đc nổi 4 tỷ:))))) nên đừng đặt áp lực phải mua nhà sớm ... mệt đầu
Cụ mua nhà HNoi từ 2010 mà lãi thế thì hạnh phúc to rồi. Nhà em mua 2011 vừa bán 2018 còn lỗ đây

Chỉ tội mấy đứa mới ra trường, nhà lại ko có dk mấy thì với mức lương 10-20tr làm sao mua nổi nhà hn, hcm?!!
Xưa em ra trường là vay lung tung mua đất làm nhà luôn, mãi mấy năm rồi mới trả xong ! Bọn trẻ bây giờ nhiều đứa học mẫu giáo còn kiếm ra xiền, 30 tuổi mới nghĩ đến nhà cửa thì vất vả lắm :T

alceste

Xe điện
ở đâu cũng vậy các nước châu âu cũng thế làm cả đời mua trả góp cái nhà lúc cầm sổ hưu ms đc cầm sổ đỏ mà sổ đỏ chắc giữ đc vài tháng xong lại bán để làm xuất vào trại dưỡng lão. Bên châu âu trừ gia đình giầu có thì con trẻ còn có xe ô tô chứ đi bmw vs mec toàn 60 tuổi vì hưu lĩnh 1 khoản ms ăn chơi.
các cụ nhà mình ko biết cái đó đâu cụ. các cụ nhà mình cứ xem phim Mỹ thấy có xe có nhà, hầu hết toàn tưởng chúng nó đi làm 1 năm là mua được hết :). Sau 10 năm đi làm thì chúng nó có thể bắt đầu take mortage để đi vay ngân hàng, trả khoản đầu tiên 10-20% còn sau đó thì cũng trả cả đời mới xong, nhanh là 20 năm. Tiền đó nó thay tiền đi thuê nhà, để về hưu lương giảm có cái nhà ở thôi.

SunnyN

Xe tải
Không hợp lý, vì bản thân những người giàu họ cũng đã đóng thuế cho nhà nước trên thu nhập của họ rồi, còn đóng nhiều hay ít thì bác lên xem khung thu thuế thu nhập cá nhân nhé, có người lương mức cao đóng thuế gần 1/3 lương đấy, vì thế hà cớ gì họ lại phải chịu thêm thuế sở hữu tài sản.
Có những tài nguyên đặc biệt cần đánh thuế để tránh lãng phí, ví dụ như đất đai. Nếu như những người có quá nhiều tiền thu gom đất đai và để không (thực tế hiện nay đang có) sẽ gây lãng phí, làm khan hiếm nguồn hàng hữu hạn thì nên đánh thuế hoặc giới hạn sở hữu. Ví dụ nữa là đầu số điện thoại (tài sản chung của đất nước và chỉ giới hạn), mỗi người cũng chỉ được sở hữu số lượng hữu hạn số điện thoại thôi, nếu không 1 người/nhóm người có thể thu gom hết sim số để đầu cơ.
Việc đánh thuế để giảm sở hữu những tài nguyên là cần thiết để đảm bảo nhu cầu tối thiều cho số đông người dân. Giá nhà thì cứ để cho thị trường quyết, nhưng có những thứ nên đánh thuế.
Có 1 loại thuế nữa Em nghĩ cũng nên áp là thuế thừa kế (cái này Em ko rõ VN có không), vừa để minh bạch tài sản, vừa để bổ sung ngân sách tạo công bằng cho xã hội.

coolpix8700

Xe ngựa
... Kiểu h tôi đang ăn thịt lợn chợ, hoa quả theo mùa, xong năm sau tôi ăn hoa quả nhập, thịt Meat Deli, con đang học trường công cho vào TH School với Olympia, buổi trưa trước đây bác uống nước chè, cà phê vỉa hè, h vào highland xong năm sau vào Starbuck thì đó là bác nâng cấp tăng chất lượng cuộc sống, ko phải tăng giá.
Em vẫn ăn thịt lợn chợ (vùng cao), rau cũng từ vườn chứ chưa bao giờ mua siêu thị hay mít đây ly.
Thỉnh thoảng vẫn cà phê vỉa hè (lâu rồi chưa có thời gian lên cà phê Lâm). Còn sờ ta búc hình như chưa bao giờ được vào cửa!

Su.béo

Xe hơi
Website
fb.com
thế vay mua nhà trước rồi trả dần như bọn tây lông ý cụ

Đại tướng Alo

Xe điện
Ví dụ : 1 cặp vợ chồng sống ở Hà nội ( năm nay khoảng 30 tuổi), có 1 đứa con khoảng 1-2 tuổi. Thu nhập 2 vch khoảng 35 củ / 1tháng, bài toán là làm sao cặp vch đấy mua được cái nhà( hoặc chung cư ) để ở và mua thêm cái xe oto để đi lại cho thuận tiện.

Tổng thu : 35 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 5 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...2 triệu.
Tiền ăn ( 3 bữa) : 7 củ.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 2 củ.
Tiền học cho con: 2 củ.
Tiền sữa cho con: 1 củ.
Tiền xăng xe đi lại và sửa xe : 1 củ ( cho 2 xe máy).
Tiền tiêu vặt 2 vch : 1 củ.
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 1 củ.
Tiền hiếu hỉ : 1 củ ( nếu đi đám cưới ở khách sạn chắc chắn thiếu).
Tiền ốm đau( trẻ nhò hay ốm) :500 K
Tiền mua các đồ dùng và quần áo: 500 K
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 1 củ.
⇒ Tổng: 25 củ.

Tiết kiệm: 35củ- 25 củ= 10 củ /1 tháng ( Các năm sau lương tăng lên thì bù trừ trượt giá, giá thuê nhà tăng, tiền học tăng + sinh thêm 1 đứa nữa....).

Vậy là 1 năm được khoảng 120 củ, khoảng 25-30 năm thì mới đủ để mua cái nhà 4 tỷ.
Lúc đó chắc cặp vch kia cũng khoảng 55-60 tuổi. ( Còn để mua thêm cái oto đi lại cho thuận tiện thì chắc vài năm nữa.)

⇒ Chúng ta đang phải tốn quá nhiều tiền để mua được 1 cái nhà.
PS: Xin phép cho em nói tục 1 câu: Dm, giá nhà ở Hà Nội quá cao so với thu nhập.

Điều ước: Gía nhà ở Hà Nội giảm đi khoảng 9/10 ( Ví dụ giá 4 tỷ_ chỉ còn 400 củ) , để người lao động đỡ khổ khi cứ suốt ngày chạy đua để mua được cái nhà. ( Làm cả đời mua được cái nhà).
Ngân hàng tài trợ cho vay mua nhà đến 80% giá trị nhà trong vòng 25 năm kìa cụ....
Em thấy QC có chung cư căn 60-80 m2, phù hợp nhà 2vc trẻ 1-2 đứa con, chỉ cần có 450 tr đã nhận nhà ở rồi....NH cho vay dễ lắm...Hàng tháng dư 10tr là đủ tiền trả góp nhà rồi, miễn là 2 vch công việc cứ ổn định là OK....

messi1986

Xe buýt
em may mắn đc ông bà cho cái nhà, chứ ko em lương 20 chục vợ em 9 củ với 2 đứa con thì ko biết đến bao h mới mua đc nhà

alceste

Xe điện
Em vẫn ăn thịt lợn chợ (vùng cao), rau cũng từ vườn chứ chưa bao giờ mua siêu thị hay mít đây ly.
Thỉnh thoảng vẫn cà phê vỉa hè (lâu rồi chưa có thời gian lên cà phê Lâm). Còn sờ ta búc hình như chưa bao giờ được vào cửa!
bác Luv ơi, đấy là em đang phản biện lại cái ý của bác trên nói là thu nhập tưởng tăng nhưng thực ra giảm của cái bác quote bài của em. Vì lam phát của VN trong gần chục năm qua ko cao, vì thế đó ko phải là lý do chính. Và rất nhiều người, trong đó có bạn bè em cứ kêu ầm lên là giá cả tăng, nhưng thực ra là họ đang upgrade chất lượng cuộc sống (cũng ko có gì sai cả, chỉ có là nó ko chính xác với nội dung giá cả tăng nên thu nhập thực giảm thôi ạ).
P.S: Sau bao năm bác vẫn là thần tượng của em

coolpix8700

Xe ngựa
...P.S: Sau bao năm bác vẫn là thần tượng của em
Chắc bác nhìn thấy em uống rượu.
Thật sự thì đến bây giờ đi các tỉnh toàn bị họ quây, nhưng thường thì tụi em vẫn đứng thẳng ra về, còn họ gục hết trên bàn!

Sherk

Xe buýt
Sao nhà nước họ ko thanh tra lấy đâu ra tiền nhỉ. Đã đóng đủ thuế thu nhâp chưa. Bên Tây là sở thuế đến hỏi đấy. Tội trốn thuế bị truy tố đấy

Em vừa ngã ngửa khi hỏi giá căn liền kề sau cây xăng thái thịnh, 60m2 xây khoảng 5 tầng, chủ nhà phát giá 19tỷ khiếp thật, khoảng hơn 300tr/1m2

teppia

Xe tăng
2 vợ chồng , 1 đứa con:

Tổng thu : 50 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 8 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...1,3 triệu.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 1 củ.
Tiền tiêu vặt 2 vch : 500K
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 200K
Tiền hiếu hỉ : 0 củ
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 0 củ.
⇒ Tổng: 23 củ

Chỉnh sửa cuối:

Fim

Xe điện
2 vợ chồng , 1 đứa con:

Tổng thu : 50 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 8 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...1,3 triệu.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 1 củ.
Tiền tiêu vặt 2 vch : 500K
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 200K
Tiền hiếu hỉ : 0 củ
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 0 củ.
⇒ Tổng: 23 củ
Cho thêm 3tr nữa tròn 20 củ tiêu.
Dư 30 củ x12 tháng = 360 củ.
làm 3 năm đều dư hơn 1 củ to.
Tính nhẹ 10 năm mua được cái nhà hơn 3 tỏi (vay trả ls + lương lên theo lạm phát) cũng ổn

nowhereland

Xe điện
Cho thêm 3tr nữa tròn 20 củ tiêu.
Dư 30 củ x12 tháng = 360 củ.
làm 3 năm đều dư hơn 1 củ to.
Tính nhẹ 10 năm mua được cái nhà hơn 3 tỏi (vay trả ls + lương lên theo lạm phát) cũng ổn
Cụ ấy đang tính ra 23 củ mà cụ thêm 3 củ nữa tròn 20, khéo thế.

Nana2015

Xe tăng
Điều ước của cụ quá đơn giản. Bốc bát họ đi cụ. :)) cụ mua nhà ở xh đi. Sang chảnh cc 4 tỷ mà lương như vậy thì ko đủ ở đâu. 4ty phí nó cũng cao đấy

Baggio8x

Xe tải
Thực ra đi làm 10 năm mua được nhà là mức lý tưởng rồi đó các cụ, các nước khác trên thế giới phải hơn 20 năm mới mua được nhà :D