[Funland] Giáo dục con - Muốn tìm chỗ gửi doạ cho sợ kiểu như trại giáo dưỡng

Nắng nhạt

Xe điện
Cho em xin ít kinh nghiệm, ví dụ cụ thể cho trường hợp này với mợ ơi?
Em ví dụ ngắn gọn một đứa cháu gái em. Đến lớp 7 là nó như tự kỷ, nó đóng cửa phòng cả ngày đêm xem điện thoại. Không nói chuyện, không ăn cơm với bố mẹ. Tịch thu đt nó vẫn đóng cửa ở lì trong phòng. Khuyên nhủ hay mắng mỏ cứ im lặng. Có lần điên quá bố nó đánh hộc máu mũi nó vẫn không khóc, không nói gì. Còn thấy nó để một nắm thuốc ngủ ở cửa sổ phòng nó nữa. Nguyên nhân là không có sự kết nối giữa bố mẹ và con. Nguyên nhân không có sự kết nối là sự khác biệt tính cách giữa bố mẹ và con cùng sự khác biệt giữa 2 thế hệ. Bố mẹ nói chuyện với con không hợp, càng nghe nó càng ngứa tai nên nó không thèm nghe, không thèm đáp lại. Bố thấy vậy thay vì tìm hiểu cách nói chuyện để hợp với nó cho nó khỏi ngứa tai thì lại cậy làm bố bắt con phải nghe. Đất không chịu trời thì trời phải chịu đất. Mình làm bố mẹ, mình đẻ nó ra thì mình phải nhẫn nhịn. Sự khác biệt giữa 2 thế hệ nên mọi thứ đều khác. Bố mẹ nói con nghe lộn ruột. Con nói bố mẹ nghe cũng lộn ruột chỉ muốn tát cho cái vì theo tiêu chuẩn của bố mẹ là con láo, tiêu chuẩn bọn trẻ lại không, hoặc nó vẫn còn bé chưa ý thức được nhiều. Muốn nó theo ý mình trước hết phải để nó nể mình. Trong tình trạng căng thẳng thế này đến nói chuyện nó không thèm nghe thì mong gì nó nể. Rất may mẹ nó, bà chị em là người hiện đại, hiểu biết nên phải căng sức ra, một đằng "dạy dỗ " ông bố thay đổi đỡ lạc hậu đi. Một đằng cố kìm chế sự lộn ruột của mình lân la tìm tiếng nói chung với con. Nói gì phải nhìn mặt và xem thái độ của nó, thấy nó có vẻ không bằng lòng phải im ngay, lựa lời nói khác. Lúc nào thấy nó không vui thì để nó một mình đừng làm phiền. Quá trình diễn ra mệt mỏi hao sức nhưng cuối cùng cũng có kết quả. Giờ trong lòng nó cũng vẫn không hợp bố nhưng không ghét như trước, nói chuyện ríu rít cả ngày. Học rất giỏi, yêu đời phơi phới, có gì cũng kể cho mẹ nghe. Mẹ hơi ốm đã lo lắng quan tâm bắt phải đi viện :)

phuongan

Xe điện
Nói gì phải nhìn mặt và xem thái độ của nó, thấy nó có vẻ không bằng lòng phải im ngay, lựa lời nói khác. Lúc nào thấy nó không vui thì để nó một mình đừng làm phiền. Quá trình diễn ra mệt mỏi hao sức nhưng cuối cùng cũng có kết quả. Giờ trong lòng nó cũng vẫn không hợp bố nhưng không ghét như trước, nói chuyện ríu rít cả ngày. Học rất giỏi, yêu đời phơi phới, có gì cũng kể cho mẹ nghe. Mẹ hơi ốm đã lo lắng quan tâm bắt phải đi viện :)
Cám ơn mợ, em cứ phải gom kinh nghiệm cắp nách phòng thân, nhìn thành quả của bác ấy mà phấn đấu.

Nắng nhạt

Xe điện
Cám ơn mợ, em cứ phải gom kinh nghiệm cắp nách phòng thân, nhìn thành quả của bác ấy mà phấn đấu.
Vâng, em tóm tắt thế thôi chứ để được thành quả như vậy không hề dễ dàng. Và em cũng không kể hết được những lời nói, hành động cụ thể của nó trong thời gian nó chống đối. Nói chung rất ngứa mắt mợ ạ😁. Các cụ mợ hay than phiền lớp trẻ bây giờ thế nọ thế kia. Đó là sự khác biệt trong suy nghĩ, lối sống của bọn trẻ. Mình phải xác định được cái gì quan trọng, cốt yếu, cái gì là tiểu tiết để bỏ qua. Chứ cứ bắt nó phải giống hoàn toàn tiêu chuẩn của mình đặt ra là không thể. Nếu đứa nào làm được thì chỉ là niềm tự hào của bố mẹ, còn với bọn zen Z nó có khi lại là vật thể lạ trong mắt bạn bè 😁.

xe lôi

Xe tăng
theo e nên cho vào môi trường học mới,ko quá nặng,nếu có đk thì cho vào mấy trường cao cấp chút.Bạn bè xung quanh ảnh hưởng khá nhiều đến tính cách của bọn trẻ.
-Việc học hành ko vào cũng làm cho chúng nó chán nản,tiêu cực.Như em hết cấp 2 là may tìm đc 1 giáo viên đang dậy cấp 2 nghỉ sinh ở nhà,nên dậy lại chương trình từ lớp 6 cho cháu.Giờ cấp 3 việc học thay đổi 180 độ,ngoài kỳ vọng.
-Thêm 1 vấn đề nữa là cấp 2 nhà trường ko cho đi xe máy điện,mà bắt đi xe có bàn đạp.Mà cái xe ninja với bọn cao suýt 1m8 là 1 cực hình,cũng góp phần ảnh hưởng lớn đến việc nghĩ và hành động tiêu cực của chúng nó.

psy

Xe buýt
Em chưa tra trong DSM 5, nhưng ICD 10 có mã chẩn đoán dành cho rối loạn hành vi ứng xử ở trẻ vị thành niên, vì thế các cụ không nên quy kết trách nhiệm cho phụ huynh ạ. Tiếc là điều trị rối loạn này chưa có thuốc, hoặc thuốc chỉ hỗ trợ thêm một phần, còn thì vẫn phải nhờ bên giáo dục chuyên biệt hay còn gọi là giáo dưỡng.

AF6677

Xe buýt
Có những đứa trẻ nó thích chơi với bạn láo cụ ạ, mặc dù bình thường khuyên nhủ chỉ bảo lớn lên cháu muốn trở thành ng thế nào thì chọn bạn mà chơi, nhìn bọn nghiện hút lêu lổng ngoài đường chỉ cho nó, nhưng cứ 1 thời gian lại chứng nào tật đấy lên mạng nt rồi cấm fb này nó lập maill lập fb khác.
Các cụ đừng nói phụ huynh chiều cho dùng đt hay máy tính vì trẻ giờ nó vẫn dùng để học, có cháu nó bị như kiểu lỗi trong nhận thức thì phải.
Gđ cũng đang áp dụng cứng rắn và liên lạc phụ huynh bạn nó cùng nhắc chúng và hay nc nhiều mấy năm gần đây, nhưng cứ lâu lâu lại gây 1 tội.

Bố 3 con

Xe tải
Vd mà không thể sống được với nhau nữa thì gửi đi đâu các cụ. Mà nó không chịu đi thì cũng làm gì được nó?

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Em khuyên cụ cho con cụ gặp chuyên gia tư vấn tâm lý (thường sau đó bố mẹ cũng gặp). Họ có chuyên môn sẽ giúp con cụ nói ra các uẩn khúc bên trong và từ đó bố mẹ biết cần hỗ trợ con thế nào.

Diep1979

Xe điện
Giáo dục con chưa bao giờ là muộn để cha mẹ bắt đầu lại từ đầu
Hiểu tâm lý, trò chuyện, nắm bắt, cần nhẹ nhàng trong giao tiếp, tôn trọng và khen ngợi con

Làm bạn với con thay vì làm cha mẹ trong cuộc sống

Nhà cháu đữ và đang làm với 2 F1. Lớn 17 và nhỏ 12

Steven

Xe tăng
Nhà em vừa cho thằng cháu lớp 9 nghiện game vào đây

MyMac

Xe điện
Em thường chữa bệnh trầm cảm và mấy cái bệnh ngổ ngáo này cho trẻ em và các cháu thanh thiếu niên. Kinh nghiệm của em là phải chữa cho bố mẹ trước. Chữa bố mẹ khỏi rồi đứa con nó tự khắc khỏi.

Roman

Xe điện
Vấn đề cụ có chấp nhận thay đổi vì con không. Cụ bỏ việc ở phố đưa cả gia đình về quê cho thay đổi môi trường. Tách biệt với đám bạn xấu.

cha biet chi

Xe điện
Chỉ là cho về vùng quê ít tiện nghi và lao động mới thấm dk ạ.cho đi bộ đội.