[Thảo luận] Giải pháp nào cho Giao Thông Hà Nội?

new_farmer

Xe container
Bác chủ thớt thử đã bao giờ làm thử cái này chưa???
Bác lấy giấy bút ra làm một cái nhật ký về sự đi lại của bác trong một thời gian nhất định đi (một tuần chẳng hạn).
Trường hợp bác đang xài xe máy hay ô tô thì:
Bác ghi lại rõ mục đích đi lại, điểm đầu, điểm đến, độ dài quãng đường, thời gian đi lại, chi phí đi lại (phí tổn xăng xe, gửi xe...)...
Trường hợp bác đang đi xe buýt thì:
Bác ghi lại thêm số thời gian bác phải chờ đợi ở bến xe buýt, thời gian bác phải cuốc bộ từ nhà ra bến xe buýt và thời gian bác phải đi bộ từ điểm dừng xe buýt tới điểm cuối (chi tiết vào nhé). Có thể bổ xung thêm đánh giá chủ quan của bác về độ an toàn, tiện nghi, thuận tiện, chất lượng phục vụ của xe buýt ( ví dụ như có dễ bị móc túi khi đi xe buýt không, có bị quấy rối TD khi đứng trên xe buýt ko, nhân viên soát vé có phun mưa vào mặt khách hàng ko ....)

--> Dám cá là sau khi ghi lại cụ thể, Bác sẽ hiểu tại sao Xe Máy lại nhiều đến như vậy và Xe Buýt hiện tại chỉ dùng cho những người không có phương tiện, người già cả và một số đối tuợng có điều kiện thuận lợi để sử dụng (như kiểu nhà ở và chỗ làm việc đều nằm trên trục đường thuận tiện cho việc đón xe buýt).

Tỉnh giấc đi Bác
Ở Bắc Kinh - Tung Của nhu cầu của người dân có khác của Hà Nội không cụ? chắc chắn không? các trường đại học ở bển cũng cách nơi ở hoặc thành phố 40-50km rồi chợ búa, trường học cũng như mình cả ... theo tìm hiểu của Iem thậm chí đằng sau những tòa nhà hào nhoáng của mặt phố, là những khu nhà còn lụp xụp hơn cả Hà Nội nhà mình nữa cơ.... Nhưng cụ biết ở Bắc kinh có bao nhiêu xe máy không ợ? khoảng 500 cái của cảnh sát và giao thông công chính. Điều đó có nghĩa là Hà Nội hoàn toàn có thể làm được cái điều cụ chủ thớt mong muốn chỉ có điều Hà Nội miềng chẳng ai muốn nhìn cái lộ trình xa như thế, cứ "nhanh, bổ, rẻ" mà bụp thôi.

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Lý thuyết nó là thế nhưng mang ra thực tế có làm được không? Khi cơ quan Quản lý chỉ thích đổ lỗi cho số đông, ?(cụ thể là người tham gia giao thông) hơn là thực hiện một cách nghiêm túc các giải pháp khoa học.

vovin

Xe buýt
Ở Bắc Kinh - Tung Của nhu cầu của người dân có khác của Hà Nội không cụ? chắc chắn không? các trường đại học ở bển cũng cách nơi ở hoặc thành phố 40-50km rồi chợ búa, trường học cũng như mình cả ... theo tìm hiểu của Iem thậm chí đằng sau những tòa nhà hào nhoáng của mặt phố, là những khu nhà còn lụp xụp hơn cả Hà Nội nhà mình nữa cơ.... Nhưng cụ biết ở Bắc kinh có bao nhiêu xe máy không ợ? khoảng 500 cái của cảnh sát và giao thông công chính. Điều đó có nghĩa là Hà Nội hoàn toàn có thể làm được cái điều cụ chủ thớt mong muốn chỉ có điều Hà Nội miềng chẳng ai muốn nhìn cái lộ trình xa như thế, cứ "nhanh, bổ, rẻ" mà bụp thôi.
Ở bển người dân và nhu cầu đi lại của họ chẳng khác mình tý gì bác Nông Dân Mới ạ, thậm trí nhu cầu đi lại còn đa dạng hơn. Cái họ khác duy nhất là họ có một hệ thống giao thông công cộng oách xà lách, cựu kỳ tiện dụng với : tàu điện kết nối các đô thị vệ tinh, tàu điện để đi lại trong thành phố, hệ thống tàu điện ngầm và hơn 500 tuyến xe buýt khác nhau. Đặc biệt là sau Thế vận hội năm 2008 họ đã làm được rất nhiều việc cải thiện cho hệ thống giao thông công cộng và đến bây giờ GTCC ở Bắc Kinh đáp ứng được trên 70 % nhu cầu đi lại của người dân. Chính vì vậy họ mới cấm nhân dân đi xe máy được chứ ạ.

Ở Hà Nội thì người dân sẽ đi lại bằng gì nếu cấm xe máy trong khi GTCC chỉ có mỗi xe buýt, phương tiện đang đáp ứng được nhõn 7 - 8% nhu cầu đi lại của nhân dân. ( 7 - 8% là số liệu có màu hồng, chứ thực tế thì chưa chắc được từng ấy đâu). Vậy mà một số tuyến còn quá tải nữa cơ.

Muốn cấm xe máy, chắc chắn là được thôi. Nhưng trứoc khi cấm phải có lựa chọn thay thế thì mới cấm được chứ, phỏng Bác???

Chỉnh sửa cuối:

Explorer

Xe buýt
Em thì em nghĩ thế này:
- Đất đai là có hạn, các khu phố cũ của Hà Nội và TP HCM việc nâng cấp mở rộng đường giao thông là rất tốn kém. Vì vậy đừng bác nào đổ tội cho những con đương nó không đủ rộng cả, đường rộng mấy cũng không đủ cho số lượng phương tiện giao thông cá nhân ngày một tăng chóng mặt như vậy.
- Lập tức tăng cường hệ thống xe Buýt và cấm xe máy là không khả thi. Cấm triệt để ngay xe máy với điều kiện làm việc và giao thông như ở VN ta hiện nay là điều không tưởng!!! Không thể cấm ngay xe máy mà lại tung thêm xe Buýt vào mà bon chen trên cái đường vốn đã chật chội thì càng gây ùn tắc mà thôi!!!
- Điều mà chúng ta cần làm hiện nay em nghĩ là: Tập trung làm bằng được Tàu điện ngầm, Tàu điện trên cao tại HN và HCM. Đây là giải pháp giao thông không giao cắt và ít gây tắc nghẽn nhất. Gần như không có đô thị nào phát triển trên thế giới mà không có 1 trong 2 loại tàu điện trên.
- Trên cơ sở có hệ thống Tàu điện tương đối hoàn chỉnh thì mới tiến hành cấm/hạn chế phương tiện cá nhân đồng thời củng cố/nâng cấp hệ thống xe Buýt.

WaveANFA2001

Xe hơi
Từ khi áp dụng nghị định 34 tình hình giao thông ở các đô thị đặc biệt đã được cải thiện khoảng 30%.

Vì vậy kiến nghị: Tăng thêm mức xử phạt vi phạm TT an toàn giao thông hơn nữa (có thể gấp 10 hiện nay) nhằm nâng cao ý thức người tham gia giao thông
Số liệu bác có thật không? Nhân tiện bác cho em xin mấy con số:

- Tiền thuế ô tô, xe máy các loại dùng để làm gì, bao nhiêu phần trăm đầu tư cho an toàn giao thông?

- Tỷ lệ (thu nhập lĩnh qua ATM)/(tổng thu nhập) của các anh XXX đứng đường là bao nhiêu?

- Tỷ lệ gọi điện cho người thân khi bị vịn ở HN cao hơn bình quân cả nước mấy lần?

Chỉnh sửa cuối:

Pham Quoc Han

Xe buýt
hi hi nghe các Cụ tranh luận vui đáo để:)) Giải pháp cho giao thông Hà Nội là....toàn dân đi bộ. Vừa rèn luyện sức khỏe vừa bảo vệ môi trường\:D/Cụ nào chở hàng đã có xe ngựa, xe bò kéo...vui đáo để, các Cụ nhỉ=))