[Funland] Giải pháp nào khi xây nhà trên móng nhà bên cạnh ?

hminh2005

Xe điện
Em có thằng cháu nó chuẩn bị đập nhà cũ đi xây lại nhà mới, trong đó 1 bên thì có nhà áp sát vách và 1 bên thì có cái khe hở 2 nhà khoảng gần 1m (nhà bên cạnh đồng ý cho nó xây ra hết cách khe hở đó). Điều đáng nói ở đây là : đây là các nhà cũ đã xây cũng được khoảng 30 niên, toàn bằng móng gạch. Cái nhà tiếp giáp khe hở kia chắc chắn có chân móng nằm trên phần khe hở đó (ước đoán tầm 20-30cm). Nay nếu làm móng cho nhà mới (được xây hết khe hở đó) theo các cụ phải xử lý thế nào để khỏi ảnh hưởng đến nhà cũ ? Nhà cũ bên cạnh chỉ có 2 tầng, còn nhà sắp xây dự kiến 5 tầng. Móng cũ so với mặt bằng hiện tại chắc cũng sâu tầm 1,2m trở lên do quá trình xây dựng, làm đường đi lại nên dần tôn cao. Người biết rõ chi tiết về cấu tạo vị trí các móng nhà này đã ko còn để tham khảo.

Nongdantb

Xe buýt
Cụ nên khuyên cháu cụ đất nhà mình đến đâu xây đến đó.

hminh2005

Xe điện
Cụ nên khuyên cháu cụ đất nhà mình đến đâu xây đến đó.
Do đất nó hơi hẹp mà lại xây chia cho 2 anh em mỗi người 1 căn nên nhà bên cạnh, cũng là anh em họ hàng, đã đồng ý cho xây ra hết khe hở đó cụ ạ. Mà thiết kế để xin phép chỉ là hình thức còn thi công cụ thể thì do bên thi công phải xử lý. Em chưa rõ bên thi công sẽ xử lý thế nào nhưng cũng hỏi KN các cụ để khi cần tư vấn cho cháu. Vì theo một số người khu vực đó thì việc ép cừ là rất khó (ép qua móng gạch). Có một số nhà ở khu vực đó xây họ ép cừ (ép vào đất sát nhà bên cạnh thôi) xong rồi bỏ luôn toàn bộ cừ đó vì ko thể lấy lên được sau khi làm móng

agrimeco

Xe lăn
Sổ đỏ tới đâu thì xây tới đó, khe thoáng 1m để mở cửa sổ, lô gia cho các phòng phía sau có phải tốt hơn ko. Khi đào móng ép cọc cần chống và gia cố tường nhà 2 bên, đổ móng, giằng càng nhanh càng tốt kẻo gây lún nứt nhà hx thì lại phải xử lý cũng mệt mỏi đấy:D

Nongdantb

Xe buýt
Sổ đỏ tới đâu thì xây tới đó, khe thoáng 1m để mở cửa sổ, lô gia cho các phòng phía sau có phải tốt hơn ko. Khi đào móng ép cọc cần chống và gia cố tường nhà 2 bên, đổ móng, giằng càng nhanh càng tốt kẻo gây lún nứt nhà hx thì lại phải xử lý cũng mệt mỏi đấy:D
Giống như cụ này nói là hợp lý này, vừa có cửa sổ đón giá vừa thoáng mát, vừa trát chúm bảo vệ tường nhà được. Kể cả là anh em ruột cũng chưa chắc sẽ sống hòa thuận suốt đời được, đến lúc bất hòa nó mới lắm việc đau đầu.

lilamahd

Xe tải
Hàng xóm là họ hàng mà các cụ.
Nên khoan cọc nhồi.
Chấp nhận mất ít cừ ở phần 1m tiếp giáp.
Móng làm giằng đua ra 1m chỗ giáp ranh.
Phía giáp ranh nên vách kính hoặc bê tông siêu nhẹ hoặc vác trang trí cây cảnh.
Nên tốn tý tiền móng hơn các nhà bình thường. Rộng ra mới tiện sinh hoạt.

datinh

Xe container
đất yếu hay gì mà lo lắng nhỉ. để em tìm cái ảnh móng nhà em làm hơn chục năm trước

windy1

Xe điện
Em hỏi 1 câu có chút lạc đề. Móng nhà VN xây chắc chắn cở nào, mà đọc báo, thấy có người mang 1 trọng lượng đất, không nhỏ, lên sân thượng để trồng trọt. Không thấy ai lo sợ, bị sức nặng của số đất, được mang lên đó, dần dần sẽ làm yếu đi cấu trúc của ngôi nhà.

agrimeco

Xe lăn
đất yếu hay gì mà lo lắng nhỉ. để em tìm cái ảnh móng nhà em làm hơn chục năm trước
5 tầng thì phải ép cọc là đúng rồi, nhà hx xây kiên cố 5t như ảnh này thì đỡ chứ xây cách đây 30 năm rồi toàn vôi vữa dễ nứt gãy lắm.

demax

Xe tăng
Xây cái nhà tiền tỷ thì nên bỏ ra ít tiền thuê thiết kế và kết cấu họ tính cho. Nó phải có bản vẽ và tính toán chứ đâu trả lời bằng mấy câu trên này đc.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đơn giản
Móng sâu thì làm đúng trong phần đất, không đóng vào phần móng của nhà kia.
Lên tới mặt bằng thì đổ sàn rộng ra.
Như cái cầu ấy, mố cầu bé tý nhưng mặt cầu dài ngoằng, phần dưới cầu nó là cái gì thì kệ nó, liên quan gì đến móng

Gionam72

Xe lăn
Hàng xóm là họ hàng mà các cụ.
Nên khoan cọc nhồi.
Chấp nhận mất ít cừ ở phần 1m tiếp giáp.
Móng làm giằng đua ra 1m chỗ giáp ranh.
Phía giáp ranh nên vách kính hoặc bê tông siêu nhẹ hoặc vác trang trí cây cảnh.
Nên tốn tý tiền móng hơn các nhà bình thường. Rộng ra mới tiện sinh hoạt.
Anh em ruột còn chém nhau nữa là họ hàng. Bây giờ đang vui vẻ không sao. Lúc khục khặc mới lôi ra thì giải quyết sao. Đất nhà mình tới đâu xây tới đó thôi. Hoặc sang mua lại phần đất đó. Nhớ công chứng rõ ràng.

Isu_zu

Xe container
Tiện đây cụ nào có kinh nghiêm chia sẻ vụ cắt trần bê tông để làm cầu thang lên tầng sao cho không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực nhỉ?

hminh2005

Xe điện
Đè lên móng nhà người ta, đặc biệt lại biết nhà đó cũ rồi, móng gạch thì quá là điên. Mai mốt vỡ mặt vì đền. Nhà xây lên kiểu gì cũng sẽ lún. Móng nhà mình tì lên móng nhà đó, gây nứt gẫy nhà người ta ngay. Giải pháp chuẩn nhất là: Thiết kế móng nhà mình nằm hoàn toàn trong đất nhà mình. Có cao độ đáy dầm móng cao hơn móng nhà kia rồi đưa dầm ra hết phần đất đó. Vẫn đảm bảo an toàn cho cả 2 bên, vẫn xây được hết đất theo nhu cầu. Nhớ thuê thiết kế cho đàng hoàng. Còn tự thiết kế, tự thi công thì nghe chừng người nhà cụ không trong nghề, không alfm được đâu. Nghe câu hỏi, biết liền.
Cháu nó không trong nghề thì đúng rồi và đương nhiên nó sẽ thuê TK, thi công (khác với bên tiết kế để xin phép). Em chẳng qua hàng xóm, hỏi biết để khi nó làm thì mình cũng hiểu thôi

Đây là vấn đề. Sổ đỏ thì chỉ 1/2 ranh giới khe kia, nhưng ông bác bên cạnh nhất trí cho xây sát nhà (tức là hết 1/2 khe còn lại). Ông bác cũng bảo nên làm sổ đỏ cho hết ranh giới, tuy nhiên do nhu cầu nên các cháu muốn xây ngay. Em đồ rằng chỗ đó sẽ là cớ để các đ/c trên P sẽ làm luật thêm (dù đã làm thủ tục xin phép rồi).
Sợ nhất có nhà bên cạnh 4 tầng, trước cũng là nhà mình nay đã bán. Hình như móng nó lại hơi nông hơn so móng cũ nhà định phá (do xây sau này). Phải gia cố hay chống mặt này, còn phía đối diện chỉ là nhà 2 tầng nên tải cũng nhẹ.
Mặt trước và sau đều thoáng cả nên ko nhất thiết thụt lại để mở cửa hay lấy thoáng

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Làm kết cấu đỡ tường kiểu dầm con sơn thôi.
Để thi công được cấu trúc này thì cần thuê thiết kế hẳn hoi ạ.

QL1A

Xe hơi
Đất nhà em cũng bị dính như của cụ, nhưng nhà em là 18cm. Nên là đất nhà mình tới đâu, xây tới đó

Euro2CityStar

Xe lăn
Em có thằng cháu nó chuẩn bị đập nhà cũ đi xây lại nhà mới, trong đó 1 bên thì có nhà áp sát vách và 1 bên thì có cái khe hở 2 nhà khoảng gần 1m (nhà bên cạnh đồng ý cho nó xây ra hết cách khe hở đó). Điều đáng nói ở đây là : đây là các nhà cũ đã xây cũng được khoảng 30 niên, toàn bằng móng gạch. Cái nhà tiếp giáp khe hở kia chắc chắn có chân móng nằm trên phần khe hở đó (ước đoán tầm 20-30cm). Nay nếu làm móng cho nhà mới (được xây hết khe hở đó) theo các cụ phải xử lý thế nào để khỏi ảnh hưởng đến nhà cũ ? Nhà cũ bên cạnh chỉ có 2 tầng, còn nhà sắp xây dự kiến 5 tầng. Móng cũ so với mặt bằng hiện tại chắc cũng sâu tầm 1,2m trở lên do quá trình xây dựng, làm đường đi lại nên dần tôn cao. Người biết rõ chi tiết về cấu tạo vị trí các móng nhà này đã ko còn để tham khảo.
lòng tham ít thôi
chừa lại phần móng nhà bên cạnh
đon giản nhất về mặt chi phí xây dụng đấy

Euro2CityStar

Xe lăn
Tiện đây cụ nào có kinh nghiêm chia sẻ vụ cắt trần bê tông để làm cầu thang lên tầng sao cho không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực nhỉ?
nếu nhà cụ không cắt dầm thì ảnh hưởng ít .
cảm thấy yên tâm thì đâuf tư khoan cấy vào dầm gần nhất , đổ dầm tăng cường