Thảo luận GLC báo lỗi van hằng nhiệt do nhiệt độ quá lạnh

Dr.tuan1

Xe đạp
Xe em mới, vừa chạy dc 1500km mà bỗng dưng báo lỗi động cơ, vào hãng check thì nhận dc lỗi van hằng nhiệt do nhiệt độ thấp, được tư vấn lỗi này rất hay gặp kể cả xe mới, hãng reset lại phần mềm xong là ok, nếu nó vẫn báo thì mang vào bảo hành sửa mất 1 ngày . Xin hỏi các cụ có nghiêm trọng lắm ko ạ

xeom8x

Xe tải
Sao có cái kiểu trả lời vớ vẩn thế, không khác nào IT mà cứ lỗi là restart máy.

Dr.tuan1

Xe đạp
Sao có cái kiểu trả lời vớ vẩn thế, không khác nào IT mà cứ lỗi là restart máy.
Hic, họ bảo em bị thế restart lại rồi nếu bị lại mới mang vào sửa. Xe mới mà đã vậy ko biết các cụ có ai bị như em ko. Em hoang mang quá

trantronghung88

Xe tải
có gì đâu mà hoang mang, xe mới cụ còn bảo hành thì lo gì cứ làm theo hướng dẫn mà xử lý. Xe hãng nào cũng có lỗi này lỗi kia không tránh được đâu. cứ thoải mái lên

oto16ahn

Xe điện
phải thay van hằng nhiệt mới hết lỗi đc cụ ạ ,nó là lỗi của động cơ trên glc ,E W213 VÀ c W205 cụ ak . trước sau gì xe nào cũng phải thay vì nó lỗi hệ thống cái van hằng nhiệt này. xe cụ còn bảo hành còn k mất tiền chứ hết bảo hành là bay gần 10 củ đấy ạ

họa sỹ già

Xe buýt
Hic, họ bảo em bị thế restart lại rồi nếu bị lại mới mang vào sửa. Xe mới mà đã vậy ko biết các cụ có ai bị như em ko. Em hoang mang quá
Yêu cầu thay bảo hành mới ngay lập tức, ko thể hơi tý reset lại dc. Rồi sẽ bị lại. Đến lúc hết bảo hành thì bỏ tiền ra mà mua cụ nhé.Không đọc bài của tôi à

Dr.tuan1

Xe đạp
phải thay van hằng nhiệt mới hết lỗi đc cụ ạ ,nó là lỗi của động cơ trên glc ,E W213 VÀ c W205 cụ ak . trước sau gì xe nào cũng phải thay vì nó lỗi hệthống cái van hằng nhiệt này. xe cụ còn bảo hành còn k mất tiền chứ hết bảo hành là bay gần 10 củ đấy ạ
Hic, qua họ reset bảo rất hay găp reset xong chạy mà bị lại thì mới phải mang qua sửa. Em yêu cầu sửa họ bảo ko cần thiết nên họ ko làm cụ ah

Dr.tuan1

Xe đạp
Yêu cầu thay bảo hành mới ngay lập tức, ko thể hơi tý reset lại dc. Rồi sẽ bị lại. Đến lúc hết bảohành thì bỏ tiền ra mà mua cụ nhé.Không đọc bài của tôi à
Em cảm ơn Bác ah, sau khi test xe máy tính báo ra lỗi ấy, cơ mà họ bảo cái này ko đáng ngại đã reset rồi yên tâm cứ đi đi nếu bị lại thì họ mới cho sửa

họa sỹ già

Xe buýt
Em cảm ơn Bác ah, sau khi test xe máy tính báo ra lỗi ấy, cơ mà họ bảo cái này ko đáng ngại đã reset rồi yên tâm cứ đi đi nếu bị lại thì họ mới cho sửa
Trước xe tôi bị hỏng 1 bộ phận ở vô lăng, kỹ thuật bên dlup nó cũng bảo là cứ đi không sao anh ạ. Tôi ko đồng ý, bắt thay bảo hành đấy. Chờ hỏng lần nữa mà làm sao các ô có chịu ko. Nếu chịu viết giấy cam kết ký đóng dấu vào cho tôi. Không thì cứ để đó mà đi.
Thế là nó thay mới.

họa sỹ già

Xe buýt
Xe em mới, vừa chạy dc 1500km mà bỗng dưng báo lỗi động cơ, vào hãng check thì nhận do lỗi van hằng nhiệt do nhiệt độ thấp, được tư vấn lỗi này rất hay gặp kể cả xe mới, hãng reset lại phần mềm xong là ok, nếu nó vẫn báo thì mang vào bảo hành sửa mất 1 ngày . Xin hỏi các cụ có nghiêm trọng lắm ko ạ

Nguyên nhân khiến van hằng nhiệt bị hư hỏng là độ đàn hồi thân van và cơ cấu cánh van làm việc kém. Nguyên nhân là do các chất chứa trong thân van bị rò rỉ, khi đó, van không mở hoặc mở không đủ gây nóng động cơ khi hoạt động với công xuất lớn.
Nếu van hằng nhiệt không đóng khi nhiệt độ nước còn thấp sẽ khiến động cơ chạy lâu mới đạt nhiệt độ làm việc làm tăng lượng tiêu hao nhiên liệu. Còn khi van hằng nhiệt hư hỏng không mở, nhiệt độ động cơ sẽ tăng nhanh chóng khi vận hành và thông thường chỉ sau khoảng từ 5 đến 15 phút sau khi chạy, khi đó đèn báo nhiệt độ động cơ sẽ sáng lên. Để tránh tình trạng quá nhiệt cho động cơ và gây hại đến các thành phần khác trong hệ thống làm mát nên thay mới van hằng nhiệt . Giá thành của một chiếc van không đáng bao nhiêu ( nhưng ở mer khá đắt), nhưng khi hỏng lại làm tổn thất khá nhiều chi phí.
Như vậy xe của cụ là đóng mở " chập chờn" gây báo lỗi. Cách giải quyết mang tính " thiếu trách nhiệm" là họ bỏ qua cảnh báo của cảm biến bằng cách reset lại là hết...Đấy là xe còn bảo hành họ sẽ làm thế. Hết bảo hành là thay mới ngay lập tức...

Chỉnh sửa cuối:

XeSieuNat

Xe đạp
van hằng nhiệt không đóng --> động cơ hoạt động kém đi do không đạt được nhiệt độ lý tưởng.
van hằng nhiệt không mở --> gây sôi nước, hư hại động cơ.
e nghĩ cụ nên yêu cầu xử lý triệt để nếu reset lỗi chạy một thời gian lại bị.

mtnvnvn

Xe hơi
Yêu cầu bảo hành thay mới thôi cụ

Demen Nguyen

Đi bộ
Cơ bản là hãng phải tháo kiểm tra van, không thể chỉ xóa lỗi lưu trong ECU (hộp đen máy) là xong được. Van hằng nhiệt hoàn toàn có thể kiểm tra bên ngoài khi ngâm vào nước nóng (check độ đóng mở).

Dr.tuan1

Xe đạp
Dạ em cảm ơn các cụ ah. Sau khi reset lại em chạy gần tuần nay ko thấy nó báo lại lỗi trên bảng đồng hồ. Hãng nó báo cái này GLC rất hay bị và là bình thường nếu bị lại nó mới cho kiểm tra. Hixhix

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
H
có gì đâu mà hoang mang, xe mới cụ còn bảo hành thì lo gì cứ làm theo hướng dẫn mà xử lý. Xe hãng nào cũng có lỗi này lỗi kia không tránh được đâu. cứ thoải mái lên
Hết bảo hành là hết tỏi luôn

họa sỹ già

Xe buýt
Dạ em cảm ơn các cụ ah. Sau khi reset lại em chạy gần tuần nay ko thấy nó báo lại lỗi trên bảng đồng hồ. Hãng nó báo cái này GLC rất hay bị và là bình thường nếu bị lại nó mới cho kiểm tra. Hixhix
Tôi hỏi tất cả group GLC chưa xe nào bị kiểu này. Loại bỏ câu trả lời này: " GLC rất hay bị"..
Mà trên tôi đã nói là nó bị "chập chờn"...nhưng đã chập chờn là phải thay, vì nó sẽ hỏng.

senhong

Xe tăng
Em thấy xe cụ báo t nước chuẩn đấy chứ,chắc xe bị bệnh khác thợ đổ thừa cho van hằng nhiệt thôi,
Cụ chạy để ý đồng hồ ko thấy báo gì là Ok,( đồng hồ báo t nước,cứ 85-90 độ là Ok)

hbu082

Xe container
em nghe cứ thấy sai sai phỏng các cụ? chẳng nhẽ bên Đức với Âu Châu lại không lạnh bằng VN mà có lỗi này?

Dr.tuan1

Xe đạp
iem đa tạ các cụ đã coment. họ lấy cái cục j đó cắm vào xe khoảng 20 phút sau đó họ cắm vào máy tính bảo thấy máy tính báo thế các cụ ah