Giá nhà Hà Nội quá cao.

Mycar222

Xe điện
trong thớt lắm cụ mợ đang làm sale bds nên tranh luận ko khách quan lắm

Kitcat

Xe container
Nghe các cụ kể thấy sướng quá, các cụ sống như kiểu biệt phủ ý.:D
Đất đn lên nhanh ảo lắm ạ, tính từ 2016 tới giờ hơn diều
Cụ mua mấy cái oto con con như morning, celerio... thì tháng 2 củ tiền xăng chạy thoải mái.
Làm gì mà hết đến 7-12 củ như cụ nói.
Thế tiền sửa xe , bảo dưỡng định kỳ đâu cụ? Em lấy số trung bình rồi :). Nghèo tính tiền mua vài chục m để ở thì phải tính thêm tiền gửi oto đêm. Giờ oto cứ táp vào phố xem có mất 50-70k gửi xe ở hn k ạ?

Đất đn lên nhanh ảo lắm ạ, tính từ 2016 tới giờ hơn diều
Thế tiền sửa xe , bảo dưỡng định kỳ đâu cụ? Em lấy số trung bình rồi :). Nghèo tính tiền mua vài chục m để ở thì phải tính thêm tiền gửi oto đêm. Giờ oto cứ táp vào phố xem có mất 50-70k gửi xe ở hn k ạ?
Tại e đang áp dụng trường hợp đi oto ở ngoại thành nên ko cần gửi xe, mua con xe mới hơn 3 lít thì chạy vài năm cũng chưa lo hỏng.
Mà mảnh của cụ ở đà nẵng mua năm 2016 giá bao nhiêu thế? giờ bao nhiêu vậy ạ?

Kitcat

Xe container
Tại e đang áp dụng trường hợp đi oto ở ngoại thành nên ko cần gửi xe, mua con xe mới hơn 3 lít thì chạy vài năm cũng chưa lo hỏng.
Mà mảnh của cụ ở đà nẵng mua năm 2016 giá bao nhiêu thế? giờ bao nhiêu vậy ạ?
Sry mợ, đây k phải topic nhà đất, em chưa có nhu cầu bán đất ạ.

tieudaovnt

Xe tăng
Em cứ lấy giá thuê nhà khu vực nhân với 20, là ra giá hợp lí. Tất nhiên có cộng trừ 10% cho vẫn đề view, hướng, phong thuỷ... Giả dụ căn 1pn ở time city giá thuê đâu có 7 tr, thì giá hợp lí là 1,4 tỷ ( tương đương lợi suất cho thuê 6%), giờ đang ban khoảng 1,8-2.2 tỷ em cho là quá đắt so với giá trị sử dụng. Thực tế nếu không làm ăn kinh doanh gì thì giá trị của cái nhà chỉ để ở, giá thuê phản ảnh chính xác giá trị ở của căn nhà đó thôi. Thu nhập tăng lên đi kèm giá thuê tăng lên. Trên toàn HN em thấy lợi suất thuê 4-5% đang thấp hơn một nửa lãi suất tiền gửi hiện tại đang ở mức 8-9%. Nếu với giá nhà hiện tại em nghĩ bài toán đi thuê tốt hơn rất nhiều mua

Fim

Xe điện
Cực chẳng đả, không có xèng mới phải xây ở đường 5m5, vì de xe khó, xe hàng xóm nó đậu nhiều đi cũng khó. Đường 7m5 đỡ hơn nên cũng khá lý tưởng, đường 10m5 mà khu ít xe, trước mặt nhà là công viên và hồ nước nữa thì toẹt con nhà bà vời. Mỗi tội thế thì nó lại đắt, làm 3 lô kề nhau, xây 1 lô còn lại làm cái tiểu cảnh hồ nước, thác nước và cây cối thì thôi rồi >:)
Kaka, giờ mà có tiền làm được 3 lô liền kề cũng hơn chục tỏi, xây cái nhà 3 tỏi nữa thì nhức nách 8->8->8->=))=))=))

mazda3_pro

Xe lăn
Kaka, giờ mà có tiền làm được 3 lô liền kề cũng hơn chục tỏi, xây cái nhà 3 tỏi nữa thì nhức nách 8->8->8->=))=))=))
Đường 5m5 giờ đã 3 tỏi/lô rồi, ít tiền thì làm 2 lô thôi là đủ. Khu đẹp thì nó đã 4 tỏi/lô rồi, 3 tỏi là khu không đẹp lắm đó.

Fim

Xe điện
Đường 5m5 giờ đã 3 tỏi/lô rồi, ít tiền thì làm 2 lô thôi là đủ. Khu đẹp thì nó đã 4 tỏi/lô rồi, 3 tỏi là khu không đẹp lắm đó.
Nói chung cứ 2 lô trở lên là nhà đẹp hết cụ nhể :))
Còn đường 5.5 hay 10.5 e không quan trọng lắm, dù sao đất rộng cũng có sân để xe ;))

mazda3_pro

Xe lăn
Nói chung cứ 2 lô trở lên là nhà đẹp hết cụ nhể :))
Còn đường 5.5 hay 10.5 e không quan trọng lắm, dù sao đất rộng cũng có sân để xe ;))
Cụ ở rồi mới biết cái đường 5m5 với 7m5 thôi thì mức độ sung sướng đã khác xa nhau 1 trời 1 vực :D (không tính đi xe máy nhé, chỉ tính oto)

Toàn bộ nền KT này do các bàn tay của người Bắc làm lũng đoạn, ở HN làm ra đồng tiền chân chính đã khó nhưng giá cả hàng hoá, dịch vụ thường cao hơn miền trong. Với phân khúc BDS thì đây là kênh rửa tiền bẩn, trú ẩn tài sản hiệu quả nên nó tăng quá so với thu nhập của người lao động là chuyện bình thường. Để người lao động mua được nhà, ngoài chắt chiu dành dụm họ cũng phải cơ hội, tham ô, tham nhũng, làm ăn phi pháp,... Hậu quả là xã hội này sẽ luôn đặt lợi ích cá nhân lên trên lợi ích tập thể, rồi sẽ đến lúc phải trả giá.
E thấy miền Nam giá cũng cao mà cụ.

The Gunner

Xe tải
thế sao cụ ko mua nhà 1-1.5 tỷ thôi cụ, đâu nhất thiết cụ phải mua nhà 4 tỷ

Santo70

Xe buýt
Ví dụ : 1 cặp vợ chồng sống ở Hà nội ( năm nay khoảng 30 tuổi), có 1 đứa con khoảng 1-2 tuổi. Thu nhập 2 vch khoảng 35 củ / 1tháng, bài toán là làm sao cặp vch đấy mua được cái nhà( hoặc chung cư ) để ở và mua thêm cái xe oto để đi lại cho thuận tiện.

Tổng thu : 35 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 5 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...2 triệu.
Tiền ăn ( 3 bữa) : 7 củ.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 2 củ.
Tiền học cho con: 2 củ.
Tiền sữa cho con: 1 củ.
Tiền xăng xe đi lại và sửa xe : 1 củ ( cho 2 xe máy).
Tiền tiêu vặt 2 vch : 1 củ.
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 1 củ.
Tiền hiếu hỉ : 1 củ ( nếu đi đám cưới ở khách sạn chắc chắn thiếu).
Tiền ốm đau( trẻ nhò hay ốm) :500 K
Tiền mua các đồ dùng và quần áo: 500 K
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 1 củ.
⇒ Tổng: 25 củ.

Tiết kiệm: 35củ- 25 củ= 10 củ /1 tháng ( Các năm sau lương tăng lên thì bù trừ trượt giá, giá thuê nhà tăng, tiền học tăng + sinh thêm 1 đứa nữa....).

Vậy là 1 năm được khoảng 120 củ, khoảng 25-30 năm thì mới đủ để mua cái nhà 4 tỷ.
Lúc đó chắc cặp vch kia cũng khoảng 55-60 tuổi. ( Còn để mua thêm cái oto đi lại cho thuận tiện thì chắc vài năm nữa.)

⇒ Chúng ta đang phải tốn quá nhiều tiền để mua được 1 cái nhà.
PS: Xin phép cho em nói tục 1 câu: Dm, giá nhà ở Hà Nội quá cao so với thu nhập.

Điều ước: Gía nhà ở Hà Nội giảm đi khoảng 9/10 ( Ví dụ giá 4 tỷ_ chỉ còn 400 củ) , để người lao động đỡ khổ khi cứ suốt ngày chạy đua để mua được cái nhà. ( Làm cả đời mua được cái nhà).

Theo mình hiểu thì hai vc bạn không phải quê gốc ở HN và đang cố gò mình vào một mục tiêu rất giống tất cả mọi người là phải có cái nhà, để "an cư --> lạc nghiệp". Nếu qua tính toán bạn cũng thấy là việc mua nhà ở HN khó quá thì theo mình hai vc bạn không nên cố mua nhà ở HN làm gì. Nên coi khoản tiết kiệm được từ chi tiêu hàng năm kia - 120 triệu - là khoản tiền tích lũy cho những việc cần khác như chăm cho sức khỏe, học hành cho con (khi học lên cao hơn). Còn về lâu dài mình thấy nguồn cung nhà cho thuê ở HN ngày càng nhiều, cứ xác định sống nhà thuê cả đời mình đi cho thanh thản (ngày trước bố mẹ mình cũng thuê nhà nhà nước cả đời không sao), hoặc sang hơn thì cứ AQ lấy dẫn chứng bọn Tây sang VN sống và làm việc lấy vợ, chúng nó cũng chỉ thích thuê chứ không mua nhà.

Còn nếu muốn đầu tư đất đai, cứ về quê hương mà mua, bởi vì vừa sức mình và tương lai cũng không ai nói trước được điều gì (có khi đất mua ở quê sau này giá trị sẽ còn cao hơn kỳ vọng bây giờ của mình.)

Vài dòng chia sẻ cùng bạn.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới thấm thời ngày xưa sướng thật!
2 vợ chồng được phát không cái căn hộ cc ngay quận trung tâm hoàng mai, đống đa :)
Lại còn cho cả gạo thịt mắm muối
Bao giờ dc như ngày xưa nhỉ!

ADin

Xe đạp
Nếu làm công ăn lương thì không biết đến bao h mới mua được căn chung cư 3 tỷ. Vậy mà em ko hiểu sao những năm trước nhà ra căn nào bán hết căn đó

SƠN CƯỚC

Xe điện
Ví dụ : 1 cặp vợ chồng sống ở Hà nội ( năm nay khoảng 30 tuổi), có 1 đứa con khoảng 1-2 tuổi. Thu nhập 2 vch khoảng 35 củ / 1tháng, bài toán là làm sao cặp vch đấy mua được cái nhà( hoặc chung cư ) để ở và mua thêm cái xe oto để đi lại cho thuận tiện.

Tổng thu : 35 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 5 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...2 triệu.
Tiền ăn ( 3 bữa) : 7 củ.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 2 củ.
Tiền học cho con: 2 củ.
Tiền sữa cho con: 1 củ.
Tiền xăng xe đi lại và sửa xe : 1 củ ( cho 2 xe máy).
Tiền tiêu vặt 2 vch : 1 củ.
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 1 củ.
Tiền hiếu hỉ : 1 củ ( nếu đi đám cưới ở khách sạn chắc chắn thiếu).
Tiền ốm đau( trẻ nhò hay ốm) :500 K
Tiền mua các đồ dùng và quần áo: 500 K
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 1 củ.
⇒ Tổng: 25 củ.

Tiết kiệm: 35củ- 25 củ= 10 củ /1 tháng ( Các năm sau lương tăng lên thì bù trừ trượt giá, giá thuê nhà tăng, tiền học tăng + sinh thêm 1 đứa nữa....).

Vậy là 1 năm được khoảng 120 củ, khoảng 25-30 năm thì mới đủ để mua cái nhà 4 tỷ.
Lúc đó chắc cặp vch kia cũng khoảng 55-60 tuổi. ( Còn để mua thêm cái oto đi lại cho thuận tiện thì chắc vài năm nữa.)

⇒ Chúng ta đang phải tốn quá nhiều tiền để mua được 1 cái nhà.
PS: Xin phép cho em nói tục 1 câu: Dm, giá nhà ở Hà Nội quá cao so với thu nhập.

Điều ước: Gía nhà ở Hà Nội giảm đi khoảng 9/10 ( Ví dụ giá 4 tỷ_ chỉ còn 400 củ) , để người lao động đỡ khổ khi cứ suốt ngày chạy đua để mua được cái nhà. ( Làm cả đời mua được cái nhà).
Giải rất đơn giản , về quê sống, tự cung , tự cấp , tự sản ... ông bà , cụ kị từ xưa sống đc thì giờ cũng sống đc . Ra hà nội rồi bám ở lại làm gì cho khổ . Còn ng đã sinh ra lớn lên ở hà nội , đa phần ở cùng bố mẹ hoặc có nhà sẵn do ông bà bố mẹ để lại, thế thì ng ta mới ở . Chả riêng hà nội , bất cứ thủ đô hay tp to nào , nhà , đất cũng đắt ... chấp nhận thôi

mazda3_pro

Xe lăn
để ở thôi thì đường 7m5 lòng mỗi bên 5m vỉa thì quá ư là ngon
Xe nhỏ mà quay đầu thì không có 1 đỏ nào, sướng lắm (nếu ko có xe đậu sát đó) :D
Còn không thì chỉ 1 nhịp là quay được, về nhà đổ ngay vỉa hè nhà mình, tiện lắm cụ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nếu làm công ăn lương thì không biết đến bao h mới mua được căn chung cư 3 tỷ. Vậy mà em ko hiểu sao những năm trước nhà ra căn nào bán hết căn đó
thì mua căn 2 tỉ thôi cụ ơi, nhà em đang bán căn 2 tỉ nè - đẹp miên man

long.spc

Xe container
Xe nhỏ mà quay đầu thì không có 1 đỏ nào, sướng lắm (nếu ko có xe đậu sát đó) :D
Còn không thì chỉ 1 nhịp là quay được, về nhà đổ ngay vỉa hè nhà mình, tiện lắm cụ.
Nhà em đường 5.5 vỉa hè dc 1.5m e hiểu mà. Cái thời buổi nhà ít nhất một con oto. Đỗ lệch sang nhà khác cái biết mặt nhau ngay mới thấy cái đường rộng vỉa hè to nó ntnao. Đường lớn hơn thì mệt vì xe đi lại nhiều buôn bán ồn ào