[Funland] Giữ gìn tiếng gọi "Bố Mẹ" của miền Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

taylaihanoi

Xe tăng
iem có thằng bạn, chưa bao giờ đi quá Vinh, nhưng con nó lại gọi là Ba Mẹ. Chả hiểu nổi :)

HuyArt

Xe lăn
Không có đâu anh. Nó chủ yếu xuất hiện ở những gia đình có gốc gác liên quan từ miền trung đổ vào thôi. Có thể từ 3-4 đời trước đó. Trong gia đình gọi theo cách cũ rồi con cháu nó gọi theo. Em nghĩ cách xưng hô như vậy là cá biệt chứ không phổ biến. Nhưng nếu họ gọi theo truyền thống gia đình ( nhà em là 1 trong số đó) mà coi đó là kệch cỡm hay đú bẩn thì e là kiến thức của mấy thằng đó hơi lùn anh ạ.
Đúng là gọi thế nào thì tùy, miễn không oái ăm như mấy trường hợp nêu phía trên

Bò lốp

Xe lăn
Vì bạn sinh sống trong Nam, nên gọi Ba là chuyện bình thường.
Ý của chủ thớt là những người Bắc, sống ở ngoài Bắc, xung quanh cũng toàn người Bắc, nghe ba nó sẽ thấy sượng sượng, không xuôi tai.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Quan trọng quéo gì mà cụ cứ thấy sượng sưọng thế, nó có cho mình hạt cơm đíu đâu mà lo nó nghĩ mình ntn, làm sao gd êm ấm, con ngoan, gấu nghe lời là mừng. Khác bu gì việc gọi các cụ trên of, em quen mịa nó cách gọi nên lắm líc chát chít với nhóm bạn toàn xưng: các cụ cho ý kiến, làm chúng nó ngẩn tò te 1 lúc :D

HuyArt

Xe lăn
Em tận trên bản ấy mờ, nhà cách xa nhau nên thấy mấy cháu con hàng xóm gọi thế em hơi ngạc nhiên, toàn anh em thợ xây với nhau thôi chắc học dưới xuôi về cụ hự. Bản em có vài nhà thôi nên nói quê thì hơi to hự :)
Thế hệ trước em vẫn thấy gọi Bố,
Bản làng quê cụ xưa nay vẫn gọi Bố mà bỗng dưng dạo gần đây nhiều cháu gọi bằng Ba vì trào lưu đi làm kinh tế thôi. Thợ xây mang từ Ba về quê còn may, chứ mang thêm món nghiện với nát rượu về quê còn khốn nạn hơn
Đúng là gọi Ba nghe nhẹ nhàng gần gũi hơn Bố
Gọi Bố nghe nghiêm nghị hơn, vụ này chém mãi rồi

xeruavang

Xe tải
Có ảnh hưởng gì đến ai đâu cụ thớt nhỉ?

Vậy nên túm lại là: KỆ NGƯỜI TA! :D
Em gần bà con Bắc 54 vẫn gọi Là Bố mẹ. Còn Ba má là trước ở từ Đà Nẵng trở vào thì phải.

ChungKien386

Xe hơi
Bố -mẹ thì coi như ok đi , nhưng ba -mẹ nghe có vẻ ko đúng !
Ba-má mới đúng chứ nhỉ
Kệ thôi cụ, miễn sao thấy hợp lạ dc. E vẫn thấy nh nhà ba mẹ cung khá ok.
Cá nhân em chỉ thích con gọi là bố, nhưng ko thấy phản đối gi khi co nha gọi ba

vietnamcongtru

Xe buýt
Cha là biến âm của gia gia, ba ba trong tiếng tàu nhé cụ. Bố mới là thuần việt, ta có "bố cái đại vương đó", Cái là từ cổ chỉ mẹ. Thế gian không có bọn rỗi việc, săm soi duy lý thì ko có bách hoa tề phóng - bách gia tranh minh đâu và có lẽ còn lạc hậu lắm. Nói về "Cha"là bắt buộc trong ngôn ngữ hành chính thì mời cụ xem lại sơ yếu lý lịch nhé, ah mà cụ nói hành chánh thì em mạnh dạn đoán cụ người ở trỏng phải hem :)
Chuyện biến âm này may ra Cụ Y Chang(An Chi) giải thích (mà cũng có thể hợp lý nhất, chứ ai biết được đúng sai 100%). Âm "bô"(trong Lĩnh Nam Chích Quái) hay "bố" cũng là cách đọc từ chữ "phụ" trong tiếng Hán thôi, chứ có phải thuần Việt đâu.
Còn đọc Văn Thơ Cụ QUANG1970, em đoán đến 90% Cụ ấy gốc người từ Bắc Trung Bộ trở ra :D
Nói chung trà dư tửu hậu cho vui chứ hơn thua có làm ta giàu lên hay nghèo lên xu nào đâu. Thời đại này, ai tiền nhiều là đúng, là giỏi :D

Chỉnh sửa cuối:

hanoitrada

Đi bộ
Nó không đơn thuần là các cụ thích gọi gì, ở đây cần phải nói đến văn hoá, bản sắc, đặc trưng, sao lại phải học nơi khác trong khi truyền thống đặc trưng của mình vẫn gọi "bố"? Khi các cụ gọi "ba" giữa môi trường mà đại đa số họ gọi "bố", nó gây những cái lệch pha phiền phức trong giao tiếp. Sự lạc lõng, khập khiễng ấy gây ra sự khó chịu là dễ hiểu.

Pachooc1

Xe hơi
Cụ thấy khắm vì họ không giống cụ thôi. Cá nhân em thấy họ chả làm gì sai cả. Người đang gào rú là cụ chứ chả phải ai khác. Người khác tập cho con gọi ba trong khi điều đó không gây hại gì về các chuẩn mực văn hoá và đạo đức thì sao cụ lại gọi đó là “khắm” nhỉ ???

Kể cả cụ và em có quan điểm trái ngược thì em cũng không thấy đó là “khắm”. Cụ không thấy mình cư xử vô lý à ???
Cụ ơi, mấy cha dị ứng với từ "ba" này em thấy hãi lẵm. Bạn thân của mấy cha đấy đẻ con mà lỡ xưng "ba con" là mấy cha đấy từ mặt luôn, éo thèm chơi nữa.
Thế mới kinh chứ.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Cụ ơi, mấy cha dị ứng với từ "ba" này em thấy hãi lẵm. Bạn thân của mấy cha đấy đẻ con mà lỡ xưng "ba con" là mấy cha đấy từ mặt luôn, éo thèm chơi nữa.
Thế mới kinh chứ.
Vậy thì cá tính quá cụ ạ :D

LuxDecor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ muốn áp đặt cách sống, đến cả danh xưng cho người khác. Miền Bắc rất nhiều người Miền Trung, Miền Nam tập kết, gọi cụ thân sinh là "Ba Má" từ thế hệ bày qua thế hệ khác và các thói quen sinh hoạt, ăn uống vẫn "cha truyền con nối" có gì mà phải có ý kiến. Săm soi nhỏ nhen chắc cũng có tí di truyền, em vẫn tôn trọng cái bản tính đó của gia đình cụ để đa dạng sinh học.

Vote chủ thớt, em nghe mấy bạn tiếng bắc bảo con gọi là Ba cũng thấy chối chối tai, cảm giác điêu điêu kiểu gì.
+ Nhưng mà phải công nhận là giọng miền trung và miền nam nghe êm tai thật, mấy từ đụ má nghe cũng êm hơn xxx mẹ của phía bắc
+ Em ghét nhất thể loại ng bắc vào nam đc 1 dạo rồi về đã lai lai tiếng Nam nghe khó chịu vãi đái.

trausut

Xe buýt
Cũng không liên quan nhưng em có đứa bạn miền Nam hay đi rủ em đi "đá banh" và đi xem "Bóng đá" , em hỏi là sao miền Nam không nói là đi xem "Banh đá" mà là "Bóng đá", trong khi "đá bóng" lại gọi là "đá banh"?

LeTai1979

Racing Boy
Em chỉ ghét quả đến nhà ai xong hỏi: bố cháu đâu? Dạ ba cháu dưới bếp. Gọi bố cháu lên đây. Ba ơi lên có bác gặp.

daochinghi

Xe buýt
Em đã từng phản đối họ hàng, bạn bè xưng là "ba" với con.

Mashimaro

Xe buýt
Nó không đơn thuần là các cụ thích gọi gì, ở đây cần phải nói đến văn hoá, bản sắc, đặc trưng, sao lại phải học nơi khác trong khi truyền thống đặc trưng của mình vẫn gọi "bố"? Khi các cụ gọi "ba" giữa môi trường mà đại đa số họ gọi "bố", nó gây những cái lệch pha phiền phức trong giao tiếp. Sự lạc lõng, khập khiễng ấy gây ra sự khó chịu là dễ hiểu.
Không quen thấy lạ là bình thường, còn khó chịu thì là nâng cao quan điểm. Chỉ vì người ta dùng cách gọi khác mình nên mình ghét sao? Nếu bác vào Nam làm việc tầm 2-3 tháng, nói chuyện với người Nam người ta hỏi "Ba anh thế nào" thế bác có xưng ba cho người ta dễ chịu không? Hay vẫn bô bô cái mồm gọi "bố tôi" kệ mẹ ông miền Nam thấy khó chịu?

Ở nhà quen gọi thế nào thì gọi vậy, không dùng "papa" để xưng với bác kiểu Tây lai là tốt rồi.

Mà em nói bác bảo "truyền thống" gọi là "bố", không có đâu. Miền Bắc tầm 50 năm trước phần lớn gọi thầy u cậu mợ, ở đó mà gọi "bố". Từ "bố" được dùng nhiều chắc tầm 30 năm nay sau giải phóng thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng