[Funland] Giết người thế này, tù mấy chục năm?

Tony_Bui

Xe buýt
Chồng dốt, kệ mẹ nó bắt, báo công an là xong. Ngồi chờ kq, vợ chết thì lấy vợ khác, còn không chết thì các anh công an kính mến sẽ tìm về cho. Đang yên lành bị đi tù.
Chưa đủ bác ơi, lúc đấy thấy sự việc phải chạy ra khuyên giải bọn bắt cóc cái đã, nếu bọn nó nghe được lẽ phải mà cải tà quy chính thả người thì sẽ được tuyên dương đấy.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Klq nhưng nếu cụ rơi vào trường hợp của a ck thì cụ làm gì, riêng e e vẫn thịt chúng nó còn đến đâu thì đến
À!
Cụ thể "hoàn cảnh" người chồng, cái này còn mơ hồ lắm.
Cho nên cụ không thể hỏi em rơi vào "trường hợp" đó được.
Nó cũng na ná như em gặp 1 số vụ.
- Em gái lấy chồng không ra gì, chồng hư, phá, hay đánh đập. Nhưng chả hiểu sao cô em gái vẫn "yêu chồng".
Nhưng khi bị chồng đánh lại khóc tu tu, gọi anh trai, bố. Thế là anh trai và bố tới oánh chồng, và lôi em về.

Đấy là em giả dụ thế, chứ không rõ trường hợp này là ntn. Nếu cụ có đọc truyện bố già, cũng có hoàn cảnh tương tự với cô gái con ông Bố Già.

Camontinhyeu

Xe điện
Nạn nhân đâm chết là em vợ thì xác định tù mọt gông rồi.

slaz8

Xe ba gác
Tiêu rồi... không được phép phản kháng lại bọn trộm cướp đâu. Ở VN bị trộm cướp là đứng cho nó giết thôi, không được phản kháng, gây hại cho bọn trộm cướp đâu.
Cụ nói như thể VN là vùng đát của trộm cướp ý, trừ khi nhà nước này được xây dựng trên việc cướp bóc nhé ;))

SubmarineTH

Xe buýt
Đây là ý kiến luật sư về vụ này. Các ofer đừng chém theo cảm tính nữa nhé.

Để xác định hành vi của Trần Ngoại Giao là phòng vệ chính đáng hay không cần phải đánh giá hành động đó thỏa mãn ba điều kiện:
Thứ nhất: Có hành vi trái pháp luật của các nạn nhân. Nhóm người này xâm phạm nơi ở bất hợp pháp, có hành động bắt giữ người trái pháp luật, xịt hơi cay để ngăn người khác can thiệp, sau đó đưa vợ của ông giao lên ô tô mang đi. Hành động bắt giữ người là trái pháp luật, xâm phạm quyền lợi ích hợp pháp của người thân thích của người có hành vi tấn công.

Thứ hai: Hành vi trái pháp luật này đang xảy ra, chưa chấm dứt thì luật cho phép người chứng kiến sự việc đó có thể sử dụng các biện pháp khác nhau mà họ thấy cần thiết để ngăn chặn hành vi trái pháp luật. Thời điểm ông Giao thực hiện hành vi tấn công nhóm đối tượng thì hành vi bắt giữ người trái pháp luật vẫn đang diễn tiến, chưa chấm dứt.

Thứ ba là điều kiện thuộc về mức độ tương thích, so sánh về sự nguy hiểm cho xã hội của hành vi bắt giữ người trái pháp luật và hành vi tấn công ngăn cản.

Qua video ghi lại hiện trường, thông tin cung cấp của cơ quan có thẩm quyền có thể mô tả khái quát vụ việc như sau: Một nhóm đối tượng khoảng 3 người lao vào nhà nơi vợ ông Giao đang ngồi, vồ và kéo người phụ nữ này lê dưới đất, tống lên xe. Người phụ nữ la hét, chống cự nhưng không có tác dụng. Một đối tượng khác xịt bình như hơi cay về phía sau ngăn người khác truy đuổi, đóng cổng lại. Sau đó ông Giao từ sau nhà chạy ra ngoài tiếp cận xe oto nơi vợ bị bắt lên, ông sử dụng thanh sắt tấn công ba đối tượng, làm 1 người chết và hai người bị thương.

Như vậy trong tầm hiểu biết thông thường của ông Giao cũng như những người khác với khoảng thời gian rất ngắn hoàn toàn chỉ có thể đánh giá đây là hành vi bắt giữ người trái pháp luật, bắt cóc có khả năng gây thương tích, giết người thủ tiêu. Nên việc ông Giao lựa chọn cách thức ngăn cản bằng thanh sắt tấn công nhóm đối tượng như trên có thể đánh giá là tương thích phù hợp.

Tuy nhiên, nếu trong nhóm người này có em trai của vợ ông Giao, mục đích bắt giữ người trái pháp luật chỉ với mục đích không muốn người phụ nữ này ở cùng ông Giao mà trước đó ông Giao có biết mục đích này, trong quá trình thực hiện hành vi ông có nhìn thấy em trai người phụ nữ hoặc tại vị trí ô tô nơi vợ ông bị bắt giữ có những biểu hiện của nhóm đối tượng đủ yếu tố để ông Giao đánh giá mục đích chỉ là bắt giữ người thì hành vi tấn công khiến một người chết hai người bị thương rõ ràng quá mức cần thiết.

Để đánh giá hành vi của ông Giao có phải phòng vệ chính đáng hay không cần phải trải qua hoạt động điều tra của cơ quan cảnh sát điều tra để đánh giá đầy đủ các yếu tố chủ quan, khách quan mới đủ căn cứ xác định.

Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm. Nếu hành vi của ông Giao không đủ căn cứ xác định là phòng vệ chính đáng thì có thể bị xem xét xử lý về tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng theo điều 126 Bộ luật hình sự

Azeglio

Xe điện
Các cụ xưa nói giặc đến nhà đàn bà cũng đánh, mình là đàn ông thì phải khác, cụ nhỉ.
P/S: Bếp với tủ đẹp lắm rồi. Nốt cái đèn đi anh còn trả tiền, chủ nợ mie gì mà thờ ơ thế. Ôm đống tiền nó cứ giãy lên đành đạch.

hai.tranhr

Xe container
Cụ nói như thể VN là vùng đát của trộm cướp ý, trừ khi nhà nước này được xây dựng trên việc cướp bóc nhé ;))
Theo kinh nghiệm của các vụ án đã xảy ra trước đây, chỉ duy nhất 2 lựa chọn là:
1. Trốn đâu đấy điện thoại cho xxx tới bắt ăn trộm, trong thời gian đấy thì trộm đi lại, giết chóc thoải mái... chủ nhà mà chống cự, gây thương tích cho trộm là đi tù mọt gông.
2. Đứng im chịu chết khi trộm giết mình và người nhà (iem tin ông nào tuyên án các vụ chống trộm rồi chủ nhà đi tù cũng không đứng yên chịu chết).

ngocbaominh

Xe buýt
À!
Cụ thể "hoàn cảnh" người chồng, cái này còn mơ hồ lắm.
Cho nên cụ không thể hỏi em rơi vào "trường hợp" đó được.
Nó cũng na ná như em gặp 1 số vụ.
- Em gái lấy chồng không ra gì, chồng hư, phá, hay đánh đập. Nhưng chả hiểu sao cô em gái vẫn "yêu chồng".
Nhưng khi bị chồng đánh lại khóc tu tu, gọi anh trai, bố. Thế là anh trai và bố tới oánh chồng, và lôi em về.

Đấy là em giả dụ thế, chứ không rõ trường hợp này là ntn. Nếu cụ có đọc truyện bố già, cũng có hoàn cảnh tương tự với cô gái con ông Bố Già.
Đọc comment của cụ e cũng đang nghĩ đến trường hợp có khi nào gia đình nhà vợ này nó cao tay lừa cho thằng chồng của con gái giết người để đi xa hay ko, ở đây thì mấy giang hồ đc thuê vô tình lại là nạn nhân theo sự sắp đặt sẵn của gia đình nhà vợ :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đọc comment của cụ e cũng đang nghĩ đến trường hợp có khi nào gia đình nhà vợ này nó cao tay lừa cho thằng chồng của con gái giết người để đi xa hay ko, ở đây thì mấy giang hồ đc thuê vô tình lại là nạn nhân theo sự sắp đặt sẵn của gia đình nhà vợ :))
Em nghĩ k tới mức ấy đâu.
Nhưng kiểu gì cũng có giảm nhẹ mà, tùy thuộc vào việc người chồng "biết" hay "không biết" đó là quân của mẹ vợ và em vợ.
Nếu biết thì tội nặng hơn.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
P/S: Bếp với tủ đẹp lắm rồi. Nốt cái đèn đi anh còn trả tiền, chủ nợ mie gì mà thờ ơ thế. Ôm đống tiền nó cứ giãy lên đành đạch.
Úi giời, giờ em vẫn phải đi nhập đồ về để trả khách đây, nhà bác ngoài đèn Led ra còn phải chờ kính nữa chứ, kính đặt mất 1 tuần mới xong ạ.
Bác cứ ôm $$ thêm vài ngày đi ạ, thứ 2 phần Tủ bếp lên đèn sẽ đẹp lung linh rồi em ôm $ cho nó khỏi giãy. :D

2209

Xe tải
Cậu Giao này là kẻ cùng hung cực ác, đi tù vì tội giết người, vừa mới ra tù. Cô vợ thì si mê anh này. Gia đình lo lắng nên cho người nhà tới lôi cô này về.

-> Đây là thông tin cập nhật tới hôm nay.

Toilaai08

Xe tăng
Cậu Giao này là kẻ cùng hung cực ác, đi tù vì tội giết người, vừa mới ra tù. Cô vợ thì si mê anh này. Gia đình lo lắng nên cho người nhà tới lôi cô này về.

-> Đây là thông tin cập nhật tới hôm nay.
Nhiều bậc cha mẹ lo lắng thái quá dẫn đến hành vi vi phạm pháp luật.

Cô gái trong bài này đã 30 rồi, viẹc cô ấy lấy ai là quyền lựa chọn của cô ấy, cha mẹ nên tôn trọng chứ ko nên can thiệp 1 cách thô bạo như vậy.

Nhưng đây cũng là 1 trong nhiều nguyên nhân mâu thuẫn trong xã hội, khi cha mẹ cứ bắt con cái phải vâng lời, mặc dù con đã lớn rồi.

VoCan

Xe điện
Em nghĩ k tới mức ấy đâu.
Nhưng kiểu gì cũng có giảm nhẹ mà, tùy thuộc vào việc người chồng "biết" hay "không biết" đó là quân của mẹ vợ và em vợ.
Nếu biết thì tội nặng hơn.
Cụ nghĩ có trường hợp cô vợ vì thương mẹ và em không muốn họ bị xử vì tôi bắt cóc nên se khai như kiểu " vi anh chồng đe dọa nên ko dám bỏ về nhà mẹ mà bày ra kịch bản bị bắt cóc hoặc lúc đầu không đồng ý về nhưng khi lên xe gặp em trai thì đồng ý về rồi . Liệu có trường hợp đó ko

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ nghĩ có trường hợp cô vợ vì thương mẹ và em không muốn họ bị xử vì tôi bắt cóc nên se khai như kiểu " vi anh chồng đe dọa nên ko dám bỏ về nhà mẹ mà bày ra kịch bản bị bắt cóc hoặc lúc đầu không đồng ý về nhưng khi lên xe gặp em trai thì đồng ý về rồi . Liệu có trường hợp đó ko
Cái đó em chịu cụ ơi, trong đầu họ nghĩ gì khó nói lắm.
Tòa thì em nghĩ dựa vào tình tiết mà xử thôi!

Crazy Car VN

Xe tải
Tôi nghĩ vụ này giết người do trong tình trạng tinh thần bị kích động mạnh do lỗi trực tiếp của nạn nhân gây ra, có lẽ sẽ chỉ án nhẹ thôi nếu luật xử đúng.

VoCan

Xe điện
Cái đó em chịu cụ ơi, trong đầu họ nghĩ gì khó nói lắm.
Tòa thì em nghĩ dựa vào tình tiết mà xử thôi!
Nhưng ít nhất với những thông tin hiện có em thấy CA họ bắt tạm giam anh chồng không sai .

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nhưng ít nhất với những thông tin hiện có em thấy CA họ bắt tạm giam anh chồng không sai .
Bắt là đúng còn gì cụ?
Vô ý làm chết người còn bị tạm giam cơ mà?