[Funland] Giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu

Aug3

Xe máy
Em đến bây giờ phải thừa nhận rằng giỏi ngoại ngữ là một năng khiếu, không chỉ có mỗi cần cù chăm chỉ. Em sắp bỏ cuộc với việc cố gắng nâng tầm ngoại ngữ của mình. Buồn! Khó mà giải thích được, đôi khi đó chỉ là những đam mê - viển vông, và xa xôi...

Chỉnh sửa cuối:

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Căng quá mợ ơi. Cứ bình tĩnh đi mà. Món NN nó lại ko sốc được, mưa dầm thấm lâu mỗi ngày 1 ít và đòi hỏi luyện liên tục.

coolpix8700

Xe ngựa
Việc gì để giỏi đều cần có năng khiếu hết, hình như không có ngoại lệ.
Nhưng để sử dụng được ngoại ngữ thì không bắt buộc phải có năng khiếu. Bác để ý sẽ thấy chỉ trừ những đứa trẻ bị dị tật tư nhiên, còn chúng đều nói được, dù đứa nói chậm, đứa nói nhanh và cũng có đứa hơi lắp bắp đến cả lúc trưởng thành.
Chắc chỉ do cách học của bác chưa hợp lý và bác không có điều kiện thực hành thôi!

zaiwaz123

Xe điện
Đạt đến tầm " Giỏi " thì phải hội được nhiều yếu tố .

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì để giỏi chả cần nó, cứ gì ngoại ngữ. Về người người dạy môn này do trước giờ dạy dỗ sai hết, giờ đỡ rồi. Về người học, môn này nó như uốn dẻo, học càng trẻ, càng nhỏ càng dễ. Để lớn tuổi, khi khớp thần kinh cứng chắc, đã "dày đặc" tiếng mẹ đẻ để ngôn ngữ khác viết đè vào là rất khó.

MuathuHN252

Xe lăn
Em từ nhỏ dân chuyên toán, khối A, có vẻ việc áp cái tư duy logic vào trong học tiếng nó không hiệu quả sao đó, hoặc do là em không biết cách tư duy văn học. Ngay như diễn đạt bằng tiếng mẹ đẻ đây thôi, nếu phân tích về ngôn ngữ học, em đang sai tùm lum, cả câu chữ, dấu câu, và cách ngắt đoạn.
Áp dụng tư duy logic mà làm trắc nghiệm eg, tất nhiên có 1 chút kiến thức cơ bản thì khả năng là sẽ ổn hơn. Ng ta bảo cần cù bù thông minh cụ ah, vừa thông minh mà lại cần cù thì bét rồi. Cụ cố gắng ạ. E lắm lúc cũng muốn học eg, nhưng fai có môi trường để thực hành, cty cũng có sếp ngoại nhưng tít sài gòn và kể có ở HN cũng ít có cơ hội gặp, bọn e có lên văn phòng mấy đâu, nên thôi cũng kệ, biết tý cưỡi ngựa xem hoa để hỗ trợ con học eg thôi

202

Xe container
Em từ nhỏ dân chuyên toán, khối A, có vẻ việc áp cái tư duy logic vào trong học tiếng nó không hiệu quả sao đó, hoặc do là em không biết cách tư duy văn học. Ngay như diễn đạt bằng tiếng mẹ đẻ đây thôi, nếu phân tích về ngôn ngữ học, em đang sai tùm lum, cả câu chữ, dấu câu, và cách ngắt đoạn.
Thế là ko logic rồi. Cụ xem lại xem

Aug3

Xe máy
Em đang cố mà, em đâu có nói em đang làm một cách logic.
Câu này chưa chuẩn, để em nghĩ cách diễn đạt lại:
"Em đang cố gắng, điều đó không có nghĩa là em đang làm nó một cách logic".
Khó quá thôi!

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Ngoại ngữ cũng có quy tắc nhưng nên tiếp cận sử dụng nó một cách tự nhiên mợ ạ, lúc đầu sẽ không đúng nhiều nhưng lâu dần sẽ nắn chỉnh được. Mợ xem phim và xem bình luận về vấn đề mợ thích bằng ngoại ngữ nhiều thì mợ sẽ dễ thích dùng ngoại ngữ hơn, yêu thích có thể giúp học và sử dụng ngoại ngữ tốt hơn, mà yêu thích thì có thể tự tạo được, dễ hơn với việc có năng khiếu.

coolpix8700

Xe ngựa
Có vẻ cái gì đó hơi không "logic" lắm, hoặc yêu cầu của bác về biết ngoại ngữ cao hơn bình thường rất nhiều.
Có thể rất giỏi ngoại ngữ phải là dân chuyên văn, nhưng chuyên tự nhiên (nhất là toán) sẽ phải học ngoại ngữ rất dễ dàng.
Đã giỏi toán thì chắc phải giỏi tư duy logic và đặc biệt có trí nhớ tốt. 2 ưu thế này giúp người học ngoại ngữ dễ hơn những người bình thường khác rất nhiều. Mà ngay cả chuyên văn thì chắc phải về sau, khi học ngôn ngữ chuyên sâu chứ ban đầu các bạn giỏi văn không học dễ như người giỏi toán đâu!

cỏ và mây

Xe điện
Bạn em cả chuyên toán và chuyên văn đều có. Nhưng bọn học tự nhiên học ngôn ngữ giỏi hơn bọn chuyên xh, các bạn ấy thậm chí là còn giỏi nhiều ngoại ngữ ạ. Về văn vở, ngày xưa đi học, ở lớp em bọn giỏi toán điểm văn k quá cao nhưng k bg thấp ạ. Cô dặn đi thi viết đủ ý đc 7-8 điểm rồi :))

MuathuHN252

Xe lăn
Bạn em cả chuyên toán và chuyên văn đều có. Nhưng bọn học tự nhiên học ngôn ngữ giỏi hơn bọn chuyên xh, các bạn ấy thậm chí là còn giỏi nhiều ngoại ngữ ạ. Về văn vở, ngày xưa đi học, ở lớp em bọn giỏi toán điểm văn k quá cao nhưng k bg thấp ạ. Cô dặn đi thi viết đủ ý đc 7-8 điểm rồi :))
E dân khối A nhiều lần thi Anh điểm cao nhất trường, hơn cả mấy bạn khối D và mấy bạn trong tuyển thi HSG. Ngại ghê luôn. Nhưng e học mẹo, chọn bừa, chứ tổng thể có giỏi eg bằng các bạn ý đâu

cỏ và mây

Xe điện
Có vẻ cái gì đó hơi không "logic" lắm, hoặc yêu cầu của bác về biết ngoại ngữ cao hơn bình thường rất nhiều.
Có thể rất giỏi ngoại ngữ phải là dân chuyên văn, nhưng chuyên tự nhiên (nhất là toán) sẽ phải học ngoại ngữ rất dễ dàng.
Đã giỏi toán thì chắc phải giỏi tư duy logic và đặc biệt có trí nhớ tốt. 2 ưu thế này giúp người học ngoại ngữ dễ hơn những người bình thường khác rất nhiều. Mà ngay cả chuyên văn thì chắc phải về sau, khi học ngôn ngữ chuyên sâu chứ ban đầu các bạn giỏi văn không học dễ như người giỏi toán đâu!
Vế sau em đồng ý ạ, nhưng thật lòng em chưa thấy ai chuyên văn mà rất giỏi ngoại ngữ ạ. Học tự nhiên em thấy tư duy vẫn tốt hơn :)

rgbhis

Xe tăng
Có 7 loại trí thông minh. Mợ giỏi toán là do trí thông minh logic tốt. Còn để giỏi ngoại ngữ thì cần có trí thông minh ngôn ngữ cơ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cũng đúng, nhưng văn ôn võ luyện. Cụ chịu khó xem tin tức, đọc báo tiếng tây sẽ tiến bộ. Phải sử dụng nó như 1 thói quen.
Có rất nhiều thứ tiếng ngôn ngữ viết của họ khác hẳn ngôn ngữ nói. Đọc nhiều sẽ viết tốt, nhưng nếu chỉ đọc mà đến nơi cái ngoại ngữ ấy là tiếng phổ thông thì chưa chắc mình nói ra mà thổ dân ở nơi ấy đã hiểu ngay được đâu, nhất là khi nói với tụi trẻ con!

cowboy1982

Xe buýt
Căng quá mợ ơi. Cứ bình tĩnh đi mà. Món NN nó lại ko sốc được, mưa dầm thấm lâu mỗi ngày 1 ít và đòi hỏi luyện liên tục.
Cụ này nói đúng rồi mợ ạ... Nhiều lúc cháu cũng định bỏ cuộc khi nghe bọn Local nó nói chuyện với mình. Nhưng dần dần thấy tự tin và giờ có thể nghe hiểu và nói được 80-90% ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Vế sau em đồng ý ạ, nhưng thật lòng em chưa thấy ai chuyên văn mà rất giỏi ngoại ngữ ạ. Học tự nhiên em thấy tư duy vẫn tốt hơn :)
Chắc mợ chưa gặp hội học chuyên ngôn ngữ (kiểu như tổng hợp văn ở mình).
Họ học chuyên về ngôn ngữ, chứ không chỉ học để sử dụng. Họ chuyên sâu hơn những người khác rất nhiều. So sánh chắc đơn giản là về ngoại ngữ là họ đã học qua đại học, còn những người khác mới chỉ tốt nghiệp phổ thông!

comiki

Xe lăn
Mợ thớt rất giỏi và yêu cầu cao lắm, chắc mợ ấy hơi mệt nên than thở chút thôi :D

comiki

Xe lăn
Họ học chuyên về ngôn ngữ, chứ không chỉ học để sử dụng. Họ chuyên sâu hơn những người khác rất nhiều. So sánh chắc đơn giản là về ngoại ngữ là họ đã học qua đại học, còn những người khác mới chỉ tốt nghiệp phổ thông!
Đúng như cụ nói, đó là đội chuyên sâu về ngôn ngữ rồi, ở một tầm khác, khía cạnh khác.

cỏ và mây

Xe điện
Người nhà em có khoảng vài giảng viên tiếng Anh ở vài trường ĐH (tốt nghiệp ngành ngôn ngữ Anh) luôn ạ. Hihi. Nhưng k ai quá giỏi văn ạ. Ở mức khá thui ☺☺. Nhưng họ giỏi ngôn ngữ, tư duy về ngôn ngữ rất tốt. Khi tiếp xúc với các ngoại ngữ khác (ngoài tiếng Anh) học cũng rất nhanh và dễ dàng ạ :)