Giới hạn của PS

MZP

Xe tải
Em cũng có hơi thắc mắc một chút về giới hạn về PS, cò nghĩa là em thấy có một số bác chụp cảnh tương đối rộng sau đó về crop sửa PS. Đương nhiên đây là lợi thế của máy Digital, tuy nhiên em vẫn nghĩ là nên có một giới hạn như thế nào để bớt lạm dụng đi, vì em nghĩ bức ảnh nguyên gốc với các thông số tốt, màu sắc tốt vẫn là ưu tiên số 1 đúng ko ạ. Các bác cho ý kiến nhé.
----------------
heehe em xin chào các bác, lâu quá em ko tham gia diễn đàn. Em báo cáo xin tham gia một chân vào đội Calông. Em đang dùng con 30D, len 17-85 IS USM 4-5,6. đang tìm mua ống zoom :D

Benlar

Xe hơi

Haitre

Xe máy
1 bức ảnh 8Mp chụp xong rồi lại bị cắt đi thì rõ là có giảm đi về kích thước ảnh rồi bác ạ. Ví dụ thì cũng chẳng khác gì bác chụp phim rửa ra 1 bức ảnh rồi cầm kéo cắt xén bớt đi. Bức ảnh sẽ có kt nhỏ hơn 1 bức ảnh bt khác (còn nếu muốn phóng to như những bức ảnh bt khác thì rõ là chất lượng sẽ bị kém đi chứ)

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
MZP là designer chuyên nghiệp không đến nỗi hỏi ngớ ngẩn về chất lượng ảnh thế đâu bác iq ạ, ý bác ấy là phải chộp làm sao có bố cục mà về không phải PS cơ, vấn đề là chỉ để đưa lên of thì có crop hay không các bác cũng chẳng biết được

với 1 số ống kính mở lớn thì crop đi vẫn phát hiện ra. Còn lại nói chung thì khá khó phát hiện.

Em thì trái với nhà MZP, em hay chụp theo kiểu an toàn. Có nghĩa là mình chộp nhanh ko có thời gian bố cục thì mình cứ lấy hết cảnh hết vật, sau đó về crop sau, lấy hơi dư 1 chút, bấm thêm vài nhát thì cũng chẳng đáng kể gì. Có cảnh gì hot hot em toàn chụp khoảng 10 phát với các bố cục hoặc chế độ khác nhau rồi về chọn.

với 1 số ống kính mở lớn thì crop đi vẫn phát hiện ra. Còn lại nói chung thì khá khó phát hiện.

Em thì trái với nhà MZP, em hay chụp theo kiểu an toàn. Có nghĩa là mình chộp nhanh ko có thời gian bố cục thì mình cứ lấy hết cảnh hết vật, sau đó về crop sau, lấy hơi dư 1 chút, bấm thêm vài nhát thì cũng chẳng đáng kể gì. Có cảnh gì hot hot em toàn chụp khoảng 10 phát với các bố cục hoặc chế độ khác nhau rồi về chọn.

Tôi cũng đhay chụp theo kiẻu của bác rồi về mình ngắm nghía Crop lại. Có hôm rỗi mang dần cả loạt ảnh chụp ngày xưa ra crop lại để ngắm nghía, và phát hiện ra dần cách lấy bố cục , sắp xếp trong bức ảnh. Đó cũng là một kiểu học để tập cho mắt mình đó , bác cứ Crop một loạt sau là bác thấy kiểu bắt hình của mình khác liền

MZP

Xe tải
Hihi các bác nói quá rồi, em thì cũng hay chụp giống bác Noza thôi, chỉ là chính vì thế nên em mới muốn hỏi nên hạn chế PS đến mức như thế nào thì tốt, chứ cũng không nên sử dụng nó qua..chỉ là nghĩ ngợi lung tung. Chứ em cũng thích crop ảnh lắm, vì lúc đó có nhiều thời gian để nghĩ, để ngắm nghía. Một bức ảnh thì cũng có thể crop nhiều kiểu để tạo ra những hiệu quả khác nhau. Em chỉ nghĩ có bao giờ mình hình dung được trước điều đó.

Có đấy bác ạ, có những trường hợp phải bố cục luôn. ví dụ đi chụp chân dung thường là em rất ít crop.
Thứ 1 đã chụp chân dung là dùng ống độ mở lớn, VD ống fix 1.4, 1.8 thường có Sweet spot. Có nghĩa là nó chỉ nét được ở trong 1 cái vòng tròn giữa ảnh thôi, nếu crop dễ lộ.
Thứ 2 là dùng tele chụp chân dung thì thường là bố cục rất chặt rồi. Nếu ko bố cục ngay từ lúc chụp thì về ko crop sửa được nữa.

anhminh

Xe tải
quan trọng là ra cái ảnh như thế nào - PS chỉ là công cụ, chỉ dùng nó khi cần.

adco

Xe điện
Em thì chụp khg phải để tham gia các cuộc thi chính thống nào mà để có 1 bộ ảnh đẹp và sinh động cho gia đình nên em rất thích PS , em thích crop khg theo 1 tỉ lệ mặc định nào cả , có hơi khó khi rửa ảh nhưng lại được 1 album vui mắt

Ở lứa tuổi này rất khó xếp đặt , thằng con em chơi lăn lốc giữa nhà , mặt mày lem luốt. Nhưng may sao em shot được 1 cảnh vừa ý. Nếu khg có PS , thì chắc chắn chỉ là 1 bức ảnh rất tèm nhem

Chỉnh sửa cuối: