[Funland] [Giải đáp] Tất cả thắc mắc về Tây Bắc

vitomxau

Xe container
Em còn được tắm suối nóng mường ảng rồi cơ :))
Ở bản Hồ - Sa Pa cũng có khoáng nóng. Đợt bọn em còn đi 20k một lượt thích tắm đến lúc nào thì tắm. Lên bờ mua con vịt của đồng bào nhờ thịt hộ để nướng ( đồng giá 50k từ con 500gr đến con 4kg cũng vậy). Cứ xiên que rồi vất đó, tắm xong lên nhậu là hết bài. Nhưng đấy là ngày lâu lắm rồi, bây giờ quay lại chẳng biết như nào rồi !

XecoBT

Xe tải
Thực ra nguồn gốc của mận Bắc Hà, mận tím Sơn La,... đều từ mận hậu Lạng Sơn hết.
Có mấy cái DA "Stone Fruit" đã đưa thành công được giống mận này sang các chỗ ấy.
Giống như cam Cao Phong vẫn có gốc là cam Vinh được đưa ra khi người ta xây dựng nông trường QĐ Cao Phong sau hòa bình lập lại. Ngoài Cao Phong thì dọc đường 6 còn có nông trường Xuân Mai (ở gần cuối Xuân Mai bây giờ) và Nông trường Cửu Long cũng trồng giống cam này, nhưng chắc do đất hay khí hậu mà không phát triển được!
Cháu nhớ trước 1975 đi tàu hỏa lên Cam đường. Khi qua ga Phú lú đc ăn mấy quả mận hậu da xanh vàng, dòn ngọt k dính hạt. Tuyệt vời nhớ đến già.
Còn Lạng sơn (vùng tx) chỉ nổi tiếng đào, mắc cọp.
Mận tam hoa là thành quả của nền nông nghiệp xhcn

Chỉnh sửa cuối:

vitomxau

Xe container
Cháu nhớ trước 1975 đi tàu hỏa lên Cam đường. Khi qua ga Phú lú đc ăn mấy quả mận hậu da xanh vàng, dòn ngọt k dính hạt. Tuyệt vời nhớ đến già.
Mận hậu là thành quả của nền nông nghiệp xhcn
Phố Lu chứ cụ, mận hậu bây giờ ít thấy lắm. Em khoái ăn Mắc cọp hơn lê :D

tuannbb

Xe điện
Up cho cụ đồng hương Tây Bắc. Em sinh ra và lớn lên ở Mường Lay - Lai Châu!

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Ko ạ. E thấy với kỹ thuật máy móc như giờ, khoan thông lòng 3 4 mươi phân mà thẳng tâm, đồng đều cũng rất khó, dùng tay hay dùng sức nước khoan được thì quá giỏi.
Đấy là cụ nghĩ thế, bà con vùng cao xa xôi lại nghĩ khác và chắc xưa cụ đọc nhiều tác phẩm của nv Ma Văn Kháng ạ hehe.
Bạn em nó cũng hiểu biết về món này, nói là không tin nổi là kt vẫn như xưa, quá thô sơ mà vẫn bắn ngon nhé, họ giỏi đấy ạ. Có thể chế tạo súng kíp bị cấm nên cần làm lặng lẽ.
Súng kíp với bà con dt thiểu số xa xôi là văn hóa, là gần gũi như cụ ra đường không có ví dắt mông. Chênh vênh hehe.
Nếu...em mà sống giữa rừng sâu núi thẳm, có tên lả đất đối ...đất bán, em cũng sắm ấy chứ kkk.

coolpix8700

Xe ngựa
Mận tam hoa là thành quả của nền nông nghiệp xhcn
Thời đó mận hậu Lạng Sơn không phải ai cũng được ăn!
Nhiều người nghĩ là nó mất giống, chắc chỉ đúng ở Lạng Sơn thôi, còn nó chính là mận tím ở cả dọc biên giới phía Bắc bây giờ.

vitomxau

Xe container
Thời đó mận hậu Lạng Sơn không phải ai cũng được ăn!
Nhiều người nghĩ là nó mất giống, chắc chỉ đúng ở Lạng Sơn thôi, còn nó chính là mận tím ở cả dọc biên giới phía Bắc bây giờ.
Mận hậu là mận tím á cụ ( mận máu chó), vậy loại mận màu xanh, róc hạt, khi róc hạt thì bên trong hạt hay dính một chút nhựa màu nâu vàng. Khi ăn có vị hơi dôn dốt, giòn tan, lúc chín thì ngọt và vỏ màu hơi vàng gọi là mận gì ạ ?

coolpix8700

Xe ngựa
Mận hậu là mận tím á cụ ( mận máu chó), vậy loại mận màu xanh, róc hạt, khi róc hạt thì bên trong hạt hay dính một chút nhựa màu nâu vàng. Khi ăn có vị hơi dôn dốt, giòn tan, lúc chín thì ngọt và vỏ màu hơi vàng gọi là mận gì ạ ?
Mận trắng (xanh) là mận gốc của bên phía tây bắc.
Rừng mận Mộc Châu cũng là loại mận này. Mận tím ngày xưa rất hiếm, nhưng là giống mận ngon, quả to nên bây giờ phổ biến!

vitomxau

Xe container
Mận trắng (xanh) là mận gốc của bên phía tây bắc.
Rừng mận Mộc Châu cũng là loại mận này. Mận tím ngày xưa rất hiếm, nhưng là giống mận ngon, quả to nên bây giờ phổ biến!
Em đang hỏi về cái tên mận Hậu ấy cụ, cụ nói thì nó là mận tím nhưng em nghĩ là là loại màu xanh, mận tím mà lấm chấm bán đại trà bây giờ thì em gọi là mận tam hoa ạ !

coolpix8700

Xe ngựa
Em đang hỏi về cái tên mận Hậu ấy cụ, cụ nói thì nó là mận tím nhưng em nghĩ là là loại màu xanh, mận tím mà lấm chấm bán đại trà bây giờ thì em gọi là mận tam hoa ạ !
Thực ra cái "Tam Hoa" em cũng không chắc lắm, có thể là giống lai khi người ta quy tụ các giống mận về Viện Miền Núi phía Bắc để chọn, tạo ra các giống cây cho mấy cái DA này.
Nếu cần em có thể lục trong đống hồ sơ DA còn giữ hay hỏi được!

cưỡi chổi

Xe lăn
Cách đây 5 năm em làm ở Điện Biên một thời gian;
Ở vùng khác em không biết nhưng dân ở thành phố Điện Biên toàn đại gia thôi các cụ nhé. Xe ô tô chạy đầy đường.
Sinh hoạt cái gì cũng đắt hơn Hà Nội, em nhớ bữa ăn ở HN tầm 30k mà lên đó em ăn toàn 60k @@.
Cụ ở ĐB thì đắt đỏ chứ. Nếu ở Nghĩa Lộ thì sống rất thích, giá cả phải chăng, hầu như cái gì cũng có. Hải sản tươi sống chở thẳng từ Thái Bình, Nam Định lên. Mà ở Nghĩa Lộ cũng nhiều đại đại gia lắm. Khí hậu ở đó cũng tốt