[Funland] Giấy triệu tập

NNS

Xe ngựa
Theo ngu ý của em thì: viết "GIẤY TRIỆU TẬP" trường hợp này là bố láo, vì giấy này được quy định trong bộ luật tố tụng hình sự 2015.
GIẤY TRIỆU TẬP:
- Áp dụng cho: Hoạt động tố tụng hình sự của các cơ quan tố tụng (đã khởi tố vụ án);
- Tính chất: Mang tính bắt buộc, nếu có giấy triệu tập thì người có tên trong giấy triệu tập phải có mặt để làm việc
- Hậu quả: Trường hợp không có mặt theo giấy triệu tập có thể bị áp dụng các biện pháp cưỡng chế như áp giải, dẫn giải hay quyết định truy nã.
- Cơ quan có thẩm quyền ban hành: Các cơ quan có thẩm quyền được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra; Viện kiểm sát; Tòa án
- Đối tượng: Bị can, bị cáo; người bị hại; đương sự; người có nghĩa vụ liên quan,...
định nghĩa đó là giấy triệu tập của cơ quan công an, điều tra
còn 1 hội của nó triệu tập thành viên của nó làm tụ chắn hay bữa thịt chó cũng đc =))
nó chỉ sai khi mời người ngoài, ko liên quan hay ko mang nghĩa vụ phải chấp hành đến mà lại ghi triệu tập, ô hay, mời chắc éo gì bố mài đã đến mà còn triệu tập =))

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
Lãnh đạo thì có quyền viết giấy triệu tập các thành viên trong hội, nhóm của mình là bình thường mà

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
1 tổ chức nó triệu tập thành viên của nó, bình thường, có gì phải xoắn?
Theo em thì triệu tập OK nhưng không nên ghi là "Giấy triệu tập" bởi loại này Luật Hình sự nó quy định.
Thông dụng và nhẹ nhàng tình cảm vẫn nên gửi "Giấy mời", "Thư mời" ....
Trường hợp cứ phải là "triệu tập" thì nên làm một văn bản ví dụ như: "Thông báo về việc triệu tập hội viên dự đại hội ..." hoặc "Quyết định về việc triệu tập đảng viên dự đại hội ...", ...
Nhiều văn thư cơ quan nhà nước ko nghiên cứu kỹ luật ban hành văn bản hành chính và các văn bản quy phạm pháp luật khi bàn hành văn bản nên áp dụng bừa bãi, ghi "giấy triệu tập" tưởng cho oai nhưng thành ra lố.

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Ghi Giấy Mời chắc không ai đi, nên đợt này rút kinh nghiệm rồi.
Ghi rõ Triệu Tập như thế cho hoành :D
Đọc hai chữ "triệu tập", cho em cảm tưởng, người được mời đến dự, đang bị bắt buộc phải đến, do làm điều gì sai trái.

NNS

Xe ngựa
Theo em thì triệu tập OK nhưng không nên ghi là "Giấy triệu tập" bởi loại này Luật Hình sự nó quy định.
Thông dụng và nhẹ nhàng tình cảm vẫn nên gửi "Giấy mời", "Thư mời" ....
Trường hợp cứ phải là "triệu tập" thì nên làm một văn bản ví dụ như: "Thông báo về việc triệu tập hội viên dự đại hội ..." hoặc "Quyết định về việc triệu tập đảng viên dự đại hội ...", ...
Nhiều văn thư cơ quan nhà nước ko nghiên cứu kỹ luật ban hành văn bản hành chính và các văn bản quy phạm pháp luật khi bàn hành văn bản nên áp dụng bừa bãi, ghi "giấy triệu tập" tưởng cho oai nhưng thành ra lố.
Lố bịch cả về lý lẫn tình.
1 hội, chi bộ nó triệu tập thành viên của nó đến họp là chuyện bình thường, đó ko phải là mời nữa, thành viên, nhân viên bắt buộc có trách nhiệm tham gia, nó triệu tập là đúng cụ ạ
chỉ sai khi cụ chả phải thành viên nhân viên gì của cơ quan đó, hội hè chi bộ đó mà nó triệu tập cụ thôi
cơ quan pháp luật nó lại là chuyện khác, nó triệu tập là cụ buộc phải đến, ví dụ tòa, công an, cơ quan cs điều tra....,ko đến nó có quyền cưỡng chế khiêng đến, ví dụ thế. Mời thì lại khác, đến hay ko tùy, ko đc ép. Ví dụ mời ăn cưới, chứ triệu tập đến ăn cưới khách nó tát cho vêu moãm =))

TieuFu

Xe container
Sáng em vừa tranh luận với Bà nội, các cụ xem giúp em Hội Phụ nữ phường dùng từ "giấy triệu tập" như này có đúng không ạ?Ngoài ra bắt thành viên nữ đi họp phải mặc áo dài truyền thống, với những nhà không có thì không được tham gia ạ?
Hội viên của nó thì nó triệu tập là đúng rồi ! Nó triệu tập cụ thì mới sai !

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Sáng em vừa tranh luận với Bà nội, các cụ xem giúp em Hội Phụ nữ phường dùng từ "giấy triệu tập" như này có đúng không ạ?Ngoài ra bắt thành viên nữ đi họp phải mặc áo dài truyền thống, với những nhà không có thì không được tham gia ạ?
Lạm dụng từ ngữ

rav5

Xe tải
Triệu tập là đúng. Không thể vắng mặt. Còn mời thì đến hoặc không tuỳ ý

DurexXL

Tháo bánh
Thuộc diện Đại biểu triệu tập, bình thường mà
Theo ngu ý của em thì: viết "GIẤY TRIỆU TẬP" trường hợp này là bố láo, vì giấy này được quy định trong bộ luật tố tụng hình sự 2015.
GIẤY TRIỆU TẬP:
- Áp dụng cho: Hoạt động tố tụng hình sự của các cơ quan tố tụng (đã khởi tố vụ án);
- Tính chất: Mang tính bắt buộc, nếu có giấy triệu tập thì người có tên trong giấy triệu tập phải có mặt để làm việc
- Hậu quả: Trường hợp không có mặt theo giấy triệu tập có thể bị áp dụng các biện pháp cưỡng chế như áp giải, dẫn giải hay quyết định truy nã.
- Cơ quan có thẩm quyền ban hành: Các cơ quan có thẩm quyền được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra; Viện kiểm sát; Tòa án
- Đối tượng: Bị can, bị cáo; người bị hại; đương sự; người có nghĩa vụ liên quan,...
Cụ đọc thêm về Điều lệ các tổ chức Đảng, Đoàn thể nhé

wildcat74

Xe điện
Cũng là cách dùng từ thôi, phải xem trong ngữ cảnh nào thì nó ra mức độ ấy. Triệu tập mà của cơ quan cs điều tra mới gọi là đau đầu, chứ còn của HPN thì cũng bình thường thôi, gì đâu!

RAVA

Xe ba gác
-Nom cái giấy triệu tập trang trí quê mùa thế nhỉ?

Tham gia Đảng, Đoàn thì dùng Giấy triệu tập là bình thường. Hội người ta triệu tập hội viên, đâu phải việc gì cũng Giấy mời hay Thư mời.

DurexXL

Tháo bánh
Đại hội/ Hội nghị của các cấp thuộc các Tổ chức Đảng Đoàn thể nói chung, sẽ có các thành phần đại biểu sau:

1/ Đại biểu do cấp dưới bầu chọn dự ĐH/HN cấp trên trực tiếp
2/ Đại biểu đương nhiên : là các Ủy viên BCH đương nhiệm
3/ Đại biểu chỉ định: căn cứ yêu cầu, cơ cấu, đề án nhân sự ... ĐH/HN sẽ chỉ định các đại biểu cụ thể (không thuộc 1 và 2)

3 nhóm này sẽ nhận Giấy Triệu tập, khi dự ĐH/HN phải tham dự đầy đủ chương trình ĐH/HN, chấp hành quy chế, có quyền ứng cử, đề cử và bầu cử theo Điều lệ

Ngoài ra, còn có 2 nhóm Đại biểu khác:
4/ Đại biểu khách mời: các VIP, các cựu lãnh đạo, các cựu UVBCH, UVBTV các nhiệm kỳ trước ...
Nhóm này được mời, Giấy Mời, thường chỉ dự khai mạc và bế mạc, vỗ tay phát biểu, không có quyền ứng cử, đề cử, bầu cử
5/ Đại biểu danh dự
VIP, Lãnh Tụ, Cá nhân kiệt xuất. Giấy Mời. Có thể dự đầy đủ các phiên ĐH, thậm chí có thể ngồi Đoàn chủ tịch nhưng không tham gia ứng cử, đề cử, bầu cử

Nhiều cụ không hiểu, cứ xồn xồn lên với chữ Triệu tập. Triệu tập là ĐÚNG
Đại hội là cơ quan cao nhất của Tổ chức, người nào là Thành viên của Tổ chức thì nếu đúng tiêu chí Điều lệ, là Đại Hội Triệu tập người đó đi dự

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em mà nhận được cái giấy này thì em dí ...vào đi. Ở đấy mà triệu tập
Đi chứ bác.
Bà già tôi chăm chỉ đi lắm, đến được chém gió, ăn mặc tử tế, mượn con dâu thỏi son, có thể được các cụ male khen đẹp lão ....

Và quan trọng nhất là có xiền đem về, tối thiểu 20K, có khi được hẳn 50K.

windy1

Xe điện
Đấy là cụ "cảm thấy"
Thường trong điều lệ hoạt động ghi rõ đi họp là nghĩa vụ của hội viên nên họ triệu tập là đúng nuôn
Em nói theo cảm nhận của em thôi thôi . Cụ rành điều lệ, cụ nói thế , thì em nghe thế . Tuy nhiên em vẫn thấy dùng 2 chữ "triệu tập" mạnh mẻ quá .

DurexXL

Tháo bánh
Em nói theo cảm nhận của em thôi thôi . Cụ rành điều lệ, cụ nói thế , thì em nghe thế . Tuy nhiên em vẫn thấy dùng 2 chữ "triệu tập" mạnh mẻ quá .
Cụ không phải là thành viên thì cụ thấy vậy thôi
Mời thì có nghĩa là thích thì đi, hết vui thì không đi
Triệu tập là Nghĩa vụ anh phải dự, nếu vắng phải xin phép theo quy định

windy1

Xe điện
Cụ không phải là thành viên thì cụ thấy vậy thôi
Mời thì có nghĩa là thích thì đi, hết vui thì không đi
Triệu tập là Nghĩa vụ anh phải dự, nếu vắng phải xin phép theo quy định
Cảm ơn cụ giải thích rỏ thêm.
Đúng là theo về pháp lý , thì dùng hai chữ "triệu tập" là bắt buộc phải có mặt. Tuy vậy, em nghĩ rằng, đã là thành viên thì họ đã hiểu rỏ điều lệ, và biết cuộc họp nào phải bắt buộc có mặt rồi.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Tháo bánh
Cảm ơn cụ giải thích rỏ thêm.
Đúng là theo về pháp lý , thì dùng hay chữ "triệu tập" là bắt buộc phải có mặt. Tuy vậy, em nghĩ rằng, đã là thành viên thì họ đã hiểu rỏ điều lệ, và biết cuộc họp nào phải bắt buộc có mặt rồi.
Quy định là quy định mà Cụ
Nên các thành viên họ sẽ nhìn đó là 1 cái CV theo mẫu thôi
Tỷ như ĐH XIII đang diễn ra đây, ông nào nhận cái Giấy Triệu tập dự chả sướng quá ấy chứ, giữ hồ sơ, lưu kỷ niệm ngay

Lái Ngựa

Xe buýt
Ghi Giấy Mời chắc không ai đi, nên đợt này rút kinh nghiệm rồi.
Ghi rõ Triệu Tập như thế cho hoành :D
Xưa đến lễ tết là có lão tổ trưởng dp đi từng nhà nhắc treo cờ. Nay sắp đến lễ tết là có đội của địa phương đi từng nhà gắn cờ lên trước cửa nhà dân. “Tự nguyện” chắc chả ai nghe nữa :D