[Funland] Giỏi quá: Bài tích phân, giáo sư nổi tiếng Mỹ giải mất cả trang giấy, một giáo viên Việt Nam chỉ cần 2 dòng !

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân hs VN, bị a Dục nhồi nhét những thứ ở bậc đh xuống. Mà chỉ có đh khối kĩ thuật mới cần học. Một kt vô bổ mà 99,9% các cụ mợ trên này không áp dụng trong cuộc sống.

ca_kiem

Xe container
Em quên sạch rồi… bây giờ nghe như vịt
Nghe sấm

patuana76

Xe điện
Thời xưa học sinh VN muốn đỗ trường kỹ thuật ngon thì đầu toàn có sỏi mấy môn tự nhiên :)) lên học đại cương, mấy cái tích phân khéo còn dễ hơn hồi luyện thi đại học :D
Tích phân 3 lớp thì vỡ mồm chứ ở đó mà dễ.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Áp dụng nhiều chứ cụ. Chẳng qua trình còi ít dùng thôi, hoặc nó áp sẵn nên k cần hiểu sâu chỉ việc bấm máy.
Cụ đã từng rất giỏi Tích phân, thế cụ có hiểu từ Tích phân là gì không? Các thợ dạy VN rất hiếm người giải thích từ này :))

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Sao ko đổi sin2x thành dạng sinx + cosx thì tiết kiệm thêm được một dấu = nữa.
Những người giỏi thì thường giải quyết vấn đề khó một cách dễ và xử lý vấn đề dễ một cách phức tạp. Nhưng quan trọng là họ làm được chứ méo ăn tục nói phét lấy thành tích.

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
Cụ đã từng rất giỏi Tích phân, thế cụ có hiểu từ Tích phân là gì không? Các thợ dạy VN rất hiếm người giải thích từ này :))
Em nhớ láng máng là diện tích các phần tử nhỏ nhỏ sao đó. Nói chung em học ngu mà, chỉ là hồi đó chăm giải đề thôi :))

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ láng máng là diện tích các phần tử nhỏ nhỏ sao đó. Nói chung em học ngu mà, chỉ là hồi đó chăm giải đề thôi :))
Thế đấy cụ, cái nền gd này nát bét rồi. Đến cái tiêu đề môn học mà k hiểu thì dạy cái j nữa :)).
Nó đơn giản là từ Hán Việt: :tích" có nghĩa là "tổng", "phân" có nghĩa là "phần nhỏ", vậy Tích phân có nghĩa là Tổng các phần nhỏ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vâng, giáo sư Mỹ thua giáo viên VN. Nên nước Mỹ phải cất công chế tạo tàu vũ trụ các thứ thật khó khăn =))
Chúng ta có thằng cuội bám gốc cây đa bay thẳng lên cung trăng. Khỏi xăng dầu máy móc chi cho mệt

Mzc

Xe điện
Thế đấy cụ, cái nền gd này nát bét rồi. Đến cái tiêu đề môn học mà k hiểu thì dạy cái j nữa :)).
Nó đơn giản là từ Hán Việt: :tích" có nghĩa là "tổng", "phân" có nghĩa là "phần nhỏ", vậy Tích phân có nghĩa là Tổng các phần nhỏ.
Tổng diện tích các phần nhỏ thì đúng hơn :)). Nát bét mà cụ. Nhưng em nghĩ do mình là chính.

coindesar

Xe buýt
Thầy Trần Phương này trước đây khoảng hơn 20 năm có quyển sách hướng dẫn giải bộ đề thi Đại học môn Toán rất hay, mình đánh giá là xuất sắc. Các bài Toán được chia theo từng dạng và sắp xếp từ dễ đến khó. Điểm đặc biệt là viết rất vắn tắt và hầu như không giải chi tiết mạch lạc cả bài mà chỉ là định hướng giải, chỉ những bài khó hoặc lạ mới giải tương đối chi tiết. Việc này giúp chỉ với một quyển sách mà hệ thống hóa kiến thức rất nhanh, giải Toán trực diện, ngắn gọn, hợp lý. Nhớ mãi :)

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
"Phân" này là phân chia ah cụ? Vậy "phân" nào là phân vân và "phân" nào là phân mứt ạ?
Tại sao ko thể dùng các từ khác nhau trong bối cảnh khác nhau cho dễ hiểu hơn vậy cụ? Hay đó chính là cái gọi của sự phong phú?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tổng diện tích các phần nhỏ thì đúng hơn :)). Nát bét mà cụ. Nhưng em nghĩ do mình là chính.
Diện tích chỉ là 1 ví dụ minh họa thôi, chứ mục đích chính của tích phân không phải là đi tính diện tích, mà dùng để khảo sát các đại lượng biến đổi liên tục (dòng chảy, chuyển động,....).

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
"Phân" này là phân chia ah cụ? Vậy "phân" nào là phân vân và "phân" nào là phân mứt ạ?
Tại sao ko thể dùng các từ khác nhau trong bối cảnh khác nhau cho dễ hiểu hơn vậy cụ? Hay đó chính là cái gọi của sự phong phú?
Đó là từ Hán Việt cụ ạ, trong từng hoàn cảnh thì ý nghĩa khác nhau.

• Vodka
Reactions: Mzc

Mzc

Xe điện
Diện tích chỉ là 1 ví dụ minh họa thôi, chứ mục đích chính của tích phân không phải là đi tính diện tích, mà dùng để khảo sát các đại lượng biến đổi liên tục (dòng chảy, chuyển động,....).
Em chỉ hiểu là ngược của đạo hàm =))