[Funland] Giờ cầm 2 tỷ ko mua được chung cư Hà Nội

eterniti

Xe buýt
Thời nay ở thành phố lớn, người trẻ cần phải điều chỉnh tư tưởng rồi ạ.
Thời xưa các cụ thường gom góp, họ hàng hai bên cho/cho vay thêm, rồi mua căn nhà nho nhỏ ban đầu, có nhà rồi thì chăm chỉ cày để trả nợ, nuôi con, rồi tích lũy trên mảnh đất đấy, gọi là "an cư".
Nhưng đấy là ngày xưa, khi cuộc sống đơn giản hơn, ít biến động hơn, ít phụ phí hơn, nhu cầu cũng hữu hạn hơn, công việc ít biến động thường xuyên.
Ngày nay, nhu cầu con người ko đơn giản như vậy: công việc và thu nhập thay đổi thường xuyên, cuộc sống nhiều biến động và nhu cầu không giới hạn, kể cả việc học hành của con cái cũng ko bó hẹp trong 1 địa phương nữa,...
Những người trẻ mới có lưng vốn khoảng 30 ~ 50% cái nhà nhỏ như vậy nên nghĩ đến việc làm cho đồng vốn sinh lời, để có cơ hội ổn định tài chính, gia tăng tài sản, chứ chưa gì đã nghĩ đến vay mượn thêm để có căn nhà rồi ôm nợ, thì ko phải là cách nên làm.
Ở trong công ty, em ở lứa tuổi "cứng bì" rồi, nên các AE trẻ thường có những câu hỏi tương tự, và em thường nói với họ, lấy vợ ko có nghĩa là điều kiện sống thay đổi ngay, mà cần phải vun vén lo toan cuộc sống hơn, trước ở phòng trọ nho nhỏ thì giờ cứ tiếp tục phòng trọ đi, bao giờ sắp có con thì phòng trọ to hơn nhiều tiện nghi cho em bé hơn, tiền mà có thì cứ tích cóp sinh sôi tiếp đi mà làm việc lớn, tội quái gì cứ nhăm nhăm nuôi cái nhà.
Nên nghĩ cách làm ra tiền trước nhà sẽ đến thôi cụ nhỉ

Civic TN

Xe lăn

Các cụ có ý kiến gì thì để e hỏi luôn

pipilazi

Xe tăng
Thời nay ở thành phố lớn, người trẻ cần phải điều chỉnh tư tưởng rồi ạ.
Thời xưa các cụ thường gom góp, họ hàng hai bên cho/cho vay thêm, rồi mua căn nhà nho nhỏ ban đầu, có nhà rồi thì chăm chỉ cày để trả nợ, nuôi con, rồi tích lũy trên mảnh đất đấy, gọi là "an cư".
Nhưng đấy là ngày xưa, khi cuộc sống đơn giản hơn, ít biến động hơn, ít phụ phí hơn, nhu cầu cũng hữu hạn hơn, công việc ít biến động thường xuyên.
Ngày nay, nhu cầu con người ko đơn giản như vậy: công việc và thu nhập thay đổi thường xuyên, cuộc sống nhiều biến động và nhu cầu không giới hạn, kể cả việc học hành của con cái cũng ko bó hẹp trong 1 địa phương nữa,...
Những người trẻ mới có lưng vốn khoảng 30 ~ 50% cái nhà nhỏ như vậy nên nghĩ đến việc làm cho đồng vốn sinh lời, để có cơ hội ổn định tài chính, gia tăng tài sản, chứ chưa gì đã nghĩ đến vay mượn thêm để có căn nhà rồi ôm nợ, thì ko phải là cách nên làm.
Ở trong công ty, em ở lứa tuổi "cứng bì" rồi, nên các AE trẻ thường có những câu hỏi tương tự, và em thường nói với họ, lấy vợ ko có nghĩa là điều kiện sống thay đổi ngay, mà cần phải vun vén lo toan cuộc sống hơn, trước ở phòng trọ nho nhỏ thì giờ cứ tiếp tục phòng trọ đi, bao giờ sắp có con thì phòng trọ to hơn nhiều tiện nghi cho em bé hơn, tiền mà có thì cứ tích cóp sinh sôi tiếp đi mà làm việc lớn, tội quái gì cứ nhăm nhăm nuôi cái nhà.
Suy nghĩ của e y như cụ luôn, 10 năm nay e vẫn đi thuê. Tài sản thì có tăng nhưng vẫn chưa mua đc nhà. :(

poiuy

Xe cút kít
Tìm chỗ xa trung tâm nhưng gần tuyến bus chạy vào trung tâm thì cũng không đến nỗi đâu.

FoxTA

Xe đạp
Suy nghĩ của e y như cụ luôn, 10 năm nay e vẫn đi thuê. Tài sản thì có tăng nhưng vẫn chưa mua đc nhà. :(
Tài sản bác tăng sao lại với đà tăng của Đất, nhất đợt từ giữa năm ngoái đến giờ, em tính đi làm tích cóp mà nó tăng phát bằng thu nhập em cả năm thì bao giờ đủ, vậy nên em nghĩ nếu chưa có chỗ chui ra chui vào thì ráng xoay sở vay mượn để có nhà trước, sau đấy thì áp lực trả nợ cũng là động lực để mình kiếm tiền và dành dụm

Proplay

Xe tải
Nên nghĩ cách làm ra tiền trước nhà sẽ đến thôi cụ nhỉ
Đời có như mơ đâu mà cứ nghĩ cách kiếm tiền là kiếm được :))
Dễ thế em xin ngồi nghĩ cả ngày. Suy cho cùng người giàu trong xã hội chỉ có 5%, 95% còn lại là thất bại, sống cuộc đời chịu eo hẹp.
Nhà đất thì tăng phi mã, luôn nhanh hơn tốc độ tích lũy của đám 95% kia, vậy nên lúc có cơ hội dù chỉ có 20-30% tổng tiền vẫn phải vay mượn mà mua nhà rồi cày cuốc trả dần chứ ko cả đời ở trọ.

truongvoky1981

Xe buýt
Dễ thế em xin ngồi nghĩ cả ngày. Suy cho cùng người giàu trong xã hội chỉ có 5%, 95% còn lại là thất bại, sống cuộc đời chịu eo hẹp.
Nhà đất thì tăng phi mã, luôn nhanh hơn tốc độ tích lũy của đám 95% kia, vậy nên lúc có cơ hội dù chỉ có 20-30% tổng tiền vẫn phải vay mượn mà mua nhà rồi cày cuốc trả dần chứ ko cả đời ở trọ.
Chuẩn là ko mua cả đời ở trọ.
E nhớ hồi em cứ tiết kiệm dc 300/năm thì nhà nó lên 500. Sau tiết kiệm dc 500 thì nhà lên 800 vẫn căn đấy. Thế nên ko vay mua ngay mà đợi đủ tiền mới mua thì chẳng biết đến bao giờ vì khoảng cách đến chỗ đủ tiền ngày càng xa luôn.

BìnhMinh89

Xe tăng
Thời 2010-2011 cũng nhiều ý kiến cho rằng hết cơ hội mua chung cư giá rẻ, sau đó thì từ 2015-2018 nhà chung cư giá từ 1 tỉ tới 1.5 tỉ xuất hiện như các cc khu hoài đức hay khu cầu đông trù thì trả thấy ông nào ho he nữa, bây giờ lại tiếp tục chu kỳ vòng quay thì phải :D

Proplay

Xe tải
Thời 2010-2011 cũng nhiều ý kiến cho rằng hết cơ hội mua chung cư giá rẻ, sau đó thì từ 2015-2018 nhà chung cư giá từ 1 tỉ tới 1.5 tỉ xuất hiện như các cc khu hoài đức hay khu cầu đông trù thì trả thấy ông nào ho he nữa, bây giờ lại tiếp tục chu kỳ vòng quay thì phải :D
Cụ nói khá có lý, em cũng nghĩ vậy, sớm muộn gì cũng sẽ có làn sóng đánh chung cư giá rẻ dưới 1.5-2 tỷ. Có thể nằm ngoài vành đai 4. Giống hồi HH linh đàm thời trước.

HN sẽ lại giống SG, giá chung cư vọt lên sau đó đi xuống 1 ít. Giá cc SG giờ rẻ hơn khá nhiều so với hồi 2020 gì đó trong khi tỷ suất cho thuê SG phải tốt gấp 1.5 lần HN

vanhai493

Xe điện
Thằng cu em mới lấy vợ. Giờ đi tìm nhà chung cư Hà Nội để mua mà đỏ mắt không có căn nào tầm 1tỉ nữa. Càng ngày mong ước an cư xa vời quá các cụ ạ
Giờ thấy 2 tỷ còn no hope nói chi 1 tỷ
Giờ 1 tỷ thì e nói thẳng chỉ có về quê thôi

tuan2681

Xe điện
các bố cứ làm như kiếm được tiền của thiên hạ, làm tài sản sinh sôi dễ lắm ấy cụ nhỉ =))

cá nhân em thấy, cách dễ nhất để tăng giá trị của mình lên, là mua 1 cái nhà, nhỏ hay to k quan trọng, nhưng để ở thì phải mua.
tất nhiên nhà to hay nhỏ, trả lãi hàng tháng ít hay nhiều thì phải tự tính toán dựa trên thu nhập của mình. cái đó k ai tính hộ cho được.

vanhai493

Xe điện
Giờ đã thay đổi suy nghĩ chưa cụ?
Có 1 số ý kiến cho rằng 3-5 năm nữa có sóng tụt đó
Cụ có thể chòe thêm xem sao

Cụ nói khá có lý, em cũng nghĩ vậy, sớm muộn gì cũng sẽ có làn sóng đánh chung cư giá rẻ dưới 1.5-2 tỷ. Có thể nằm ngoài vành đai 4. Giống hồi HH linh đàm thời trước.

HN sẽ lại giống SG, giá chung cư vọt lên sau đó đi xuống 1 ít. Giá cc SG giờ rẻ hơn khá nhiều so với hồi 2020 gì đó trong khi tỷ suất cho thuê SG phải tốt gấp 1.5 lần HN
E cũng vừa tích lũy vừa chờ tụt để move từ HM ra Cầu Giấy đây kaka

vanhai493

Xe điện
Về quê bây giờ mua miếng đất xây căn nhà mà tầm 1 tỷ cũng phải co kéo chán cụ ạ.
Vâng cũng tùy vị trí đó cụ
Nói chung như BG quê ez vẫn thấy rao nhà tỏng ngõ 7-900 cũng có
Còn chỗ big c BG thì mảnh 3-5 tỏi cũng có
Vô cùng lắm
Liệu cơm gắp mắm thôi hehe

vanhai493

Xe điện
Mà cụ chủ nói ng trẻ hết cơ hội là k đúng lắm đâu
Trên báo thấy bọn trẻ lai chym tóp tóp gì 1 phiên kiếm 100 tỏi mà

Greenpips

Xe tải
các cụ về hà tây quê lụa mà mua, giá vẫn rẻ chán, đất trong dân (tất nhiên ô tô k vào đc) khoảng 15tr/m2

thanh.long

Xe tăng
Thằng cu em mới lấy vợ. Giờ đi tìm nhà chung cư Hà Nội để mua mà đỏ mắt không có căn nào tầm 1tỉ nữa. Càng ngày mong ước an cư xa vời quá các cụ ạ
Vàng nhẫn tròn 1 năm qua đã tăng 30-31% rồi. Chung cư giá rẻ của ông Thản ở Kđt Thanh Hà giá 2 năm trước giá đã 1,2-1,3 tỷ cho căn 70m2 rồi. Nên cụ thớt muốn mua chung cư 1 tỷ vào thời điểm hiện giờ đã quá phi lý rồi chứ không nên nói là ước mong xa vời cho người trẻ