Giầy da (formal shoes) các cụ hay mua ở đâu?

doomsday

Xe tải
Thanks cụ :) Để đợt tới em thử phối xem sao. Vụ quần rộng lùng bùng hồi xưa chưa quan tâm đến chuyện ăn mặc em cũng lầm, giờ thì bỏ rồi. Em cứ lăn tăn mãi là vóc dáng mảnh khảnh, gầy thì mặc suit (nếu may chuẩn) liệu tổng thể trông có nhỏ bé quá không ?
Trừ phi cụ người quá quái dị, ví dụ như củ khoai cắm trên 2 cái tăm, người quá dài và chân quá ngắn thì không nói, còn lại nếu chỉ là gầy bình thường thì không sao cả.
Cụ mặc 1 bộ quần áo vừa người (không rộng, không bó, không lùng bùng vv...), biết cách kết hợp màu sắc, phối đồ và có phong thái đàng hoàng đĩnh đạc (đầu cổ không rụt, phong thái ngẩng cao tự tin vv..) thì là đẹp.
Muốn thế thì cũng phải trải qua nhiều thứ bởi việc chọn sơmi, giầy, may suit, chọn vải suit vv... không hề đơn giản. Đây là chém qua mạng nó dễ, còn lại thì cụ tự trải nghiệm, phải qua thời gian mới hình thành nên style riêng của cụ.
Em đưa ra 1 số gợi ý cho cụ như sau:
1. Giầy: có khoảng 2 đôi ngon nếu budget thiếu, tốt nhất là nên chơi oxford hết cho nó lành. Dù sao thì oxford nó rất dễ kết hợp, khi cần dress up lên cũng được mà ngược lại dress down cũng ổn (cụ nên nhớ là người ta kết hợp đồ dress/business formal với đồ casual thì được chứ ngược lại thì không ổn, em ví dụ như cụ hoàn toàn kết hợp được Jeans với dress shoes nhưng mà suit thì không thể kết hợp được với casual shoes, nhất là loại bulky thì càng phải tránh xa).
2. Sơmi: 2 màu trắng và xanh dương là nên có vài cái, chú ý là phải cài được cúc cổ áo để thắt tie, tay thường cho tiện
3. Trouser: Nên có càng nhiều càng tốt, quần thực ra luôn là nỗi trăn trở nhiều nhất chứ không phải là áo. Tại vì quần may không khéo nó làm cho người mặc bị béo, lùn và mất cân đối, chưa kể là gây cảm giác luộm thuộm và không sang
- Dress trouser: loại nên chọn là wool (tropical wool cho mùa hè và winter/thick wool cho mùa đông), màu sắc thì cụ nên chọn các màu grey (from light to medium), navy là các màu cơ bản. Nên tuyệt đối tránh xa màu black vì đây là màu cực kỳ khó kết hợp, nó chỉ dành cho đám ma hoặc là bồi bàn (trừ phi cụ là bồi bàn thì em không comment thêm). Nếu có điều kiện, mùa đông cụ làm độ 2-3 cái quần vải flannel màu grey cho em, loại này mặc vô cùng thích hợp vào mùa đông và vô cùng dễ kết hợp
- Ngoài ra cụ nên táng nhiều Khaki thì càng tốt: Khaki nó cũng may theo dress và casual tùy loại vải, nó kém formal hơn wool nhưng lại lịch sự hơn Jeans và rất dễ kết hợp với nhiều trang phục, ở VN thì em rất khoái Khaki do dễ mặc, dễ giặt và lại không quá lịch sự (***, nhiều khi mặc lịch sự đến nơi toàn nông dân quần bò bó cứng bi, áo ngắn như đàn bà hoa hòe hoa sói em cũng ngại :( cho chính bản thân mình).
- Jeans: có 1-2 cái thì tốt, Jeans bản chất là thoải mái, relax casual, quăng quật tốt và chịu các điều kiện địa hình tốt nên thích hợp đi chơi. Ngoài ưu điểm đó ra thì Jeans thường khá nặng, có thể look cool nhưng không thể elegant được.
4.Tie: đây là thứ ít được dùng ở VN nhưng cụ nên có khoảng 3-5 cái xịn để thắt. 2 màu cơ bản là navy và burgundy bằng silk, ngoài ra thì có thể có wool tie, knit tie thay đổi. Nên đầu tư mua đồ xịn vì tie mà rẻ tiền bằng polyester trông kinh lắm, người biết người ta nhìn vào thấy rất rẻ tiền, không hề sang tí nào.
Em có thể tư vấn cụ dùng bọn Austin Reed hoặc TM Lewin, chọn mua lúc sales cho rẻ.
Nếu có điều kiện thì mua đồ như Hermes, Ferragamo vv.. thì càng tốt
5. Pocket square: có càng nhiều càng tốt, tuy nhiên nên ưu tiên khăn trắng trước cho dễ kết hợp (linen, silk, cotton)
6. Socks: tuyệt đối tránh xa tất màu trắng trừ phi cụ chơi cả cây trắng, không nên chọn tất quá ngắn vì như vậy nó bị lòi ra da thịt và lông chân khi ta ngồi hoặc bước đi, dress socks thì nó mỏng hơn là casual socks. Nhiều cụ vợ mua cho tất ngắn và dày cộp trông kinh lắm ạ.

Dáng cụ gầy thì có thể tham khảo cách mặc sau:

Người gầy và bé nhưng vẫn dress up được như này:

Còn đây là già mà hơn cả trẻ, nhiều cụ bảo suit lại phân ra trẻ và già thì mới hài. Chỉ có good suit và bad suit thôi ạ:

Chỉnh sửa cuối:

vuser1

Xe buýt

hoxuantu

Xe buýt
Cụ doomsday cho hỏi là khaki ko ly (em nghĩ là casual), kết hợp với dress shoes (oxford) được ko cụ nhỉ ?

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cảm ơn cụ dooms đã tư vấn cho em nhiệt tình. Bên em làm Creative nên em thường casual chứ ít khi có dịp mặc formal. Tuy nhiên đúng như cụ nói để xây dựng được 1 phong cách chuẩn và đẹp thì không phải dễ.

Mr Ham choi

Xe buýt
Bách hóa giày ưu tiên số 1

kamikaze1281

Xe điện
Em thấy bọn Charles Tyrwhitt này có chiến lược bán hàng giống giống bọn TMLewin UK và bọn Banana Republic của Mỹ: Sale quanh năm để tạo cảm giác "giảm giá" "giá hời" cho khách hàng, nhưng thực ra giá đấy là giá bán! :-?? Các cụ hay săn đồ thì để ý một tý xem thế nào %%-
Đúng vậy cụ ạ, bọn này trên styleforum đã phản ánh nhiều rồi , thậm chí có đôi do loake làm mà giá cao hơn loake :D . Em thấy bên http://www.herringshoes.co.uk/ có nhiều mẫu mã mà đề giá cả ngang bằng với các hãng chính nhưng thua edwardofmanchester ở cái khoản shoetrees free trên 150 bảng :D

kamikaze1281

Xe điện
Giầy em đế da không dán đi một thời gian bị mòn lắm cụ àh! Cơ quan em gần chỗ làm đường nên đi toàn đường sỏi đá mới đau! Cơ mà ở Hà Nội em không biết chỗ nào dán lớp cao su ốp vào! Cụ biết không?
Em cũng đang tìm chỗ mua cái đế ấy đây , trước em biết có tuấn béo tathy bán và dán đế luôn , cơ mà hắn ít khi có mặt ở nhà , đợt trước em đặt đôi giày mà đợi hắn mất hơn tiếng hãi quá :D .

doomsday

Xe tải
Trước em cũng dán cao su, sau thấy nó cũng ngớ ngẩn kiểu gì, dán thế thì mua miạ nó đế cao su cho xong.
Đế da đi cảm giác rất thoáng chân, với em nó là loại đế comfort nhất, đi nó mòn mà lạo xạo trên cát sỏi cảm giác rất sướng :D

oliu

Xe buýt
Trước em cũng dán cao su, sau thấy nó cũng ngớ ngẩn kiểu gì, dán thế thì mua miạ nó đế cao su cho xong.
Đế da đi cảm giác rất thoáng chân, với em nó là loại đế comfort nhất, đi nó mòn mà lạo xạo trên cát sỏi cảm giác rất sướng :D
Đi ở Việt Nam nó toe toét như vừa dẫm vào bãi rất to, trừ cụ có lái xe, ghé vào sảnh, bước chân vào thảm... thì công nhận đế da ưu việt, còn tự lái, đi gửi xe, cuốc bộ...thì bi kịch

StepUp

Xe tăng
Có cụ nào biết chỗ bán áo cardigan như kiểu này ở VN ko ạ. Tranh thủ mấy ngày lạnh lạnh còn lại của HN em thử chơi layering :D

xherox

Xe điện
Có cụ nào biết chỗ bán áo cardigan như kiểu này ở VN ko ạ. Tranh thủ mấy ngày lạnh lạnh còn lại của HN em thử chơi layering :D
Em rất dị ứng với kiểu mặc lộ áo bên trong áo sơmi như thế này, em thấy ko đẹp mắt.

doomsday

Xe tải
He he, turtle neck năm nay các anh fashionista lăng xê kinh quá mà cụ lại không thích à?
Em cũng không cảm được kiểu cổ áo cao thế này, nói chung rất bí và tù túng. The look trông nó không thoát vẻ manly cần có của đàn ông, so với nhiều cách phối đồ khác kiểu layering thì đây là kiểu tệ nhất, em thấy thế.

xherox

Xe điện
He he, turtle neck năm nay các anh fashionista lăng xê kinh quá mà cụ lại không thích à?
Em cũng không cảm được kiểu cổ áo cao thế này, nói chung rất bí và tù túng. The look trông nó không thoát vẻ manly cần có của đàn ông, so với nhiều cách phối đồ khác kiểu layering thì đây là kiểu tệ nhất, em thấy thế.
Em nhìn kiểu phối đồ này rối mắt, phức tạp và ko tinh tế.

StepUp

Xe tăng
Em rất dị ứng với kiểu mặc lộ áo bên trong áo sơmi như thế này, em thấy ko đẹp mắt.
Em đồng ý với cụ. Em cũng chỉ dám chơi 3 lớp thôi. Sơ mi + cardigan + blazer.

Em thì thấy chỉ có 2 cái túi là tệ, trông trẻ con (:|. Nhưng đúng là tìm mấy dạng cardigan mà chất một tí khó quá. Hôm nay em vừa lượn 1 vòng Royal city mà không thấy chỗ nào bán. Em tìm cả Money clips, loafer socks đỏ mắt ở mấy TTTM ở HN cũng chẳng có luôn. Có cụ nào thích dùng Money clips không.

Chỉnh sửa cuối:

2ndFACE

Xe tăng
Em chưa bao giờ mặc áo lộ trong sơ mi ntn.. em thấy nó thế nào ấy, nhất là với nước Nhiệt đới như mình

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em oánh dấu phát

gaquay123

Xe tăng
Sợ quá cụ àh, mặc turtle neck trong sơmi kiểu này chắc quần phải tăng thêm 1 size để cho cả áo turtle neck và sơmi vào nhỉ? :">

vmtuan

Xe tải