[Funland] Giá vinhome ocean park lúc mở bán là bao nhiêu các cụ nhỉ?

daikim911

Xe hơi
từ này đến cuối năm OP2+3 nhiều nhà đầu tư chắc nhảy lầu

chemvovan

Xe buýt
Cái này ko hề sai, nhưng vì góc nhìn của chúng ta chỉ bị giới hạn trong phạm vi thế giới quan xung quanh chúng ta. Một thực tế hiện đang diễn ra ở OCP1 là :
36 tòa căn hộ đang hoạt động. Hiện tại đang có 55k cư dân đang sinh sống tại đó. Theo số liệu điều tra về MKT thì độ tuổi của OCP1 là từ 20 đến 35 chiếm 80% số lượng.
Câu chuyện ở đây nếu nhìn góc nhìn bên ngoài thì nó sẽ là phù hợp và không phù hợp. Hiện tại tầng lớp triệu phú trẻ rất nhiều, tầng lớp này nổi lên và có tiền trong giai đoạn dịch covid và đa phần họ là freelancer nên họ không phụ thuộc vào quãng đường di chuyển đi làm mà họ cần một môi trường sống.
CĐT hay các nhà phát triển dự án chuyên nghiệp như Vinhomes họ xây dựng và phát triển các sản phẩm dựa trên những dữ liệu nghiên cứu và tầm nhìn lớn hơn cách chúng ta nhìn.

Thấp tầng vốn ban đầu nó là sản phẩm đầu tư, nó ko phải là sản phẩm để ở mang giá trị thực tại thời điểm mở bản.
Trong BDS có 2 dòng sản phẩm :
- BDS để ở : Tức là khi bỏ tiền ra mua thì chúng ta sẽ sử dụng trong vòng 1-2 năm hoặc dùng ngay khi bàn giao. Ngày trước các sản phẩm này đối với các dự án là đất phân lô, đất giãn dân.... Tuy nhiên từ sau năm 2003, khi mô hình nhà tập thể được nâng cấp lên thành chung cư và có sự quản lý, vận hành quy hoạch tốt hơn thì sản phẩm nhà để ở được chuyển dịch sang căn hộ.
Với nghiên cứu mới nhất thì nhu cầu dịch chuyển và tìm kiếm sản phẩm nhà ở tại Hà Nội trong năm 2023 là 119k căn hộ mới. Trong đó sản phẩm trung cấp và cao cấp với ticket size từ 2 đến 4 tỷ chiếm 80% tổng cầu.
- BDS đầu tư : Trong đầu tư thì nó sẽ chia ra hai loại nữa : BDS dòng tiền và BDS tích lũy.
Cái mà cụ nói đến trong cmt, là bds tích lũy. Người sở hữu không có nhu cầu sử dụng, ko có nhu cầu cho thuê hay cải tạo. Tại vì chúng ta hay bị một thói quen áp đặt suy nghĩ chủ quan của chúng ta, thành ra chúng ta sẽ bị chính nó làm che mờ đi góc nhìn.
Thống kê số biệt thự ko người ở tại VHR : 182 căn/800 căn.
OCP1 : 2.400 căn/3.200 căn.
Đặng Xá : 200 căn/400 căn.
Vậy là phía Đông Hà Nội : Tổng đang có 182 + 2.400 + 200 = 2.782 căn biệt thự, liền kề đang bỏ không. Xét về góc độ xã hội thì nhìn có vẻ rất lãng phí, tính trung bình mỗi căn hiện tại giờ trị giá 10 tỷ đi thì : có khoảng gần 30k tỷđang lãng phí và con số rất lớn.
Vậy nếu theo các cụ/mợ : Trong số gần 3k căn trên, giảm giá 2 tỷ một căn thì người nghèo có mua và về ở không? Chắc chắn không, vì ng nghèo họ có được 1 tỷ để mua nhà đã là khó khăn rồi. Vậy thì giảm 2 tỷ/căn thì ai sẽ mua, vẫn là những nhà đầu tư, đầu cơ mua và họ vẫn tích lũy để đấy vì 100% những nhà đầu tư đều có nhà và không có nhu cầu mua nhà để ở ngay lập tức.
Vậy bài toán xã hội là không giải quyết được rồi, và phương án ko khả thi.
Thêm vào nữa, đều là những nhà đầu tư, thì họ cũng ko có lý do gì để bán khi mà nếu họ bán đi thì buộc họ phải mua lại một cái gì đó. VD như em đang có 3 căn biệt thự, liền kề. Giờ giá tăng hay giảm của thị trường thì e cũng chẳng biết bán nó đi để làm gì, vì chắc chắn một điều nếu em bán đi, lấy tiền gửi ngân hàng thì lãi suất ngân hàng ko thể bù được với tốc độ tăng giá của bds sau 5 năm hoặc 10 năm.
Chẳng hạn em có một căn shop house ở Vin TH, 2019 em mua có 6.8 tỷ từ CĐT, lúc đó là cũng đắt so với mặt bằng xung quanh. Đến tháng 4/2022 giá bds của em đc trả là 16 tỷ, tức là em lãi đâu đó khoảng 9.2 tỷ 135% so với gốc e cũng ko bán vì nếu bán thì em lại phải đi mua một cái gì đó khác. Mà nếu mua thì có nghĩa em cũng phải mua bds khác giá cao.Đến giờ giá bds xuống, chỉ còn 12 tỷ, bán đi thì em cũng lại phải mua cái khác tương đương.
Còn nếu để gửi bank từ năm 2019 đến giờ, thì từ 6.8 tỷ, thì tổng gốc lãi của em cũng chỉ có 9.5 tỷ ko bằng số tiền em bán bds đi.

Thực ra là có một khoảng hẹp là em bán đi lúc 16 tỷ và mua lại lúc 12 tỷ. Khoảng hẹp đó là giai đoạn may mắn, ko phải ai cũng chớp đc thời cơ đó. Hiện tại thì những người chốt lời bds ở giai đoạn tháng 4/2022 thì giờ họ đang mua lại chính những tài sản họ đã bán với giá thấp hơn 30%. Khẩu vị của em thì ko tham gia các game kiểu đó, có một bộ phận nhà đầu tư họ lại chơi kiểu đó, 3-4 năm nó xảy ra một lần, giờ họ gom lại bds, nằm chờ, đến lúc giá tăng thì họ tháo hàng ra, thu gom tiền mặt, chờ xuống họ lại mua vào. Cái này như chơi chứng khoán thì phải, vì e ko rành lắm. Nhưng mà chu kỳ của BDS nó dài lăm tính theo năm chứ ko tính theo tuần hay tháng ở thị trường CK.
BĐS đầu tư mà giá trị lúc mua nó đắt hơn giá trị thực (dựa theo tương quan thị trường) nhiều lần thì để chờ đến khi người có nhu cầu thực sự họ thấy rằng cái giá đó có thể mang lại dòng tiêng tương xứng thì còn lâu lắm.

Bibep

Xe tải
BĐS đầu tư mà giá trị lúc mua nó đắt hơn giá trị thực (dựa theo tương quan thị trường) nhiều lần thì để chờ đến khi người có nhu cầu thực sự họ thấy rằng cái giá đó có thể mang lại dòng tiêng tương xứng thì còn lâu lắm.
Mấy bố sale Vin vẫn cố lùa gà mà cụ. Phân tích thì tào lao,viết thì chúc chắc, cố tỏ vẻ hiểu biết, nhưng đọc như trẻ con tập viết văn mẫu ấy, toàn bánh vẽ thì tương lai. Lãi bank đang phải trả là của mình là hiện tại, là thực ; còn lợi nhuận nhuận “nếu thì là mà” của các bố thì toàn ở mồm, ở giấy, ở phân tích, ở ….
Nhờ các bố vào Vin quận 9, ocp2,3 động viên khách hàng kẹp bi hộ cái. Trong đấy cắt lỗ kêu khóc quá trời mà có bán đc đâu (cắt trên 30% nhiều rồi chứ ngồi đấy mà đòi bán tăng giá)

xoai2019

Xì hơi lốp
Song lập 150m2 tầm 18-19 tỷ đầy. Cụ thích ko bank em 5tr em cho người dẫn cụ đi xem
em cũng đang quan tâm biệt thự liền kề sao biển mà chưa biết tìm ở đâu.
lên mạng thì mỗi thằng 1 giá

Mong Tuong

Xe đạp
Ô nào đợt trước đu đỉnh OCP2 chắc khóc thét mất, cắt lỗ 20-30% vẫn ko thoát hàng được

autoGA12A

Xe hơi
Nói chung đã mua cho dù về ở, mà thị trường ế ẩm ảm đạm cũng chán.

Được gửi từ iPhone - Otofun

autoGA12A

Xe hơi
Mua để ở thì thị trường ế hay ko liên quan gì đâu cụ! Giá ở OCP1 mà rẻ đi vài chục % là đầy cụ múc luôn!
Tự động viên thôi cụ ạ, chứ ngôi nhà là một tài sản, và ai thì cũng tự hỏi mình đang có bao nhiêu tài sản. Tài sản của mình giảm thì auto-chán.

Được gửi từ iPhone - Otofun

DzuyAnh

Xe máy
Giá OCP1 căn song lập giờ em thấy cũng phải tầm 145-150tr/m2.

DzuyAnh

Xe máy
Riverside hay Harmony em cũng không biết cụ ạ, giá môi giới rao lung tung, hôm trước có người quen của em mua cho con 1 căn liền kề đâu đấy 120m2 giá quanh 24 tỷ mà hoàn thiện rồi.

haivanphe

Xe container
Có phải bên OCP2 và 3 nhà liền kề là xây kiểu chung tường chung móng mái hả các cụ? Em đang hóng xem có căn nào giá hợp lý không để múc.

Vietex

Xe điện
Có phải bên OCP2 và 3 nhà liền kề là xây kiểu chung tường chung móng mái hả các cụ? Em đang hóng xem có căn nào giá hợp lý không để múc.
Chung tường, chung móng, tường ghép tấm bê tông. Có căn xây tường gạch rồi còn đập đi để dùng tấm ghép cho đồng bộ, đỡ tị nạnh nhau.

haivanphe

Xe container
Chung tường, chung móng, tường ghép tấm bê tông. Có căn xây tường gạch rồi còn đập đi để dùng tấm ghép cho đồng bộ, đỡ tị nạnh nhau.
Èo thế lại gợi nhớ đến khu lắp ghép Trung Tư tuổi ấu thơ của em.

Vietex

Xe điện
Èo thế lại gợi nhớ đến khu lắp ghép Trung Tư tuổi ấu thơ của em.
Tường bằng tấm ghép bê tông khí, còn gọi là bê tông siêu nhẹ. K phải trần làm bằng tấm ghép. Dù gì thì cháu cũng k có tiền mua.

haivanphe

Xe container
Tường bằng tấm ghép bê tông khí, còn gọi là bê tông siêu nhẹ. K phải trần làm bằng tấm ghép. Dù gì thì cháu cũng k có tiền mua.
Em đang nghĩ là khi dùng bằng bê tông thì đang ở muốn lắp thêm ổ điện, chạy lại đường điện thì đục đẽo nó cũng khó.

Vietex

Xe điện
Em đang nghĩ là khi dùng bằng bê tông thì đang ở muốn lắp thêm ổ điện, chạy lại đường điện thì đục đẽo nó cũng khó.
Bê tông khí nên dễ đục thôi cụ, có điều tường mỏng, chắc bằng tường 10 thôi. Cụ xem video xem, chiều rộng lọt lòng bàn tay. Tường 20 thì phải cả gang tay.

xoai2019

Xì hơi lốp
Bê tông khí nên dễ đục thôi cụ, có điều tường mỏng, chắc bằng tường 10 thôi. Cụ xem video xem, chiều rộng lọt lòng bàn tay. Tường 20 thì phải cả gang tay.
thế nhà liền kề này sau xuống cấp. muốn sửa 1 nhà thì phải sửa cả 1 dãy à cụ :((