[Funland] Giấy tờ bao giờ bỏ "nguyên quán"/"quê quán"?

adng

Xe điện
Em thì rất tự hào mỗi khi khai mục Nguyên quán, đề nghị giữ đến hết nhiệm kỳ này ạ.
Nó chả có định nghĩa nguyên quán là gì thì ghi đi lại phải ghi lại trên thẻ CMND.

adng

Xe điện
Vậy truy về đời thứ mấy cụ nhỉ: thí dụ kị ở Thái bình, nhưng đời cụ ra quảng bình sống, đời ông nội chuyển ra Hà Nam sống, đời bố lại định cư ở Thái Nguyên rồi một thời gian ra HN đẻ ra mềnh thì mình khai nguyên quán theo ai nhỉ ?
Hài nhất là sinh và lớn ở nước ngoài. Chả lẽ đời sau lại khai nguyên quán ở nước ngoài.

adng

Xe điện
Bình thường mà cụ, hộ khẩu thường trú theo mẹ, nguyên quán theo quy định là nơi sinh của ba, cứ thế mà phệt.
Thế cha sinh ra ở nước ngoài rồi sau đó theo ông bà về nước sinh sống thì ghi nguyên quán ở nước ngoài hả cụ

TwinSpeed

Xe tải
Hài nhất là sinh và lớn ở nước ngoài. Chả lẽ đời sau lại khai nguyên quán ở nước ngoài.
Thế cha sinh ra ở nước ngoài rồi sau đó theo ông bà về nước sinh sống thì ghi nguyên quán ở nước ngoài hả cụ
Nguyên quán khác nơi sinh cụ ợ.
Cha sinh ở nước ngoài thì nguyên quán vẫn giống của ông nội, cụ cũng giống như của cha, không có gì thay đổi cả

Imei

Xe buýt
thế nhà ai mà cụ kị, ông bà nội ngoại mỗi người 1 quê, ô bà nội ngoại, cha mẹ mỗi người đẻ ra 1 nơi, con cháu lại sinh sống ở nơi khác thì nguyên quán nào cccm nhỉ?
Chả nhẽ cứ vẫn để cái nguyên quán cụ nội ông nội từ 10 đời mà ngay chính bản thân ô bà cũng ko sinh sống ở đó?

202

Xe container
Cmt hồi em học cấp 3 khai nguyên quán là nơi ông nội sinh ra và lớn lên, nơi đó có nhà thờ họ và gia phả cả chục đời. Giờ họ lại bảo em ghi nguyên quán là nơi bố em sinh ra và lớn lên. Giờ em lại phải đi đổi hết một loạt vất kinh khủng.
Hỏi họ căn cứ vào đâu mà bắt viết vậy?!

haidongtay

Xe điện
Các cụ ở gần Trung Ương cho em hỏi là sao lại phải thể hiện "nguyên/quê quán" trên giấy chứng minh nhân dân/căn cước công dân. Em nghĩ cái mã số cấp duy nhất cho mỗi người là đủ rồi. Công an muốn gì tra nhanh cái là ra hết tất tần tật. Tự dưng giờ em thay đổi nơi thường trú cái lại phải đi làm lại phiền toái quá, thế này làm sao dám chuyển nhà đây. Sau đấy lại phải đổi lại đủ thứ: CMND, sổ đỏ, đăng ký xe, ....
Đi làm thủ tục hộ khẩu thường trú tạm trú mà chả biết khai thế nào. Hỏi thì mỗi nơi phán một kiểu. Định nghĩa nguyên/quê thì chả có.
Nếu được thì các anh ở trển cho xin cái định nghĩa nó khoa học và rõ ràng một tí, tốt nhất là bỏ hết đi đừng đưa lên CMND/CCCD vì quá phức tạp mà chả có tác dụng.
Quê quán hay Nguyên Quán nó là cái gốc của cụ,còn nơi thường trú cụ thay đổi theo hộ khẩu.Có sao đâu,cụ xấu hổ à??

haidongtay

Xe điện
cụ thích quê quán hà lội phỏng :P
Em cũng đang định hỏi vậy,cụ giống suy nghĩ của em thế.Mấy ông Quê có tiền mua nhà HN chắc thích Quê Quán ở HN

Sonyentrangminh

Xe điện
Các cụ ở gần Trung Ương cho em hỏi là sao lại phải thể hiện "nguyên/quê quán" trên giấy chứng minh nhân dân/căn cước công dân. Em nghĩ cái mã số cấp duy nhất cho mỗi người là đủ rồi. Công an muốn gì tra nhanh cái là ra hết tất tần tật. Tự dưng giờ em thay đổi nơi thường trú cái lại phải đi làm lại phiền toái quá, thế này làm sao dám chuyển nhà đây. Sau đấy lại phải đổi lại đủ thứ: CMND, sổ đỏ, đăng ký xe, ....
Đi làm thủ tục hộ khẩu thường trú tạm trú mà chả biết khai thế nào. Hỏi thì mỗi nơi phán một kiểu. Định nghĩa nguyên/quê thì chả có.
Nếu được thì các anh ở trển cho xin cái định nghĩa nó khoa học và rõ ràng một tí, tốt nhất là bỏ hết đi đừng đưa lên CMND/CCCD vì quá phức tạp mà chả có tác dụng.
Cháu 79 còn khai trước năm 45 bỏ là bỏ tn

adng

Xe điện
Quê quán hay Nguyên Quán nó là cái gốc của cụ,còn nơi thường trú cụ thay đổi theo hộ khẩu.Có sao đâu,cụ xấu hổ à??
Em có viết là xấu hổ đâu. Em chỉ mong họ bỏ đi đừng thể hiện trên CMND nữa chả có tác dụng gì và lại không rõ ràng khi khai nơi bảo ghi thế này nơi thì bảo ghi thế khác. Dẫn tới ở chỗ nào họ yêu cầu sửa theo ý họ hiểu chỉ chết thằng công dân thôi.

adng

Xe điện
Quê mình, quê bố mình, quê ông nội mình, quê cụ nội mình... sao phải bỏ nhể?
Cụ chả đọc kĩ gì cả. Ghi trên CMND thì để làm gì. Em đang bị phải đi sửa lại đây mà ko có định nghĩa rõ ràng về nguyên quán với quê quán

adng

Xe điện
Nguyên quán khác nơi sinh cụ ợ.
Cha sinh ở nước ngoài thì nguyên quán vẫn giống của ông nội, cụ cũng giống như của cha, không có gì thay đổi cả
Nếu là định nghĩa thì phải theo. Như trên họ nói nơi sinh thì sẽ là ko phù hợp rồi nên cần một định nghĩa có cơ sở khoa học rõ ràng mà cụ.

Dan du an

Xe cút kít
Một người mà đời cụ, đời ông, đời bố sống ở Hà nội, chứng minh thư vẫn phải ghi là nguyên quán ở ... thì nghe cứ ngáo ngáo các cụ nhỉ

One-77

Xe cút kít
Ý tưởng của thiểu số, phiền phức với thiểu số.
Khi mà khai như thế nào cũng được thì cụ thấy khai như nào phù hợp thì khai như vậy.

Taihoatu

Xe lăn
Nên để, để cho bọn trẻ con ít nhất nó còn biết quê bố nó ở đâu.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com