Giá nhà Hà Nội quá cao.

Ví dụ : 1 cặp vợ chồng sống ở Hà nội ( năm nay khoảng 30 tuổi), có 1 đứa con khoảng 1-2 tuổi. Thu nhập 2 vch khoảng 35 củ / 1tháng, bài toán là làm sao cặp vch đấy mua được cái nhà( hoặc chung cư ) để ở và mua thêm cái xe oto để đi lại cho thuận tiện.

Tổng thu : 35 củ.

Tiêu:
Thuê nhà: 5 củ
Điện,nước,mạng,thẻ đt...2 triệu.
Tiền ăn ( 3 bữa) : 7 củ.
Tiền hoa quả,rượu bia,nước ngọt...: 2 củ.
Tiền học cho con: 2 củ.
Tiền sữa cho con: 1 củ.
Tiền xăng xe đi lại và sửa xe : 1 củ ( cho 2 xe máy).
Tiền tiêu vặt 2 vch : 1 củ.
Tiền đi lại về quê ( nội, ngoại không ở hà nội): 1 củ.
Tiền hiếu hỉ : 1 củ ( nếu đi đám cưới ở khách sạn chắc chắn thiếu).
Tiền ốm đau( trẻ nhò hay ốm) :500 K
Tiền mua các đồ dùng và quần áo: 500 K
Tiền linh tinh ( thỉnh thoảng có khách, bạn bè, họ hàng đến chơi ): 1 củ.
⇒ Tổng: 25 củ.

Tiết kiệm: 35củ- 25 củ= 10 củ /1 tháng ( Các năm sau lương tăng lên thì bù trừ trượt giá, giá thuê nhà tăng, tiền học tăng + sinh thêm 1 đứa nữa....).

Vậy là 1 năm được khoảng 120 củ, khoảng 25-30 năm thì mới đủ để mua cái nhà 4 tỷ.
Lúc đó chắc cặp vch kia cũng khoảng 55-60 tuổi. ( Còn để mua thêm cái oto đi lại cho thuận tiện thì chắc vài năm nữa.)

⇒ Chúng ta đang phải tốn quá nhiều tiền để mua được 1 cái nhà.
PS: Xin phép cho em nói tục 1 câu: Dm, giá nhà ở Hà Nội quá cao so với thu nhập.

Điều ước: Gía nhà ở Hà Nội giảm đi khoảng 9/10 ( Ví dụ giá 4 tỷ_ chỉ còn 400 củ) , để người lao động đỡ khổ khi cứ suốt ngày chạy đua để mua được cái nhà. ( Làm cả đời mua được cái nhà).
Góp ý với chủ bài tý là vẫn biết ước mơ là ước mơ, vì k có nên mới phải mơ, nhưng mà bác rất phi thực tế lại hay tự ái, trong diễn đàn em cũng k đồng ý có bác chửi bậy, nhưng nhiều bác nói rất đúng đấy bác ạ, tóm lại thì
1. Nhà Hà Nội k bao giờ rẻ đi trừ khi Việt Nam chuyển thủ đô, nên là muốn mua nhà chả còn câch nào khác là kiếm thêm tiền, bằng chứng là người ta vẫn mua nhà ầm ầm đấy, nhà bác thu nhập 35tr/tháng thì ở Hà Nội chỉ tầm trung bình khá thôi, nên muốn mua nhà thì mua nhà tầm 1-2 tỷ, chịu khó xa xa chút + tính cách kiếm thêm + tiết kiệm thêm nếu được.
2. Trừ những người gốc gác có nhà Hà Nội hay được thừa hưởng lại thì thôi k bàn, còn đâu những người đa,đang mua được nhà (kể cả đầu cơ) họ đều rất giỏi và rất chăm chỉ, có thể nói là vượt trội hơn so với phần còn lại, nên họ xứng đáng hưởng thành quả, đừng nên cào bằng bắt một người thu nhập 100tr cũng phải ở chung với người thu nhập 10 tr, ông 100tr ở nội thành thì ông 10tr phải chấp nhận ra ngoại thành ơ/thuê nhà.
3. Có ngưoi sẽ đổ cho là quan chức rồi tham ô vv.... đầu cơ nhà, có thể đúng nhưng họ k phải là tất cả,tôi biết nhiều người tự làm tự mua.

TP Cao Bằng giá nhà đô thị cũng chẳng rẻ. Liền kề trong các khu đô thị mới như Sông Công - Phổ Yên chỉ loanh quanh 7-10tr/m2.
Khu TNR Cao Bằng shop house 4 tầng tầm 5,5 tỷ/căn 160m2. Liền kề tái định cư cũng 20-23tr/m2.
Giá cao theo địa phương là do tiền sử dụng đất và khối lượng hàng cung ra thị trường thời điểm khởi thủy, sau này thành cái giá sàn chung.
Đó là số ít thôi bác, bác tính xem mấy khu đó có bao nhiêu người, chiếm bao nhiêu % dân số Cao Bằng, còn lại thì mặt bằng chung giá nhà thế nào,tính phải tính như thế chứ còn tỉnh nào chả có chỗ đắt, nhất là mấy tỉnh có du lịch khéo còn đăt hơn cả Hà Nội

cuncon

Xe điện
Góp ý với chủ bài tý là vẫn biết ước mơ là ước mơ, vì k có nên mới phải mơ, nhưng mà bác rất phi thực tế lại hay tự ái, trong diễn đàn em cũng k đồng ý có bác chửi bậy, nhưng nhiều bác nói rất đúng đấy bác ạ, tóm lại thì
1. Nhà Hà Nội k bao giờ rẻ đi trừ khi Việt Nam chuyển thủ đô, nên là muốn mua nhà chả còn câch nào khác là kiếm thêm tiền, bằng chứng là người ta vẫn mua nhà ầm ầm đấy, nhà bác thu nhập 35tr/tháng thì ở Hà Nội chỉ tầm trung bình khá thôi, nên muốn mua nhà thì mua nhà tầm 1-2 tỷ, chịu khó xa xa chút + tính cách kiếm thêm + tiết kiệm thêm nếu được.
2. Trừ những người gốc gác có nhà Hà Nội hay được thừa hưởng lại thì thôi k bàn, còn đâu những người đa,đang mua được nhà (kể cả đầu cơ) họ đều rất giỏi và rất chăm chỉ, có thể nói là vượt trội hơn so với phần còn lại, nên họ xứng đáng hưởng thành quả, đừng nên cào bằng bắt một người thu nhập 100tr cũng phải ở chung với người thu nhập 10 tr, ông 100tr ở nội thành thì ông 10tr phải chấp nhận ra ngoại thành ơ/thuê nhà.
3. Có ngưoi sẽ đổ cho là quan chức rồi tham ô vv.... đầu cơ nhà, có thể đúng nhưng họ k phải là tất cả,tôi biết nhiều người tự làm tự mua.
nchung HN k có chỗ cho người lừoi và kém sức sáng tạo;
Mấy anh em cháu ra trg, cậu nào chăm chỉ, dám nghĩ dám làm dám thay đổi đều nhà cửa xe cộ đuề huề hết rồi; còn team lười hay đổ tại số phận đổ tại đen thì giờ vẫn đi thuê, và thỉnh thoảng có người lên mạng kêu than;

Ỉn V

Xe buýt
Các cụ cứ bảo ở quê đất rẻ, nhưng thật ra chẳng rẻ đâu nếu so thu nhập của người nông dân. Ở quê lấy đâu ra mấy trăm triệu mà mua đất, làm nhà khi mà thu nhập hàng tháng được vài triệu.
Chuẩn đấy cụ nhỉ, đất ở đâu cũng là đắt so với người không có tiền cả chả riêng gì ở Hà Nội.

edc

Xe lăn
Giá nhà Hà Nội giờ rẻ bèo do nhiều chung cư xây lên đấy.Chứ nếu như ý của một số cụ là Hà Nội không nên xây nhiều chung cư để tránh tắc đường thì giá nhà đất ở Hà Nội còn siêu quá cao chứ không còn là quá cao nữa đâu.
Kiểu gì cũng có cụ kêu xây thì xây nhưng phải có qui hoạch,qui hoạch ccc khi ông éo nào cũng đòi phải ở QUẬN cơ,chứ HUYỆN dù to đẹp mấy ông éo mua.
Cụ chửi hơi bậy. Dưng mà chuẩn :D

nchung HN k có chỗ cho người lừoi và kém sức sáng tạo;
Mấy anh em cháu ra trg, cậu nào chăm chỉ, dám nghĩ dám làm dám thay đổi đều nhà cửa xe cộ đuề huề hết rồi; còn team lười hay đổ tại số phận đổ tại đen thì giờ vẫn đi thuê, và thỉnh thoảng có người lên mạng kêu than;
Nhà em cũng chưa có nhà, cũng định sẽ mua nhà nhưng chưa bao giờ em nghĩ hay mong giá nhà nó rẻ đi cả, vì đó là phi thực tế, chỉ có cách là chịu khó cày thêm thôi.

danshari

Xe tải
Người ta chỉ tính giá nhà/ thu nhập theo năm thôi chứ ko tính giá nhà trên tiền tiết kiệm đâu cụ chủ.
Cháu xin gửi cụ link tham khảo, cụ nên xem theo thống kê để có cái nhìn đầy đủ chứ đừng lấy theo sự tính toán chủ quan của cụ:
https://www.numbeo.com/property-investment/rankings.jsp
https://globalresidenceindex.com/hnwi-index/real-estate-index/
Cái này của cụ hay đấy. Mình hn với hcm có 18 với 25 thôi ah? Thế rẻ chán nhề. Chứ đất ở hn còn đầy cho trâu ăn cỏ kia kìa

vananh84

Xe hơi
Người ta chỉ tính giá nhà/ thu nhập theo năm thôi chứ ko tính giá nhà trên tiền tiết kiệm đâu cụ chủ.
Cháu xin gửi cụ link tham khảo, cụ nên xem theo thống kê để có cái nhìn đầy đủ chứ đừng lấy theo sự tính toán chủ quan của cụ:
Cái thông kế có gì sai sai cụ nhỉ? Em thấy HCM có price / income cao hơn 1.5 lần so với HN.

vananh84

Xe hơi
Cái này của cụ hay đấy. Mình hn với hcm có 18 với 25 thôi ah? Thế rẻ chán nhề. Chứ đất ở hn còn đầy cho trâu ăn cỏ kia kìa
income tính theo năm cụ nhé. các con số thấy cũng không phi lý

thanhduy_msa

Xe buýt
Em đánh dấu cái đã, đã vodka cho cụ

cuncon

Xe điện
Nhà em cũng chưa có nhà, cũng định sẽ mua nhà nhưng chưa bao giờ em nghĩ hay mong giá nhà nó rẻ đi cả, vì đó là phi thực tế, chỉ có cách là chịu khó cày thêm thôi.
em mua dc cái nhà cug vay toán loạn; tuổi trẻ thì thừa tgian nhưng thiếu tiền là bệnh kinh niên rồi ah;

vananh84

Xe hơi
Cái quan trọng nhất thì thu nhập trung bình/tháng lại gần tương đương là sao? HCM thu nhập cao hơn hẳn mà.
Em không hiểu cụ nói gì? Cụ thấy phần thông tin "thu nhập trung bình/tháng lại gần tương đương" ở đâu ?

dalink

Xe điện
Cái quan trọng nhất thì thu nhập trung bình/tháng lại gần tương đương là sao? HCM thu nhập cao hơn hẳn mà.
Em thấy giá cc ở SG cao phải gấp 1,5 lần HN. Em đang hỏi mấy căn ở quận 2 cách quận 1 tới 7 km giá toàn 50-60 tr/m2. Làm được cái chuồng chim 70 m2 phải rơi tầm 4 tỷ.

thinhdd93

Xe hơi
Chuẩn bác ạ

honglong1

Xe điện
Em không hiểu cụ nói gì? Cụ thấy phần thông tin "thu nhập trung bình/tháng lại gần tương đương" ở đâu ?
Tôi thấy ở numbeo khi so HN vs HCM:
Average Monthly Net Salary (After Tax)10,301,659.64 ₫10,413,778.25 ₫

Mức lương trung bình sau thuế HN là 10,3tr, còn HCM là 10.4tr

honglong1

Xe điện
Em thấy giá cc ở SG cao phải gấp 1,5 lần HN. Em đang hỏi mấy căn ở quận 2 cách quận 1 tới 7 km giá toàn 50-60 tr/m2. Làm được cái chuồng chim 70 m2 phải rơi tầm 4 tỷ.
Cách đây mấy năm e có người bà con mua liên kề khang điền có 4 tỏi (đi xe máy từ khang điền đến quán mỳ đàm vĩnh hưng ở Q1 mất tầm 20p). Nhưng cc ở trung tâm thì cao thật.