Giải pháp nào khi bị trúng gió ???

nambombom

Xe buýt
Thưa các cụ, em mở thớt này vì cả đêm hôm qua không thể ngủ được. Hy vọng các cụ cũng từng trải và vào đây chia sẻ kinh nghiệm để lần sau gặp còn biết mà xử lý.

Chả là tối qua em bị trúng gió, lúc đầu hơi ê ẩm chút, chịu được, đến 11h đêm trở đi bắt đầu khó chịu, dọc hai bả vai lên đến tận gáy đau buốt, nhức nhối từng cơn, bản thân em có cảm giác như đau từ xương đau ra. Khó chịu không thể tả nổi. Đến lúc đặt lưng lên giường thì càng buốt và nhức cộng với cảm giác hai vai như bị tê bại, rã rời khiến em không thể chợp mắt nổi. Em dùng thử salonpas nhưng không tác dụng hoặc tác dụng quá chậm. Bực mình em bóc ra rồi nhờ Gấu xoa dầu, cạo gió nhưng cũng không ăn thua. Cuối cùng em lục khắp nhà ra được 1 viên efferagan codein (em hay dùng khi bị đau răng, lợi), uống vào thì công nhận là cũng đỡ được một chút, đủ để em chợp mắt từ 1-2h sáng. Nhưng lúc sau tác dụng của thuốc hết thì lại đau nhức như cũ. Túm lại là mất ngủ. Cả đêm em cứ đi lang thang trong phòng, giơ tay lên, hạ tay xuống tập thể dục cho bớt cái cảm giác nhức buốt. Gần sáng thì có vẻ như trời thương, bớt được chút, và đến giờ thì vẫn còn hơi âm ỉ. Em đã từng bị rồi, nhưng chưa bao giờ nặng thế này, thỉnh thoảng bị sái cổ đã khó chịu rồi phải không các cụ.

Chắc các cụ cũng đã từng kinh qua rồi, các cụ có kinh nghiệm nào hay để trong thời gian ngắn nhất xử lý cái nỗi đau buốt nhức nhối này thì chia sẻ cho em với. Cảm ơn các cụ nhiều nhiều.

chungktvn

Xe tải
Em bị trúng gió cách đây 1 tuần. Mất hết cảm giác 1 bên tay, giờ chưa khỏi. Không biết đi châm cứu có đỡ không. Đang định ra bạch mai khám cái mà bận quá chưa đi đc. Cái đầu nó làm sao thì....Nhìn mấy ông tai biến mà hãi.

nambombom

Xe buýt
Em bị trúng gió cách đây 1 tuần. Mất hết cảm giác 1 bên tay, giờ chưa khỏi. Không biết đi châm cứu có đỡ không. Đang định ra bạch mai khám cái mà bận quá chưa đi đc. Cái đầu nó làm sao thì....Nhìn mấy ông tai biến mà hãi.
Em bị một hôm thôi mà đã hãi hùng rồi, cụ bị 1 tuần thì căng. Cụ đi khám thì hỏi luôn bác sỹ xem có cách nào xử lý nhanh gọn ngay từ khi phát hiện thấy triệu chứng không nhé.

noinhomuadong77

Xe hơi
các cụ luộc 1 quả trứng gà nóng,sau đó bóc vỏ ra cho vào 1 cái khăn mỏng ( như khăn xô ),cho 1 tí tóc của các cụ,cho 1 vật gì bằng bạc (như nhẫn,dây chuyền..) cởi trần ra đánh dọc sống lưng,sau đó đánh vùng trán,gan bàn chân.đánh xong nằm nghỉ 1 lúc là đỡ đấy ạ.Mở ra nếu dây bạc đen là trúng gió, dây bạc đỏ là trúng nắng ạ.
Chúc các cụ mau chóng mạnh khỏe

ivalus86

Xe hơi
1 lần e bị gió khi đang trong phòng ngủ, đắp chăn kín mít ah, tự dưng nhà cứ quay quay, ngồi k nổi, cứ ngồi lên lại tự đổ xuống, người cứ nhũn ra như sợi bún.Mẹ e đánh gió rồi cho uống nước gừng nóng, nằm cả ngày, cảm giác k còn tí sức nào ấy ah.

present

Xe điện
Híc, bị trúng gió hay nắng đều mệt rũ ra hết ạ.
Tốt nhất là có ai cạo gió cho thì mới nhanh đỡ chứ nằm nghỉ không thôi không hết đâu ạ :(

Chi Chi

Xe điện
Em cũng sợ cái trò này lắm :(
nhà em toàn bị hút gió ở cầu thang, có lần đang ngủ đêm, trúng gió nặng quá đầu óc quay luôn, em chạy thẳng vào nhà tắm để oẹ thốc tháo :-ss
sợ thế!

Chi Chi

Xe điện
1 lần e bị gió khi đang trong phòng ngủ, đắp chăn kín mít ah, tự dưng nhà cứ quay quay, ngồi k nổi, cứ ngồi lên lại tự đổ xuống, người cứ nhũn ra như sợi bún.Mẹ e đánh gió rồi cho uống nước gừng nóng, nằm cả ngày, cảm giác k còn tí sức nào ấy ah.
Mợ giống em dã man :((
em tuyền bị trong lúc ngủ :((

Em xấu thói là hay bua rượu nên trúng gió luôn
Mà em kỵ thuốc tây, làm cả nắm ko đỡ mấy

Do vậy em theo dân gian mà làm:
- Cổ đeo cái dây bạc nõn, nếu trúng gió thì đánh gió theo kiểu miền Nam: bôi dầu gió và dùng đồng bạc cạo
- Gần đây em mua được bộ giác hơi hút chân không, 2 F1 rất thích trò này nên thấy bố đau đầu là giác cho, làm chừng 10 phút được gần 2 chục cái lỗ tròn tròn nâu nâu ở lưng, xoa tí dầu vào là đỡ hẳn
Bộ giác hơi này chừng hơn 200k thui ạ. rất tiện lợi :))

bes

Xe lăn
các cụ luộc 1 quả trứng gà nóng,sau đó bóc vỏ ra cho vào 1 cái khăn mỏng ( như khăn xô ),cho 1 tí tóc của các cụ,cho 1 vật gì bằng bạc (như nhẫn,dây chuyền..) cởi trần ra đánh dọc sống lưng,sau đó đánh vùng trán,gan bàn chân.đánh xong nằm nghỉ 1 lúc là đỡ đấy ạ.Mở ra nếu dây bạc đen là trúng gió, dây bạc đỏ là trúng nắng ạ.
Chúc các cụ mau chóng mạnh khỏe
Chuẩn đấy ạ, hoặc dùng đồng bạc đánh với dầu gió cũng được.
Bài thuốc dân gian nhưng cực hiệu quả, 2 vợ chồng em như máy hút gió nên thường xuyên phải đánh gió.

coanhvaem

Xe hơi
Em thì chưa bị bao giờ nhưng cũng có cảm giác gần giống như trúng gió. Lúc đấy ở trong phòng kín rồi, người thì mệt bã, muốn nói mà cảm thấy không còn hơi để nói. Được cái em nằm ngủ 1 giấc thì hết mệt. Cảm giác trúng gió, yếu người sợ thật.
Vài lần xuất hiện cảm giác đó em thấy toàn là những lúc mình mệt mỏi, thiếu ngủ và bị căng thẳng suy nghĩ nhiều

sactimtn

Xe tăng
Cụ làm một bát canh nóng, đập nhiều tỏi cho hành, hạt tiêu, ớt... những thứ nóng vào cố ăn thật nhanh kết hợp với cạo gió bằng dầu hoặc trứng,...
Em nghĩ phải trong uống ngoài xoa là nhanh nhất

MoonMax

Xe điện
Chuẩn đấy ạ, hoặc dùng đồng bạc đánh với dầu gió cũng được.
Bài thuốc dân gian nhưng cực hiệu quả, 2 vợ chồng em như máy hút gió nên thường xuyên phải đánh gió.
VC cụ đánh gió ít thôi, không có lại lên ngựa trúng gió. Cái này khó xử lý à nha.=))

Banmucoi

Xe máy
Hình như một số bác nhầm hạ huyết áp với trúng gió, hạ huyết áp đảm bảo mọi thứ xung quanh sẽ quay nhưng không đau cứng lưng và cổ đâu.
Sao nhiều người hay "phải gió" giống tôi thế nhỉ :)) . Hai năm trước, vào mùa đông tôi cũng rất hay trúng gió, bây giờ có kinh nghiệm rồi, không nên tắm đêm, sáng ngủ dậy nên mặc ấm khi ra khỏi giường và phòng vì thân nhiệt thay đổi, rất dễ bị trúng gió. Nếu mới bị thì nên cạo gió như các bác đã hướng dẫn ở trên, nếu không thì đến hiệu thuốc bắc nào có cạo gió, giác hơi, bấm huyệt, 2 hôm sau là khỏi. Ở HN em hay đến số 2 Thể giao, quên mất tên rồi.

slaz8

Xe ba gác
cái này cụ nên đến phòng mạnh đông y bảo họ cứu Ngải cho, đắp chăn nghỉ độ 30' thì thấy hiệu quả ngay. nếu gần nhà cụ có thì nhờ người ta đến tận nhà. cái này đơn giản và cực kỳ hiệu nghiệm đối với trúng gió (ngải làm từ cay ngải cưu cắt nhỏ phơi khô)