[Funland] Giải chấp chứng khoán và hệ lụy của nó

vietpq75hanes

Xe container
Chứng cổ gì tầm này nữa, quan tâm thì cứ quan tâm, chứ xuống tiền giờ này thì chưa phải lúc, ít nhất là với mình. Một thời gian nữa, có xuống tiền cũng rải đinh từ từ thôi (với kỳ cổ phiếu nào).

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ơ em cứ nghĩ bên cầm cố chỉ cho vay % nhỏ so với thị giá cổ phiếu (theo checklist đánh giá tiêu chí ...). Khi thị giá cổ phiếu giảm đếm mức cảnh báo thì yêu cầu bổ sung TSĐB, nếu không thực hiện thì bán giải chấp. Bên giải chấp chắc vẫn thu đủ tiền nhưng cái hệ lụy bán giải chấp khiến cho bên bị giải chấp thì khó lường và đong đếm được ạ??? Chưa nói đến các thỏa thuận và cam kết khác.
Em chỉ hiểu được đến thế.
Các công ty tài chính họ sẽ có định giá cổ phiếu của một công ty khác theo các số liệu kiểm toán . Họ không định giá theo giá thị trường. Khi họ nhận thế chấp sẽ tính theo giá trị được tính toán trên cơ sở dữ liệu ( Năng lực công ty , vốn , lợi nhuận ....). Em hiểu là như vậy . Khi bán giải chấp sẽ đẩy giá cổ phiếu càng đi xuống nên không công ty nào muốn như vậy cả.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Báo cáo các Cụ, nhà cháu mù tịt về chứng khoán, nhưng lại rất muốn tìm hiểu chút về nó, để biết đâu lên đc Đại gia từ chút vốn tích cóp tiết kiệm.

Cháu muốn nhờ các Cụ thông não về giả chấp Chứng khoán ạ.

Xuất phát điểm từ anh Q còi. Anh ấy nổi tiếng chầy bửa. Nợ nần tùm lum. Đến mức Dịch vụ Hàng không còn phải nhờ Bộ chuyên nghành đòi tiền hộ mà chưa biết kết quả sao.

Vậy mà vừa bị dọa bán giải chấp chứng khoán

Thì ngay lập tức, anh ấy đã ngoan ngoãn nộp tiền vào Tài khoản để tránh bị bán giải chấp

Theo cháu, như vậy, việc bán giải chấp chứng khoán phải đem lại 1 hệ lụy lớn khủng khiếp, mới khiến anh Q còi xoắn đí.t lại như thế.

Cháu tưởng là: Anh ấy thế chấp cổ phiếu lúc 20 (ví dụ thế), giờ xuống đến 5. Thì kệ bố nó, cho thằng ngu nào (cty CK, quỹ..) trước kia nhận cầm cố của anh ấy, bán đi. Tiền nộp vào, anh ấy mua mẹ nó trên Sàn cho nhanh.

Kính nhờ các Cụ thông não dùm cháu ạ.

Cảm ơn các cụ!
A Quyết là 1 trong những nạn nhân của làn sóng giải chấp thôi, thiên hạ đang điên đầu vì giải chấp kìa.

Chứng khoán sập toàn tập thế hiếm ai thoát, A Quyết vẫn xoay ra tiền đóng thoát giải chấp là còn hiu hắt được đấy :)

Vâng cụ, việc định giá là theo thỏa thuận nên chi tiết cụ thể thì không bàn.
Các công ty tài chính họ sẽ có định giá cổ phiếu của một công ty khác theo các số liệu kiểm toán . Họ không định giá theo giá thị trường. Khi họ nhận thế chấp sẽ tính theo giá trị được tính toán trên cơ sở dữ liệu ( Năng lực công ty , vốn , lợi nhuận ....). Em hiểu là như vậy . Khi bán giải chấp sẽ đẩy giá cổ phiếu càng đi xuống nên không công ty nào muốn như vậy cả.

TUCSON9389

Xe điện
Em thấy giá nó còn xuống 4-5k mà. Tức là định giá thế chấp 10k lúc thị giá 180k thì vẫn chưa phải giá "khôn". Em nghĩ mãi mà vẫn thấy mình ngu vụ chứng khoán này.
Giá cp ngoài yếu tố cơ bản, còn do cung cầu, thế nên chỉ có khái niệm an toàn thôi chứ "khôn" thì ở nhà với vợ cụ ạ. Từ 180 mà nó xuống đến 10k thì nó phải mất khoảng 45 phiên giao dịch giảm sàn liên tục. tức là khoảng hơn 2 tháng. điều này hiếm khi xảy ra.

tla

Xe điện
em đánh dấu tối về đọc

yuh2105

Xe tăng
Họ nhà anh Quyết thì em né. Ăn ko đc,chỉ có rụng răng thôi

CD125

[Tịch thu bằng lái]
Website
grab.com.vn
Em cũng không hiểu giải chấp là gì luôn :(
Vào hóng các Cụ bàn vì thấy đâu đâu cũng đang hô hào muaCK vì giá rẻ rồi

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không hiểu giải chấp là gì luôn :(
He he vâng mời cụ rẻ so với 2019 đấy!!!

Tôm đồng

Xe tải
Giá cp ngoài yếu tố cơ bản, còn do cung cầu, thế nên chỉ có khái niệm an toàn thôi chứ "khôn" thì ở nhà với vợ cụ ạ. Từ 180 mà nó xuống đến 10k thì nó phải mất khoảng 45 phiên giao dịch giảm sàn liên tục. tức là khoảng hơn 2 tháng. điều này hiếm khi xảy ra.
Thế mà nó đang xảy ra đấy cụ. Cổ phiếu ROS có khi về 2-3k ấy chứ.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Người ta viết vui vẻ thôi, cũng có đá xoáy a Quýt còi nhưng vui vẻ là chính. Chắc động đến chén cơm nhà ông hay sao ông có vẻ cay cú thế nhỉ ?
báo buồn với cụ là ko có thằng nào ngu như cụ nghĩ (trừ cụ ra) đâu ạ. Giá 20, nó chỉ cho vay tối đa 10 đ thôi (tối đa là 50%, thấp hơn tùy vào cty ck nó đánh giá. Khi CP ROS giá 180k, các công ty ck nó chỉ cho vay giá 10k thôi nhé). khi giá bắt đầu giảm đến 16 thì nó đã yêu cầu bổ sung ts đảm bảo rồi, ko bổ sung thì nó sẽ ra thông báo bán
Đôi khi mình ngu mà cứ nghĩ thiên hạ ngu.

Khi không có hiểu biết thì nên hỏi khiêm tốn, chưa chi đã coi thiên hạ là thằng ngu thì nó ko ngu mà là mình ngu đấy.

Tôm đồng

Xe tải
Hình như có lời nguyền là các cp trong họ nhà anh Q không mã nào giá quá 5.
Nó có loại hợp đồng tương lai 1-2 năm không cụ nhỉ? Nếu có lời nguyền này thì cứ khi nào cổ nhà a Quyết vươn vai thành Thánh Gióng thì làm cái bán khống 1-2 năm thì ngon cụ nhỉ? :)) Chả mấy mà giàu hơn a Quyết.

gnoudman

Xe tăng
Em không quan tâm những mảng khác, nhưng em cực thích bay Bamboo của anh Quyết luôn, và em đánh giá nó hơn cả Vietnam arline, đi công tác em ưu tiên đặt Bamboo số 1.
Chuẩn cụ. Em toàn bay VNA, nhưng thử bay Bamboo vài lần và thấy rất ổn. Ổn toàn diện hơn cả VNA, còn VJ thì không bàn vì có có cửa so sánh.
Trước mắt thì ngon,nhưng không biết sau này thế nào. Nhưng ít ra thời điểm này Bamboo đi rất ổn.

jany

Xe tăng
Các đội hô mua toàn là đội đu đỉnh thôi :D Em không chơi ck, chỉ chơi coin thôi, mà lúc bitcoin xuống 7k ối đội hô hào "không mua bây giờ thì bao giờ", "bitcoin sẽ không bao giờ còn có mức giá náy", xong vài hôm sau nó xuống hẳn 3k8 :D

Edition_hsgs

Xe hơi
một doanh nghiệp xây dựng lắp thuần túy (ROS) với vốn hóa có vài tỉ đồng, sau vài năm nó phù phép lên vốn hóa 4.500 tỉ, khi lên sàn giá 12 mọi người đều nói nó sẽ sớm về 1-2k/cp thế mà nó dùng c.ty CK của nó tay phải tay trái mua đi bán lại kéo lên hơn 200k/cp, giờ về 3-4k/cp cũng không có gì đáng ngạc nhiên cả. Giờ đến lượt cái lò gạch GAB của nó cũng kéo lên hơn 100k/cp rồi.
Câu hỏi là tại sao UBCK không có biện pháp gì đối với những trường hợp như vậy để làm trong sạch TTCK? Nếu vài thằng nước ngoài mang tiền sang VN mà dính vào loại CP này thì chắc chắn nó liệt kê TTCK VN là cái chợ lừa đảo chứ éo phải kênh huy động vốn cho doanh nghiệp.
Em cũng ko hiểu các DN tăng vốn kiểu j mà có thể nhanh khủng khiếp như vậy đc!?

TUCSON9389

Xe điện
Người ta viết vui vẻ thôi, cũng có đá xoáy a Quýt còi nhưng vui vẻ là chính. Chắc động đến chén cơm nhà ông hay sao ông có vẻ cay cú thế nhỉ ?
đứa nào nó bảo ông là thằng ngu thì chắc ông đưa nó lên bàn thờ nhỉ.

TUCSON9389

Xe điện
Thế mà nó đang xảy ra đấy cụ. Cổ phiếu ROS có khi về 2-3k ấy chứ.
có khi về dưới 1k, không ai đoán trước được cả. Nó về dưới 10k nhưng ko phải là 45 phiên liên tục nhé. Và cái cần nói ở đây là khi có 45 phiên giảm liên tục thì việc bán để thu tiền về là rất an toàn, ko xảy ra mất vốn khi cho vay.