[Funland] giãn cách xh, thật tuyệt vời.

Hitman67

Xe tăng
Chỉ số ô nhiễm ko khí giảm sâu..dễ thở

newmtc

Xe tăng
Lối sống do điều kiện kinh tế tạo thành là chính. Khu vực phố cũ, phố cổ sẽ không thay đổi được đâu. Sang các nước phát triển khác cũng thế thôi, mặc dù có bớt đi 1 tí, nhưng vẫn có lôi thôi ở các khu vực phố cũ. Mà em nghĩ thế cũng chẳng có gì xấu. Xã hội phải đa dạng.

Muốn trở nên sạch đẹp quang đãng hiện đại, phải là khu vực mới đồng bộ.

Hà nội rất sai lầm ở đầu tư phát triển đô thị. Việc cần làm là xây ngay đường vành đai 4 cùng với hoàn thành đường sắt đô thị, bỏ mẹ mấy cái hạng mục với vẩn đào lên lấp lại, cắt cỏ hay không cắt, trải nhựa hết các ngõ xóm... đi.

Có đường vành đai 4 là có cả 1 dải đất mới cho đầu tư, mà có đầu tư là có phát triển kinh tế. Hiện nay vẫn tập trung ở nội thị do tiện nghi đầy đủ chứ doanh nghiệp văn phòng cần quái gì ở quận nội đô cũ. Nếu hoàn thiện VD4, khu vực giữa đường VD3 và VD4 sẽ trở thành các vùng hiện đại, văn minh ô tô sẽ khắc phục được hiện tượng vỉa hè quán cóc. Trong vành đai 3 thì kệ các bạn tự sinh tự diệt dần dần theo năm tháng.
vấn đề không phải mở được con đường mà là qui hoạch tổng thể và không được tham thì mới qui củ được!

Chĩm111

Xe điện
Lão mơ mộng như thiếu nữ được nuông chiều ấy.
Ngoài kia xã hội tuy vẫn sống nhưng áp lực kiếm sống ngày một nhiều rồi, cách ly xã hội là khiến ngành dịch vụ điêu đứng, kéo theo các ngành khác đấy, không hoạt động kinh doanh buôn bán thì tiền của ở đâu ra.
Chuẩn lắm rồi cụ!
Em cũng mong từng ngày dịch dứt sớm để có cơ sở hết cách ly XH, chứ như bây giờ thì kinh tế trì trệ là cái chắc.
Thời điểm này, người nghèo, người lao động chân tay là dễ tổn thương hơn cả.
Nên, hơi ngoài lề một chút, em thực sự bức xúc trước cảnh những ông, bà vô ý thức vì vẫn vô tư lao ra đường để chơi, để tập thể dục... Chúng nó rất có thể là tác nhân truyền nhiễm thêm dịch ra cộng đồng, gián tiếp góp phần làm sự cách ly bị kéo dài thêm...

zitaicrazy

Xe buýt
E h biết nguyên nhân gây tắc đường ở HN chính là sinh viên, nên cứ dời ra ngoại thành là hay nhất.
Đó cũng là 1 khả năng lớn cụ ơi, cơ mà dự án di dời các trường đại học lớn ra ngoại thành có bao lâu rồi nhưng vẫn chưa làm đc, ví như trường Luật, Hành chính, Ngoại thương....

maximmotivation

Đi bộ
Lâu lắm rồi em không biết cảm giác tiêu tiền mặt nó như thế nào các bác ạ.

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
điều em nhận thấy rõ nét nhất là: tiền trong túi em ngày 1 cạn kiệt, không khí trong lành hơn, hít thở thấy phổi to ra trông thấy. :D

Pvsc

Xe ba gác
Thật là toẹt vời :D

Nhưng mà đối tác đóng cửa trốn nợ không ít :(

7usd

Xe điện
nchung khổ cụ nào làm nhà hàng, vui chơi giải trí vì dự kiến ko cho kdoanh còn dài
còn em thì vẫn thấy thế, csong chậm hơn, ăn cơm nhà nhiều hơn, sống lành mạnh hơn (ko bị gọi đi nhậu xyz nữa)
ngoài ra cũng bỏ luôn ý định đi du lịch, đi nam bắc thăm bạn bè :))
tiền ít hơn nhưng do tích lũy nhiều năm nên e cũng k bị bí bách gì
Dcm. Những người có tích lũy như cụ chỉ chiếm 5% dân số thôi nhé.

cuncon

Xe điện
Dcm. Những người có tích lũy như cụ chỉ chiếm 5% dân số thôi nhé.
lgi mà văng tục thế cụ;
em đáng ra cug sạch nếu cuối năm ngoái qđ đầu tư quán cafe vs bạn bè, nhưng phút cuối nghĩ thế nào lại ko xuống tiền; chứ ko giờ cũng nợ nần chi phí chồng chất;
bạn bè xuống vốn và đã đóng quán chịu chi phí 3 tháng nay

căngthẳng

Xe tăng
vẫn làm việc bình thường. phố xá thì ngăn nắp sạch sẽ như Sing. con người cũng nghiêm túc hơn, tập trung lo làm ăn, lo giữ sk , lo ở nhà giúp vợ chăm con , lại đỡ tốn tiền vô bổ như cà phê cà pháo, nhậu nhẹt...

nhân dịp này đề nghị a Chung cấm luôn buôn bán ăn uống vỉa hè, làm đẹp thành phố, giảm ùn tắc giao thông
Em cảm giác như hà nội những năm 199x, nhẹ nhàng, thông thoáng và thấy yên bình ghê luôn. Đúng là kiếm tiền có giảm đi gần nửa nhưng chất lượng cuộc sống cải thiện rõ.
Tuyệt vời cái sự covid đến thăm :D
cách ly triệt để cấm đoán ra đường thì e ko thích nhưng giãn cách cộng đôngf, bớt tụ tập xô bồ phố xá vắng vẻ thì tốt, trong những ngày này thì môi trường ở nhiều nơi treen thế giới sạch hơn rất nhiều. Mong là sau khi hết dịch mọi thứ cũng vẫn dc trật tự tuong đối như bây giờ chứ trước kia đúng là hổ lốn

dichj bệnh là dip để thay đổi nhận thức, cách làm, và cả phuong thức sau này nữa. Ko thay đổi thì sẽ còn virus 20-21 ... chứ ko chi 19

meotamthe

Xe cút kít
Chuẩn lắm rồi cụ!
Em cũng mong từng ngày dịch dứt sớm để có cơ sở hết cách ly XH, chứ như bây giờ thì kinh tế trì trệ là cái chắc.
Thời điểm này, người nghèo, người lao động chân tay là dễ tổn thương hơn cả.
Nên, hơi ngoài lề một chút, em thực sự bức xúc trước cảnh những ông, bà vô ý thức vì vẫn vô tư lao ra đường để chơi, để tập thể dục... Chúng nó rất có thể là tác nhân truyền nhiễm thêm dịch ra cộng đồng, gián tiếp góp phần làm sự cách ly bị kéo dài thêm...
Như trong game là bọn em kick ra khỏi pt ngay, ngáo ngơ như thế là bắt pt đi lại từ đầu ngay, tốn kém vãi chưởng

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
vẫn làm việc bình thường. phố xá thì ngăn nắp sạch sẽ như Sing. con người cũng nghiêm túc hơn, tập trung lo làm ăn, lo giữ sk , lo ở nhà giúp vợ chăm con , lại đỡ tốn tiền vô bổ như cà phê cà pháo, nhậu nhẹt...

nhân dịp này đề nghị a Chung cấm luôn buôn bán ăn uống vỉa hè, làm đẹp thành phố, giảm ùn tắc giao thông
Có thể nhà cụ không ảnh hưởng nhưng ngoài kia còn bao số phận khốn khó lắm cụ, tại sao cụ lại nói những người họ buôn bán bên ngoài là họ không tập trung làm ăn được nhỉ?

Muonladuoc

Xe tải
Được cái hay là em thấy các bạn bè người quen mình rất chăm tập thể dục, điều mà ko có giãn cách thì không bao giờ làm :D
Ko phải họ chăm, mà tất cả người chơi tt hiện ko có chỗ ( đóng cửa hết), nên họ phải ra cv, chạy bộ thôi!

Taihoatu

Xe lăn
E thấy cách ly xã hội này cũng hay, chỉ có đi làm rồi về nhà, trưa xách cơm đi ăn, cũng chẳng dám tạt té đâu, chỉ sợ chả may phải khai báo y tế thì nhục, tiền trong ví cả tuần đi làm vẫn còn nguyên

cantona

Xe container
cách ly triệt để cấm đoán ra đường thì e ko thích nhưng giãn cách cộng đôngf, bớt tụ tập xô bồ phố xá vắng vẻ thì tốt, trong những ngày này thì môi trường ở nhiều nơi treen thế giới sạch hơn rất nhiều. Mong là sau khi hết dịch mọi thứ cũng vẫn dc trật tự tuong đối như bây giờ chứ trước kia đúng là hổ lốn

dichj bệnh là dip để thay đổi nhận thức, cách làm, và cả phuong thức sau này nữa. Ko thay đổi thì sẽ còn virus 20-21 ... chứ ko chi 19
Mong ước của cụ ko thành đâu, vì môi trường liên quan đến dân số. Hết dịch vẫn số dân như cũ dồn lên mà.

Haolo1992

Xe tăng

Làm việc bình thường ấy hả, nội mấy chữ đầu của cụ thôi đã sai tét lè ra rồi... @@

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ thử làm lao động tự do 1 tháng ko nhận lương cơ quan trợ cấp đi là biết liền cách li xã hội nó đẹp thế nào nhé. Đối với người có điều kiện thì thời gian này gọi là sống chậm còn đối với người thu nhập thấp thì là sống dở đó cụ ạ.
Em không ủng hộ cách nào hết:D.
Nhưng chém gió cho vui thì muốn mô hình XH như cụ kia phát biểu thì nước ta cần giảm các ngành nghề tự do như " bán nước chè" chẳng hạn. Đúng là mấy nước tư bản chống dịch kém thì xã hội của họ đã thể chế hóa đến 90%. Sẽ không có nhiều lao động phổ thông mà tư do như mình, thường sẽ làm cho cty mà Việt Kiều hay nói làm 'Hãng Xưởng..." về cơ bản nó sẽ kéo theo nhiều thứ liên quan. Vĩ mô lắm, cần thời gian quá độ:))

Trungtu

Xe đạp
Bác cứ thử ở trong hoàn cảnh đang vay ngân hàng vài tỷ , và có khoảng 3-4 nhân công xem bác có còn mạnh mồm đc ko

Muonladuoc

Xe tải
Dạo phố thấy hàng quán vắng hoe, đóng cửa, ko biết tạt ngang tạt dọc la cà ở đâu thấy khó chịu vô cùng. Đúng là mình lớn lên ở VN ăn vào tiềm thức, dù cũng đã đi 5 châu 4 bể.

Nhưng cụ nhắc mới nhớ: ở các nước phát triển làm gì có hàng quán vỉa hè, mặt phố đâu? "Nhà mặt phố", bám đường, là một khái niệm xưa cũ, lạc hậu :)
Cụ lại sai, đã đi 5 châu bốn bể mà phát biểu linh tinh? Ở bất cứ nc nào cũng tồn tại cửa hàng, hiệu. và hàng quán vỉa hè lại dành cho những người có tiền, vd: uống ly cà phê ở vỉa hè quảng trường mary( paris) đắt gấp đôi ngồi trong nhà đới!

sthd

Xe lăn
Dạo phố thấy hàng quán vắng hoe, đóng cửa, ko biết tạt ngang tạt dọc la cà ở đâu thấy khó chịu vô cùng. Đúng là mình lớn lên ở VN ăn vào tiềm thức, dù cũng đã đi 5 châu 4 bể.

Nhưng cụ nhắc mới nhớ: ở các nước phát triển làm gì có hàng quán vỉa hè, mặt phố đâu? "Nhà mặt phố", bám đường, là một khái niệm xưa cũ, lạc hậu :)
đấy. theo em đây là cơ hội để thay đổi cái lề thói la cà của dân mình đấy