Giúp em chọn máy ảnh

Meow

Xe điện
Tình hình là em bị mất cái máy ảnh Canon Isuz rùi, hic, căm thù cái bọn trộm :-L
Em ko bít j về máy ảnh Pro cả, chỉ biết đưa máy lên, ngắm thấy ổn ổn là bấm thui. Giờ chả có máy ảnh dùng j cả, nhiều lúc cũng thấy bất tiện lắm, cứ phải giơ em đt ra chỉ đc có 5.0Mpix.

Em muốn mua máy ảnh Canon, nhỏ gọn thui, nhưng thật sự là chả biết chọn như thế nào. Hôm trước thấy em G10, G11 cũng ổn nhưng hnay vào page Canon xem thì em thấy loạn thật sự rùi L-)
IXY và ISUZ thì nên chọn loại nào, khác nhau ra sao ah? rồi lại còn Powershot nữa #-o

Giúp em với, asap, em sẽ hậu tạ bằng vốt ạ :-*

Getz5324

Xe điện
theo anh thì em làm mẫu hợp hơn ;;)

bes

Xe lăn
Tình hình là em bị mất cái máy ảnh Canon Isuz rùi, hic, căm thù cái bọn trộm :-L
Em ko bít j về máy ảnh Pro cả, chỉ biết đưa máy lên, ngắm thấy ổn ổn là bấm thui. Giờ chả có máy ảnh dùng j cả, nhiều lúc cũng thấy bất tiện lắm, cứ phải giơ em đt ra chỉ đc có 5.0Mpix.

Em muốn mua máy ảnh Canon, nhỏ gọn thui, nhưng thật sự là chả biết chọn như thế nào. Hôm trước thấy em G10, G11 cũng ổn nhưng hnay vào page Canon xem thì em thấy loạn thật sự rùi L-)
IXY và ISUZ thì nên chọn loại nào, khác nhau ra sao ah? rồi lại còn Powershot nữa #-o

G12 đi mợ, không thì nhà cháu bán cho mợ cái LX3 vừa mua nhá.

N68

Xe điện
Kình mời cụ này quay về bốc chứng nhá.
Bên này gạch đá nhiều lắm - lỡ ra có viên nào đi lạc rơi đúng vào rổ chứng thì khổ lắm =P~

@ Mợ Meow: Cứ đt mà chụp cho lành mợ ạ (N8 hoặc IP4): nhỏ gọn, vừa nét nèn nẹt vừa gọi/nghe được. Xu hướng chung của Ô Phở bây h là bán máy ảnh, chụp bằng alo là chính.

4X4=16

Xe điện
Bên này gạch đá nhiều lắm - lỡ ra có viên nào đi lạc rơi đúng vào rổ chứng thì khổ lắm =P~

@ Mợ Meow: Cứ đt mà chụp cho lành mợ ạ (N8 hoặc IP4): nhỏ gọn, vừa nét nèn nẹt vừa gọi/nghe được. Xu hướng chung của Ô Phở bây h là bán máy ảnh, chụp bằng alo là chính.
Hay quá, cụ nào chán 40D hay D80 thì ới nhà cháu nhá.

Meow

Xe điện
theo anh thì em làm mẫu hợp hơn ;;)
Hic, anh cứ đùa em, em mà làm mẫu lại ăn đủ gạch đá cho xem, bên nhà kia đã bị quăng ko dám ho he j nữa rùi :P

LX3 ạ, quan chức thì vừa bán vừa cho nhé anh, lấy cớ mua máy ảnh mình còn nhờ vả tý công nghệ nữa, ổn hem?>:D<

Ôi N8 vs cả IP4 8-> bác lại làm em tủi thân vs đt còi of em rùi :((

Ai giải thik giúp em vụ IXY vs ISUZ cái :-??

_Black_Jack_

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

Meow

Xe điện
Ixy và Ixus là tên của máy ở 2 thị trường khác nhau thôi bác ạ.
Ixy là cho thị trường Nhật,Ixus cho Châu Âu và các thị trường khác.SD là cho thị trường Mỹ ợ! :D
còn đâu thiết kế,chức năng giống hệt nhau ợ!
Hì, thế ạ, giờ em mới bít, mình đúng là người quê thật :D
Thế em nên lấy loại nào bzờ?

_Black_Jack_

Xe buýt
Thì cứ loại nào rẻ mà chén thôi bác ạ!khác mỗi cái tên thôi mà :D
Bác cần loại đơn giản,ngắm chụp thôi thì em nghĩ không nên mua G11,12 làm gì cho phí tiền ra,dùng không hết chức năng,lại cồng kềnh nữa.
Em cũng không biết khuyên bác chọn máy nào nữa vì giờ nhiều loại quá!:D.Đợi các bác khác vào khuyên vậy! :P

Hì, thế ạ, giờ em mới bít, mình đúng là người quê thật :D
Thế em nên lấy loại nào bzờ?
Mợ cứ nhắm mắt lại chọn đại 1 cái
chứ mua máy ảnh bây giờ mà mở to mắt, thật chẳng biết chọn cái nèo :))

Okane

Xe container
Hay là mình đi đâu, mình ới a, đỡ mất công mua máy hình chụp, mà vưỡn có hình spam :P

KUKKU

Xe tăng

ê, mua cái ống nilông xong anh cho mượn d90 để auto chụp chả sướng à, chán trả anh, bắt thằng cốp làm phát bảy chim là ngon, thề L-)

Meow

Xe điện
ê, mua cái ống nilông xong anh cho mượn d90 để auto chụp chả sướng à, chán trả anh, bắt thằng cốp làm phát bảy chim là ngon, thề L-)
Đây rùi, mình quên mất :P
Vợ bầu bí cần j máy ảnh nữa, chuyển sang đây em dùng cho, rùi khi nào có bảy chim ( cái quái j ý nhở :D) em cho mượn lại :))

@ Okane: ship cái máy ảnh ra đây trc đi, đi đâu em gọi rồi cân đẩu vân tới nhá :D
@ a.Hưng: thank anh nha, nhưng em vẫn thik Canon hơn, hic, vẫn tiếc cái máy bị mất :(

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em thấy nếu mợ thích Ca thì lấy G10 là ổn, đúng tiêu chí : Ngon - Bổ - rẻ=))

haucom

Xe tải
Nhà em đang dùng con PS A3100 dùng nói chung khá tốt, giá mềm chỉ có điều em cảm thấy con này lấy nét hơi chậm thui và về ngoại hình hơi dầy.
Còn muốn thời trang mợ dùng dòng IXY IXUS chọn con nào cũng đc, tùy $ thui, chứ em thấy ảnh của Canon khó mà thằng nào nào ăn được

N68

Xe điện
PnS thì em đã dùng cả loại bao diêm (Lumix – tương tự IXUS) và cồng kềnh (Fuji S7000 – tương tự G11,12).

Túm quần lại em thấy chất lượng ảnh của các bạn bao diêm không so với các bạn cồng kềnh được – có thể do bao diêm có kết cấu quá gọn + ống kính nhỏ nên ảnh thường bết và kém sắc nét.
Nếu mợ không ngại việc phải ôm một cái máy to ~1/2 DSLR thì có thể quên mấy bạn bao diêm đi.

Tiếc là các bạn PnS nhà em đều không mang họ Ca nên em chả biết khuyên mợ nên mua Ca nào.

Meow

Xe điện
Nhà em đang dùng con PS A3100 dùng nói chung khá tốt, giá mềm chỉ có điều em cảm thấy con này lấy nét hơi chậm thui và về ngoại hình hơi dầy.
Còn muốn thời trang mợ dùng dòng IXY IXUS chọn con nào cũng đc, tùy $ thui, chứ em thấy ảnh của Canon khó mà thằng nào nào ăn được
Hwa em cũng đc suggest em này, tnx bác :)

@a.Sơn, bác N68: túm lại là em nên quyết cái em cồng kềnh là dòng G ạ?

blackcarens

Xe buýt
Nếu mợ muốn ngon (quan trọng nhất), bổ, rẻ (vừa vừa, ko đắt lắm), thì kiếm em canon S90 đáp ứng đầy đủ các tiêu chí, nhỏ gọn, chụp đẹp, giơ máy lên ko thằng chuyên nghiệp nào dám chê. Nếu mợ nhiều tiền hơn thì mua canon S95 là đời sau của S90, tính năng chụp ảnh tương tự, nhưng hơn được cái quay phim HD (chả giải quyết gì, chỉ tổ tốn thẻ nhớ). Mợ đừng có mua mấy con canon G, vừa to vừa xấu vừa nặng.
Còn nếu mợ ghé mắt nhìn ra ngoài cái thế giới canon, thì LX3 hoặc LX5 rất đáng để cân nhắc.