[Funland] Giải cứu vải Bắc Giang - Ai cần cứu mà giải cứu?

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thì trồng nhiều để bán cho... Anh Béo.:))
Thì cung - cầu thôi cụ.
Mình ko bán anh béo lại ko dc ăn hoa quả cho vua chúa truyền tụng từ xưa ;))
Vải anh béo ăn ko ngon đâu.

darthvader

Xe điện
Thì cung - cầu thôi cụ.
Mình ko bán anh béo lại ko dc ăn hoa quả cho vua chúa truyền tụng từ xưa ;))
Vải anh béo ăn ko ngon đâu.
Bộ NN đang tập trung vào vải quá, em thấy nhiều loại khác, ở nhiều tỉnh khác, cũng bắt đầu gặp khó đầu ra rồi đấy .. cụ bảo các sếp mở rộng danh sách gỡ vướng đi thôi

taplai2012

Xe ngựa
Bộ NN đang tập trung vào vải quá, em thấy nhiều loại khác, ở nhiều tỉnh khác, cũng bắt đầu gặp khó đầu ra rồi đấy .. cụ bảo các sếp mở rộng danh sách gỡ vướng đi thôi
Dạ. 10 ngày 1 tỉnh ạ. Có gì em xin phép cập nhật.
Bộ trưởng đang giao bên em lập khu nông lâm thủy hải sản ạ. Nhưng chắc phải năm sau mới thành hình.

Ớt xanh

Xe điện
Cảm ơn cụ đã nhắc đến. Quan điểm của em là không giải cứu vì nó làm méo mó thị trường mà quan trọng hơn là tổ chức sản xuất thật sạch, ngoài bán tươi còn đầu tư cho chế biến để tránh áp lực thời vụ và nâng cao giá trị ah
Em ới bác bởi thấy bác có nhiều bài rất gần với thực trạng của bà con nông dân nhiều nơi của nông thôn miền bắc. Có dịp bác lại đưa lên nhá.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Như nhiều lần giải cứu lợn, dưa, thanh long, cam xoài các loại trước đây, cứ nghe các hội nhóm trên zalo, facebook hô hào giải cứu là các bà các cô nhà ta cầm tiền leo lên xe phi ra điểm bán hàng mua túi lớn túi nhỏ về nhà bắt mọi người ăn, vừa tấm tắc khen ngon bổ rẻ vừa tự hào là mình đã làm được việc từ thiện.

Việc giải cứu vải thiều đang diễn ra cũng như vậy.

Nhưng có chắc là các bà các cô vừa được làm việc thiện, vừa mua được hàng ngon giá rẻ về ăn dần, hay bị bọn gian thương nó đánh thuốc?

Theo ******** chính quyền trên vùng trồng vải, vải thiều của họ mới vào đầu vụ, số lượng thu hoạch chưa nhiều, và hàng ngon hàng đẹp đã có chỗ bao tiêu hết, còn vải được các xe tải chở về Hà Nội bán ở vỉa hè với danh nghĩa "giải cứu" 20.000 đồng /kg là hàng loại 2, giá mua trên đó chỉ khoảng 8.000 đồng /kg.

Các cụ nào thấy các bà, các cô nhà mình hay ham hố ba cái trò giải cứu này nhớ về nhắn nhủ lại rằng muốn làm nhà từ thiện hay người tiêu dùng thông thái thì chịu khó tìm hiểu một chút rồi hãy lao đi mua hàng "giải cứu", kẻo cứu ai chả cứu được, lại thành bầy gà cho lũ gian thương chăn dắt.

Mua trực tiếp còn đỡ chứ cu em em mua giải cứu ol mới nhục này cụ :))

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng kha khá lần giải cứu với mua ủng hộ người nông dân (qua mấy hội nhóm quen sơ sơ): ổi, cà chua, khoai lang, dưa hấu, hành tím5... thì chất lượng đều kém mua ngoài chợ, hơn nữa người ta đóng sẵn túi 3kg, 5kg, 10kg... về mở ra cũng có phần kém chất lượng (quả không đều, sâu, giập, thối...), toàn vừa ăn vừa vứt đi. Giá có thể thấp hơn chợ chút nhưng tính ra lại đắt mà không ngon.
Em mới mua giúp em làm cùng vải thiều nhà em ấy trồng, mã không đẹp lắm nhưng ngọt, hạt nhỏ, không sâu đầu, giá 18k/kg. Cuối tuần nhà bạn ấy lại hái, em sẽ đặt tiếp. Có cái hay là vải nhà nên nhìn khô ráo, tươi tự nhiên chứ không bị phun nước như ngoài chợ.
.
e

darthvader

Xe điện
Bộ trưởng đang giao bên em lập khu nông lâm thủy hải sản ạ. Nhưng chắc phải năm sau mới thành hình.
Mong bên cụ làm sớm cho nông dân có hướng đi mới, tiến tới không còn cảnh cứ hò nhau mua túi 5kg 10kg giải cứu :D, cụ ở cục chế biến và phát triển thị trường nông sản à ?
Bộ trưởng mới thấy cũng quyết tâm làm cái này, hy vọng anh làm kịp trong nhiệm kỳ này..
Giải cứu liên tục đúng là làm mất tính điều tiết của kinh tế thị trường, lại hay bị lợi dụng giải cứu để bán hàng kém chất lượng thu gom ở đâu đó chứ không phải nơi cần cứu

taplai2012

Xe ngựa
Mong bên cụ làm sớm cho nông dân có hướng đi mới, tiến tới không còn cảnh cứ hò nhau mua túi 5kg 10kg giải cứu :D, cụ ở cục chế biến và phát triển thị trường nông sản à ?
Bộ trưởng mới thấy cũng quyết tâm làm cái này, hy vọng anh làm kịp trong nhiệm kỳ này..
Giải cứu liên tục đúng là làm mất tính điều tiết của kinh tế thị trường, lại hay bị lợi dụng giải cứu để bán hàng kém chất lượng thu gom ở đâu đó chứ không phải nơi cần cứu
Dạ. E ở TTXTTM Nông nghiệp cụ ạ. Bên e độc lạp cục chế biến nhưng nhiều ctr cũng phải được cục chế biến tạo đk cụ ạ.
Bộ trưởng mới và cũ đều là người giỏi. Hy vọng bộ trưởng mới làm.tốt hơn nữa.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
A béo không mua thì ai trồng nhiều thế làm gì chứ ;))
Không trồng để bán cho anh Béo thì nông dân biết làm gì để sống.
Không chỉ vải thiều đâu mà gần như tất cả nông sản VN xuất khẩu chủ yếu là xuất sang anh Béo.
Cứ mỗi lần anh ý dỗi đóng biên là nông dân ta lại lao đao đấy vì ngoài anh Béo ra thì ít nước khác nhập nông sản VN lắm.

taplai2012

Xe ngựa
Không trồng để bán cho anh Béo thì nông dân biết làm gì để sống.
Không chỉ vải thiều đâu mà gần như tất cả nông sản VN xuất khẩu chủ yếu là xuất sang anh Béo.
Cứ mỗi lần anh ý dỗi đóng biên là nông dân ta lại lao đao đấy vì ngoài anh Béo ra thì ít nước khác nhập nông sản VN lắm.
Trồng cái khác or giảm sản lượng cụ ạ. Tất nhiên mình cần a béo như a béo cần mình. Gọi là có đi có lại.
A béo nhập vải về sơ chế và xuất khẩu khá nhiều chứ ko phải ăn hết đâu.

KhoailangVietNam123

[Tịch thu bằng lái]
Em từng đọc 1 tài liệu về nông dân ở Mexico, nơi mà người ta kể, thả hạt giống xuống, nhổ bãi nước bọt là cây tự mọc lên tươi tốt. Ấy vậy mà nông dân trồng hoa ở đó không tiêu thụ được, sau họ đã họp nhau lại, tự phân phối hàng của họ khắp nơi, kể cả Mĩ.
Hãy để người dân tự vận động, không ai nên làm thay việc người khác làm gì. Đừng chống lại qui luật, cái gì tốt tự nó phát triển, kém thì phải bị đào thải.

Sky_Walker

Xe máy
Vải ngon chuẩn bao tiêu hết rồi, nhà nước mình cũng xử lý tốt mà.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Tỷ năm mới gặp một người thực thi chính sách cho Nông nghiệp như cụ.

Em chân thành có vài lời như sau, cụ nghe xem nhé:

- Thứ nhất: Tìm lại các nghiên cứu thời Pháp thuộc xem người ta đã quy hoạch vùng rau, quả, thủy hải sản theo từng địa phương nào rồi mình rà soát đánh giá lại để triển khai lại.
- Thứ hai: Mạnh dạn đề xuất đi ra nước ngoài, đến những vùng nuôi trồng thủy hải sản, rau củ quả của các nước và sống tại địa phương đó ít nhất 2 tháng. Không thì 3-4 tháng. Em khẳng định luôn mọi nghiên cứu không bằng 1 lần thực tế và trải nghiệm. Có thể đi Thái (Hoa quả), Trung Quốc (thủy hải sản), Nhật Bản (rau củ quả)... Bản thân em lúc đi học ở bên Nhật thì vào mùa cam chín, cứ cuối tuần là em lại đi hái cam cho các gia đình. Có 1 điều em rút ra đó là cho dù là hộ cá thể hay nông trại, người Nhật trồng rau củ rất khoa học, áp dụng khoa học kỹ thuật 80% và 20% là kinh nghiệm.
- Thứ 3, đừng làm tràn lan: Ví dụ luôn: Nước ta có mặt biển dài và rộng. Hãy triển khai nuôi trồng các loại tảo, hải sản tươi sống dọc khắp Việt Nam đi. Vùng nước nào nóng, lạnh phù hợp cho loại nào thì nuôi loại đó. Đừng lấy diện tích mặt nước để làm điện mặt trời, hãy thay vào đó là hàng tỉ hàng triệu, hàng trăm nghìn lồng bè nuôi trồng thủy hải sản.

- Thứ 4. Hãy thực tế nhìn nhận rằng, đừng bao h phạm sai lầm ngớ ngẩn như định vị thương hiệu gạo ST25. Đừng để một siêu phẩm trở thành bình thường.

Trên đây là 3 điều em muốn chia sẻ nỗi lòng cho cụ. Nếu cụ còn trẻ và là người thực thi các chỉ đạo về Nông nghiệp. Em van xin cụ hãy lắng nghe lời của một người trẻ và đi một số nơi và có để ý như em.

taplai2012

Xe ngựa
Tỷ năm mới gặp một người thực thi chính sách cho Nông nghiệp như cụ.

Em chân thành có vài lời như sau, cụ nghe xem nhé:

- Thứ nhất: Tìm lại các nghiên cứu thời Pháp thuộc xem người ta đã quy hoạch vùng rau, quả, thủy hải sản theo từng địa phương nào rồi mình rà soát đánh giá lại để triển khai lại.
- Thứ hai: Mạnh dạn đề xuất đi ra nước ngoài, đến những vùng nuôi trồng thủy hải sản, rau củ quả của các nước và sống tại địa phương đó ít nhất 2 tháng. Không thì 3-4 tháng. Em khẳng định luôn mọi nghiên cứu không bằng 1 lần thực tế và trải nghiệm. Có thể đi Thái (Hoa quả), Trung Quốc (thủy hải sản), Nhật Bản (rau củ quả)... Bản thân em lúc đi học ở bên Nhật thì vào mùa cam chín, cứ cuối tuần là em lại đi hái cam cho các gia đình. Có 1 điều em rút ra đó là cho dù là hộ cá thể hay nông trại, người Nhật trồng rau củ rất khoa học, áp dụng khoa học kỹ thuật 80% và 20% là kinh nghiệm.
- Thứ 3, đừng làm tràn lan: Ví dụ luôn: Nước ta có mặt biển dài và rộng. Hãy triển khai nuôi trồng các loại tảo, hải sản tươi sống dọc khắp Việt Nam đi. Vùng nước nào nóng, lạnh phù hợp cho loại nào thì nuôi loại đó. Đừng lấy diện tích mặt nước để làm điện mặt trời, hãy thay vào đó là hàng tỉ hàng triệu, hàng trăm nghìn lồng bè nuôi trồng thủy hải sản.

- Thứ 4. Hãy thực tế nhìn nhận rằng, đừng bao h phạm sai lầm ngớ ngẩn như định vị thương hiệu gạo ST25. Đừng để một siêu phẩm trở thành bình thường.

Trên đây là 3 điều em muốn chia sẻ nỗi lòng cho cụ. Nếu cụ còn trẻ và là người thực thi các chỉ đạo về Nông nghiệp. Em van xin cụ hãy lắng nghe lời của một người trẻ và đi một số nơi và có để ý như em.
Em cảm ơn ạ. Quá tầm của em. Có cơ hội em sẽ trình bày lại với các sếp :)

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em cảm ơn ạ. Quá tầm của em. Có cơ hội em sẽ trình bày lại với các sếp :)
Ko bao giờ là quá tầm cả cụ ơi.
Cụ có thể chia sẻ với Sếp trực tiếp của cụ mỗi lần chỉ có 2 người ngồi với nhau chẳng hạn. Cứ giả vờ như hiến kế cho Sếp của cụ. Cứ làm như thế là sẽ được. Nhưng trước khi nói chuyện cụ phải cụ thể hóa bằng những con số để có tính thuyết phục hơn.

taplai2012

Xe ngựa
Ko bao giờ là quá tầm cả cụ ơi.
Cụ có thể chia sẻ với Sếp trực tiếp của cụ mỗi lần chỉ có 2 người ngồi với nhau chẳng hạn. Cứ giả vờ như hiến kế cho Sếp của cụ. Cứ làm như thế là sẽ được. Nhưng trước khi nói chuyện cụ phải cụ thể hóa bằng những con số để có tính thuyết phục hơn.
Cách đây khoảng hơn 10 năm em có ý tưởng làm bản đồ online nông đặc sản vùng miền. Sếp duyệt 50tr để triển khai nhưng 1 mình ko kham nổi cụ ạ. Sau phải bó tay.
Vì ý tưởng em cần có sự hỗ trợ của bộ về đến địa phương để giới thiệu và cập nhật diện tích, năng suất từng nhóm hàng... Lâu dần là một kênh tham khảo trước khi trông con gì, nuôi con gì :))

vt2phuc

Xe điện
Vải thanh hà xịn phải cuối vụ mới chín. :D.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Cách đây khoảng hơn 10 năm em có ý tưởng làm bản đồ online nông đặc sản vùng miền. Sếp duyệt 50tr để triển khai nhưng 1 mình ko kham nổi cụ ạ. Sau phải bó tay.
Vì ý tưởng em cần có sự hỗ trợ của bộ về đến địa phương để giới thiệu và cập nhật diện tích, năng suất từng nhóm hàng... Lâu dần là một kênh tham khảo trước khi trông con gì, nuôi con gì :))
Bản thân em nghĩ rằng hệ thống cán bộ công chức ở VN ta trí tuệ rất cao, tầm nhìn rộng. Tuy nhiên khi vào một cơ chế bảo thủ và e ngại cái mới thì đúng là không làm được gì to tát cả. Quan trọng hơn là đa phần những người công chức không ý thức được rằng thu nhập của họ là đến từ tiền thuế của người dân và doanh nghiệp. Đừng bao giờ hỏi ngược lại "thế cụ đóng góp gì cho đất nước" nhé. CÓ thể Em ko đóng góp gì to lớn nhưng ít ra em tự làm tự ăn và thậm chí còn nộp thuế thu nhập DN cho nhà nước nữa.

Em không phải nói cụ đâu nhé. Em chỉ muốn nói lên một thực trạng đang diễn ra ở thế kỷ 21 này thôi.

Nhắc lại vụ gạo ST25 bị mất thương hiệu mà buồn cho ... à mà thôi!

TPS

Xe điện
Mua trực tiếp còn đỡ chứ cu em em mua giải cứu ol mới nhục này cụ :))
Nhìn kiểu cân này thì ra kết quả sai là chắc. Cái cân điện tử dỏm của TQ này cân tối đa được 5kg thôi, mà phải đặt lên cái gì đó có bán kính nhỏ hơn cái vòng tròn trên mặt cân (có gắn lò xo ấy) thì kết quả mới đúng, đây cho cả cái thùng xốp lên cân thì ra kết quả sai, xong kêu.
Vải vietgap thế nào không biết chứ vải sạch xuất khẩu thật sự là nhạt không ngọt sắc đâu. Mùa này là loại vải lai với vải ngố giống cổ, cây chống chịu tốt sâu bệnh, ngọt hơn vải ngố giống cổ nhưng nhạt hơn vải thiều Bắc Giang và hột to.
Kể cả là vải thiều xuất khẩu thì quả nó cũng nhạt và màu không rực rỡ.
Cần có tin đăng của cái HTX gì đó mới nắm được khi rao họ có rao là trong thùng gồm 5kg vải hay người mua này hiểu nhầm?
Em nghiêng về phương án hiểu nhầm. Nhìn từ cách đóng gói vải gửi đi kèm đá cũng có cảm tình vì họ cũng quan tâm tới chất lượng vải khi vận chuyển xa.

Amendaphat

Xe buýt
Vải các cụ vừa chụp không phải vải thiều. Em chỉ có một thắc mắc là tại sao quả tu hú trước đây rất chua mà giờ ngọt thế ạ. Cụ nào dân vùng vải giải ngố cho em với, Em không tin là quả đó nó tự nhiên lại chuyển thành ngọt được.
Giải đáp cho bạn và anh em,
Ở Việt Nam có nhiều giống vải, nhìn chung chất lượng tốt lên được thương lái thích mua, vải được trồng nhiều nhất ở Bắc Giang và thứ hai là Hải Dương.
- Theo CNN: Thứ nhất là Giống vải Thiều, quả tròn nhỏ, vỏ nhẵn, chín muộn là do người dân thanh hà nhặt hạt giống của dân buôn Thiều Châu về trồng, cây vải tổ hơn 200 tuổi hiện nay nằm ở xã Thanh Sơn, huyện Thanh Hà, tỉnh Hải Dương. Sau người dân Hải Dương đi kinh tế mới trồng ở nhiều nơi khác, nhưng phù hợp và nhiều nhất ở Lục Ngạn, Bắc Giang. So sánh mẫu mã thì loại vải Thiều này trồng ở Bắc Giang có lợi thế quả to, vỏ đỏ sẫm hơn; so sánh về mùi vị thì vải Thiều trồng ở Thanh Hà có lợi thế mùi thơm hơn cùi khô hơn; so sánh về độ ngọt thì vải Thiều ở Thanh Hà là vùng đồng bằng lên đặc trưng là ngọt thanh, còn vải Thiều ở Bắc Giang là miền đồi lên đặc trưng ngọt khé và có vịt hơi chát một chút. Có thể nói vải thiều trồng ở làng xã Thanh Sơn (làng Thúy Lâm), xã Thanh Xuân, xã Thanh Hồng (làng Lập Lễ) của huyện Thanh Hà là đạt tiêu chuẩn cao nhất cả về chất lượng mùi vị.
- Theo Roi Tơ: Thứ Hai là giống vải U, tên gọi thương trường gọi vậy vì quả to hơn vải Thiều và có hình giống chữ U giống quả vải Tu Hú, nguồn gốc cũng xuất phát từ huyện Thanh Hà, tỉnh Hải Dương, cây vải tổ đời thứ hai cũng hơn trăm tuổi tại xã Thanh Quang, Thanh Hà, dân địa phương gọi là Giống vải Nhỡ, vải này chín sớm hơn vải thiều một chút, cũng được đưa đi trồng ở nhiều nơi trong đó có Bắc Giang. Giống vải này khá kén thổ nhưỡng, trong huyện thanh hà chỉ trồng được ở xã Thanh Quang, Thanh Cường là cho chất lượng tốt, đặc biệt ngon là vải U trồng tại làng Thanh Lanh và Phúc Giới của xã Thanh Quang rất ngon, tại Bắc Giang giống vải này cũng chỉ cho chất lượng tốt ở vài bãi nhỏ ven sông Lục Nam. Một số người thích ăn vải này vì có vị ngọt mát, nếu vải này trồng ở làng Phúc Giới, Thanh Lanh thì quả có vỏ nhẵn, đầy cùi có vị thơm nhẹ hơn Vải Thiều, còn trồng ở nơi khác thì không có mùi, vỏ hơi gai, cùi mỏng, đặc biệt về cuối hạt cùi rất mỏng, vị hơi chua, nếu trồng ở đất đồi thì gai to hơn và có vị chát rõ rệt. Có lẽ (phỏng đoán) đây là vải có nguồn gốc từ vải Tu Hú được người dân Thanh Hà thuần dưỡng nên có vị ngọt khác hẳn với tổ tiên, chính điều này tạo sự nhẫm lẫn cho nhiều người, trong đó có bạn.
- Theo BBC: thứ Ba là Giống vải Trứng Trắng, được cho là có nguồn gốc từ Phù Cừ, Hưng Yên, cây vải tổ trăm tuổi. Quả tròn to như quả trứng, chín sớm nhất, màu trắng chủ yếu, vị ngọt, thơm ít. Vải này rất kén đất trồng trong việc ra hoa, đậu quả. Trồng ở Thanh Quang, Thanh Hà cho năng suất, chất lượng vượt trội hơn mọi vùng khác.
- Theo The Time: ngoài ra còn có các giống vải khác như Trứng Gai, Tàu Lai nhưng chất lượng kém bù lại mẫu mã đẹp lên thường bán tốt để làm hàng mã. Riêng giống Tu Hú có vị nhạt, chát, quả còn nhiều gai lên gần như đã tuyệt chủng vì không ai trồng nữa.
Kinh nghiệm mua vải: Ra chợ thì đừng quan tâm đến thương hiệu vải, vì không ai kiểm định được, ta hãy tin vào cái miệng sành ăn của mình, cứ ngọt, không sâu đầu mà chén.
Nếu muốn ăn trải nghiệm thì về tận gốc trồng vải để ăn:
- Vải thiều trồng tại Làng Thúy Lâm, Tráng Liệt xã Thanh Sơn, Thanh Hà.
- Vãi U, Vải Trứng trồng tại làng Phúc Giới, Thanh Lanh xã Thanh Quang, huyện Thanh Hà.
- Vải Thiều trồng tại vùng quanh Chũ, Lục Ngạn, Bắc Giang.
Bạn sẽ có cảm nhận khác biệt cho riêng mình!

Chỉnh sửa cuối: