[Funland] Góc khuất cuộc đời!

Da xong

Xe tăng
Lại nói về ông Anh xã hộivới thành tích bất hảo lại là quân khu cứng nói đến tên ông cùng giai đoạnkhông ai không biết H đồ tể, cùng trong một phi đội mà trước đây toàn khu Bến Nứa, Bắc quanghe tên đã vãi linh hồn về độ máu chiến, liều lĩnh và thực sự khát máu. Hội tụ phi đội gồm: V Ponpot, H Pantima, M sư tử, D đen, T Thép, T ốp, Cron, P cùi Mỗi một cái tên này đều để lại những dấu ấn nhất định trong giới xãhội ở Hà Nội vào thời đó. Đây là thời trước của anh K trắng.
Nổi cộm lên là H đồ tể vàV ponpot với thành tích đã từng dùng AK47 liên tục gây một loạt các vụ cướp khéttiếng cả cung đoạn từ Bắc Ninh về đến cầu Chui và kết thúc là một ông nhận tội đi mút mùa khi bị bắt nã còn một ông ở lại nuôi cáng cả 2 gia đình, May mắn sao đây cũng là 1trong số những người còn sống đến giờ. Nhưng lạ một điều thời đó càng bất hảo,càng hung hăng thì lại càng được thanh thiếu niên ngưỡng mộ, đôi khi nghĩ lạiNó vẫn rùng mình và cảm thấy ghê rợn cho cái giai đoạn khốn nạn đấy.
Nói về Nó một chút. Xuấtsứ gia đình thuộc hàng tư sản của Hà Nội thời Pháp thuộc, Ông nó đã sở hữu 35%cổ phần gạch đại la, 35% cổ phần nhà máy da, 40% nhà máy diêm cùng hàng loạt các cửa hangchuyên kinh doanh vàng bạc, đồng hồ và đá quý trên phố hàng bông và hàng đường.Ngày đó nhà nó còn ở Biệt thự 20 Cao Bá Quát là biệt thự to nhất khu vực đó tính cả đến bây giờ.Giờ chi cục thuế quận Ba Đình chiếm một phần ngoài và phần trong là một loạt cácgia đình cán bộ khác đang ở. Một trong những người đầu tiên ở Hà Nội có xe otoriêng. Đường nhiên bố nó là cậu ấm rồi. Thế rồi cách mạng về, thay bằng bỏ đivào SG di tản như bao gia đình cùng tầng lớp lúc đó ông nó quyết định ở lại vìlà trưởng họ và cũng vì còn mồ mả tổ tiên.
Để thoát khỏi tiếng tư sảnnhà nó buộc phải nộp hết cho chính phủ lâm thời dưới danh nghĩa là ủng hộ cứuquốc, trả lại là được chuyển từ tư sản thành tiểu tư sản và được tiếng là yêunước, mọi việc kinh doanh trước đây đều xóa bỏ. Đây cũng là yêu tố quan trongcho tương lai bố Nó.
Với bản chất thông minh sẵncó khi đang học lớp 9 bố nó được đặc cách học thẳng ngay đại học và ông là 1trong những người là Bách khoa KhóaI. Tốt nghiệp với tấm bằng loại ưu về dậy ở một trường Đại học và tham gia thì công toàn bộ cầu cống tuyến đường Hà Nội đi Sơn La đến năm 1973 đếnnăm 1990 là khoảng thời gian ông đi học tiếp với kết quả 1 bằng Phó tiến sỹ tạiBaLan, 1 Bằng Tiến sỹ tại BaLan, 1 bằngTiến sỹ tại Đức, Giáo sư, Nhà giáo nhân dân, cùng hang loạt chức vụ thuộc hàngcán bộ cao cấp của chính phủ.
Khi căn nhà 20 Cao Báquát bị tịch biên thì nhà nó được nhà nước cho về Ngũ Xã mà lại thuê nhà chứ.Thế là mất trắng chẳng còn gì bố mẹ nó lại hỳ hục làm lại từ đầu, Nó nhớ rõ lắmcái thủa cơ cực đó bởi làng Ngũ Xã nổi tiếng là làng nghề và rất giầu có trongkhi đó lẫn ở giữa là một gia đình trí thức, muôn sự kèn cựa và điều tiếng vàora. Nhưng được cái đến giờ Nó vẫn thấy đấy là nơi mà đầy tình làng nghĩaxóm, đoàn kết chân thành.
Các chuyện vềlàng Ngũ Xã em sẽ đề cập trong một thớt khác.

Kính thưa các cụ em vừa PM cho cụ đa xong như sau:
Mình cảnh cáo bạn re lại bài và lấy tên đã xong đấy nhé. Đừng đi quá giới hạn mà lại ân hận đáy.
Bạn thoải mái viết gì không cần nghĩ nhưng chỉ cần 1 lần việc thế này một điều giám hứa sẽ có lúc bạn ân hận ko những cho mình mà cả gia đình đấy.
Có thế 1 ngày chưa ra là ai thì nhiều ngày sẽ ra, với tôi không gì là không thể và một khi đã là ko còn făn nữa thì việc để tiễn khách nhau chắc cũng không quá khó đâu bạn ạ.
Tép xin trân trọng

Da xong

Xe tăng
Tranh thủ trưa em tiếp nốt cái đoạn bộ đội ạ

Lúc đầu còn e dè vì Q thuyền trưởng là Bộ đồi chuyên nghiệp không chơi, Cthợ máy không nhưng rồi theo thời gian bằng tiền chúng nó mua và khiến tất cảkhu vực Km9 phụ thuộc. Theo đó 2 ông không chơi ngồi cạnh một sới bạc to tướngvấn đề chỉ còn là thời gian mà thôi. Không quá 3 tháng sau xà lan nó thực sợ chởthành nơi chứa chấp đánh bạc chuyên nghiệp, nhưng lần đánh to nhất lúc đó khôngcòn là ở trên bờ nữa mà dươi xà lan.
Lần đó như mọi lần xa lan về xưởng và duy tu bảo dưỡng, toàn bộ xà lan đượcsơn lại bằng một mầu sơn hoàn toàn khác, tất cả các biển hiệu quân sự, còi báoquân sự đều được tháo hết ra và thay vào đó là thiết bị dân sự. Mọi người đều hếtsức ngạc nhiên và không hiểu việc gì xẩy ra.
Cấm trại tuyệt đối, tất cả mọi người di chuyển khỏi đơn vị về hết trên cầu BạchĐằng Hạ Lý trừ hai ông vệ binh ở lại.
Trên đơn vị chính 3 ngày chúng nó làm mưa làm gió. Vào đúng ngày hôm đó tầmtháng 4 năm 1988 một trận xung đột mà nếu nói ra đến giờ các cụ ở Hải Phòng đảmbảo vẫn chưa quên. Vì lý do gì thì không biết nhưng tại bến xe gần quán PhongLan lúc đó công an đồn bắt nhầm một cán bộ Hải Quân thuộc nằm ngay sát nơi đơnvị nó đóng quân, việc không có gì nếu như đồn công an kia không đánh khiến cánbộ kia bị gẫy mất 2 cái răng. Thế rồi thông tin về đơn vị công an đánh bộ đội,toàn đơn vị bên cạnh lập tức lên đường, có thể mọi người nghĩ cũng bình thườngthôi nhưng lúc đó do đã có nhiều hiềm khích giữa hai lực lượng từ cũ nên đây sẽlà cái ngòi của một khối thuốc nổ khủng khiếp. Cả Hải Phòng như nổi dậy, cứ tốpnó kéo theo tốp kia và trang bị không phải là vũ khi thô sơ, nó là hàng nóng,Súng quân dụng chủ yếu là AK. mà lạ một điều chỉ huy đơn vị cho dù cấm trạinhưng thực tế vẫn bật đèn xanh cho binh sỹ tham ra.
Toàn đồn công an đối diện sông Tam Bạc bị bao vây kín súng nổ liên hồi, dĩnhiên là chỉ có chỉ thiên thôi, đồng chí đồn trưởng, cùng 3 công an viên vừa bướcra chưa kịp phân bua không quá 1 phút đã bị đánh gục tại chỗ luôn cả đồn lập tứcsơ tán, đồn công an Tam Bạc bị đốt cháy đùng đùng. Lúc này cơn bạo động đã lênđỉnh điểm. Nhanh tróng chắc có sự can thiệp từ Quân Khu bộ đội từ Thủy Nguyênvà các nơi lập tức được điều động về nhằm giải tán và trấn áp cả hải phòng những ngày này tràn gập sắc mầu bộ đội. Sausự vụ này thì bộ đôi tại Hải Phòng thành độc tôn và quần áo bộ đội là cái thẻbài miễn dịch với công an tại hải phòng.
Quay trở lại câu chuyện, sau 3 ngày trên đơn vị chính chúng nó lại quay về Km9lúc này toàn đoàn xà lan đã là một đội hình khác hoàn toàn rồi, không ai có thểnhận ra được. Tiếp tục nghỉ ngơi chuẩn bị hải trình mới chúng nó được nghỉ cảbuổi chiều.
Tối hôm đó họp khẩn cấptoàn đoàn, yêu cầu mang đủ quân trang, vũ khi và nội vụ. Mọi người hoang mang lắmkhông biết có việc gì, một nỗi lo mơ hồ và hoài nghi cứ dâng cao lên mãi.
- Lần này chúng ta làmnhiệm vụ đặc biệt, tất cả mọi người đều phải tuyệt đối tuân thủ kỳ luật và chấphành nghiêm nội quy đoàn, giữ nguyên trạng thái trực chiên. Chỉ huy Đơn vịthông báo trước cuộc họp.
- Các đồng chí được phépnổ súng khi tầu bí xâm phạm hoặc nguy hiểm ......

Da xong

Xe tăng
Nội dung tiếp theo thế nào là bí mật quân sự và cho dù rất lâu rồi xin phép em không đề cập vì nó ảnh hưởng đến rất nhiều người.
Ngay sau khi nhận nhiệm vụ cả đoàn lên Tầu và bắt đầu khởi hành, hải trình vẫn như cũ nhưng như trên một đoàn tầu quân sự đã được làm thành dân sự.
Nào biết là chở cái gì đâu chỉ biết là đặc biệt nhậy cảm hoặc có giá trị rất cao, chúng nó vừa sợ vừa tò mò lắm nhưng không đứa nào giám ho he
Đúng thật là loạn, tầu vừađ ến ngã ba sông Ninh Tiếp liên tục có đến hơn chục cái tầu nhỏ dạng chỉ to bằng cái ca no đã bám theo.
Theo lệnh từ trước, khi chưa xâm phạm thì cấm được bắn và tiết lộ danh tính là tầu quân sự nên thấy đoàn bị bám đuôi chúng nó lo lắm nhưng cũng chỉ nhìn và rè chừng mà thôi.
Cứ thế mấy cái thuyền con bám theo lẵng nhẵng đến tận Cát Hải lúc đó đã tầm hơn 10h đêm rồi lúc này sự vụ bắt đầu. Các thuyền kia chắc là thấy tầu dân sự, lại thấy lẵng nhẵng bám theo mà không có phản ứng gì vì vậy quyết định cướp xà lan.
Vì lúc này xà lan đang kéo theo kiểu áp mạn với đầu kéo ở giữa vì vậy khả năng áp mạn chỉ có thể ở bên các xà lan mà thôi và không thể trực tiếp tiếp cận với đầu kéo được.
Vút vút vút từng cái tầu nhanh tróng cặp mạn xà lan, do mạn xà lan trở hàng nặng và không quá cao nên việcnhẩy từ mũi tầu lên đuôi xà lan là cực đơn giản nó khác hẳn tầu biển phải bắc thang và cầu tầu các cụ nhé.
Cứ mỗi xà lan bị 2 tầu cặp mạn.
Pằng, Pằng, Pằng cả 3 xà lan lẫn tầu cùng nổ súng đạn lửa cảnh cáo.
Lập tức bên kia cũng có tiếng đáp trả ngay
Pằng. Tiếng súng đáp lại nhưng nó là bắn thẳng chứ không cảnh cáo gì hết. Vãi lái luôn lúc này thì cà cuống thật. Nói anh hùng thế thôi chứ đã rơi vào tình huống đấy biết nếu không chiến đấu sẽ chết nhưng nói thực là xón đ.ái ra quần.
Thế là ngay sau phát súng đáp trả của bên kia, bọn nó vừa cà cuống vùa sợ, roẹt cả hai thằng đi luôn một băng mà sau này mới biết là cái gì nó cũng cần kinh nhiệm.
Do không biết quỳ ở đầu mũ xà lan cả nó và T đen phệt cả băng nhưng chúng nó cầm dọc súng, khi phệt cả băng lực giật khiến cho chắc được dăm viên về phía trước còn đâu bao nhiêu lên trời tuốt, hết băng thì cả hai thằng cùng ngã bệt đ.ít luôn.
Đến giờ nghĩ lại mồi hôi hột của em vẫn toát ra như tắm. Nhưng cũng may nhờ thế mà không ai dính đạn và cũng chẳng để lại hậu quả gì.
Lúc này đầu tầu liên tục rúc còi báo cấp cứu và tín hiệu quân sự. Em cũng chẳng biết cái tín hiệu của khỉ này nó thế nào nữa.
Cả khu vực trên cửa Cát Hải lúc này náo loạn tất cả các tầu đang neo đậu trên bờ thay bằng bật đèn thì lại đồng loạt tắt tối um khiến cho mịt mù là mầu đen của đêm tối chẳng ai còn nhìn thấy gì hết nữa.
- Tầu quân sự, chẩu thôi.
Một tiếng hô lên của phía bên kia thế là ùm, ùm, ùm tất cả đội bên kia lập tức nhẩy hết xuống xa lan và mắt tăm mất tích cùng những tầu bám theo cũng nhanh tróng mất hút luôn. Nói thì lâu nhưng thực ra sự việc diễn ra chưa đến trong 2 phút.
Chắc có sự chuẩn bị từ trước rồi nên rất nhanh sau đó là cả tầu quân sự và công an đường sông có mặt toàn đoàn xà lan được áp tải và dẫn đường về đến nơi trả hàng mọi việc từ đây lại bình thường như các hải trình khác.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Đúng ra theo kỹ thuật và kinh nhiệm chỉ điểm xạ 3 viên một thôi ạ. CÒn khi bắn áp đảo và chiếm địa thế, yểm trợ thì mới bắn hàng loạt nhưng muốn thế phải là lính già, cái loại như em không thể bắn được ạ. Khi bắn thế này thì phải cầm súng hang (cứ nói môm na là băng đạn nằm song sông mặt đất) khi đi theo lực giật đạn sẽ đi thành hàng ngang. CÒn khi cụ phệt cả băng như thế thì bao nhiêu lên trời tuốt ạ

duyson_bacsy

Xe buýt
Đúng ra theo kỹ thuật và kinh nhiệm chỉ điểm xạ 3 viên một thôi ạ. CÒn khi bắn áp đảo và chiếm địa thế, yểm trợ thì mới bắn hàng loạt nhưng muốn thế phải là lính già, cái loại như em không thể bắn được ạ. Khi bắn thế này thì phải cầm súng hang (cứ nói môm na là băng đạn nằm song sông mặt đất) khi đi theo lực giật đạn sẽ đi thành hàng ngang. CÒn khi cụ phệt cả băng như thế thì bao nhiêu lên trời tuốt ạ
Cháu bắn AK47 điểm xạ chỉ đi 2 viên một thôi ạ!Ngón tay trỏ phải để sâu vào vòng cò thì khi bắn sẽ chỉ đi 2 viên một loạt điểm xạ!

malata

Xe buýt
Kụ nhắc tới Onh đại tá làm em nhớ lại thời đi học,hồi đấy em học trường vừa học vừa lừa ở Hàng Tre hay đi với bọn Hải đường ra trường VD với LTK chơi gặp chị này.Lâu lắm rồi không biết chị này giờ làm gì.
Vì là nỗi kinh hoàng nên em ko dám quan tâm. Và được người có tiếng nói đứng ra bảo lãnh "nó là em của tao nên ko đc làm nó sợ":))
Sau có bạn lớp G hay đi cùng chị ý nên em đc thoát nợ.

Da xong

Xe tăng
Thế rồi theo lệ thường sau khi bốc trả hàng xong nó phải đi kiểm tra tầu lần cuối trước khi nhập than để trở về Km9, như định mệnh vì có bao giờ nó cẩn thận thế đâu, lần này nó xem tất cả các ngốc ngách toàn xa lan.
Cái gì kia, lấp ló sau cột buộc cáp neo là một khẩu súng K59. Ở đâu ra vậy nhỉ, không cần nghĩ ngợi nhiều nó nhặt và cất luôn xuống bục cá nhân. Do giường trên xà lan được bố trí đặt trên các hầm cá nhân là những thùng bằng thép dầy 10mm hàn chắc chắn và có nắp trên là giát giường và chiếu luôn nên mọi người gọi là hầm cá nhân. Những hầm này về độ chắc chắn như két luôn.
Thế rồi việc được nó dấu kín, tranh thủ giữa đợt tầu bảo dưỡng nó xin rời doanh trại về Hà Nội, tiếng để thăm gia đình nhưng mục đích chính là cầm khẩu súng cất về nhà.
Giờ thì đủ sỏi rồi nó nằng nặc xin thu trưởng đơn vị cái giấy phép để khi về là mặc quần áo quân nhân vai đeo balo thì miễn dịch với công an, nếu gập quân cảnh thì có giấy phép cũng là vô tư.
Vậy đấy thế là từ tình cờ,cộng chút máu c.hó nó đã rước về cái mầm họa mà sau này trả một giá cực đắt cho bản thân và gia đình của nó.
Ba ngày về nhà là ba ngày trác táng, cả hội bạn cũ của nó lại ồn ào náo nhiệt vì nó về chơi, lại tụ tập và lại riệu chè. Ngay trong trong mấy ngày này cũng để lại 1 kỷ niệm của nó với thằng bạn sau này thành thân thiêt.
Ngày đó hay có các vụ cưa đường trêu gái. Ông bạn nó Đ đức (bố nó đi đức nên gọi thế cho dễ nhớ) lúc đó chưa biết nhau có cưa một cô bé ở đường, thế rồi hỏi han sao cô bé lại cho biết nhà, nhằng nhẵng theo đến hơn tháng không làm sao mà tiếp được nó cuối cùng nghĩ mưu.
Nhờ bạn bè theo kiểu anh hùng cứu mỹ nhân, chúng nó bàn soạn lên kế hoạch. Đen đủi và rùi do sao đúng ngày đấy là ngày Nó đi công tác về.
Quay xuống Đại Cồ Việt chơi cả bọn kéo nhau đi về Cấm chỉ và định lên Lý Nam Đế. Vừa đi đến đài phun nước đầu hàng ngang hàng đào thì một vụ sô xát xẩy ra. Một bên là 3 thằng, một bên là 1 thằng, ở giữa là đứa con gái đang rúm ró lại.
Cái tệ là tuy một thằng những chắc có nghề nên nó tện cho ba thằng kia bét nhè luôn. Thấy đông thế là cả bọn hơn chục thằng nhẩy xuống xem.
- Bạn tao chúng mày ơi.Táng bỏ m.ẹ con chó này đi. Nó hô lên khi thấy thằng T bạn đang nằm bẹp một góc.
Thế là sau câu hô cả hơn chục thằng nhẩy vào táp lô hội đồng, khốn cho chú có võ kia bị một trận nên thân may mà mấy cái ghê đẩu đập nó tránh được và bỏ chạy thục mạng.
hehehehe. Bọn nó dìu thằng T con và mấy thằng kia nhập hội vứt con bé con gái lại chơ vơ giữa đường cả bọn Ly Nam Đên thẳng tiến.
Lúc này ông T con mới tiết lộ ra đấy là trả vờ như thế để thằng Đ đức anh hùng cứu mỹ nhân, hehehe giờ thì thành thật ăn trận no đòn hết cả cứu mỹ nhân. Thật may cuối cùng hai đứa năm 1994 vẫn lấy nhau giờ gập lại toe toét cười trừ.
Thế rồi ngày lên đường về đơn vị cũng đến, nó lại quay xuống Hải Phòng.

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Cháu bắn AK47 điểm xạ chỉ đi 2 viên một thôi ạ!Ngón tay trỏ phải để sâu vào vòng cò thì khi bắn sẽ chỉ đi 2 viên một loạt điểm xạ!
Đúng cụ nói chuẩn đấy, em lấu quá rồi mà nói thật có bao giờ bắn đâu. hehehe toàn bùng đi uống riệu. Cái vụ bắt đạn thât trước em còn quên có, sau khi bắn bia số 4 đúng không còn phải bắn rách áo cái bia có hình như người thật vậy.

Điểm xạ thì 2 phát 1 thôi cụ ạ:D
Cụ dời quân ngũ xong là lập gia đình luôn ạ, em thấy cụ đeo nhẫn giống những người đã lập gia đình bây giờ (ngày đấy chắc cũng hiếm lắm)
Vâng đúng đấy ạ nhưng là sau 3 năm, em cưới ngày 12 tháng 12 năm 1992

Da xong

Xe tăng
Em xin phép các cụ nhé, em té đi có việc đã. Tối về em hầu tiếp. Đây ảnh sau khi em ra quân. *** đúng thằng bụi đời cá nhân em nghĩ lại còn không biết tại sao em tệ thế. Các cụ đọc là tự sự chuyện tầm phào chu vui và đằng nào nó cũng là quá khứ. Rất mong đừng phán xét đúng sai ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Bongbin2009

Xe tăng
Vì là nỗi kinh hoàng nên em ko dám quan tâm. Và được người có tiếng nói đứng ra bảo lãnh "nó là em của tao nên ko đc làm nó sợ":))
Sau có bạn lớp G hay đi cùng chị ý nên em đc thoát nợ.
Thực ra thì cũng ko có gì kinh hoàng đâu ợ, ngày xưa em cũng hay đến quán nước nhà chị này chơi và thỉnh thoảng đưa chị này đi bằng con 78 máy cánh, chị này cũng là người dạy em cách tránh điều cày đấy ợ, ko biết giờ sao rồi...

uaytau

Xe buýt
Các cụ chuẩn ạ, AR-15 mới điểm xạ 3 phát một, còn AK-47 chỉ 2 phát một thoai.
Chuẩn bị qua cái thời kỳ nông nổi để bước sang giai đoạn mới có nhiều anh tài quen tên hơn đấy cụ nhỉ, cố lên cụ ơi!

duyson_bacsy

Xe buýt
Đúng cụ nói chuẩn đấy, em lấu quá rồi mà nói thật có bao giờ bắn đâu. hehehe toàn bùng đi uống riệu. Cái vụ bắt đạn thât trước em còn quên có, sau khi bắn bia số 4 đúng không còn phải bắn rách áo cái bia có hình như người thật vậy.

Em lính sơn cước mà cụ!Đạn và súng đâu có thiếu!Nhiều khi buồn vác súng vào rừng mang theo túi phòng hoá đầy đạn bắn vung vít!Lắm hôm đi rừng không mang theo bật lửa,thèm thuốc lá thế là lấy viên đạn vạch đường bắn vào đất sét ven bờ suối để châm lửa xì ra nữa cơ!Lính cũng lắm trò lắm!

uaytau

Xe buýt
Em xin phép các cụ nhé, em té đi có việc đã. Tối về em hầu tiếp. Đây ảnh sau khi em ra quân. *** đúng thằng bụi đời cá nhân em nghĩ lại còn không biết tại sao em tệ thế. Các cụ đọc là tự sự chuyện tầm phào chu vui và đằng nào nó cũng là quá khứ. Rất mong đừng phán xét đúng sai ạ.
Tóc dài thế này thì cụ phải ra quân cả năm rồi, ngày xưa các cụ để tóc nghệ sĩ kiểu theo mốt Bee Gees nhìn ngon nhỉ. Chẳng hay đại hiệp giờ vẫn còn mái tóc nghệ sĩ hay trọc lốc rồi ạ?

Da xong

Xe tăng
Tóc dài thế này thì cụ phải ra quân cả năm rồi, ngày xưa các cụ để tóc nghệ sĩ kiểu theo mốt Bee Gees nhìn ngon nhỉ. Chẳng hay đại hiệp giờ vẫn còn mái tóc nghệ sĩ hay trọc lốc rồi ạ?
TRả lời cụ cái trước khi đi, bọn em lính xà lan nên không quá bị phụ thược vào cái gọi là tác phong quân ngũ đâu ạ. Chả thế về nhà nhiều người còn trêu thằng này là BỘ ĐỘI MẬT hehehe, thật 100% luôn ạ.
ẢNh này chụp đúng ngày 1/5/1989 lúc đó em vừa ra quân được có mấy ngày thôi ạ.
@B52: Nhìn như thằng bụi đời chẳng có tý gì quân nhân hết. Vì vậy em tự thấy quáng đời bộ đội của mình cũng là vứt đi. Được mỗi giai đoạn huấn luyện còn sống có ý nghĩa tý. huhuhu

Chỉnh sửa cuối:

anhkhoihn

Xe tăng
Anh ơi ngày nào em cũng làm ở trong bãi đấy mà :))
Em có lần hỏi thì dân trong đấy họ bảo là CHÂU Bò Sữa, vì bãi đấy trước đây của 1 doanh nghiệp, chủ doanh nghiệp tên là Châu, ông này chăn nuôi bò sữa ở đấy, nên đặt tên cái bãi đấy thành như thế luôn, chứ không phải con Trâu anh ạ :))
Em đến ạ Cụ, trước em mở xưởng may ở đó 10 năm, công ty Trâu bò sữa họ làm nhà tập thể cho CBCNV do vậy có tên là tập thể Trâu bò sữa Cụ ạ, nay nó cổ phần hóa đổi tên là công ty thức ăn chăn nuôi.....

malata

Xe buýt
Thực ra thì cũng ko có gì kinh hoàng đâu ợ, ngày xưa em cũng hay đến quán nước nhà chị này chơi và thỉnh thoảng đưa chị này đi bằng con 78 máy cánh, chị này cũng là người dạy em cách tránh điều cày đấy ợ, ko biết giờ sao rồi...
Đúng vậy, như bây giờ em có gặp lại cũng ko sợ, biết đâu chị ý lại sợ lại em:)), em đã nói ngày đấy trẻ con mà, cứ gặp mấy anh chị quân khu quần khú là sợ chết khiếp.

Cavali

Xe điện
Em đến ạ Cụ, trước em mở xưởng may ở đó 10 năm, công ty Trâu bò sữa họ làm nhà tập thể cho CBCNV do vậy có tên là tập thể Trâu bò sữa Cụ ạ, nay nó cổ phần hóa đổi tên là công ty thức ăn chăn nuôi.....[/QUOTE

Cụ làm trong đó 10 năm thì chắc cũng không lạ gì xưởng Duẩn đệm, nhà bác Bình buôn xe, em nghe cả 2 bác ấy nói thế nên biết thế ạ :D Cảm ơn cụ giải ngố !

Picnic

Xe tải
Khi là ảnh sẽ có nhiều người biết rõ hơn.
Đầy là ảnh trước khi em lên đường nhập ngũ
Trông ảnh này thấy quen quen. Nói thật ngày xưa em cực thù mấy thằng như cụ, toàn đi xin đểu bọn em mà nói thật oánh nhau em chẳng ngán, nhưng các cụ chẳng oánh tay đôi bao giờ toàn hội đồng, hic. Có lần bị mấy thằng nhóc lớp dưới, kém 2 lớp xin đểu ở cổng trường, em tý oánh nó nhưng nhìn thấy hình bóng các cụ đang ngồi quán nước bên đường mà phải nuốt cục hận

quyetkhongvinh

Xe tải
đi nghĩa vụ, 1 năm ra quân, chụp ảnh năm 89 thì cụ này làm gì đầu 6, chắc 70,71. năm nay mới hơn 40 tuổi tý mà.
E thấy cụ pm ở bên Trại giam phiêu lưu ký và nói mở thớt nhưng e ko vào đọc ngay, vì những chuyện trong trại, e cũng đã biết.
Đêm qua e mới vào đọc thớt của cụ, và đọc 1 mạch đến 6 giờ sáng luôn.
Tuổi trẻ của cụ hoàng tráng quá.
Các mối quan hệ xã hội e không nói, nhưng gia đình cụ cũng hoành tráng ko kém gì tuổi trẻ của cụ.
1 người ngã như vậy mà trở thành 1 công dân lương thiện thôi đã là mỹ mãn rồi, mà chắc cụ cũng thành đạt (e đoán thế)
Vậy e mong cụ hãy chia sẻ thêm cách đứng dậy sau khi ra tù, e nghĩ: e và nhiều người trẻ tuổi ở đây, đang "ngã" sau cụ, rất quan tâm đến vấn đề này.
Kính cụ ly vodka.
p/s: otofun có những con người như thế này, cá nhân e thấy đáng trân trọng, vì thế e luôn cố gắng để dc thành OF thực sự.
Còn mấy thể loại chém giớ, câu bài, cm linh tinh, lên xe điện, xe buýt để lời nói có "trọng lượng" trên 1 xã hội ảo, không bao giờ e quan tâm... mà cụ cũng chẳng nên quan tâm làm gì, cứ để đời nó tự trả lời, ÔNG TRỜI CÓ MẮT.

uaytau

Xe buýt
Trông ảnh này thấy quen quen. Nói thật ngày xưa em cực thù mấy thằng như cụ, toàn đi xin đểu bọn em mà nói thật oánh nhau em chẳng ngán, nhưng các cụ chẳng oánh tay đôi bao giờ toàn hội đồng, hic. Có lần bị mấy thằng nhóc lớp dưới, kém 2 lớp xin đểu ở cổng trường, em tý oánh nó nhưng nhìn thấy hình bóng các cụ đang ngồi quán nước bên đường mà phải nuốt cục hận
Cũng phải như cụ nói đâu, chẳng phải tự nhiên mà cụ ấy lại nằm được trong hội đồng. Cũng phải đánh đấm chiến đấu tạm gọi là có tí số má thì mới có bè có cánh được ạ. Nhưng cụ như thế là ngon rồi, sợ tí đi cho nó lành chứ ham hố gì mấy cái trò dại dột tuổi trẻ rồi trót đâm lao lại phải theo lao.
Vậy e mong cụ hãy chia sẻ thêm cách đứng dậy sau khi ra tù, e nghĩ: e và nhiều người trẻ tuổi ở đây, đang "ngã" sau cụ, rất quan tâm đến vấn đề này.
Em nghĩ cụ ấy phải có chỗ bám để đứng dậy, và cụ ấy có chỗ bám quá chắc chắn chứ nếu không thì khả năng cao là đi xa rồi ạ.
Với bản chất thông minh sẵncó khi đang học lớp 9 bố nó được đặc cách học thẳng ngay đại học và ông là 1trong những người là Bách khoa KhóaI. Tốt nghiệp với tấm bằng loại ưu về dậy ở một trường Đại học và tham gia thì công toàn bộ cầu cống tuyến đường Hà Nội đi Sơn La đến năm 1973 đếnnăm 1990 là khoảng thời gian ông đi học tiếp với kết quả 1 bằng Phó tiến sỹ tạiBaLan, 1 Bằng Tiến sỹ tại BaLan, 1 bằngTiến sỹ tại Đức, Giáo sư, Nhà giáo nhân dân, cùng hang loạt chức vụ thuộc hàngcán bộ cao cấp của chính phủ.