[Funland] Giải pháp giữ chân nhân sự...các cụ giúp em

tungna414

Xe tăng
Cụ không có quyền trả lương nên đúng là khó thật. Hay cụ chịu khó soạn một bộ quy trình và tài liệu chuẩn trong công việc đó để ai nghỉ có người mới vào đều nắm được nhanh công việc. E thấy đa số các công ty vn thiếu quy trình, tài liệu này. Bọn tây lông nó chuyên nghiệp trong công việc chính là nó có nghỉ chỗ này sang chỗ khác thì chỉ cần đến xem quy trình và tài liệu là nó tiếp cận cực nhanh chả cần hỏi thằng méo nào ở chỗ mới.
Làm được cái quy trình chuẩn này cực kỳ tốn kém và đòi hỏi hđqt phải có kỹ năng quản trị hiện đại.

Nhà máy cụ thớt chi trả lương theo mặt bằng nơi đặt nhà máy chứ có theo năng lực đâu, nó cho thấy ban quản trị chỉ hút máu người lao động thôi. Tầm đâu mà đầu tư xây dựng quy trình.

Người khổ nhất và đau lòng nhất là cụ chủ thớt.

Abram

Xe điện
thế cụ lại nhầm
trong mắt mấy đứa làm công ăn lương như em, mấy cái công ty tư nhân VN éo khác DNNN gì cả
Có lẽ nào thế nhỉ?
Cụ có tin, có doanh nghiệp nhà nước giảm 50% số nhân lực hiện có, sẽ vận hành tốt hơn không?

Em cũng chơi với một vaif người làm tư nhân, không phù hợp là chia tay, đơn giản thế thôi; phù hợp thì cộng tác làm ăn, cùng phát triển.

Doanh nghiệp nhà nước á, sự thật đuổi một thằng nhân viên thôi đã cực khó. Tại sao ư? Rất giống vi phạm giao giông hiện tại, đầu tiên là gọi cho người thân, và cụ không cưỡng được một cuộc gọi của ai đó.

Có câu chuyện vui thế này:
- Quản lý: anh ơi, thằng x nó không ổn, làm đâu hỏng đó, giờ em chỉ mong nó không làm gì là tốt lắm rồi, anh em kêu quá.
- Giám đốc: cậu xem lại xem, ai cũng khen thằng x, có khi cậu không ổn đấy.

Thực tế nhân viên trong các DNNN bị sa thải rất hiểm, ít lắm ạ.

atukiva

Xe tăng
Các cụ toàn nói ngược, công ty này trả lương rất cao đó chứ.

Vấn đề rõ ràng thế này mà cũng phải lên mạng hỏi, vậy mà cũng được trả lương 20-22tr/tháng.
Hay !

bút hêt mực

Xe tăng
10-15tr mà bây giờ mới xin về xuôi em thấy cụ may lắm rồi ;))

Duong.NCS

Xe tải
Cái này em học được từ ông anh cũng thành viên diễn đàn, thấy hợp lý thì cụ suy nghĩ, ko hợp lý thì thôi:
Mức lương thế nào là hợp lý? Thì phải tính cho ra vị trí ấy tạo ra bao nhiêu giá trị cho doanh nghiệp? Từ đấy ước lượng được phần giá trị phải hoàn trả lại cho người lao động.
Tăng lương làm phình quỹ lương? Thì tìm hiểu xem để tạo ra bằng đấy giá trị - em nói giá trị nhé, không nói doanh thu, thậm chí ko nói lợi nhuận luôn - có cần đến bằng đấy người không? Cần bằng đấy chức danh không? Có cách nào tối ưu quá trình sản xuất để cần ít người, ít công đoạn, giảm bán thành phẩm dở dang, giảm điện giảm nước, dùng tiền ấy mà tăng lương cho hệ thống ko?
Xem có ứng dụng được kaizen, 5s, jit... Mỗi chỗ tiết kiệm một tí, cắt được người thì số còn lại tự khắc tăng được lương, lúc ấy mới nói chuyện giữ người được.

binhsu7273

Xe cút kít
Nhà máy em quản lý vừa 1 bạn kỹ thuật nộp đơn nghỉ: vẫn lý do nhà ở xa, phải về xuôi.
Công ty em khi thành lập do điều kiện ở xa, khi tuyển dụng bên em đã tuyển 1 loạt đội ngũ kỹ sư ở xuôi lên dự án mới để đào tạo, vận hành nhà máy.
Bên em hiện trả lương và đãi ngộ so với mặt bằng chung Khu công nghiệp ở tỉnh là không thấp, thuộc dạng ổn: Công nhân: 7 - 9 triệu, Kỹ sư 10 - 15 triệu
Nhưng khổ nỗi, giá nhà đất thì càng ngày càng tăng, các bạn ấy không thể mua nổi cho mình 1 mảnh đất, dựng 1 căn nhà để vợ chồng ổn định tính chuyện lâu dài, gắn bó với Công ty. Chưa kể vợ chồng ở xa, con cái đi gửi cũng tốn kém, rồi cũng hạn chế người chăm sóc, đưa đón con đi học..vvv trăm thứ cuộc sống nó vã vào người.
Nên mỗi năm, nhân viên của em cứ rụng dần...các bạn ấy đề về xuôi cả, các bạn ấy về xuôi làm lương thấp hơn 1 chút, nhưng gần nhà hơn.
Mà kỹ sư thì bên em mất rất nhiều thời gian để đào tạo, mất một người em cảm thấy hụt hẫng lắm các cụ ạ.
Không biết em phải làm gì để các bạn ấy ở lại nữa, tăng lương thì khó, HĐQT bên em nói lương như vậy đã là khá so với mặt bằng chung rồi.
Tuyển người mới vào thì không ổn, dân ở KCN này nói thật là vì ở xa trung tâm, nên dân trí cũng không được cao, để họ làm kỹ thuật thì dạy có mà mất vài năm chưa chắc đã tiếp thu được.
Tư vấn cho sếp, kiếm mảnh đất xây khu nhà cao tầng cho nhân viên thuê, ròm những người đi trước mà làm.

mattroihong

Xe tải
Làm được cái quy trình chuẩn này cực kỳ tốn kém và đòi hỏi hđqt phải có kỹ năng quản trị hiện đại.

Nhà máy cụ thớt chi trả lương theo mặt bằng nơi đặt nhà máy chứ có theo năng lực đâu, nó cho thấy ban quản trị chỉ hút máu người lao động thôi. Tầm đâu mà đầu tư xây dựng quy trình.

Người khổ nhất và đau lòng nhất là cụ chủ thớt.
Em đang nói đến quy trình vận hành cho bộ phận cụ ấy quản lí, chứ có bảo xây 1 quy trình tổng thể cả cty đâu mà khó. Em nghĩ cụ chủ thừa làm được và trong khả năng có thể làm ở trường hợp này. Còn đánh giá BQT hút máu lao động ( các kĩ sư mới đc đào tạo chứ ko phải chuyên gia) hay không thì cũng chỉ phỏng đoán như cụ nói vì nó liên quan đến lợi nhuận các bố ấy đút túi là bao nhiêu hay đang gồng lên đi vay ngân hàng :)

nhuataiche

Xe container
Em nghĩ vấn đề vượt quá tầm kiểm soát của bác chủ thớt. Đây là chuyện liên quan tới nguyên tắc quản lý của cả cty, hoàn toàn là trách nhiệm của HĐQT.

Các chi tiết thì cccm đã phân tích tỉ mỉ cả rồi, em ko cần phải nhắc lại nữa.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Chịu khó đào tạo tuyển nhân sự mới, chưa làm đã đòi cơ hội thăng tiến với thu nhập cao thì next! Công đoạn nào tụw động hoá thêm thiết bị đầu tư vào.

coolpix8700

Xe ngựa
mattroihong nói:
Cụ không có quyền trả lương nên đúng là khó thật. Hay cụ chịu khó soạn một bộ quy trình và tài liệu chuẩn trong công việc đó để ai nghỉ có người mới vào đều nắm được nhanh công việc. E thấy đa số các công ty vn thiếu quy trình, tài liệu này. Bọn tây lông nó chuyên nghiệp trong công việc chính là nó có nghỉ chỗ này sang chỗ khác thì chỉ cần đến xem quy trình và tài liệu là nó tiếp cận cực nhanh chả cần hỏi thằng méo nào ở chỗ mới.
Càng chuyên nghiệp người ta lại càng không bao giờ sử dụng người làm bất kỳ công việc gì không được đào tạo.
Tụi tây lông chúng nghĩ là chúng chuyên nghiệp nên chúng sẽ không bắt người từ vị trí khác sang thay người vừa rời bỏ đi.
Hồi bên kia em đi làm thêm, chỉ đến lau sàn cửa hàng, chúng còn bắt đứng xếp hàng nghe hướng dẫn cách lau độ 30 phút xong mới phát đồ cho đi làm.
Đúng là chỉ có mỗi lau nhà thôi, nhưng bây giờ thấy chị giúp việc theo giờ đến phải đi chỗ khác, vì thấy rất khó chịu cái cách làm của chị ấy!

Còn tụi em cũng do không chuyên nghiệp nên không bao giờ thuyết phục nhân viên ở lại, mà ngược lại khi biết họ có ý định rời cty, tụi em sẽ gặp và khuyên họ kết thúc việc di chuyển càng nhanh càng tốt. Tất nhiên trong cty không bao giờ để có bất kỳ vị trí nào không thể thay thế. Tất nhiên người đang làm thường sẽ là người làm tốt nhất ở vị trí ấy, nhưng nếu rời đi thì sẽ có ngay người khác thay thế, kể cả những vị trí chuyên biệt nhất. Phải làm như vậy vì hiện trạng lao động ở đất nước này là người ta sẵn sàng nhẩy việc, những người hơi khá một chút chuyên môn thì dù không muốn nhẩy, các cty khác cũng tìm mọi cách câu kéo. Ngoài ra phải tính cả các trường hợp vi phạm kỷ luật nữa. Tất nhiên chẳng ai muốn đổi người làm cả, vì bất kỳ vị trí nào mà muốn làm thạo đều cần thời gian, người mới vào chưa thể thạo được việc.
Tụi em cũng cố gắng giảm bớt biên chế xuống tối thiểu, tất cả những việc có thể thuê được thì tụi em đều thuê. Họ vào làm, tụi em chỉ kiểm tra kết quả, còn mọi sự quản lý khác đều do họ tự làm.
Khác với mấy ông bạn cùng làm, họ tuyển người ở xa rồi xây chỗ ở cho công nhân, nhân viên, trên cái XN lớn nhất ở tỉnh, tụi em thừa đất để làm, nhưng chủ yếu chỉ tuyển người xung quanh, vì không quản lý được những cái khu tập thế dạng ấy!

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Lương cao hay thấp thì phải tính đến những điều kiện họ được hưởng. Ở đây lương 10-15tr nhưng chả đủ mua nhà, rồi khó khăn vất vả vì ở xa ko có ai đỡ cho trông con như chủ thớt nói thì rõ ràng là điều kiện sống kém hơn lương 5tr nhưng có nhà ở sẵn rồi. Vậy nên với những trường hợp thế này thì chỉ có tăng lương nữa lên mới đáp ứng được.

Dung9ls

Xe tải
Cụ lấy kĩ sư TP lớn về, trả lương theo tỉnh lẻ, là đã ngược rồi, em nói thật, nếu cụ cũng hưởng lương bằng mấy kĩ sư đó, em cam đoan cụ là người viết đơn xin nghỉ đầu tiên, nên cụ phải tư vấn cho HĐQT, gắn mình vào người lao động mới được.....

matran241091

Xe tăng
Có lẽ nào thế nhỉ?
Cụ có tin, có doanh nghiệp nhà nước giảm 50% số nhân lực hiện có, sẽ vận hành tốt hơn không?

Em cũng chơi với một vaif người làm tư nhân, không phù hợp là chia tay, đơn giản thế thôi; phù hợp thì cộng tác làm ăn, cùng phát triển.

Doanh nghiệp nhà nước á, sự thật đuổi một thằng nhân viên thôi đã cực khó. Tại sao ư? Rất giống vi phạm giao giông hiện tại, đầu tiên là gọi cho người thân, và cụ không cưỡng được một cuộc gọi của ai đó.

Có câu chuyện vui thế này:
- Quản lý: anh ơi, thằng x nó không ổn, làm đâu hỏng đó, giờ em chỉ mong nó không làm gì là tốt lắm rồi, anh em kêu quá.
- Giám đốc: cậu xem lại xem, ai cũng khen thằng x, có khi cậu không ổn đấy.

Thực tế nhân viên trong các DNNN bị sa thải rất hiểm, ít lắm ạ.
tư nhân thì sao
- trả lương thấp mà yêu cầu cao
- lợi nhuận cao mà muốn lợi nhuận thấp nên chế số liệu từa lưa. ai làm kế toán thì mới nhục
- người trong gia đình không có năng lực làm sếp chả khác DNNN. người tài muốn lên phải nịnh nọt

potter.nguyen

Xe buýt
Bên em, tập đoàn kêu gọi ae lên vùng sâu vùng xa, hỗ trợ thêm tiền ( lương cao hơn hẳn ở HN nhé). Thế mà nó còn éo đi kia kìa. Muốn giữ nhân sự cứng ở lại, nhưng lại trả lương kiểu vùng sâu vùng xa thì có mà giữ bằng mông ấy

coolpix8700

Xe ngựa
tư nhân thì sao
- trả lương thấp mà yêu cầu cao
- lợi nhuận cao mà muốn lợi nhuận thấp nên chế số liệu từa lưa. ai làm kế toán thì mới nhục
- người trong gia đình không có năng lực làm sếp chả khác DNNN. người tài muốn lên phải nịnh nọt
Chắc bác thấy ở mấy cái doanh nghiệp sân sau, lập ra để hứng-đón tiền ngân sách thôi.
Người ta đang nói về cái thế giới phẳng, thông tin không chỉ công khai và rất nhanh.
Gần như ngành hàng nào cũng vậy, cạnh tranh rất khốc liệt.
Nên dù chủ sử dụng lao động có muốn trả lương thấp thì người lao động cũng biết so sánh để lựa chọn chỗ định đến làm. Chỉ cần không được như xung quanh thì người lao động sẽ bỏ đi hết, kể cả anh em, người nhà. Ông chủ như vậy thì chỉ ngồi một mình mà yêu cầu cao, tự trả lương thấp cho mình thôi.
Nhiều người vào đây khuyên bác chủ thớt trả lương thật cao lên để giữ người làm, nhưng lại không cụ thể cao bao nhiêu và phải là bao nhiêu mới đủ.
1 doanh nghiệp hoạt động bình thường thì chỉ có thể trả lương theo mức độ đóng góp của người lao động. Mà mức độ đóng góp thì đâu chỉ phụ thuộc vào mỗi khả năng của chính người lao động, mà còn phụ thuộc vào chính cái doanh nghiệp ấy. Doanh nghiệp hoạt động hiệu quả tốt thì đóng góp của người lao động sẽ cao hơn những doanh nghiệp hoạt động không hiệu quả bằng và có thể trả lương cao hơn so với mặt bằng. Nếu cứ mang lương cao hơn đóng góp để giữ người lao động thì chỉ có thể làm được cho đến khi vẫn còn vốn!

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Về lâu dài vẫn nên tuyển kỹ sư ở tỉnh hoặc gần KCN đó mới ổn.

TrumpVietnam

Xe tăng
về lâu dài thì phải thay dần bằng nhân sự địa phương
về ngắn hạn thì nhận (theo diện ưu tiên) vợ các nhân sự cần giữ chân vào công ty
phương án nữa là bảo đoàn thanh niên nó chịu khó giao lưu với đoàn thanh niên địa phương, các ông ks chưa vợ con hi sinh tại mặt trận địa phương thì khó nhổ rễ lắm
Ông nào có vợ rồi thì lập phòng nhì cho các Em í. Việc tìm thôn nữ, sơn nữ 18-19 tuổi cụ cứ ưu tiên trước đã

cargoman

Xe điện
Không tăng lương thì chả có cách nào.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ biết nguyên nhân rồi thì đưa ra giải pháp cực dễ.
Cơ mà lương kỹ sư có 10-15 thì chạy grap ngon hơn.