[Funland] Giầy Tây Công sở - các cụ dùng hãng nào...

_MeoTom_

Xe tăng
E thấy giày của Piecardin cũng ok, da mềm, mà hình như của VN phải k cụ
Hãng Việt còn ko rõ nguồn gốc ntn (nhiều hãng giờ chỉ làm thương mại còn đều đặt gia công các nơi). Giầy Tâm Anh đế cứng khi lái xe e thấy ko đc thoải mái dù đi vài tháng.

Isu_zu

Xe container
Ecco ngày xưa em.cũng hay đi, nhưng có một đợt giày da mà đế cao su nó tự vỡ từng mảnh mặc dù phần da vẫn đẹp. Lên mạng tra thì nhiều người cũng bị, đọc web của hãng thì nó nói đại loại là tính năng chứ không phải lỗi. Kể từ đó thì em tạm biệt Ecco.
Trên mạng giờ vẫn còn những bài về vụ này.
Em đi Ecco hơn chục năm nay ko bị sao. Có 1 đôi để mấy năm ko đi bị bong đế, nhưng đó là lỗi của em, vì mua mấy đôi nên quên mất 1 đôi, để lâu quá ko sờ đến. Nike hay Adidas cũng bị thế nếu ko dùng. Nếu đi thường xuyên thì bền...đến khi hỏng :)).
Em thích Ecco vì giá hợp lý, 3-4tr/đôi, mà rất ôm chân, đi lại êm và ko có mùi. Trước sang Mỹ vác đôi giày Ý sale 750usd, phom đẹp mà về đi đau chân quá phải cho. Từ đó ko bao giờ đi thử hãng nào ngoài Ecco :))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em đi Ecco hơn chục năm nay ko bị sao. Có 1 đôi để mấy năm ko đi bị bong đế, nhưng đó là lỗi của em, vì mua mấy đôi nên quên mất 1 đôi, để lâu quá ko sờ đến. Nike hay Adidas cũng bị thế nếu ko dùng. Nếu đi thường xuyên thì bền...đến khi hỏng :)).
Em thích Ecco vì giá hợp lý, 3-4tr/đôi, mà rất ôm chân, đi lại êm và ko có mùi. Trước sang Mỹ vác đôi giày Ý sale 750usd, phom đẹp mà về đi đau chân quá phải cho. Từ đó ko bao giờ đi thử hãng nào ngoài Ecco :))
Nhiều người bị cụ ạ, có OFER cũng bị với đôi giày golf. Hãng thì ngụy biện là bảo vệ môi trường nên bật chế độ tự hủy. Nhục nhất là trông nó vẫn ổn nhưng đang đi thì vỡ thành từng cục, trông thảm cực.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Để cung cấp thêm cho các bác một số thông tin để dễ chọn giày, em nhờ Chat GPT nó trả lời giúp mấy câu hỏi. Dựa vào đó chúng ta có thể tìm kiếm giày làm bằng loại vật liệu phù hợp.

1. Full grain leather là loại da cao cấp nhất và được coi là chất lượng tốt nhất trong tất cả các loại da. Nó được làm từ lớp ngoài cùng của da, nơi có chứa tất cả các dấu vân da tự nhiên. Điều này không chỉ mang lại vẻ đẹp tự nhiên và độc đáo cho mỗi sản phẩm làm từ full grain leather mà còn đảm bảo độ bền cao nhất, vì lớp ngoài cùng của da là phần mạnh mẽ nhất.

Khác biệt chính giữa full grain leather và các loại da khác như top grain leather, genuine leather, hoặc bonded leather, là full grain leather giữ nguyên tình trạng tự nhiên của da, không được mài giũa hay chỉnh sửa để loại bỏ khuyết điểm. Do đó, sản phẩm làm từ full grain leather có thể hiển thị các vết xước nhỏ, vết côn trùng cắn, hoặc các dấu hiệu tự nhiên khác, tạo nên tính độc đáo và cá tính cho mỗi sản phẩm.

Full grain leather thường được sử dụng trong các sản phẩm cao cấp như đồ da thủ công, giày, túi xách, và đồ nội thất. Mặc dù giá thành của full grain leather cao hơn so với các loại da khác, nhưng độ bền và khả năng lão hóa đẹp (patina) theo thời gian làm cho nó trở thành lựa chọn ưu tiên cho những ai tìm kiếm chất lượng và phong cách lâu dài.

2. Nappa là một loại da mềm, được xử lý đặc biệt để tạo ra một bề mặt mịn và mềm mại. Nó thường được làm từ da bê, cừu, hoặc dê. Đặc điểm nổi bật của da Nappa là sự mềm mại, độ mịn và độ bền cao, cùng với khả năng thích ứng tốt với các điều kiện sử dụng khác nhau. Da Nappa thường được sử dụng trong sản xuất đồ da cao cấp như quần áo, giày dép, túi xách, và nội thất ô tô.

3. "Leather outsole" chỉ đế giày được làm từ da, một đặc điểm thường thấy ở các loại giày cao cấp, bao gồm giày lười, giày tây, và một số loại giày thể thao sang trọng. Đế da mang lại một số ưu điểm vượt trội so với các loại đế giày khác như đế cao su hoặc đế nhựa, bao gồm:

4. Handmade: Làm thủ công. Đương nhiên thủ công sẽ đắt hơn khi sản xuất công nghiệp.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

con gà già

Xe hơi
Lacoste lại phân phối hãng khác à cụ, e tìm Fb ko ra, cụ cho e xin link ạ, cảm ơn cụ
e lẫn quá, nó là nhà phân phối Danh Gia, phân phối 02 thương hiệu là lacoste và Clacks bác vào FB tìm ra ngay ấy mà

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Như vậy nếu chọn 1 đôi giày tây mũi trơn (plain toe) em có thể chọn Cole Haan Osborn Grand 360 Plain Toe Oxford giá 189$

Nếu chọn đôi wing tips em có thể cân nhắc Florsheim Conetta Wing Tip Oxford giá 150$

Nếu muốn một đôi dáng thanh lịch để mặc vest thì có thể dùng Johnston & Murphy Meade Plain Toe giá 200$

june20

Xe tải
Website
www.laixedongdo.com
Em cũng đi Ecco mấy năm nay cảm giác đi ôm chân êm lắm. Mua 2 đôi Vitrust I khác màu mà giờ hơn 3 năm nhìn da vẫn đẹp nhưng phần viền trên ở đế đã vỡ.
Giờ xem ở web EccoVn thì ko thấy họ sx mẫu đấy nữa, cụ có biết chỗ mua khác ko ạ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nếu ngân sách nhiều hơn, vd khoảng 400$ thì có thể cân nhắc những loại giày cao cấp hơn, được làm 1 miếng da như đôi dưới đây:

Phần còn lại là hoặc tìm store chính hãng tại Việt Nam (giá thường cao hơn), hoặc thuê dịch vụ mua hàng xuyên biên giới (vd mua từ Walmart, Amazon, Zappos) hoặc các nền tảng mua hàng hiệu online uy tín.

Nếu biết tìm kiếm, các đôi giày tầm 1.5tr - 2.5tr cũng dùng rất tốt, bền, đẹp.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

H2H

Xe tải
Em tìm đôi nâng đế 5-7cm thì có hãng nào làm ổn không các cụ?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác nào thích đặt giày từ Mỹ thì vào trang Amazon, tìm kiếm theo hãng (vd Florsheim), theo size (vd size 8 = 41) và độ rộng chân (thông thưởng là Trung bình = Medium), các hãng thỉnh thoảng có sale giá khá tốt.

Các đơn vị ở Việt Nam nhận đặt hàng giày từ Mỹ sẽ lấy phí ship trung bình khoảng 20$ (bao gồm cả ship nội địa Mỹ, nhập khẩu, ship nội địa Việt Nam).

Ví dụ đôi STACY ADAMS Men's, MacArthur Wingtip Oxford size 8 giá list về Việt Nam khoảng 3.8tr, giá hiện tại đang là 2.8tr nhưng hôm trước sale chỉ còn 1.5tr (về đến Việt Nam).

Hay như đôi Florsheim Mens Field Chukka Boot hôm nay chỉ có giá 1.8tr trong khi bình thường giày của Florsheim toàn trên 100$ (về VN khoảng 3.5 - 4tr).

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Công sở nào không quá khắt khe về trang phục thì có thể cân nhắc sneaker của Polo, giá đang sale khoảng 1.8 - 2.2tr (giá Mỹ 52$-59$). Tầm giá này cũng có thể tìm được hàng sneaker của một số hãng khác như Cole Hann.

Các dòng giày lười kiểu boat hay driving loafers cũng rất nhiều lựa chọn nhưng em không khoái lắm nên không xem kỹ.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trên Amazon có rất nhiều thương hiệu giày, có những thương hiệu mang tính xa xỉ được liệt kê là Luxury Stores’ Brands như Prada, Salvatore Ferragamo thì giá giày vài trăm đô đến hàng nghìn đô.

Các thương hiệu cao trung bình được liệt kê là Premium Brands trong đó có nhiều thương hiệu anh em đã kể ra ở trên như Cole Haan, Ralph Lảuent, Boss, Florsheim, Johnston & Murphy, Lacoste...

Các thương hiệu phổ thông hơn, giá rẻ hơn thì được liệt kê là Top brands.

Nếu không muốn đầu tư quá nhiều, quá khắt khe thì có thể chọn Premium Brands là đủ dùng vì nó còn phải phù hợp với trang phục.

Một đôi giày của Johnston & Murphy đang được sale 53% và giá về đến Việt Nam còn khoảng 2.5tr với thân bằng da, lớp lót da, đế cũng bằng da với độ chi tiết khá cao thì là cái giá rất tốt. Đi những đôi giày da toàn bộ sẽ thấy độ bền cao, giữ form. Các hãng có tên tuổi và lịch sử lâu đời khi đóng giày đi lâu không bị đau chân, trọng lượng nhẹ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nếu ngân sách nhiều hơn, vd khoảng 400$ thì có thể cân nhắc những loại giày cao cấp hơn, được làm 1 miếng da như đôi dưới đây:

View attachment 8376719

View attachment 8376720

View attachment 8376722

Phần còn lại là hoặc tìm store chính hãng tại Việt Nam (giá thường cao hơn), hoặc thuê dịch vụ mua hàng xuyên biên giới (vd mua từ Walmart, Amazon, Zappos) hoặc các nền tảng mua hàng hiệu online uy tín.

Nếu biết tìm kiếm, các đôi giày tầm 1.5tr - 2.5tr cũng dùng rất tốt, bền, đẹp.
Giày đẹp quá, cụ Chã cho e hỏi cụ hay nhờ bên nào mua và ship về VN ạ?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Giày đẹp quá, cụ Chã cho e hỏi cụ hay nhờ bên nào mua và ship về VN ạ?
Cũng tùy thuộc cụ ạ. Trước em hay dùng Siêu thị hàng Mỹ và ACFC, sau này là Fado.

Tuy nhiên với mỗi đơn vị thì cũng có những cách thức khác nhau để tìm được model đang giảm giá. Quan trọng nhất là giá gốc bên kia phải đang sale thì nhập về mới rẻ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cũng tùy thuộc cụ ạ. Trước em hay dùng Siêu thị hàng Mỹ và ACFC, sau này là Fado.

Tuy nhiên với mỗi đơn vị thì cũng có những cách thức khác nhau để tìm được model đang giảm giá. Quan trọng nhất là giá gốc bên kia phải đang sale thì nhập về mới rẻ.
Mình cứ tìm sp rẻ trên mấy trang amazon ... Rồi gửi link cho để họ mua à cụ? E chưa mua kiểu này bao giờ

cuongez

Xe tăng
Cháu cũng có đôi Ecco để lâu ko đi bị lão hóa đế, không biết có sửa hay thay đế đc ko cụ nhỉ?
Chứ phần da trên còn rất đẹp, mới mà bỏ đi thi phí.