[Funland] Giá thuê nhà tăng 10%/năm

Hưng kiều

Xe tải
em kí hđ 10 năm,5 năm đầu giữ nguyên,5 năm sau tăng 10%.hợp đồng cc rõ ràng tránh cãi nhau.

hahoi518

Xe buýt
Trước em thuê kho 9tr một tháng, mỗi năm tăng 10%. Đến năm thứ 3 là gần 12 tr, em té luôn. Giờ thuê kho mới xa mà vẫn có điều khoản 10%. Làm ăn ngày càng khó mà có lần chủ nhà đòi tăng 18%, nói mãi mới giảm còn 10%, còn bị dọa cho người khác thuê.

Eagle No.1

Xe buýt
Em cho thuê 10 năm, 2 năm tăng 1 lần 10%. Tăng như thế so với xung quanh vẫn rẻ hơn nhiều, ko bù nổi lạm phát.

anhduc8805

Xe tải
Mấy cụ cho thuê tăng 10% hay vậy. Khu nhà e 6-7 năm nay ko tăng giá, giữa quận đống đa.

Tiendat0711

Xe hơi
Làm gì mà căng thế, tăng thế ai mà làm ăn dc, em cho thuê gần 10 năm chưa tăng giá

hai.tranhr

Xe container
Vậy là cao, em deal 630m2 văn phòng kinh doanh tăng giá mỗi năm 6% thôi. Có thể deal giá được mà Cụ

quangsot

Racing Boy
Tùy chỗ, nhà trong ngõ thì nhiều nơi giảm giá 10%/năm cũng khó kiếm khách thuê, trừ mấy điểm gần các trường đại học,...
Bên em thuê nhà trong ngõ đường Võ Chí Công đây Cụ, mỗi cái gọi là ngõ nhưng nó cũng rộng ngang phố :) Chả hiểu sao em thấy mặt phố này giá thuê cũng đắt kinh khủng.

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Em thuê 1 căn cc giá 25 tr/ tháng, 4 năm chưa thấy chủ nhà đòi tăng...

mezo

Xe tải
Nhà mình đang cho thuê 2năm tăng 10% 1 lần đây

toyennha

Xe lăn
Mua luôn vài căn đỡ phải thuê cụ à
Năm 2009 cũng kiểu chủ nhà bố láo. Nói chuyện kiểu ta đây. Nên em quyết mua xưởng luôn ko đi thuê. Số em hên gặp ngày ông bán hết tài sản di cư nên em mua cái xưởng giá đẹp. Ko thì giờ vẫn làm thân thằng ăn nhờ ở đậu :(

Ly Béo

Xe tăng
Thế chắc dãy nhà em chưa cập nhật, vì toàn cho thuê hđ dài hạn nên không tăng
Mợ cho em tham khảo giá để em xem nhà em có cho thuê rẻ lắm không? Dãy đối diện Geleximco ý
Giá toàn theo dt thôi cụ. E nghe nói mạn hoàng cầu gần Sio sushi chỗ vp ub mới đến khu cafe cộng và võ văn dũng giá cho thuê tăng hết. Có nhà 50m2 4 tầng đang cho thuê 35tr bây giờ kêu gần 50. Cụ ra loanh quanh mạn đó khảo giá xem

SafetyDriving

Xe hơi
Tăng do tăng theo giá điện, giá xăng, và giá thực phẩm cộng gộp lại là mặt bằng chung xã hội. Chứ họ cũng có muốn làm khó khách hàng đâu.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
E dạo này đi tìm mặt bằng toàn đc chủ nhà trả lời giá thuê tăng 10%/năm hđ tuỳ chủ nhà đa phần thích kí bao năm cũng đc. Có chủ nhà thì 2 hoặc 3 năm đầu giữ giá các năm sau cứ 10%/năm. Các cụ thấy điều này hợp lý ko ạ? Làm ăn càng ngày càng khó tăng giá là mất khách hàng mà chủ nhà cứ tăng giá vậy hoảng quá ko dám ký hđ luôn. Ở chỗ các cụ thì sao?
Em tưởng 15 năm trước đã thế rồi cụ :) chắc giờ cụ mới để ý đấy. Phổ biến nhất là thuê mặt bằng kd. Còn thuê nhà ở thì có nhưng ít hơn

binbinhn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nào chủ nhà có nhà đang cho thuê, hoặc cụ nào đang đi thuê giống như e vào bóng bàn bàn luận có đúng giờ đa phần hđ thuê đều như vậy ko ạ? E hoang mang quá
E vừa có cửa hàng cho thuê vừa đi thuê cửa hàng người khác, đều trong quận trung tâm.
E cho thuê 4 năm gần đây không tăng giá.
Chỗ e đi thuê thì 4 năm gần đây tăng giá 1 lần 10%.
Theo e thì chủ nhà tăng đều 10%/năm là gây khó cho người thuê, nếu nói về lạm phát thì cũng ko đến 10%/năm. Ngoài ra người bán hàng mà tăng đều 10%/năm giá các mặt hàng/ dịch vụ của mình thì khách chạy hết!
Với tư cách là người đang cho thuê và người đang đi thuê e đều cho rằng việc chủ nhà tăng đều đặn 10%/năm là không hợp lý, gây khó khăn cho đối tác thuê lâu năm của mình!

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Ko ạ. Chủ nhà thông báo chấm dứt hợp đồng trước 2 tháng, 4 tháng... và ko đc thu tiền của 2-4-6... tháng. Ngoài khoản hoàn trả và bồi thường tiền người dùng đầu tư ban đầu xyz đồng. Nói chung có lợi hơn cho người thuê so với trước đây
Hợp đồng dân sự, tuỳ vào thoả thuận hai bên chứ. Đấy là mợ đang tính trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn rồi.

Quyền của bên này là nghĩa vụ của bên kia và ngược lại nên cái này cân bằng mang tính tương đối.

Việc tăng giá thường là 10% mục đích để chủ nhà năm sau vẫn nhận được số tiền có giá trị tương đương năm trước ( do tỷ lệ lạm phát, tăng chỉ số giá tiêu dùng ). Cũng có một số khu vực tương đối đặc biệt thì còn có những lý do khác và thậm chí hơn 10%.

Nguyên tắc đầu tiên của hợp đồng là “tự nguyện” nên làm gì có ai chẹt ai, phụ thuộc nhiều vào khả năng đàm phán và thương lượng nữa

toanlun

Xe tải
ngày trước e cũng định thuê nhà kinh doanh, chủ nhà nó cũng đòi tăng 10% 1 năm, rồi giá điện nước cao quá nữa, e ko chịu được nên té. về gom tiền mua mảnh đất làm tạm vậy, đc cái may là lúc e mua đất đúng giá rẻ nhất, 2 năm thôi mà đã tăng hơn 2 lần giá rồi :D thành ra e kinh doanh còn ko lãi kịp với tiền tăng giá đất =)) ơn giời

datnguyen609

Xe tải
Vậy cho nên khách mua nhà để đầu tư cho thuê đang là xu hướng mới. K phải tự nhiên sunshine city bên em bán nhanh dã man như vậy :D

Được gửi từ iPhone 6 Plus - Otofun

Huyalibaba

Xe buýt
E chưa tăng của khách đang thuê bao giờ, khi nào khách cũ trả nhà khách mới thuê thì e mới tăng giá.
Nhiều khi muốn tăng giá, nhưng e áy náy, vì người thuê nhà là do họ chưa có điều kiện mua nhà, mình tham tí tiền tăng giá, cứ như bắt chẹt người ta.
Tham thêm mấy đồng cảm giác mình trở thành người thiếu cái tâm. Vì mình tăng giá, khách sẽ phải tiết kiệm những khoản khác, tự dưng đảo lộn và gây sự khó chịu cho khách dù họ không nói, cái đó e hoàn toàn không thích.
Nhà có người ở tốt quá, e còn được thêm tiền tiêu.
Cụ giống e! Người ta ở cho là tốt rồi, nhà đã ẩm mốc. E ko xác định là cho thuê để làm giàu

raumongtoi

Xe buýt
ngày trước e cũng định thuê nhà kinh doanh, chủ nhà nó cũng đòi tăng 10% 1 năm, rồi giá điện nước cao quá nữa, e ko chịu được nên té. về gom tiền mua mảnh đất làm tạm vậy, đc cái may là lúc e mua đất đúng giá rẻ nhất, 2 năm thôi mà đã tăng hơn 2 lần giá rồi :D thành ra e kinh doanh còn ko lãi kịp với tiền tăng giá đất =)) ơn giời
Ai kd mà cũng sẵn tiền mua đất như cụ thì ngon rồi vì tiền còn để làm ăn đất thì cao quá ko đủ tiền mua mới phải đi thuê.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Thị trường quyết định, đất (mặt bằng) có khả năng sinh lợi thì vẫn tăng giá cho thuê, ai có khả năng thì làm thôi. Thiết nghĩ không có gì đáng thắc mắc.
Hợp đồng dân sự, tuỳ vào thoả thuận hai bên chứ. Đấy là mợ đang tính trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn rồi.

Quyền của bên này là nghĩa vụ của bên kia và ngược lại nên cái này cân bằng mang tính tương đối.

Việc tăng giá thường là 10% mục đích để chủ nhà năm sau vẫn nhận được số tiền có giá trị tương đương năm trước ( do tỷ lệ lạm phát, tăng chỉ số giá tiêu dùng ). Cũng có một số khu vực tương đối đặc biệt thì còn có những lý do khác và thậm chí hơn 10%.

Nguyên tắc đầu tiên của hợp đồng là “tự nguyện” nên làm gì có ai chẹt ai, phụ thuộc nhiều vào khả năng đàm phán và thương lượng nữa
Vâng
Lạ nhất là việc thuê hoàn toàn là hai bên tự nguyện.
Dưng sao lại ngoạc lên là chủ nhà thế nọ thế kia khi mà họ không phá vỡ hợp đồng, không cò quay, không lừa lọc.
Cũng điều khoản đó người nào chấp nhận được thì hợp tác, còn không thì thôi. Không có người này thuê thì đã có người khác sẵn sàng tham gia. Thị trường cho thuê nhà vẫn luôn hoạt động.

Giống như khi đi mua cái xe, lúc thì người bán ép người mua, lúc thì người mua ép người bán. Nhưng chưa thấy thị trường mua bán xe đóng cửa.

Chỉnh sửa cuối: