[Funland] [Giáo dục] Tăng cường tiếng Anh ở cấp cơ sở có hiệu quả không??

cu.do

Xe buýt
Lớp trung bình 40 - 50 cháu, học tuần 2 tiết (30p) liệu có ăn thua gì không??? Trong khi đi học trung tâm lớp 8 - 12 cháu còn lẹt đẹt.

Em thấy được tờ đăng ký, phải công nhận nhà trường cũng quái, không ghi tên trường.

Trong bản đăng ký, trên ghi năm học (2022-2023), dưới ghi lộ trình 4 năm luôn. Ghê thật.

Tienganh - txt.jpg

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Xác định trường công thì học ngoài thôi cụ ah, trong trường đánh trống ghi tên cho có thôi

banmotnucuoi

Xe lăn
Quan trọng nhất của học tiếng lè các cấp độ khác nhau, các con thi qua được cấp độ này thì vượt qua cấp độ khác... Chứ ko phải đại trà à um như hiện nay, cứ hết năm là lên lớp.
Các sở nên mạnh dạn phân thành khoảng 10-12 cấp độ cho trương trình phổ thông, dạy bắt buộc đến cấp độ 6 tương đương mức thi IELST 5 còn các con hay gia đình muốn học vượt từ 6-10 thì đóng thêm tiền

thuyhtt

Xe tăng
Ta ngày cụ cứ cho con cày 2-3 tiếng hoặc hơn (cả nghe nói đọc viết), chỉ cần duy trì liên tục trong 3 năm là con auto giỏi. Sau 3 năm con gần như làm chủ ngôn ngữ này. Rồi dần dần bồi đắp thêm theo tuổi.
Nhà em 2 đứa áp dụng công thức này đều thành công mà ko học thêm đâu cả ( chỉ duy trì giao tiếp online vời mấy đứa chị nó học nước ngoài dưới dạng chém gió rèn phản xạ giao tiếp thôi). Tiết kiệm và hiệu quả hơn học ở trường và học thêm. Phải kiên trì.

Nowhere Man

Xe tải
Chắc câu hỏi của cụ là câu hỏi tu từ :D GV nước ngoài chỉ có điểm mạnh là giúp các con giao tiếp và nói tự nhiên còn dạy ngữ pháp và kĩ thuật luyện thi thì thường kém GV VN, nhưng 60 phút 1 tuần cho 40-50 cháu thì cụ ko cần nghĩ cũng biết thời gian tương tác thực tế của con với GV thấp như thế nào. Đến trường tư như Marie Curie gần như ngày nào cũng 1-2 tiếng học tiếng Anh, lớp chỉ có 30 bạn mà trình độ còn phọt phẹt nữa là

lum..zzz

Xe điện
Tuỳ khả năng tài chính và khả năng của con. Em 3 đứa quốc tế từ bé thấy ổn. Không phải quốc tế nửa mùa là dc

zaiwaz123

Xe điện
Thật ra là trả tiền xem tây ...Lớp 50 - 60 hs , một tiết 30 phút thì học cái gì nếu không được tương tác, chưa kể các cty liên kết cung cấp GV tây có làm đúng làm đủ quy trình hay không ví dụ như GV tây có giấy phép lao động , có chứng chỉ sư phạm đứng lớp hay không nữa ...............

phuongmit

Xe cút kít
cấp 1 con em học thì nó cũng biết hello với good bye teacher, còn cấp 2 thì em k rõ :))

cu.do

Xe buýt
Chắc câu hỏi của cụ là câu hỏi tu từ :D GV nước ngoài chỉ có điểm mạnh là giúp các con giao tiếp và nói tự nhiên còn dạy ngữ pháp và kĩ thuật luyện thi thì thường kém GV VN, nhưng 60 phút 1 tuần cho 40-50 cháu thì cụ ko cần nghĩ cũng biết thời gian tương tác thực tế của con với GV thấp như thế nào. Đến trường tư như Marie Curie gần như ngày nào cũng 1-2 tiếng học tiếng Anh, lớp chỉ có 30 bạn mà trình độ còn phọt phẹt nữa là
Tuỳ khả năng tài chính và khả năng của con. Em 3 đứa quốc tế từ bé thấy ổn. Không phải quốc tế nửa mùa là dc
Thật ra là trả tiền xem tây ...Lớp 50 - 60 hs , một tiết 30 phút thì học cái gì nếu không được tương tác, chưa kể các cty liên kết cung cấp GV tây có làm đúng làm đủ quy trình hay không ví dụ như GV tây có giấy phép lao động , có chứng chỉ sư phạm đứng lớp hay không nữa ...............
Đây đúng kiểu trường công. Nhưng mà thấy các cháu AUTO đăng ký hay sao ấy. Các cô chủ nhiệm hay tổ tư vấn bảo nên đăng ký dù không bắt buộc.

Nhiều cô còn bảo, nếu không đăng ký cháu sẽ phải ra khỏi lớp và không có nơi nào để nghỉ ngơi trong thời gian học TA.
Đến lạy với các cô.

zaiwaz123

Xe điện
Nhiều cô còn bảo, nếu không đăng ký cháu sẽ phải ra khỏi lớp và không có nơi nào để nghỉ ngơi trong thời gian học TA.
Các cô không hiểu hoặc cố tình không hiểu tất cả trẻ em đều có quyền được học hành theo luật chăm sóc giáo dục trẻ em và các luật khác, lớp học, nhà trường là cơ sở Giáo dục công lập được ngân sách nhà nước đầu tư trên từng cấp, từng lớp, từng địa phương, việc liên kết dạy TA với các công ty, các trung tâm bên ngoài sử dụng đầu tư công là lập lờ giữa đúng và sai, không ai có quyền đuổi các hs không học TA liên kết ra khỏi lớp mà ngược lại họ phải tự sắp xếp để không ảnh hưởng tới quyền lợi của các cháu không học.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ta ngày cụ cứ cho con cày 2-3 tiếng hoặc hơn (cả nghe nói đọc viết), chỉ cần duy trì liên tục trong 3 năm là con auto giỏi. Sau 3 năm con gần như làm chủ ngôn ngữ này. Rồi dần dần bồi đắp thêm theo tuổi.
Nhà em 2 đứa áp dụng công thức này đều thành công mà ko học thêm đâu cả ( chỉ duy trì giao tiếp online vời mấy đứa chị nó học nước ngoài dưới dạng chém gió rèn phản xạ giao tiếp thôi). Tiết kiệm và hiệu quả hơn học ở trường và học thêm. Phải kiên trì.
Bác dạy kiểu Speaking + Talking + Listening thì được.
Nhưng đi thi vẫn tèo, vì toàn trắc nghiệm với các câu hỏi ngữ pháp "I do" "I did" "I am/was doing", kiểu thế.

Con tôi nghe nói không tệ lắm, nhưng điểm số toàn 6.0 - 6.5, vì ngữ pháp nó tệ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Lớp trung bình 40 - 50 cháu, học tuần 2 tiết (30p) liệu có ăn thua gì không??? Trong khi đi học trung tâm lớp 8 - 12 cháu còn lẹt đẹt.

Em thấy được tờ đăng ký, phải công nhận nhà trường cũng quái, không ghi tên trường.

Trong bản đăng ký, trên ghi năm học (2022-2023), dưới ghi lộ trình 4 năm luôn. Ghê thật.

View attachment 7331528
Tốt quá, chả mấy khi có cái trường học của học trò vì học trò do học trò như thế. Chúc mừng bác và cháu nó.
Bác cần "tự nguyện" và "chân chọng cảm ơn" là chuẩn cmnr.

Bác yên tâm, ở trường này không có lợi ích nhóm, không có quà cáp hoa hồng gì đâu, ly cafe cho giám đốc trường còn không có ấy chứ.

nidea

Xe tăng
Ngày cày 2-3 tiếng thế thời gian học cho các môn khác ở đâu hả cụ?

born2go

Xe điện
Đầu tư cho học tiếng Anh quả là dài hơi và tốn kém, quan trọng nhất hiệu quả không biết thế nào nếu như bố mẹ không giỏi tiếng Anh.

Em bày cho anh em ở công ty như sau:

1. Xem hoạt hình tiếng Anh: Đằng nào chúng nó chả xem TV, vậy thì hướng chúng nó tới các kênh có chất lượng giáo dục tốt. Bắt đầu là Peppa Pig, rồi Big Big Friend, ngon rồi thì lên Gumball, Teen Titans. Đấy là lộ trình của bọn nhà em và chúng nó thích, con các cụ có thể khác thì kiếm các channel tương đương.
2. Đọc sách tiếng Anh: Cái này phải mất tiền, nhưng không nhiều. Em bỏ mỗi năm ra 1.2M mua luôn 1 gói 5 account của Razkids (tên khác là Reading A-Z) để share cho bọn trẻ khác luôn - tính ra nếu mua chung thì mất có 240K/acc/năm, ngon bổ và rẻ là có thật. Cái này có cái hay là đọc không chỉ tốt cho tiếng Anh mà còn cả các kiến thức khác như lịch sử, địa lý, khoa học, nhân vật, ... Đọc cái này mới thấy là giáo dục của bọn Tây nó vượt xa chúng ta như thế nào, những quyển sách ở cấp độ cao nhất dành cho lớp 7-8 của Tây thì em đây 4x vẫn đọc ké được =))

Có 1 thằng bé học trường làng thôi nhưng mà theo lộ trình này (ngày nào cũng đọc 2 quyển sách để đổi 30p chơi Liên quân) khi lên lớp 5 thì thằng bố nó bắt đầu không theo được, giờ ở lớp 6 các cô trường làng cũng khóc thét với nó luôn.

Chỉnh sửa cuối:

cu.do

Xe buýt
Tốt quá, chả mấy khi có cái trường học của học trò vì học trò do học trò như thế. Chúc mừng bác và cháu nó.
Bác cần "tự nguyện" và "chân chọng cảm ơn" là chuẩn cmnr.

Bác yên tâm, ở trường này không có lợi ích nhóm, không có quà cáp hoa hồng gì đâu, ly cafe cho giám đốc trường còn không có ấy chứ.
Mỗi khóa khoảng 800 cháu * 320K = 256 tr (20% hàng tháng) cũng cafe, sữa chua đánh đá ngập miệng ấy chứ.

Đầu tư cho học tiếng Anh quả là dài hơi và tốn kém, quan trọng nhất hiệu quả không biết thế nào nếu như bố mẹ không giỏi tiếng Anh.

1. Xem hoạt hình tiếng Anh: Đằng nào chúng nó chả xem TV, vậy thì hướng chúng nó tới các kênh có chất lượng giáo dục tốt. Bắt đầu là Peppa Pig, rồi Big Big Friend, ngon rồi thì lên Gumball, Teen Titans. Đấy là lộ trình của bọn nhà em và chúng nó thích, con các cụ có thể khác thì kiếm các channel tương đương.
2. Đọc sách tiếng Anh: Cái này phải mất tiền, em bỏ mỗi năm ra 1.2M mua luôn 1 gói 5 account của Razkids (tên khác là Reading A-Z) để share cho bọn trẻ khác luôn. Cái này có cái hay là đọc không chỉ tốt cho tiếng Anh mà còn cả các kiến thức khác như lịch sử, địa lý, khoa học, nhân vật, ... Đọc cái này mới thấy là giáo dục của bọn Tây nó vượt xa chúng ta như thế nào, những quyển sách ở cấp độ cao nhất dành cho lớp 7-8 của Tây thì em đây 4x vẫn đọc ké được =))

Có 1 thằng bé học trường làng thôi nhưng mà theo lộ trình này khi lên lớp 5 thì thằng bố nó bắt đầu không theo được, giờ ở lớp 6 các cô trường làng cũng khóc thét với nó luôn.
Cám ơn cụ, rất hay.

Đúng là bây giờ có rất lựa chọn về giáo trình và phương pháp. Nhưng quan trọng nhất là chăm chỉ, cần cù.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn

2. Đọc sách tiếng Anh: Cái này phải mất tiền, em bỏ mỗi năm ra 1.2M mua luôn 1 gói 5 account của Razkids (tên khác là Reading A-Z) để share cho bọn trẻ khác luôn. Cái này có cái hay là đọc không chỉ tốt cho tiếng Anh mà còn cả các kiến thức khác như lịch sử, địa lý, khoa học, nhân vật, ... Đọc cái này mới thấy là giáo dục của bọn Tây nó vượt xa chúng ta như thế nào, những quyển sách ở cấp độ cao nhất dành cho lớp 7-8 của Tây thì em đây 4x vẫn đọc ké được =))

Có 1 thằng bé học trường làng thôi nhưng mà theo lộ trình này khi lên lớp 5 thì thằng bố nó bắt đầu không theo được, giờ ở lớp 6 các cô trường làng cũng khóc thét với nó luôn.
E note lại phát. thks cụ.

thuyhtt

Xe tăng
Ngày cày 2-3 tiếng thế thời gian học cho các môn khác ở đâu hả cụ?
Lựa chọn chứ cụ. 2-3 tiếng là ít, con em rửa bát, lau nhà cũng nghe, vào WC thì ôm truyện đọc quên lối ra.
Thói quen nữa, như tiếng Việt thôi cụ.

thuyhtt

Xe tăng
Bác dạy kiểu Speaking + Talking + Listening thì được.
Nhưng đi thi vẫn tèo, vì toàn trắc nghiệm với các câu hỏi ngữ pháp "I do" "I did" "I am/was doing", kiểu thế.

Con tôi nghe nói không tệ lắm, nhưng điểm số toàn 6.0 - 6.5, vì ngữ pháp nó tệ.
Con cụ lớp mấy?
Ngữ pháp tệ thì ko phải là học ngôn ngữ một cách bài bản tự nhiên cụ ạ. Con em nghe nói tốt, và ngữ pháp nó đều là tự nhiên, rèn kiểu luyện thi rất ít. Mà nó rèn để thi thì nhớ rất nhanh, như người Việt học ngữ pháp tiếng Việt thôi.
Con em chưa luyện thi tí gì, test thử IELTS thì nghe nói trên 8, đọc viết khoảng 7, cháu đang lớp 8, hoàn toàn tự nhiên, chưa qua luyện thi đâu cụ, và em cũng chưa có ý định luyện.

thuyhtt

Xe tăng

Đúng cụ, nhà em cũng tự học kiểu này thành công.
Cách này là cách của con nhà nghèo nhưng ko lười. Ngày cày mấy tiếng đấy chứ ko ít.
Đứa lớp 3 nhà em trường công, ko học thêm tiếng anh ngoài, mà đọc viết chém gió ầm ầm.
Razkids là phần mềm thần thánh, vừa ngon vừa rẻ,. Dùng đúng mục đích luyện tập đọc thì ngon. Hết lớp 6 là hết toàn bộ, lúc đó đọc viết ko cần nghĩ.

born2go

Xe điện
Đúng cụ, nhà em cũng tự học kiểu này thành công.
Cách này là cách của con nhà nghèo nhưng ko lười. Ngày cày mấy tiếng đấy chứ ko ít.
Đứa lớp 3 nhà em trường công, ko học thêm tiếng anh ngoài, mà đọc viết chém gió ầm ầm.
Razkids là phần mềm thần thánh, vừa ngon vừa rẻ,. Dùng đúng mục đích luyện tập đọc thì ngon. Hết lớp 6 là hết toàn bộ, lúc đó đọc viết ko cần nghĩ.
Hết lớp 6 mà đọc được hết sách trong đó thì quá là tuyệt rồi. Bọn nhà em ép lên ép xuống, bảo mỗi ngày 1 quyển thôi là 1 năm 365 quyển mà chúng nó toàn trốn =)) Thôi thì thằng bố phải cố đọc cho đỡ phí tiền