[Funland] Giờ cầm 2 tỷ ko mua được chung cư Hà Nội

present

Xe điện
Theo cung cầu thôi cụ, có gì lạ đâu.

caisua

Xe lăn
Em thì nghĩ ngc cụ, người thân càng phải rạch ròi chuyện tiền bạc thì mới bền được.
Không cho vay thì có thể bị giận thôi nhưng cho vay không trả và cũng không đòi được thì mất cả tiền lẫn tình anh em.
AE nhà em thì sống chết có nhau tuy nhiên tình cảm gắn kết từ nhỏ tới giờ, kể cả hơn chục năm trước mua 4B đi chung cũng ko phát sinh mâu thuẫn gì. Đến nay chưa ai vay ai lần nào nhưng nếu có biến cố gì nặng thì nhà em sẵn sàng bán nhà để cùng nó giải quyết

caisua

Xe lăn
Tài sản bác tăng sao lại với đà tăng của Đất, nhất đợt từ giữa năm ngoái đến giờ, em tính đi làm tích cóp mà nó tăng phát bằng thu nhập em cả năm thì bao giờ đủ, vậy nên em nghĩ nếu chưa có chỗ chui ra chui vào thì ráng xoay sở vay mượn để có nhà trước, sau đấy thì áp lực trả nợ cũng là động lực để mình kiếm tiền và dành dụm
hồi mua căn đầu đời em đóng tiền đợt 1 đã hết sạch luôn, vợ hỏi tiền đợt 2 đợt 3 đợt 4 sẽ lấy đâu ra mà liều vậy, em kêu tới lúc đó ko có tiền thì đành bán chứ sau hết cơ hội vì giá tăng nhanh hơn tốc độ tiết kiệm. Cuối cùng thì xoay xở và cần kiệm liêm chính thế nào cũng lại đủ chứ nếu lúc đó ko chốt thì có khi giờ vẫn vất vưởng đi thuê

hoanganh2812

Xe hơi
1 tỉ ở quê em vẫn mua được chung cư. nên quê em giờ người ít tiền ở chung cư vẫn nhiều.
Chứ cònở HN chắc phải ra ngoại thành,loanh quanh Gia Lâm gìđó chắc vẫn có.

luuthang

Xe đạp
Em cũng chung quan điểm mấy bác ở trên. Nhu cầu nhà ở lên hàng ngày mà lượng cung thì nhỏ giọt
Có lẽ các quan trên sẽ nghĩ ra 1 giải pháp nào đó. TP có cả triệu người, nếu không giải quyết được bài toán cư trú thì sẽ trở thành thảm họa về môi trường, an ninh...trong tương lai
Hiện tại giải pháp có lẽ chỉ là nhà ở xã hội giá rẻ ở những vùng xa xa, nhưng thực tế thì người dân lại không hào hứng lắm do vấn đề hạ tầng và đi lại

formen

Xe lăn
Nhà ở xưa giờ luôn xa tầm với.

lehanh.28

Xe đạp
Hợp đồng uỷ quyền toàn phần cụ a.
cái hđ ủy quyền này cũng có rủi ro đó bác ạ, bác mua rồi thì tìm hiểu thêm về các rủi ro để mình phòng tránh nhé.
người nhà em, 2 ông bà có hđ ủy quyền lại tài sản cho con trai và con dâu (anh chị họ của em), tuy nhiên ông cụ đột nhiên bệnh mất, thế là ủy quyền vô hiệu luôn. Bây giờ 2 anh chị đang phải cúng tiền cho bọn bên thuế nhà đất hơn 100 củ rồi mà nó không giải quyết sang tên cho đó ạ

LongNguyễn8x

Xe buýt
AE nhà em thì sống chết có nhau tuy nhiên tình cảm gắn kết từ nhỏ tới giờ, kể cả hơn chục năm trước mua 4B đi chung cũng ko phát sinh mâu thuẫn gì. Đến nay chưa ai vay ai lần nào nhưng nếu có biến cố gì nặng thì nhà em sẵn sàng bán nhà để cùng nó giải quyết
Được như cụ hiếm lắm. Để được như gia đình cụ phần nhiều là do thượng tầng tốt, bố mẹ phải rất biết, tinh ý và tinh tế, bảo ban, rạch ròi các con trong nhà, công bằng và minh bạch, tình cảm phải trên tiền bạc. Còn không thì cãi nhau, tỵ nạnh suốt thôi cụ. Nhà thằng em trai em nó đang chán lắm cụ ạ, bố mẹ vợ chẳng làm cầu nối còn kích động đàn con, gây mất đoàn kết, bố mẹ vợ chửi vợ chồng nó như kẻ thù, mà vc nó tử tế chứ hạng láo nháo gì cho cam. Cùng vì người ta nghĩ vc nó có nhiều tiền lắm.

tonkngo0

Xe tải
Đời có như mơ đâu mà cứ nghĩ cách kiếm tiền là kiếm được :))
Dễ thế em xin ngồi nghĩ cả ngày. Suy cho cùng người giàu trong xã hội chỉ có 5%, 95% còn lại là thất bại, sống cuộc đời chịu eo hẹp.
Nhà đất thì tăng phi mã, luôn nhanh hơn tốc độ tích lũy của đám 95% kia, vậy nên lúc có cơ hội dù chỉ có 20-30% tổng tiền vẫn phải vay mượn mà mua nhà rồi cày cuốc trả dần chứ ko cả đời ở trọ.
Làm người bình thường thôi chứ cụ bảo 95% là thất bại thì phũ quá ạ =))

tonkngo0

Xe tải
Được như cụ hiếm lắm. Để được như gia đình cụ phần nhiều là do thượng tầng tốt, bố mẹ phải rất biết, tinh ý và tinh tế, bảo ban, rạch ròi các con trong nhà, công bằng và minh bạch, tình cảm phải trên tiền bạc. Còn không thì cãi nhau, tỵ nạnh suốt thôi cụ. Nhà thằng em trai em nó đang chán lắm cụ ạ, bố mẹ vợ chẳng làm cầu nối còn kích động đàn con, gây mất đoàn kết, bố mẹ vợ chửi vợ chồng nó như kẻ thù, mà vc nó tử tế chứ hạng láo nháo gì cho cam. Cùng vì người ta nghĩ vc nó có nhiều tiền lắm.
công nhận là thượng bất chính hạ tắc loạn cụ nhỉ

Kinnnnn

Xe tải
Thằng cu em mới lấy vợ. Giờ đi tìm nhà chung cư Hà Nội để mua mà đỏ mắt không có căn nào tầm 1tỉ nữa. Càng ngày mong ước an cư xa vời quá các cụ ạ
Lứa tụi em trên dưới 30, tầm này lập gia đình nhiều và sau đó là câu chuyện nhà cửa. Người về quê, ở luôn cùng bme hoặc ông bà cho 1 mảnh đất xây nhà ở riêng còn dư tậu thêm dc con 4 bánh.
Ở lại HN thì người có sẵn nhà khá ít, còn cưới xong mua như em cũng 1 vài và phần đa còn lại là đi thuê.
Nghe tâm sự thì mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người 1 suy nghĩ.
Chốt lại là tự xem xét (Trừ mấy nhà có điều kiện ra)
- Môi trường sống
- Năng lực tài chính: thu nhập 2 vc trụ lại được HN hay không? Có khả năng trả nợ khoản vay ngân hàng nếu ko đủ tiền mua nhà?
- Tư duy: đặt nặng về an cư lạc nghiệp hay không?, đi thuê tích lũy, linh hoạt chỗ ở phù hợp với công việc?
Em thấy ai tự trả lời dc các vấn đề trên thấy cuộc sống thoải mái hẳn, so với mấy nhà "cố", không biết động lực hay áp lực (chưa nói vấn đề công việc, sinh con đẻ cái,...) Chỉ mong bạn bè cuộc sống đi lên để tụ tập ăn nhậu nhiều hơn :D

elmk264

Xe hơi
cái hđ ủy quyền này cũng có rủi ro đó bác ạ, bác mua rồi thì tìm hiểu thêm về các rủi ro để mình phòng tránh nhé.
người nhà em, 2 ông bà có hđ ủy quyền lại tài sản cho con trai và con dâu (anh chị họ của em), tuy nhiên ông cụ đột nhiên bệnh mất, thế là ủy quyền vô hiệu luôn. Bây giờ 2 anh chị đang phải cúng tiền cho bọn bên thuế nhà đất hơn 100 củ rồi mà nó không giải quyết sang tên cho đó ạ
Vâng cụ. Cu em ở cty nên em cũng không can thiệp, chỉ tư vấn được n là chú ý khoản thuế sang tên sau này.

caisua

Xe lăn
Ý em là thất bại trong nỗ lực gia nhập nhóm 5% kia.
Em cứ tính phọt phẹt như này: 3 tỏi gửi tiết kiệm lãi 5% thì đc tầm 15tr/tháng, 1 cái nhà tầm 3 tỏi tăng nhanh gấp đôi gửi tk thì 2vc cần để ra ít nhất 30tr/tháng nhưng thực tế hiện nay nó đang tăng cả trăm củ mỗi tháng nên quá căng. Chắc chỉ 5% hộ gia đình để dành đc trên trăm củ nên 95% đứng ngoài cuộc chơi :((

tuan2681

Xe điện
Ai cũng nghe NOXH này nọ, nhưng chẳng ai tìm hiểu những căn NOXH này ở đâu. Các cụ tìm hiểu các căn đang triển khai đi rồi xem có dám mua ko? Mà quên nhanh thế, Smart với OCP trước cũng NOXH đấy, giờ nó ở đâu?
noxh ở các khu công nghiệp thì rẻ thật cụ ạ, đâu đó 300-350tr/1 căn tầm 25-30m2 là có, giá 12-13tr thôi.
đợt rồi e ngứa tay cũng làm 2 căn , đợii xem cô có thương k nào :))

Dangbaoyenjjj

Xe đạp
Em đang phân vân mua 1 căn studio 50 năm greenbay hay mua chuyển nhượng studio sổ vv dưới smartcity
Khó quyết quá ạ

dongnd3

Xe buýt
Thế con cháu còn ai ko ạ. Nếu ko các con cháu thống nhất theo ủy quyền của ông bà là dc mà.

rockloccoc

Xe buýt
noxh ở các khu công nghiệp thì rẻ thật cụ ạ, đâu đó 300-350tr/1 căn tầm 25-30m2 là có, giá 12-13tr thôi.
đợt rồi e ngứa tay cũng làm 2 căn , đợii xem cô có thương k nào :))
Em tưởng điều kiện ngặt nghèo đòi giấy tờ, chứng minh công nhân các khu CN, chưa nhà.... khó khó cơ mà cụ. Cụ mua kiểu gì thế ạ?