Giải đáp thắc mắc hỗ trợ online về 1 số bệnh của xe ga: SH 2k8-2k11,Sh Vn2k12,Lx,Li..

Trạng thái
Thớt đang đóng

son-shark

Xe buýt
Em cũng lưu luôn số dt cua bác rồi :)) gặp trường hợp nào khúc mắc bác tư vấn cho em với nhé bác nói quả thật đúng quá đi làm qua một thời gian thấy nó cũng nản nản nhiều khi gặp những tình huống dở khóc dở cười ý có những cái rất chi la đơn giản mà làm đến 2 ngày mới xong
OK man! Rảnh qua chỗ mình chơi, uống trà trao đổi kinh nghiệm!
Chào Bác ạ ! bác cho e hỏi chút ạ.^^
e đang sử dụng 1em Li nhập đời 2010.. hiện nay xe e hay bị tình trạng như: xe hay bị chết máy giữa đường hoặc lúc nổ cầm chừng... Cứ lúc sáng ra hoặc để một chỗ k sử dựng rồi lôi ra đi thấy xe rất ỳ và phải đi một đoạn mới ngọt ga đc bác ạ.. và cuối cùng bác cho e hỏi Bi-giảm-chấn là ở chỗ nào ạ..xe e đi vào chỗ sóc là lắc rung lắm.. cám ơn bác nhiều.^^
Xe bạn xem lại chế và lọc gió, bi giảm chấn là phần kết nối giữa động cơ và khung xe.
Bác cho em hỏi..........xe em sh125i 2010 .xe em bị hiện tượng hết điện.em đã thử vs ác qui mới và vẩn bị. như vậy là bị hỏng sạc hay còn nguyên nhân gi nũa ko...và hỏng sạc vs hỏng IC sạc có gi khác nhau ko hay là 1. thanks
Xe bạn có thể hỏng sạc hoặc máy phát! IC và sạc khác nhau, hỏng IC thì động cơ có thể hoạt động nhưng ko ổn định!
Bác Sơn-Shark ơi ... cái hiện tượng đi dưới 10km giật giật tính sao bác ơi :(
Xe gì vậy bạn ơi?
Hôm trước mà ko wa a sơn thì chắc con xe của e cũng dẹo, nướng nguyên bộ côn thơm khét :P. đi vài hôm em thấy êm mà xăng ăn ít mà êm hơn, đang máu độ lên tiếp cho bốc, phải thay bi đi hả anh?
Cứ để thế mà đi em à! Nếu em muốn bốc thì hôm nào qua, anh cho chạy thử hàng độ xem!
Bác Sơn ơi cho Em hỏi chút.Con SH của Em (2011) khi đi mưa hoặc rửa, nước chui vào xinhan Bác à.Cho Em hỏi có cách nào khắc phục được không ạ.Thanks Bác
Bạn tháo hẳn cả cụm xi nhan ra, bắn keo lại toàn bộ vành, kiểm tra, đệm gioăng cả đui đèn nữa là OK thôi! dùng keo 502 cũng được nhưng phải cẩn thận!
Đánh dậu Mình nhà ở gần Sơn Tây, khi bảo dưỡng xe ga sẽ qua bác Sợn
Wellcom cụ!

scythe22

Xe hơi
Alo bác Sơn cho em hỏi cái.
Xe em là SHVN 125 đời 2011 mới mua chạy chưa đến 500km, em để ý thì có hiện tượng như sau:
Khi xe chạy dưới 35km/h thì em cảm thấy động cơ kêu u....u.....u..... (Như kiểu động cơ quay một vòng thì có một tiếng u phát ra, nếu chạy phà phà 25km/h thì tiếng u phát ra rất đều và đúng nhịp)
Em có tham khảo một vài comment trong topic này thì có vẻ như là:
1. Máy còn mới nên khả năng là do nặng máy....
2. Có vẻ như là PGM Fi nó thế :D (Con SH cũ em đi ko có tính năng này)

Em chưa đi SH đời mới bao giờ nên ko rõ nguyên nhân, con SH 150 nhập 2006 của em đi thì ko thấy có hiện tượng như trên.
Có khi nào là 125 nó cũng yếu hơn 150 nên nó thế ko hả bác.

Thanks bác!

Chỉnh sửa cuối:

kuty3110

Xe đạp
Bác Shark ơi ... xe em là Sh 2011 . Xám nâu đi được 7600km ... đi dưới 10 km giật bác ạ ... Xem em bị lỗi hả bác ơi :(

dungke

Đi bộ
Thanks Bác.rảnh lúc nào Em qua bác xử lú hộ Em nhá

Thanhbeovt

Xe tải
Anh sơn à,dạo này xe e kêu to lắm anh ạ,mà có vẻ ỳ ỳ nữa,e chẳng đi mấy,một ngày giỏi lắm lai con đi chơi tầm 30p là cùng,mà đi rất bình thường chậm dãi,mà sao nó lại thế nhỉ.anh phán xem xe em em nó bị sao nha anh.xa xôi quá nên chăng mang đến tận nơi cho a kiểm tra được,à nhân tiện a cho e hỏi,a có làm cả airblade o anh,e muốn hôm nào cầm con đó suống cho a kt giúp em,mua từ 2009 mà chưa đi bảo dưỡng bao giờ,dạo này thấy ỳ lắm

quydoblood11111

Xe hơi
chào bác.bác bắt bệnh con sh 150 đời 2011 giúp e với.chuyện là hà nội cứ mưa là ngập nên xe e bị ngâm qua bô trong nước khoảng nửa tiếng .e đã thay 3 búa côn dây curoa ,bát côn và 2 vòng bi của côn sau toàn hàng xịn(e chắc chắn thế vì bố mẹ vợ e bán đồ xe máy,dầu máy+dầu lap+lọc gió+bảo dưỡng vòng bi bánh trước và sau e làm đầy đủ)thay xong xe đi vẫn bốc 100km ăn 3.6l nhưng xe kêu không được êm như trước(cứ đi tốc đọ tầm 30 đến 40 là kêu ở phần côn tốc độ 50 lại êm)e đag định thay cả bộ côn mới thì lang thag gặp topic của bác,xin nhờ bác tú vấn giúp e.e xin cám ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

zipvn85

Xe đạp
Em chào bác SơnShark...!!!!
Em đi lyberty trắng...hôm trước em có sửa cái cổ phốt,bảo dưỡng côn và thay dây coroa ý ạ...!!!
Xe di êm,khỏe,thoát máy hơn trước nhiều bác ah...có điều em mún bác tư vấn giúp..là em đi từ 0-50 thì không còn j chê trách j nữa bác ạ..nhưng khi đi trên 50(trong khi tay ga vẫn giữ nguyên) và khi giảm ga đi 1 chút xíu thì chỗ côn có tiếng kêu cạch cạch..Như Vậy Có Vân Đề Không Bác ???????Ah...mà xe em chắc sang tuần là lên 8000km ròi ạ.em mang qua bác thay dầu máy và dầu lap bác nhé.tiện thể em hỏi luôn cái cốc lọc dầu bao nhêu tiên luôn ạ....?????!
thanks bác ạ.....!!1
TB: Bác Lyberty nào mà ì ì,có tiếng cạch cạch o máy...khẩn trương đem ra Bác Sơn Béo..sẽ thấy rất ưng ý đấy...đồ thay thế cung rất hợp ly...không phải quảng cáo cho bác Béo đâu..nhưng hãy thử 1 lần và cảm nhận...!!! vodka cho Bác Béo...!!!!

Chỉnh sửa cuối:

son-shark

Xe buýt
Alo bác Sơn cho em hỏi cái.
Xe em là SHVN 125 đời 2011 mới mua chạy chưa đến 500km, em để ý thì có hiện tượng như sau:
Khi xe chạy dưới 35km/h thì em cảm thấy động cơ kêu u....u.....u..... (Như kiểu động cơ quay một vòng thì có một tiếng u phát ra, nếu chạy phà phà 25km/h thì tiếng u phát ra rất đều và đúng nhịp)
Em có tham khảo một vài comment trong topic này thì có vẻ như là:
1. Máy còn mới nên khả năng là do nặng máy....
2. Có vẻ như là PGM Fi nó thế :D (Con SH cũ em đi ko có tính năng này)

Em chưa đi SH đời mới bao giờ nên ko rõ nguyên nhân, con SH 150 nhập 2006 của em đi thì ko thấy có hiện tượng như trên.
Có khi nào là 125 nó cũng yếu hơn 150 nên nó thế ko hả bác.

Thanks bác!
Các hiện tượng trên ko có gì đáng lo đâu bạn! xe 2010 trở lên đều như vậy và 125 kêu hơn 150 là bình thường.
Bác Shark ơi ... xe em là Sh 2011 . Xám nâu đi được 7600km ... đi dưới 10 km giật bác ạ ... Xem em bị lỗi hả bác ơi :(
Xe bạn 150 phải ko? Chỉnh lại côn là hết thôi mà!
Thanks Bác.rảnh lúc nào Em qua bác xử lú hộ Em nhá
Vụ đèn thì bạn nên ra phố Đồng Nhân ( gần hồ Hai Bà), chỗ ngã 3 có 2 cửa hàng chuyên làm đèn họ xử lý cho ngon và chuẩn nhất! Mình thì chỉ chuyên về động cơ thôi bạn!
Anh sơn à,dạo này xe e kêu to lắm anh ạ,mà có vẻ ỳ ỳ nữa,e chẳng đi mấy,một ngày giỏi lắm lai con đi chơi tầm 30p là cùng,mà đi rất bình thường chậm dãi,mà sao nó lại thế nhỉ.anh phán xem xe em em nó bị sao nha anh.xa xôi quá nên chăng mang đến tận nơi cho a kiểm tra được,à nhân tiện a cho e hỏi,a có làm cả airblade o anh,e muốn hôm nào cầm con đó suống cho a kt giúp em,mua từ 2009 mà chưa đi bảo dưỡng bao giờ,dạo này thấy ỳ lắm
Em đi được bao nhiêu km rồi? nếu chưa thay dầu thì nên thay luôn đi nhé, máy sẽ êm hơn đấy! Và cũng phải cẩn thận vấn đề về chất lượng Xăng nữa nhé! Khi rảnh thì cứ mang quả AB xuống anh làm cho!
A ơi , em muốn độ SH lên Sport thì độ ở đâu chuẩn ạ ????????
Bạn qua anh Ánh, số 1 Lê văn Lương sơn vành thụt nhé!
chào bác.bác bắt bệnh con sh 150 đời 2011 giúp e với.chuyện là hà nội cứ mưa là ngập nên xe e bị ngâm qua bô trong nước khoảng nửa tiếng .e đã thay 3 búa côn dây curoa ,bát côn và 2 vòng bi của côn sau toàn hàng xịn(e chắc chắn thế vì bố mẹ vợ e bán đồ xe máy,dầu máy+dầu lap+lọc gió+bảo dưỡng vòng bi bánh trước và sau e làm đầy đủ)thay xong xe đi vẫn bốc 100km ăn 3.6l nhưng xe kêu không được êm như trước(cứ đi tốc đọ tầm 30 đến 40 là kêu ở phần côn tốc độ 50 lại êm)e đag định thay cả bộ côn mới thì lang thag gặp topic của bác,xin nhờ bác tú vấn giúp e.e xin cám ơn bác
Xe bạn chạy bao nhiêu km rồi? nếu chưa quá 15kkm thì bạn thử thay lại 3 búa và dây curoa cũ xem thế nào nhé! Hàng bạn thay mới chưa chắc đã xịn đâu! Côn và dây có ngâm 1 ngày trong nước cũng chẳng có ảnh hưởng gì đâu bạn ạ!
Em chào bác SơnShark...!!!!
Em đi lyberty trắng...hôm trước em có sửa cái cổ phốt,bảo dưỡng côn và thay dây coroa ý ạ...!!!
Xe di êm,khỏe,thoát máy hơn trước nhiều bác ah...có điều em mún bác tư vấn giúp..là em đi từ 0-50 thì không còn j chê trách j nữa bác ạ..nhưng khi đi trên 50(trong khi tay ga vẫn giữ nguyên) và khi giảm ga đi 1 chút xíu thì chỗ côn có tiếng kêu cạch cạch..Như Vậy Có Vân Đề Không Bác ???????Ah...mà xe em chắc sang tuần là lên 8000km ròi ạ.em mang qua bác thay dầu máy và dầu lap bác nhé.tiện thể em hỏi luôn cái cốc lọc dầu bao nhêu tiên luôn ạ....?????!
thanks bác ạ.....!!1
TB: Bác Lyberty nào mà ì ì,có tiếng cạch cạch o máy...khẩn trương đem ra Bác Sơn Béo..sẽ thấy rất ưng ý đấy...đồ thay thế cung rất hợp ly...không phải quảng cáo cho bác Béo đâu..nhưng hãy thử 1 lần và cảm nhận...!!! vodka cho Bác Béo...!!!!
Cảm ơn bạn! khi nào qua thay dầu, mình sẽ kiểm tra xem thế nào nhé! Lọc dầu rẻ thôi ko đáng để suy nghĩ nhé!:D

Chỉnh sửa cuối:

son-shark

Xe buýt
104 ấp bắc phường 5,khu phố 7,TP mỹ tho .Tỉnh Tiền Giang.. dia e đó bac ^^!
Em cho lại anh họ tên và số ĐT nữa nhé! Đã có hàng cho em rồi đấy! anh sẽ gửi phát chuyển nhanh cho!

Libi.hadong

Xe máy
Chú sơn ơi li để mức thụt nào là hợp lí nhất ạ? Cháu hay đi 2 người tổng khoảng 105kg ạ.

Thanhbeovt

Xe tải
Anh ơi lần trước e thay dầu ở quán anh mà lúc đó được 300km e thay luôn rồi,giờ mới ~1000k đã phải thay chưa anh,lần trước e nhớ a bao e là 2k thì suống thay dầu + thay nhớt luôn phải o nhỉ,nếu phải thay thì thay dầu gì anh bao e luôn nhé

vua-noi-doi

Xe đạp
Bác Sơn có biết ở Hà nội chỗ nào Sơn tĩnh điện uy tín không ạ

ktstqt

Đi bộ
Em đi con Vespa S mầu xanh rêu mang wa chỗ bác độ côn, bảo hành chỗ bác 2 lần rồi mà vẫn bị rung đầu ko biết bác có nhớ ko? Hôm tới e mang wa bác xem kỹ lại giúp e lần chót, nếu vẫn bị lại thì e sút nó luôn chứ để thế này đi chán ko chịu dc bác Sơn ah

Sanblack

Xe máy
Các Cụ nhà mình ơi em có chiếc xe PS đời 2008 bị bệnh như sau khi bắt đầu chạy nếu tăng ga đột ngột máy rú lên một chút rồi mới tiếp tục đồng tốc như bình thường( Cảm tưởng như bị xoa côn giống xe số) mong các cụ giúp em sửa với nhà em ở rất xa.

Chỉnh sửa cuối:

son-shark

Xe buýt
Chú sơn ơi li để mức thụt nào là hợp lí nhất ạ? Cháu hay đi 2 người tổng khoảng 105kg ạ.
Bạn nên để nấc thứ 2 là đủ!
Anh ơi lần trước e thay dầu ở quán anh mà lúc đó được 300km e thay luôn rồi,giờ mới ~1000k đã phải thay chưa anh,lần trước e nhớ a bao e là 2k thì suống thay dầu + thay nhớt luôn phải o nhỉ,nếu phải thay thì thay dầu gì anh bao e luôn nhé
Ừ, khi nào tới 2000km thì thay là được em ạ! Trên em có dầu gì?
Bác Sơn có biết ở Hà nội chỗ nào Sơn tĩnh điện uy tín không ạ
Vụ này thì mình chưa thấy ở đâu làm đẹp cả! Trừ SG.
Em đi con Vespa S mầu xanh rêu mang wa chỗ bác độ côn, bảo hành chỗ bác 2 lần rồi mà vẫn bị rung đầu ko biết bác có nhớ ko? Hôm tới e mang wa bác xem kỹ lại giúp e lần chót, nếu vẫn bị lại thì e sút nó luôn chứ để thế này đi chán ko chịu dc bác Sơn ah
Chắc xe bạn có thêm lỗi nào đó! Bạn cứ mang qua mình kiểm tra lại nhé!
Các Cụ nhà mình ơi em có chiếc xe PS đời 2008 bị bệnh như sau khi bắt đầu chạy nếu tăng ga đột ngột máy rú lên một chút rồi mới tiếp tục đồng tốc như bình thường( Cảm tưởng như bị xoa côn giống xe số) mong các cụ giúp em sửa với nhà em ở rất xa.
Xe bạn bị trượt côn rồi! Bạn vệ sinh rồi kiểm tra xem côn có bị dính dầu ko nhé!

Thanhbeovt

Xe tải
Chắc e mang suống anh thay thôi,chư trên e e chẳng yên tâm ở đâu thay cả,nhưng mà sao xe e tiếng máy kêu to lắm anh ạ,nhiều khi nó kêu cả tách tách nhưng chắc chắn o phải lỗi vành,tiếng kêu này là tiếng kêu ở tiếng máy phát ra,giờ làm nào để nó kêu bé anh nhỉ

hungpham5688

Xe tải
bác sơn à,e có con lib nhập hôm trước có cầm sang bác cách đây gần 2 tuần thay dây cua roa,bi tam giác,thay xong giờ e đi có hiện tượng này bác à,xe cứ kéo ga đến tầm 30-40 thì kêu như kiểu mình lây vật sắc cào lên thân xe oto ấy,không phải tiếng kêu láp đâu ạ,mà cái bóng đèn của e nó sợ bác hay sao ấy,lúc ở đấy bác sủa ngon lành cho e,e đi đc ra đến kim mã thì bóng cos của e lại không sáng nữa,bác xem xe e bị làm sao,chắc có khi cầm lên chỗ bác xem ntn nhỉ bác nhỉ??????????????/

ducanh91

Xe điện
bác sơn à,e có con lib nhập hôm trước có cầm sang bác cách đây gần 2 tuần thay dây cua roa,bi tam giác,thay xong giờ e đi có hiện tượng này bác à,xe cứ kéo ga đến tầm 30-40 thì kêu như kiểu mình lây vật sắc cào lên thân xe oto ấy,không phải tiếng kêu láp đâu ạ,mà cái bóng đèn của e nó sợ bác hay sao ấy,lúc ở đấy bác sủa ngon lành cho e,e đi đc ra đến kim mã thì bóng cos của e lại không sáng nữa,bác xem xe e bị làm sao,chắc có khi cầm lên chỗ bác xem ntn nhỉ bác nhỉ??????????????/
đẩy wa chỗ a.sơn thui bác nghĩ ngợi gì nữa :D

Trạng thái
Thớt đang đóng