[Funland] Giáo viên đi 'đòi nợ'

toyennha

Xe lăn
Khổ kế toán đấy bác.
Vì nhiều ngài phụ huynh rất đáng kính chỉ chuyển khoản đánh toẹt 1 phát, thậm chí không có nội dung - hoặc nội dung mặc định kiểu "Nguyen Van A chuyen khoan".
Và tin là, nửa thế giới hiểu mình chuyển khoản để làm gì.

Và, kế toán lại phải đi hỏi, dò tìm ...

Đến khi bị mắng thì lại cáu: "Tau chuyển cách đây cả tháng rồi" - và quả là đúng như thế thật.

Tương tự như cái nhóm Đóng tiền học thêm của con tôi:
Khá nhiều phụ huynh chuyển khoản xong, gửi ảnh cho khổ chủ, kèm cái post: Con XXX nộp tiền YYY nhá.

Còn tại sao họ không oánh máy cái dòng chữ tốt đẹp trên kia vô khi chuyển khoản, họ kiên quyết không khai báo.
Việc này đơn giản mà cụ giống nộp tiền vào ngân lượng phải ghi đúng nội dung để bút toán ko đúng cứ chờ. Giờ nhà trường cũng vậy c.k phải ghi đúng thế này thế nọ thế kia. Nếu Ko đúng nội dung ko có nội dung "mất tiền" và thông báo toàn thể. Y án mà làm. Phụ huynh c.k sai lại làm láo thì mời trình báo công an

Mũi tên bạc

Xe container
Thu bảo hiểm và nhiều khoản thu khác thì giáo viên ở nhiều nơi phải thu hộ; trường mấy cháu nhà em thì họ cho số tài khoản của kế toán nhà trường rồi nộp vào đó. Hết hạn vài hôm không nộp thì giáo viên mới nhắc. Nhìn chung để giáo viên thu hộ kế toán là điều không nên!

phuongmit

Xe cút kít
Việc này đơn giản mà cụ giống nộp tiền vào ngân lượng phải ghi đúng nội dung để bút toán ko đúng cứ chờ. Giờ nhà trường cũng vậy c.k phải ghi đúng thế này thế nọ thế kia. Nếu Ko đúng nội dung ko có nội dung "mất tiền" và thông báo toàn thể. Y án mà làm. Phụ huynh c.k sai lại làm láo thì mời trình báo công an
ấy chết chết, làm dc dòng bôi đen cụ viết thì có án mạng ngay :)) lớp con nhà em có năm PH đóng tiền muộn, khi thấy danh sách có tên thì vội vàng chuyển khoản, chuyển xong chụp lại sao kê nhưng cắt cmn dòng thời gian chuyển đi rồi gửi vào nhóm cãi là nhà tôi chuyển rồi, các ông đối soát kiểu khỉ gì thế. Ơ ơ ơ kế toán check tiền mới nổi thôi mà, nhưng vẫn phải "nhận lỗi" là check sót quý PH và quý HS, trân trọng xin lỗi :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
năm nay trường con e giải quyết = cách tạo cho mỗi hs 1 mã định danh, nghe thì là định danh thôi nhưng thực chất nó là 1 số tk của ngân hàng. Hàng tháng phải thu khoản gì, hết bao nhiêu từ ăn uống học hành đủ thứ thì nhà trường lập danh sách khoản phải thu rồi chuyển cho bank, bank nhập số tiền tương ứng với tên hs, ph gõ đúng mã định danh của con là ra số tiền phải nộp rồi enter là xong. Đến hạn thì đối soát và nhắc ông nào chưa nộp thì hoàn thành nốt thôi. Nên k nhầm số tiền, nhầm tên, nhầm cú pháp dc nữa
Ồ, minh bạch phơi hết cả lòng mề như vậy à bác?

Thế thì chuyển khoản mua SGK, mua đồng phục, mua bữa trưa bán trú, nó khó khăn ghê lắm bác ạ.
Tiền mặt hoặc Chuyển khoản cũng được, nhưng là của Cá nhân >>> Cá nhân.

xe365

Xe buýt
Trường cấp 1 nhóc nhà em mới dùng thanh toán qua sisap gì đó, em vào thì chỉ chấp nhận tt qua app agribank (chắc lại liên quân agri + trường vật PHHS dùng hay sao). Em ko xài agri nên ko thanh toán qua đó được, thế là vẫn ck như bình thường vì nhiều người khác trong lớp cũng làm vậy. Giờ chờ xem có vđ gì ko thôi.

catking113

Xe điện
Khổ kế toán đấy bác.
Vì nhiều ngài phụ huynh rất đáng kính chỉ chuyển khoản đánh toẹt 1 phát, thậm chí không có nội dung - hoặc nội dung mặc định kiểu "Nguyen Van A chuyen khoan".
Và tin là, nửa thế giới hiểu mình chuyển khoản để làm gì.

Và, kế toán lại phải đi hỏi, dò tìm ...

Đến khi bị mắng thì lại cáu: "Tau chuyển cách đây cả tháng rồi" - và quả là đúng như thế thật.

Tương tự như cái nhóm Đóng tiền học thêm của con tôi:
Khá nhiều phụ huynh chuyển khoản xong, gửi ảnh cho khổ chủ, kèm cái post: Con XXX nộp tiền YYY nhá.

Còn tại sao họ không oánh máy cái dòng chữ tốt đẹp trên kia vô khi chuyển khoản, họ kiên quyết không khai báo.
tất nhiên kế toán có chức năng nhiệm vụ như vậy, nhưng 1 trường cấp 1 thông thường cỡ 2000-2500 hs mà đến kì thu tiền thì cụ tưởng tượng kế toán nhàn thế nào k :)) trc thu về tk nhà trường hoặc tk cá nhân của kế toán, thông báo là ph vui lòng nộp tiền đúng hạn, đúng số tiền, đúng cú pháp để dễ đối soát và lưu sao kê, k gửi cho kế toán hoặc nhóm zalo lớp tránh spam mà có ph đọc xong làm ngược lại đấy cụ :)) rồi quá hạn mới chuyển, chuyển xong 5 phút ph bắt kế toán check tiền nổi luôn k thì chết với ph, ông thì chuyển 1.000 thay vì 1.000.000, ông thì chuyển chả ghi tên tuổi gì tìm thấy bà nội luôn
Chỗ lớp F1 nhà e các khoản thu nhờ bác Hội trưởng BPH thu gom của mọi người rồi chuyển cho nhà trường. Ck quy định cú pháp Tên hs -lớp -nội dung. Ai ko ghi đúng cú pháp, thất lạc tự chịu.

phuongmit

Xe cút kít
Ồ, minh bạch phơi hết cả lòng mề như vậy à bác?

Thế thì chuyển khoản mua SGK, mua đồng phục, mua bữa trưa bán trú, nó khó khăn ghê lắm bác ạ.
Tiền mặt hoặc Chuyển khoản cũng được, nhưng là của Cá nhân >>> Cá nhân.
tiền SGK và đồng phục thì vẫn đóng cho nhà trường thông qua GVCN, cái này thì k làm khác dc rồi bác :)) còn lại 50% trú, bảo hiểm, tiền học các môn thì đều thu qua mã số định danh như e đề cập dc

3077

Xe container
Vấn đề cụ nói không sai tí nào. Nói thật chứ; có mỗi việc PH đừng chém gió trong nhóm, tắt ngày SN tự thủ dâm trong nhóm đi cũng k, K nhắn tin trong nhóm chúc mừng SN...làm trôi tin nhắn cũng không làm được. Vậy nên việc nộp tiền không ghi nội dung là dễ hiểu.

Nhưng việc của KT thì không thể đá bóng sang GV được cụ. Bộ phận TC-KT phải có nghĩa vụ đưa ra giải pháp để thu tiền/chuyển khoản không ghi nội dung và tránh bị nhầm lẫn, GV lớp thông tin PH cách họ chuyển hay nộp tiền trực tiếp....cụ. (VD; lập danh sách TK chuyển tiền học cho các cháu theo lớp, có nhầm hay k ghi thì check mã TK cũng biết là ai nộp)
Các cụ làm bán hàng online mới biết làm kế toán mỗi tháng mấy nghìn đứa ck mà chục phần trăm trong số đó sai cú pháp đã vất vả thế nào rồi. Bán hàng online nó còn phản hồi ngay, tụi này chả biết hỏi số tiền này do ai chuyển được. 4.0 rồi, các trường k liên kết với các ví hoặc hết các ngân hàng đi để phụ huynh có nhiều lựa chọn, đừng ốp cứng 1 ông nào đó làm giảm hiệu quả

phuongmit

Xe cút kít
Chỗ lớp F1 nhà e các khoản thu nhờ bác Hội trưởng BPH thu gom của mọi người rồi chuyển cho nhà trường. Ck quy định cú pháp Tên hs -lớp -nội dung. Ai ko ghi đúng cú pháp, thất lạc tự chịu.
thất lạc tự chịu là hô cho PH khi nộp họ ý thức và chú ý hơn để sau đối soát nó dễ thôi cụ ạ chứ chả ai dám cho họ tự chịu :D đa phần là k ghi nội dung thì khó kiểm soát hơn chút thôi còn nếu đã chuyển đến đúng số tk đã cung cấp thì cũng tìm ra dc

Mzc

Xe điện
Câu chuyện đơn giản thôi mà cụ, bhyt là bắt buộc, cái này ai cũng rõ. Nhà trường hay gv thu hộ cũng có thời hạn, họ còn phải làm việc khác, phụ huynh cũng thế. Ai không có tiền đóng xin mời đăng kí vào danh sách gia đình nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn để dc miễn/giảm khoản này theo chế độ. Vẫn có tiền, k đăng kí danh sách gia đình khó khăn mà nhây k đóng là cớ làm sao??? trường công trên địa bàn HN thì đa phần đóng tiền = cách chuyển khoản hoặc ứng dụng bên thứ 3 rồi, nhà trường và gv cũng chỉ dám nhắc khi quá hạn thôi cũng chả biết đòi kiểu gì vì họ k thu tiền mặt :))
Xưa thằng nhà em học RMIT, nó ghi rõ tiền thu, đóng theo tk nào, cú pháp ra sao. Còn làm sai mày phải chịu trách nhiệm. Còn.nộp tiền mặt cũng ok nhưng thêm phí hành chính.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Đấy bác, có quy định rồi.
Nhưng các ảnh vẫn cứ ném 1 cục tiền ra, rồi lại SMS bẩu: Tau gửi cho con tau nhá.

Còn tại sao không ghi cái đó lên Nội dung chuyển khoản, thì tôi đang điều tra.
Thường thì các phụ huynh (nhấn mạnh là vẫn đáng kính dù hơi ngu), cãi là, Bận bỏ mẹ - Có mất xu nào đâu - Vội quá - ... và ...

Còn người nhận cũng Bận bỏ mẹ , thì họ lờ đi một cách kiên quyết.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
tiền SGK và đồng phục thì vẫn đóng cho nhà trường thông qua GVCN, cái này thì k làm khác dc rồi bác :)) còn lại 50% trú, bảo hiểm, tiền học các môn thì đều thu qua mã số định danh như e đề cập dc
Thế ạ.
Chỗ con tui, nó đẩy toàn bộ cho Giáo viên chủ nhiệm.
Giáo viên này lại forward toàn bộ cho chị Tổng giám đốc BPH.

haipvg

Xe tăng
Các cụ toàn bàn về vấn đề thu bằng cách nào. Tuy nhiên 1 vấn đề lớn hơn đó là có những phụ huynh không muốn nộp, cố tình không nộp.

tieunhupha

Xe điện
Câu chuyện đơn giản thôi mà cụ, bhyt là bắt buộc, cái này ai cũng rõ. Nhà trường hay gv thu hộ cũng có thời hạn, họ còn phải làm việc khác, phụ huynh cũng thế. Ai không có tiền đóng xin mời đăng kí vào danh sách gia đình nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn để dc miễn/giảm khoản này theo chế độ. Vẫn có tiền, k đăng kí danh sách gia đình khó khăn mà nhây k đóng là cớ làm sao??? trường công trên địa bàn HN thì đa phần đóng tiền = cách chuyển khoản hoặc ứng dụng bên thứ 3 rồi, nhà trường và gv cũng chỉ dám nhắc khi quá hạn thôi cũng chả biết đòi kiểu gì vì họ k thu tiền mặt :))
Em thấy ý kiến của cụ quá hợp lý. Giờ đăng ký vào hộ khó khăn trong phạm vi lớp ở trường con em thì Hội Phụ Huynh còn xin ý kiến ko công khai tên các con để các con ko phải ngại nữa cơ. Tất nhiên quỹ lớp thì ít nhưng em đánh giá tính nhân văn ở điểm này. Đằng này đã khó khăn lại còn ko xin hỗ trợ (hay xin rồi mà ko được) thì lại thành làm khó cho người phải gom lại quá.

cadan

Xe container
Có những Gv phải vác tiền nhà đi đóng hộ các khoản thu kiểu này, ấy là em nghe lại như thế

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ toàn bàn về vấn đề thu bằng cách nào. Tuy nhiên 1 vấn đề lớn hơn đó là có những phụ huynh không muốn nộp, cố tình không nộp.
Cái đấy xử lý dễ mà bác: Ai không nộp thì đến khi xảy chuyện đừng lèo nhèo.
Việc lại thường xuyên xảy ra mới đau.

Còn ở #1 là tình trạng các Giáo viên bị sức ép từ thủ trưởng các giáo viên về việc phải vận động kêu gọi cho đủ Thẻ BHYT.
Tại sao phải ép thì tôi chịu ạ.

Để tôi hỏi cậu thủ chưởng.

minh_viet.78

Xe buýt
Vâng làm giáo viên thời nay quả là khổ trên đe dưới búa như thu tiền bảo hiểm y tế nếu thu không đủ không đúng thời gian thì khi họp hồi đồng sẽ bị hiệu trưởng phê bình hoặc đánh giá không hoàn thành nhiệm vụ mafhai năm bị đánh giá không hoàn thành nhiệm vụ là bj sếp loại yếu kém nên nhiều khi phải lấy lương của mình đóng cho học sinh để hoàn thành chỉ tiêu rồi không biết có đòi được từ phụ huynh không theo lời một bạn em là giáo viên cho biết như thế

kienvinh

Tháo bánh
Không muốn nộp tiền, không muốn trả tiền thì người ta sẽ viện ra đủ lý do. Chứ có gì khó khăn đâu.

Belat Missan

Xe điện
Nói chung là phải chấp nhận có người không đóng.
Thành tích nó thành bệnh rồi :D