[Funland] Giữa mẹ và vợ, là thằng đàn ông các cụ sử lý ra sao?

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Nên là 1 đứa con có hiếu chứ không phải là 1 thằng con ngu đần

nam-misu

Xe điện
Hoặc là cụ ở riêng. Còn nếu ở chung thì hãy xem phim" sống chung với mẹ chồng" tự đúc rút kinh nghiệm.

Cụ Găm

Xe buýt
CHẳng bênh mẹ mà cũng chẳng bênh vợ. Nhà em hai người đó cũng quạc nhau liên tục, em chẳng nghiêng về phe nào vì bên nào cũng gớm mặt cả. Em ở riêng lâu rồi, lúc đầu mẹ em cũng lên mặt. Sau đó thì
cũng xuống nước về ở cùng. Nhưng với thế ở với con nên đỡ gớm mặt hơn. Nhưng cũng hằn học lắm.
Em thì vẫn kệ, cho hai người đó dằn mặt nhau tránh việc thâu tóm quyền lực. Đừng có láo là được. Còn lại hục hoặc chỉ là chuyện nhỏ.
Em phục cụ, theo em mà ko thoải mái thì ra riêng thôi cho nhẹ đầu, bình tĩnh sống.

Jo9926

Xe điện
Phải người tâm thần thế này mà không tránh không được. Cụ phải bảo vệ trẻ con là những đối tượng dễ bị tổn thương.

honganh02

[Tịch thu bằng lái]
Vợ có thể thay người khác chứ mẹ làm sao thay thế được . Em luôn nhắc vợ em phải tôn trọng mẹ em , cãi lại em cho ăn tát ngay

hbu082

Xe container
Thật xấu hổ khi mang chuyện gia đình ra cho thiên hạ bàn tán. Nhưng thật sự em đang rối, chưa biết gỡ ra sao. Lên đây nhờ các cụ tiền bối chỉ bảo.

Em và vợ năm nay 35 tuổi rồi. Mẹ thì thuộc thế hệ 6x. Khi lấy bố không hiểu sao mẹ có sự thù hằn với nhà chồng mà hơn 30 năm nay chưa thể hòa giải. Mẹ em là người không biết đùa, hễ ai nói gì về bố là mẹ tin ngay lập tức và về sinh sự với bố. Luôn cho rằng anh em nhà bố xúi giục bố về đối xử không tốt với mẹ. Nhưng thực tế thì chả có gì cả. Em lớn lên trong 1 gia đình bố mẹ luôn cãi nhau. Mẹ em thì suốt ngày nhồi nhét vào đầu em những câu chuyện mà tự mẹ suy diễn ra về nhà chồng. Luôn cho rằng họ muốn phá vỡ hạnh phúc gia đình em. Nên cấm đoán em giao tiếp, chơi bời với họ. Với bố thì luôn kể xấu để cho e mất hình ảnh về bố. Vì vậy lớn lên em lầm lì, ít nói và luôn có khoảng cách với bố, mẹ và chính những người thân xung quanh. Chính vì vậy cho đến bây giờ, mặc dù trong tâm rất hướng ngoại, thích giao tiếp nhưng em luôn cảm thấy tự ti. Nhưng ngay từ ngày bé em luôn nghĩ. Sau này có gia đình, nhất định không được để các con em phải khổ, phải rơi vào hoàn cảnh như em.

Ấy thế mà, khi em lấy vợ. Không hiểu sao mẹ lại có ác cảm với vợ em. Cho dù vợ có chăm lo cho gia đình, luôn lắng nghe bà tâm sự. Chia sẻ cùng bà. Nhưng hễ có ai nói gì đến tai là về vin ngay vào vợ chồng em. Cho rằng vợ em xui em chia rẽ bà với em. Hay vợ chồng em vào hùa với bố để chống lại bà. Càng giải thích thể anof đi nữa bà cũng không hiểu cho. Vợ chồng em thì luôn cố gắng hàn gắn bố mẹ với nhau. Nhưng thật sự bà quá ích kỉ, không tin vào vợ chồng em.
Đỉnh điểm là hôm vừa rồi. Vợ em có việc ra ngoài, mới nhờ bà chông thằng cu ( vợ em mới sinh cháu thứ 3 ). Khi về, vôt tình vợ em nghe thấy bà đang nói xấu vợ em với đứa lớn ( cháu mới 7 tuổi). Kể đủ thứ tội mà bà dựng lên. Bảo với cháu là vợ chồng em nghe các bác. Về chống lại bà, rồi là từ ngày vợ em về. Nịnh em và bố chồng không thương bà. Nói chung là con em đang bị rơi vào hoàn cảnh của e hồi nhỏ. Còn bắt cháu phải kể ra rằng mẹ cháu có nói xấu gì về bà không? Bảo bà ngoài không biết dạy mẹ để mẹ láo với bà. Thế là tức nước vỡ bờ, hai mẹ con đôi co. Mẹ em mới đuổi vợ chồng em ra khỏi nhà ( vc em mới về ở nhà ông bà đc 2 năm do nhà bọn em bán để đầu tư vào kinh doanh. Có lịch xây nhà nhưng không phải lúc này. Ông bà thì ở chỗ khác. Bà thì không ở đc với ông nên về ở với vc em). Giờ em nói chuyện với cháu thì cháu bảo. Hằng đêm khi đi ngủ bà luôn kể xấu về mẹ. Còn cố hỏi con là mẹ có nói xấu gì về bà không. Cháu rất sợ.

Giờ vợ em nằng nằng nặc đòi xây nhà ra ở riêng. Nếu không xây vợ em đưa con đi thuê chỗ khác ở. Không cho gần bà nữa .Em thì thương vợ con. Còn mẹ thì có giận nhưng vẫn thương. Giờ em ra ở riêng mà để bà ở đây 1 mình không yên tâm. Với lại, còn bố còn mẹ mà mỗi người 1 nơi. Thử hỏi con nào mà yên an tâm cho nổi. Vợ em thì quyết lắm. Em thì cũng muốn ra ở riêng chứ để cháu gần bà rồi cháu lại mất tuổi thơ như em. Bảo bà về với ông thì chỉ vài ngày bà lại sinh chuyện với ông. Sông như thế cũng chả hay ho gì.
Thật sự em đang rất rối, nếu như xây nhà ra ở riêng thì có thể làm đc trong lúc này. Nhưng những ké hoạch làm ăn của em phải gác lại. Thêm nữa, các cháu đi học sẽ phải chuyển trường. Em sợ ảnh hưởng đến tâm lý vì đã quen bạn quen cô. Mà không chuyển thì để cháu ở với bà như vậy em cũng không yên tâm. Vợ em lại đang rất gắt về việc ra ở riêng.
Chuyện hơi dài nhưng mong các mọi người thông cảm. Vì rất nhiều tâm tư muốn dãi bày. Mong mợi người cho em lời khuyên để em có thể sử lý tốt chuyện này.
chuyển luôn và ngay ra ở riêng. Biện pháp tốt và duy nhất. vậy mà cụ còn đắn đo thì em ạ cụ? người ta chỉ khó xử khi các vấn đề xung đột đến giữa mẹ và vợ mà không rõ ai đúng ai sai, ai phải ai quấy. biết rõ mười mươi mà không xử lý đc thì sớm muộn gì gia đình cụ cũng tan nát.

blackpaint

Xe container
Ở riêng thôi cụ, tuy nhiên thuê hay xây nhà thì nên ở gần bà chút còn tiện đường chăm sóc mẹ. Còn con cụ thì 2 vc phải quyết việc dạy dỗ chứ không phải bà, bà chỉ chơi với cháu thôi, dạy dỗ là bố mẹ nó phải dạy cho thống nhất. Chốt như thế cho đỡ cãi nhau.

hbu082

Xe container
Vợ có thể thay người khác chứ mẹ làm sao thay thế được . Em luôn nhắc vợ em phải tôn trọng mẹ em , cãi lại em cho ăn tát ngay
Phần xanh ok, nhưng phần đỏ không ổn, mẹ cụ không thể thay người khác được nhưng mẹ của con cụ thì lại có thể thay được, cụ thấy có mâu thuẫn nhau không?
Cái quan trọng là phải biết phân biệt đúng sai, chứ không phải mẹ luôn đúng, cấm cãi.

250cc

Xe tăng
Phần xanh ok, nhưng phần đỏ không ổn, mẹ cụ không thể thay người khác được nhưng mẹ của con cụ thì lại có thể thay được, cụ thấy có mâu thuẫn nhau không?
Cái quan trọng là phải biết phân biệt đúng sai, chứ không phải mẹ luôn đúng, cấm cãi.
Chuẩn cụ nhể.
Nhiều cụ mạnh mồm lắm, thay vợ được nhưng thế là thay mẹ của các con. Lại mâu thuẫn.
Trường hợp cụ chủ em thấy mẹ cụ có bệnh về tâm lý. Nếu sợ xây nhà ảnh hưởng đến kế hoạch làm ăn hay các con phải chuyển trường thì thuê chung cư gần đấy mà ở.
Tiền nong với cụ chắc ko phải vấn đề thì thuê nhà + thuê giúp việc, thế là xong. Xa thơm gần thối.

Sơn Takira

Xe tải
Cụ đọc cho kỹ.
Đọc rồi vẫn giữ comment vừa rồi thì e nghĩ cụ nên biến vào địa ngục cho vừa :)

meotamthe

Xe cút kít
Khoai lắm, quân địch cũng là quân ta mà quân ta cũng là quân địch, trường hợp bị rồi thì em nghĩ nên ở riêng 1 thời gian, chỉ năng qua chơi thôi, xa thơm gần thối, các cụ dạy rồi, nên hạn chế tối đa xung đột, con thoi thuyết khách 2 bên dịu dàng với nhau, nhưng phải làm riêng lẻ, lúc cùng chạm mặt cụ phải mặt dày khí trơ mắt toét, cứ kiểu của cụ mà diễn, nếu có F1 ngồi cùng là đẹp nhất, lấy cớ dạy đạo đức cho F1 để miêu tả và khuyên F1 đủ để các bên cũng biết, cùng nghe thấy, nhưng cố gắng để vừa giới hạn để không bên nào nóng đầu bất chấp bùng nổ, một thời gian như vậy sẽ khiến các bên chùn tay và dần hoà hoãn với nhau, tiến tới về lâu về dài sẽ hết xung đột, còn có hoà hợp vui tươi hay không thì cũng tuỳ duyên.

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
trantuan86hd câu chuyện của cụ khá giống em. Tới cả các nhân vật trong truyện luôn chỉ khác với cụ con e là gái và còn nhỏ. Bố mẹ em người sn 59 người 60, e sn 84 thì cũng coi như tầm tuổi cụ. Cách đây khoảng 4-5 năm e cũng đau đầu lắm. Lúc còn nhỏ e cũng nhìn bố e với ánh mắt của mẹ. Bên nội cũng vậy,Rồi tới thời e lấy vợ cũng xảy ra hục hặc y vậy, cũng là chuyện ánh mắt cái nhìn hay lời nói mà bị quá soi xét. Lúc ấy gần như e phải đứng ra lựa chọn giữa bố - mẹ - vợ con. em chọn ra riêng. Năm cho các cháu về thăm bà 1 tgian thôi ko ở chung. Với bố thì cách đây 2 năm rồi e đã thay đổi cách nhìn về ông nhiều hơn, thường muốn nói ch với ông nhiều hơn là vs bà. Ông sống hiện đại, ít duy tâm. Còn bà thì có đam mê chùa chiền bói toán. 2 người khắc khẩu. Rồi thì ông bà cũng phải hiểu là con cái cần có cuộc sống hp riêng, ông bà cũng vậy. Có hiếu ko có nghĩa là cứ phải ở cùng để cái vòng luẩn quẩn lặp lại.

mmxhung

Xe điện
Mẹ chủ thớt là điển hình của bần nông vàng vẩu xứ Đông Lào, đạo đức thấp kém, nhân cách xấu xí, luôn gato với mọi người xung quanh, kể cả những người thân yêu nhất của mình. Muốn yên thân thì tốt nhất không nên sống gần gũi với những con người như vậy, cho dù là đấng sinh thành, thỉnh thoảng qua lại thăm hỏi là trọn nghĩa rồi.

Ớt xanh

Xe điện
Em ngôi yên thôi ạ.
Hai người đó là tầng trên rồi ạ

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
mẹ em cũng giống mẹ cụ. nhưng nhẹ hơn.
Hay nói xấu bố e vs e.
vợ e thì tính hơi vô tư nên bị bà soi nhiều.
cũng chỉ từ 1 vài lần ko chào khi ông bà đi đâu về mà bà đi nói khắp họ hàng là bố láo, mất dạy.
Mấy vụ như thế e làm ầm ĩ lên.
Bà cũng theo phật pháp xog mấy lần e làm ầm ầm lên nên giờ bà bảo t ko thèm chấp.
E cũng chỉ cần bà có gì cứ chửi thẳng vào mặt vợ chồng e chứ đừng có mang chuyện ra kể cho ng khác là em mừng rồi.
Tạm thời đc mấy tháng nay ko có chuyện gì xảy ra hiu hiu :)

lum..zzz

Xe điện
Em nhiều lần còn bảo mẹ cứ như vậy là con bỏ quê con đi đấy. Mẹ em sợ đc 2 hôm ah.
Bà già cụ chính là từ bụng ta suy ra bụng người. Xấu tính cha rec mọi người rồi tưởng tượng ngược lại. Oẻ riêng đi cho con cái có môi trường tốt hơn. Ko thay đổi đc đâu nhất là ng già

phukientcar

Đi bộ
Không biết con cụ lớn chưa, chứ con em thì ngồi phân tích chuyện chính trị, triết lý, mẹo vặt với nó để nó khôn ra. Nếu không thì chuyện gia đình dễ làm con bị trầm cảm lắm.

paul_scholes

Xe tải
Em đọc qua thì cũng cảm nhận được cụ đang suy nghĩ thế nào về mẹ. Theo em trong trường hợp này nên ở riêng nếu có thể.

http.vn

[Tịch thu bằng lái]
nà thằng đàn ông trước hết nà ko nói ngọng trước sau đó mới sử lí bố mẹ vợ con sau:D

dexom

Xe ba gác
Chả giúp gì đc cho cụ thớt, cụ có xây nhà thì bảo em tư vấn cho thế thôi.