[Funland] Giải đáp Thủy Canh

Trạng thái
Thớt đang đóng

.Bo My

Xe container
Mình thì cũng không ham thủy cảnh riêng lắm, đất có thiếu đâu. Tuy nhiên có vẻ món này kết hợp với nuôi cá mật độ cao ít thay nước, gọi là aquaponic. Có thể vừa nuôi cá vàng vừa có rau ăn trên sân thượng. Khỏi tốn tiền mua phân cho rau và đỡ tốn công chi phí thay nước cho cá.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thủy canh là phương pháp canh tác ở vùng lạnh ít nắng ít gió trồng mùa đông. Việt Nam là xứ nhiệt đới, e rằng sản phẩm không ăn khách.

Website
skyfarm.vn
Website
skyfarm.vn
Mình thì cũng không ham thủy cảnh riêng lắm, đất có thiếu đâu. Tuy nhiên có vẻ món này kết hợp với nuôi cá mật độ cao ít thay nước, gọi là aquaponic. Có thể vừa nuôi cá vàng vừa có rau ăn trên sân thượng. Khỏi tốn tiền mua phân.
aqua trồng chơi thì được cụ ạ, chứ để năng suất thì khó nếu không có kỹ thuật và chuyên môn sâu, thu hoạch cá là chính thôi

Website
skyfarm.vn
Thủy canh là phương pháp canh tác ở vùng lạnh ít nắng ít gió trồng mùa đông. Việt Nam là xứ nhiệt đới, e rằng sản phẩm không ăn khách.
Miền bắc thì ít chứ miền Nam thì cả chục năm nay rồi cụ ạ. Thủy canh có những ưu điểm riêng so với trồng đất như năng suất cao hơn, dễ vận hành, khả năng kiểm soát chất lượng sản phẩm... chỉ có nhược điểm lớn nhất so với trồng đất là chi phí đầu tư lớn

quy la tien

Xe điện

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
skyfarm.vn
Trồng trong nhà ăn phải k ạ? E trồng trong chung cư thôi, nhưng e lười có chăm dc k
có ban công thì trồng được mợ ạ. Chứ trồng trong nhà cần đèn đóm tốn kém, mà chất lượng rau k ổn đâu. Nhà ăn thì dùng giàn lắp ghép là được, chỉ khó lúc ươm thôi còn lên giàn thì lười thoải mái :D

printer05

Xe điện
có ban công thì trồng được mợ ạ. Chứ trồng trong nhà cần đèn đóm tốn kém, mà chất lượng rau k ổn đâu. Nhà ăn thì dùng giàn lắp ghép là được, chỉ khó lúc ươm thôi còn lên giàn thì lười thoải mái :D
Cụ hướng dẫn em cách ươm hạt thế nào cho chuẩn với. Em cũng đang có 1 dàn thủy canh trụ đứng mà chưa bắt đầu làm.

Website
skyfarm.vn
Cụ hướng dẫn em cách ươm hạt thế nào cho chuẩn với. Em cũng đang có 1 dàn thủy canh trụ đứng mà chưa bắt đầu làm.
Cụ chắc ươm bằng mút xốp phải không? Đầu tiên cụ vò mút với nước cho nó ngậm nước, sau đó tra hạt (cải 2-3 hạt, xl 1 hạt, muống 7-10 hạt) rồi để trong chỗ râm mát, nhớ phun sương giữ ẩm bề mặt cho mút là được. Khi thấy nứt hạt thì mang ra nắng nhẹ (nếu nóng và nắng quá to thì phải cho vào chỗ mát, nhưng đủ sáng). Sau đó thì cụ pha dinh dưỡng khoảng 300ppm (chưa kể ppm của nước) rồi dùng cho hạt ươm ấy là được. Để cây lớn tới 5 lá thật thì cho lên trụ chạy dinh dưỡng cho cây phát triển là được.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
2m2 có đủ ăn k Mợ? Chi phí sao ạ

Website
skyfarm.vn

hatchback

Xe buýt
lại hỏi cụ chủ thớt:
Mình đang dùng dung dịch thủy canh Hydro Umat V và F do ban đầu bên làm giàn cấp cho loại này. Dùng thì cũng ổn và dễ mua, do rất nhiều shop bán trên shopee.
Thấy trên shopee loại Hydro Lindo V & F cũng khá phổ biến mà giá rẻ hơn 20-30% 1 cặp.
Bác cho hỏi loại Lindo này có ổn không, so sánh với loại Umat mình đang dùng thế nào?
Còn thấy nhiều loại khác nữa. Theo kinh nghiệm của cụ thớt thì dùng loại nào ổn cho cây và tiết kiệm?

Website
skyfarm.vn
lại hỏi cụ chủ thớt:
Mình đang dùng dung dịch thủy canh Hydro Umat V và F do ban đầu bên làm giàn cấp cho loại này. Dùng thì cũng ổn và dễ mua, do rất nhiều shop bán trên shopee.
Thấy trên shopee loại Hydro Lindo V & F cũng khá phổ biến mà giá rẻ hơn 20-30% 1 cặp.
Bác cho hỏi loại Lindo này có ổn không, so sánh với loại Umat mình đang dùng thế nào?
Còn thấy nhiều loại khác nữa. Theo kinh nghiệm của cụ thớt thì dùng loại nào ổn cho cây và tiết kiệm?
chào cụ, dinh dưỡng thì mỗi thương hiệu đều có công thức riêng cho mình. Để biết được loại nào tốt hơn thì thực tế là khó, chỉ có tìm được thương hiệu có test đầu ra cho sản phẩm cây trồng thu hoạch mà thôi. Vấn đề cũng hơi nhạy cảm, nhưng nhìn vào dinh dưỡng dạng bột của 2 thương hiệu này thì thấy hydro lindo có lượng đạm cao hơn khá nhiều, vì thế chắc chắn khi sử dụng cho cây trồng sẽ đẩy nhanh tốc độ sinh trưởng hơn, mà theo kinh nghiệm nông nghiệp thì cái gì nhanh quá cũng không ổn lắm.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Lắp 50 củ 5 giàn bên cụ chủ mà 2 giàn cây ăn quả tạch sạch. Lúc tạch bên cụ mới nói là cần phải làm nhà lưới nhằm che chắn côn trùng các kiểu. Lúc lắp cái gì cũng gật, làm được hết.
Hí hửng tốn tiền đợi xong tạch. May còn được 3 giàn rau cải với muống ăn được.
Nhưng đến khâu sau bán hàng thì dần dần hứa xong bỏ đó, hẹn hò cung cấp dung dịch nuôi cây thì cả tuần không cung cấp. Đến lúc cây vàng ệch rồi vẫn chưa thấy đâu.
Khuyên các cụ 1 điều đừng nghe quảng cáo. Nó tốn kém nhiều và còn tốn kém nữa khi vận hành. Giá trị mang lại không kiểm chứng được nhưng tốn kém là nhiều lắm, nếu quy ra giá thành trên sản phẩm.
Đấy là thực tế em đang dùng và đang thấy.

geameaux

Xe tải
Toàn thấy các cụ chém mồm, e làm cái ảnh cho nó xôm

Trạng thái
Thớt đang đóng