[Funland] Giữ gìn tiếng gọi "Bố Mẹ" của miền Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Virio

Xe tải
Có một số người không phải Nam kỳ nhưng gọi bố là ba, lý do là ba hay ba ba hay rùa rùa thì nó có cái mu khum khum, nên họ thích.
Họ là người dân tộc Pờ hò.

Studer

Xe tăng
Có thớt hỏi ảnh hưởng của OF đến cộng đồng tới đâu ?
Kết quả , éo ảnh hưởng gì mấy vì nó nhảm bỏ mẹ
Gọi Ba bị chê lai căng , gọi thầy chê quê mùa , chỉ có gọi bố mới chuẩn , cụ nào không gọi bố là lệch chuẩn nhá . Đề xuất mới cho bộ dục nên nghiên cứu cải cách đưa vào chương trình záo zục công dân =))

Cortana

Xe tải
Em cũng ko thích cách gọi ấy. Nh là việc cá nhân của mỗi ng, kệ họ thôi :-bd

AVANZA

Xe tăng
Gọi Ba sao khg kêu Má cho đủ bộ nhỉ. Năm 8 mấy còn có mốt gọi bố mẹ là Ông già, bà già...

LeTai1979

Racing Boy
Nói về vụ pha tiếng này em lại nhớ năm 93-94 em vào SG học.
Học quân sự đội hình đội ngũ em lên cứ hô: một, hai, be, bốn...
Mà hồi mới vào tiếng của em cứng thật nên cả lớp cứ cười ầm lên.
Lần sau cứ mỗi lần em lên là bọn nó đồng thanh: một, hai, be, mé...:)) đến ông thầy còn cười
Em chỉ thấy vui vui chứ chả giận gì tụi nó vì mình cũng sai mà.
Sau hơn 25 năm thì giờ giọng em cực hay rồi.:))
Các Cụ xưa chả nói “chém cha ko bằng pha tiếng”, dễ oánh nhau nhất là pha tiếng đội 36, 37, 38.
Như Cụ thoải mái thì thấy vui, đội kia hay bị trêu đùa thì mặc cảm nên rất dễ manh động. :))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ xưa chả nói “chém cha ko bằng pha tiếng”, dễ oánh nhau nhất là pha tiếng đội 36, 37, 38.
Như Cụ thoải mái thì thấy vui, đội kia hay bị trêu đùa thì mặc cảm nên rất dễ manh động. :))
Đùa vui và không ác ý đâu Cụ, em hiểu bọn nó mà. Sau đó thì chơi rất thân.
Chứ pha tiếng đểu cũng dễ ăn đòn lắm.:))

Virio

Xe tải
Văn hóa lệch chuẩn, Ngôn ngữ lệch chuẩn gây phản cảm, ở nước Anh mà không phát âm chữ H (một kiểu nói ngọng) thì còn bị coi là tầng lớp dưới thấp hèn. Thế nên, đừng tưởng ở Bắc mà gọi bố là gì cũng được.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Theo em Cha hay Bố đều là gốc tiếng Tàu (gia gia, phụ thân)
Ba là gốc tiếng Pháp (papa)
Nó chả liên quan miền Nam hay miền Bắc.
Nhiều vùng hay gọi thầy, u.
Vừa đọc đến đây em giật mình luôn. Vậy là giáo sư, nhà báo quốc tế này cho răng người việt déod có cách gọi người đẻ ra mình. Toàn đi mượn của tây và tàu. Trước khi có tây và tàu chắc người Việt kg biết gọi người đẻ ra mình là gì ấy nhỉ. Sợ quá, giáo dục kiểu gì vậy Nhạ ngọng ơi

SuChick

Xe tải
Thớt này dự là gây tranh cãi. Bản thân em, ngay từ những ngày đầu tập nói em đã dạy con bé nhà em gọi "bố" và cũng rất không thích cách gọi "ba" nên em đồng quan điểm với cụ chủ thớt ạ :)
Cứ nhẹ nhàng bình tĩnh nêu quan điểm như cụ thì đã chẳng tranh cãi. Đây ông thớt chụp mũ, áp đặt, lý luận suông thì mới nên chuyện.
Em đọc hết bài của ông thớt thì chỉ nghĩ trong đầu "Những ông hay lý luận thường sống như..." :)

cusao

Xe lăn
Có chút sáng kiến cũng kiếm được ít viu còn gì?

ong dat

Xe tăng
Gọi là gì kệ nó thôi cụ ơi !
Quê e xưa gọi bố là "Thầy" giờ không đứa nào gọi thế nữa nhưng không phải vì thế bọn "thầy" nó chết hết, nó chỉ chuyển sang bố hoặc ba thôi mà. Gọi kiểu gì do gia đình họ quyết định, miễn sao người ngoài nhìn vào thấy thằng ba/bố đúng là đứa đẻ ra thằng con được !

Isu_zu

Xe container
Em là em ghét kiểu nửa nạc nửa mỡ Bắc Nam . Có thằng bạn lấy vợ , 2 vợ chồng gốc Bắc chả dính tí Nam nào nó bắt con gái gọi Ba Ba giữa Hà Nội nghe chối tỉ lắm mà không biết góp ý kiểu j.
Gọi thế nào là chuyện của nhà người ta, miễn là người ta thích, có zì mà chối tỉ mà cụ đòi góp ý như đúng rồi. Có bạn như cụ mới đúng là chối tỉ :)) :)) :)).

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Gọi Bố hay Ba nó là đặc trưng văn hoá cả ngàn năm của Vùng Miền, giờ thấy lệch lạc nghe nó không hợp tai dù rằng chẳng ai cấm chuyện đó cả.
Mặc dù là người đã từng sinh sống và làm việc tại Sài Gòn 1 thời gian dài, và giờ vẫn thường xuyên công tác trong đó nhưng em thấy đúng là có cái gì đó gợn gợn khi ở miền bắc mà xưng hô Ba Con, lạc lõng thế nào ấy.
Từ radio trên xe trong bản tin của đài FM 90 Hà Nội buổi sáng cũng dùng "Cơm Chiên", "Dù", "Nón", "thịt Heo" "Mắc cười", "Kẹt xe"... đúng là ko hợp

dstuyen

Xe máy
em thì đề nghị đưa vô luật luôn, đứa nào gọi bố bằng ba mỗi lần vi phạm sẽ bị CA xã phạt 2 triệu, áp dụng trước ở Hà nội gốc, 6 tháng sau áp dụng toàn thủ đô, 1 năm sau thi hành cả miền Bắc

cưỡi chổi

Xe lăn
em sinh ra miền Bắc, sống trong miền Nam. gọi cụ thân sinh là "bố", con em gọi em "ba". cách gọi cũng chỉ là cách gọi, từ ngữ cũng chỉ là từ ngữ. bác thấy nó nặng thì nó nặng, còn nó nhẹ thì nó nhẹ. nếu bác tự nhận là cởi mở thoải mái thì nên để đầu óc thực sự thoải mái. cuộc sống cứ đúng sai để làm gì, phù hợp là được. chỉ 1 cách gọi mà bác có thể suy ra là "đua đòi, lai căng, kệch cỡm, quay lưng vất bỏ bản sắc đặc trưng của ông bà mình để lại" thì bác nên tự vấn lại chính mình. đừng từ 1 cây mà suy ra cả rừng, 1 sự vụ lại suy ra cả con người. con lợn, con heo, con pig, ... vẫn chỉ là cùng 1 con thôi mà :))
Những người như cụ sống trong Nam hoặc gốc Nam thì không nói làm gì. Có những thành phần chả liên quan méo gì đến gốc gác trong Nam cũng không sinh ra, học tập hay làm việc sinh sống trong Nam cũng bắt con gọi là ba thì là cái giống gì

eatliv

Xe buýt
Kính thưa các cụ!
Hôm nay em xin được đại diện cho các cụ có cùng tư tưởng, xin phép được chia sẻ suy nghĩ về một cái hiện tượng hiện nay, đó là có một số thanh niên miền Bắc bắt con cái của họ gọi là "Ba".

*Quan trọng, xin lưu ý: Xin nhấn mạnh rằng, đối tượng duy nhất chúng tôi nhắm đến là những thanh niên gốc Bắc, ở miền Bắc luôn mà bắt con gọi Ba. Ở đây không hề có ý nói đến các cụ ở vùng miền khác. Kính mong các cụ nơi khác thông cảm và bỏ qua bài viết này.

Gần đây em bắt gặp một số thanh niên ngoài Bắc mà bắt con gọi là Ba, cá nhân em cảm thấy rất chướng tai. Sau khi trao đổi với các cụ trên diễn đàn này, em thấy đại đa số các cụ cũng bày tỏ sự phản đối gay gắt. Rất nhiều cụ có ý kiến cho rằng đây là một hiện tượng gây dị ứng, học đòi, lạc lõng, lai căng, kệch cỡm...Rồi thì nổi da gà, sởn gai ốc...

Em có đọc một số ý kiến giải thích cho cách gọi Ba (3) này được đưa ra, tuy nhiên đều bị các cụ phản biện một cách quyết liệt. (Em xin tổng hợp các ý kiến phản biện)

Có người bảo vì gọi Bố khó cho nên phải dạy con gọi 3. Đây là một cách giải thích nực cười. Các cụ có gặp đứa trẻ nào mà lớn lên không gọi được "Bố Mẹ" chưa ạ? Em khẳng định 100% các cháu đều gọi được hết, trừ các cháu bị khiếm khuyết về chức năng não hoặc không có khả năng nói. Cá nhân em cũng chưa từng gặp ai trong gia đình, họ hàng kêu ca gọi Bố khó nên phải gọi 3 cả, mọi thứ đều rất bình thường, và bao nhiêu thế hệ người miền Bắc vẫn dạy và gọi Bố Mẹ hết sức tự nhiên thoải mái, không hề có vấn đề gì cả. Sau này đến cả "khúc khuỷu, khùm khoằm, khèng khẹc, quắt queo, quýnh quáng" mà các cháu còn nói trơn tuột, mà các cụ phải lo nó không nói được từ Bố? Mà nếu ngay đến từ Bố các cụ còn không dạy được con nói, thì sau này các cụ định dạy cháu nó cái gì ạ?

Có người bảo gọi 3 thì nghe nó nhẹ hơn. Vâng, vậy các cụ có cần đổi gọi Mẹ và Mợ thành Ma, đổi Ông và Anh thành A, đổi Chú và Chị thành Cha, đổi Cụ, Cô và Cậu thành Ca, đổi Thím thành Tha, đổi Dì thành Da? Nếu muốn nhẹ thì sao lại chỉ có mỗi ông Bố là nhẹ đi vậy, các vai vế khác thì sao ạ? Chúng ta hãy đổi hết một lượt cho nhẹ cả thể nhé. Cứ cho là nó nhẹ đi, chỉ vậy mà các vị định bỏ luôn cách gọi truyền thống, bản sắc của cộng đồng mình sinh sống?

Có người thì nhai đi nhai lại cái câu "gọi gì cũng được, miễn là yêu thương, quan tâm, chăm sóc abcd efgh xyz..." Lại nực cười nữa rồi. Bố mẹ và con cái thì đương nhiên phải yêu thương, đương nhiên phải quan tâm, chăm sóc...Tình cảm là chuyện đương nhiên và tự nhiên rồi, thế là được rồi còn gì nữa, sao không gọi Bố như bao người xung quanh mình vẫn gọi, nhưng lại cứ phải lôi cái kiểu gọi ở đâu về cho nó sang cái mồm mới chịu được cơ.

Chính nhiều đời trong gia đình và họ hàng của các vị đều gọi là Bố, mà các vị lại bắt con các vị gọi là 3, như vậy có phải đua đòi, kệch cỡm không? Tất cả chỉ là ngụy biện.

Có cụ cũng có ý kiến rất thực tế về cái việc gọi 3 này, đó là sự lạc lõng trong xưng hô gây khó khăn trong giao tiếp và sinh hoạt. Các cụ biết đấy, thời nay tuyệt đại đa số các gia đình miền bắc cho con gọi Bố. Đi đến đâu người ta cũng chỉ hỏi "Bố cháu đâu, Bố mẹ cháu có nhà không?" Khi các cụ đi đâu cũng gọi Bố Mẹ, nhưng oái oăm thay cứ có một số nhà bắt con gọi 3 (mặc dù dân Bắc chính hiệu), đến nhà các cụ sẽ gặp cái cảnh lệch pha, so le, xung đột từ ngữ nên cực kì khó chịu và phiền phức.

Bản thân em là người hiện đại và thoải mái, không bảo thủ hay cực đoan, em cũng ghét các hủ tục lạc hậu. Tuy nhiên, em cũng ghét cay ghét đắng cái kiểu này. Em chấp nhận nhiều cái mới, nhiều cái thay đổi, nếu như cái cũ là xấu xí, là sai trái thì chúng ta cần thay đổi. Vậy xin hỏi "Bố Mẹ" xấu xí ở đâu, sai trái ở chỗ nào ạ? Bao lâu nay người miền Bắc vẫn dạy con gọi Bố Mẹ. Bố Mẹ là tiếng gọi thiêng liêng nhất, đặc trưng nhất, có thể xem là một trong những hồn cốt của văn hóa người Bắc.

Với người miền Bắc, tiếng gọi "Bố" nghe vô cùng giản dị, mộc mạc, chân chất, nhưng cũng vô cùng vững chãi, ấm áp, thân thương. Vậy mà hình như giờ đây có một số thanh niên coi đó là cách gọi quê mùa, thấp hèn, hạ đẳng, nên phải du nhập cái cách gọi 3 về, phải chăng là để chứng tỏ mình khác biệt với phần còn lại, để sang chảnh hơn, thượng đẳng hơn?

Chúng ta tôn trọng văn hóa, bản sắc, truyền thống của từng nơi, không có nghĩa là chúng ta chấp nhận sự đua đòi, lai căng, kệch cỡm, quay lưng vất bỏ bản sắc đặc trưng của ông bà mình để lại. Mà lai căng cái gì thì lai căng, đến cái tiếng gọi đấng sinh thành thiêng liêng mà còn đua đòi được thì quả là đáng buồn, không thể chấp nhận được.

Có điều gì không phải thì mong các cụ lượng thứ. Cảm ơn các cụ đã đọc!
Cụ thuộc tầng lớp bình dân nên suy nghĩ và cảm nhận như vậy, nhiều gia đình Hà Nội gốc thuộc tầng lớp trên con cái vẫn gọi ba, mẹ.

2R+

Xe điện
Các cụ nặng nề chuyện gọi nhỉ. Con cái gọi gì là chuyện nội bộ của nhà người ta. Các cụ chỉ nghe qua sao biết người ta gốc gác như thế nào để mà đánh giá. Như nhà em đây này: ông nội em gốc miền Trung nên ba em tuy sinh ra và lớn lên ở HN nhưng vẫn gọi ông nội là "Ba", đến đời em em vẫn gọi ba em là "Ba". Và giờ đây mấy đứa con em lại gọi em là "Ba" mà bạn bè nó có ai thắc mắc đâu

international

Xe buýt
Ngôn ngữ thay đổi theo thời đại và thực tiễn xã hội chứ ko phải bất biến. Người ta thích gọi thế thì kệ người ta, sao lại áp đặt suy nghĩ của mình PHẢI thế này, PHẢI thế nọ như thế. Cụ quen gọi bố là vì từ khi cụ lọt lòng đến giờ cụ toàn nghe thấy xung quanh gọi thế, cụ có biết 1.000 năm trước thì vẫn gọi là bố hay là gì khác ko? Con em vẫn gọi em là bố, nhưng con bạn em gọi bạn em là ba thì kệ nó, can hệ gì đến mình.

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Trạng thái
Thớt đang đóng