Gia nhập gia đình FIAT

Fiat_ELX

Xe điện
@minhquoc: chia buồn với bác, tôi cũng thế, khi chưa có xe thì chạy ngon lắm, vậy mà vừa lấy 1 tuần, khi lùi xe vào chuồng thì tông ngay vào cột, lõm mất nắp ca pô sau một chút, bảo hiểm trả 1 triệu nhưng vẫn xót ơi là xót. Nhưng giờ va quyệt vô tư, bẹp, xước thì bảo hiểm làm cho, 1 đời ta muôn vàn đời nó.
@acmacula: Máy 1.3 trục cam đơn, 2 xu páp cơ khí theo kiểu cổ nhưng bền, công suất nhỏ nên áp lực buồng cháy thấp dẫn đến tải trọng cơ học lên các thành phần cơ khí khi trục, bạc, bi... nhỏ, hết quả là bền. Máy 1.6 4 xu páp, con đội thủy lực , động cơ cường hóa, công suất lớn, áp lực buồng cháy cao dẫn đến tải trọng áp lên trục, bi, bạc...lớn nên giảm tuổi thọ các chi tiết cơ khí, gọi là không bền.

acmacula nói:
Các bác cho e hỏi tí. E nghe Sale nói ALBEA 1.3 máy tốt hơn 1.6, vì 1.6 dùng máy với Doblo ko biết có phải vậy kô? Các bác Sale nói thế e thấy kỳ kỳ thế nào. e cảm nhận của e máy cà hai giống hệt chỉ khác mỗi công suất động cơ thôi
Máy Đốt-lò khác máy Albea ở hệ đánh lửa bác ợ, ở Đốt-lò chia lửa sơ cấp nên 4 cái đầu bọp cắm ở bu-gi chính là 4 cái cao áp đấy, Albea thực tế là máy của Siena 1.6 (đời vợ dầu của em đấy) dùng chia lửa thứ cấp nên có 1 bộ cao áp (mobin) & 1 chia cho cả 4 máy. Cái bọn sale đại lý ở Mekong hay gáy linh tinh lém đừng tin.

Riêng về máy 1.3 và 1.6 thì 1.6 công nhệ hay hơn hẳn dùng cam kép nên 1.6 có công xuất hơn 100 ngựa trong đó em 1.3 chỉ có hơn 60 ngựa thôi, bác thấy đấy tỷ lệ dung tích xy-lanh/ công xuất khác nhau xa đấy.

Về độ bền thì em chưa đi thử cho đến 30-40 vạn (lúc đấy mới đánh giá được chính xác bác ợ) nên chưa dám phát biểu chỉ có thể đoán em 1.3 lành bệnh hơn vì máy đơn giản hơn thoai.
Còn nếu kết luận 1.3 bền hơn 1.6 đơn giản chỉ vì dung tích nhỏ hơn thì em nghĩ.... phi khoa học.

Bác nào rành về món này ới anh em với.

tung4

Xe tải
Cái bơm xăng của con FIAT này hay hỏng khi nào hả các bác? Khi hỏng thì mình làm thế nào ạ?

Bơm xăng này thường hỏng vào mùa hè, bệnh lý của nó giống hệt như máy nóng quá nghỉ mát chơi rồi lại chạy tiếp.
Hỏng bác nên mua bơm Nhật ngon bổ rẻ.

tung4

Xe tải
Hôm qua trời nóng quá cụ nhà em ngất mất mấy bận, dù em đã đổ xăng đầy và chạy nhanh. Nhưng mà nóng quá, bật điều hoà hết cỡ, chắc cụ không chịu được.

Bác ơi, thế thay bơm Nhật vào có ổn về kỹ thuật không bác? Em không muốn đổi xe vì cụ chạy đường trường thích quá.

Bác thấy xe Nhật chạy mãi có sao không, khi mua nên kiếm loại đảm bảo gá được & đủ áp xuất, bác cứ vào gara nào mình quen và nói họ kiểm tra cho & thay cho mình nếu cụ đã luống tuổi sắp ra đi thật.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Theo em bác cứ thay đồ của chính hãng cho nó sướng. Đắt thì đắt nhưng nó có giá của nó:)

tung4 nói:
Hôm qua trời nóng quá cụ nhà em ngất mất mấy bận, dù em đã đổ xăng đầy và chạy nhanh. Nhưng mà nóng quá, bật điều hoà hết cỡ, chắc cụ không chịu được.

Bác ơi, thế thay bơm Nhật vào có ổn về kỹ thuật không bác? Em không muốn đổi xe vì cụ chạy đường trường thích quá.

Bác ui, đừng làm con vịt cho chúng nó làm thịt bác ạ, em đi hai đời Fiat rồi nên em hiểu lắm. Vả lại đồ Fiat chính hãng chắc quái gì đã ngon, như cái bơm xăng này chẳng hạn.

tung4

Xe tải
Tiền nong không thành vấn đề, cốt là xe ngon, các bác công nhận không. Con BMW của em trước cũng thay bơm xăng Camry vào, ngon như chuối. Chắc con này em cũng thay bơm Nhật vào ok.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Kiểu động cơ nó như vậy bác ạ. Mà không phải lúc nào nó cũng kêu như thế đâu . Tù theo nhiệt độ cao thấp cái cảm biến nhiệt sẽ điều chỉnh. Động cơ quan trọng ở chỗ bốc nhanh, êm, bền vững. Chuyện kêu vo vo một tí là chuyện nhỏ bác ạ. các cụ nói : ngựa hay có tật

minhquoc nói:
Cảm ơn các bác nhiều nhiều. Cho đến 3h chiều nay thì e xong hết (đăng kiểm). Biển con vợ 2nd nhà e 30H 6461. Cũng ko đẹp lắm nhưng nói chung la ok rùi . Mỗi tội khi đưa e này vào bãi gửi chiều nay thì mọi người kêu e này máy kêu to quá (chắc là quạt gió) các bác nhỉ. Tắt máy xong nó vẫn kêu vo vo. Mai e qua Hoàng Hoa Thám bọc da cho e nó (nghe các bác trên OF nói ở đó bọc tốt lăm) và bắn thêm ít bảo hiểm gương đèn. E nghĩ mình chạy gia đình, sáng đến cty (khoảng 5km) thì chắc cũng còn lâu mới hỏng đồ, các bác nhẩy

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hihi cais xe fiat tempra cua em chay bao nam nay co can that bom xang dau, hang chinh hang day a . Cuar bac chang may bi thoi

Mèo sạch thỉu nói:
Bác ui, đừng làm con vịt cho chúng nó làm thịt bác ạ, em đi hai đời Fiat rồi nên em hiểu lắm. Vả lại đồ Fiat chính hãng chắc quái gì đã ngon, như cái bơm xăng này chẳng hạn.

isabinh

Xe điện
minhquoc nói:
Cảm ơn các bác nhiều nhiều. E nghĩ mình chạy gia đình, sáng đến cty (khoảng 5km) thì chắc cũng còn lâu mới hỏng đồ, các bác nhẩy
Ặc ặc, đi thế hì em nghĩ nhanh hỏng đới, khoảng 30 năm nữa thì chắc chắn xe bác phải sửa chữa nặng đới, không tin thì bác đợi mà xem em có nói đúng không nhé:D :D :D

Leica nói:
hihi cais xe fiat tempra cua em chay bao nam nay co can that bom xang dau, hang chinh hang day a . Cuar bac chang may bi thoi
Bệnh bơm xăng là tương đối phổ biến của Siena, Albea & đốt-lò nhà em bác ạ, Tempra em không chắc vì chưa đi. Thấy bác bảo thì chắc Tempra ít bị bệnh này rồi.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
bệnh bơm xăng có phải là do chất lượng xăng không bác nhỉ ?

Em nghĩ không phải, giống như bơm nước nhà bác hỏng thì phần nhiều không phải do chất lượng nước đâu. Xăng kém thì tèo mấy chú kim phun .... gì gì đấy chứ bơm xăng kết cấu đơn giản lắm bác ạ không dễ hỏng được đâu trừ khi bản thân nó lỗi.

chi trung

Xe đạp
xe mình siena 1.3 2003, đã chạy 90.000 km mà chả hỏng gì ráo-kể cả máy lạnh..chỉ tội trầy xước lung tung(0 mua bảo hiểm)

Bác sắp toi cái quạt gió đấy, kiểm tra lại chổi than đi bác thay có 50K thôi

Longvh

Xe điện
Có nhà mới rồi, em vào spam cho nó sôi động nhá, ko Admin lại khóa cửa mất nhà như chơi :D

hoachuoique

Xe điện
Bác nào có ý định tham gia hội thì vào xem tiếp cái trang này .