[Funland] Góc khuất cuộc đời!

volanggay

Xe tải
Kính cụ Da Xong,

Em tàu ngầm thớt của cụ từ đầu đến giờ, định bụng bao giờ kết thúc sẽ vào kính cụ 1 ly... Giờ cụ tạm nghỉ, em xin chém tý ;)

Em là thân gái dặm trường OF :D thuộc thế hệ em út của cụ, chỉ có thể mắt chữ O mồm chữ A nghe chuyện cụ để hiểu hơn về 1 thế hệ đàn anh đi trước, hiểu hơn về XH lúc em còn chưa thành hình, hiểu hơn về những khốc liệt của cuộc sống, những thủ đoạn tàn bạo mà lẽ thường, người thường, dân công chức v.v sẽ không bao giờ ngờ tới...

Em cúi mình ngả mũ chân thành cảm ơn cụ vì tất cả những chia sẻ của cụ, những góc khuất mà em tin là dù có kết thúc topic này thì vẫn cứ sẽ theo cụ cả đời, giờ đã được cụ chia sẻ cho chúng em học hỏi, mở mang đầy óc...

Em đã từng bị dồn vào góc tường, đánh liệt cả kinh tế và suy sụp hoàn toàn tinh thần, đối tượng chưa phải dạng Cổ Cồn nhưng cũng là kẻ đa mưu túc trí... Buồn thay lại nhắm vào em khi em mới chập chững bước vào 1 môi trường mới - 1 dạng thí tốt chứ k được sòng phẳng và "mưu mô trong tử tế" như cụ :P Vì vậy em đã theo topic cụ không thiếu 1 chap, để học nhiều hơn về con người, về đối nhân xử thế, về xử lý mọi việc với trái tim nóng và cái đầu lạnh....

Nửa đêm gà gáy online bằng đt nên em viết có phần lủng củng :D chỉ biết là xin cảm ơn cụ rất rất nhiều và mong cụ tiếp tục viết, tiếp tục chia sẻ để những người lơ mơ như em học cách sống với đời :D

Cúc cù cu

Xe điện
Gửi cụ DX:
- Em cũng đọc từ đầu những gì cụ viết. Nói chung về cá nhân em, em rất thích văn học, hồi ký và lịch sử mặc dù em lại làm việc ở cương vị mà không liên quan gì đến những thứ em thích. Tuy nhiên có một điều, đã là con người đều có những cái cảm nhận riêng về cuộc sống quanh mình, về những gì mình đã trải qua, về những biết cố của cuộc đời. Nếu tất cả những điều đó mà viết thành sách hay lưu trữ thành những tài liệu để có thể con cháu hay ai đó thuộc thế hệ sau hiểu được là điều đáng quý. Nói thực em rất ham mê là đằng khác. Có thể cụ chưa biết em, nhưng về cơ bản những gì cụ viết em tạm gọi là "Bốc phét" có những con người, những hoàn cảnh em đã gặp, chứng kiến. Tuy không hoàn toàn hết những cũng đủ cảm nhận là như thế nào. Ngay cả cụ nữa, chắc cụ không biết em nhưng em sơ bộ cũng biết khác rõ về cụ. Tất nhiên qua cách cảm nhận văn học. Người ta thường nói văn nhiều lúc là người mà ngươì cũng là văn. Đánh giá một con người thông qua lời người ta nói. Giả dối, cao ngạo hay như thế nào đó thì tinh ý mình sẽ hiểu. Thế nên em luôn ủng hộ những gì mà mang tính ghi chép, hồi ký hay đại loại như vậy. Chính em cũng có những hồi ký mà em chỉ dám đọc một mình chứ chưa bao giờ cho ai biết cả vì có thể công việc của em có một số nguyên tắc nhất định trong lĩnh vực này. Nhưng ở cái xã hội hiện tại, cơ chế hiện tại và nền chính trị hiện tại cũng tồn tại những điều không như mình muốn. Không muốn ai biết nhiều quá, không muốn công khai nhiều quá và không muốn lộ liễu quá. Cũng vì có nhiều cách để giữ chế độ giữ lại những gì mà em tạm gọi là giai cấp thống trị phải duy trì cái quyền lực của giai cấp mình trên nhiều hình thức khác nhau. Vơí những con người trong truyện "Bốc phét" của cụ lại ở một môi trường khác. Cái môi trường đấy nó phức tạp, căng thẳng, đau khổ, gay go thậm trí còn nhiều cái khác để thể hiện tâm trạng đấy. Tuy nhiên qua những gì cụ viết em cũng hiểu phần nào về cái gọi là thế giới ngầm của xã hội mặc dù điều đó em chỉ biết qua một số cách thức khác. Cũng là một khảo nghiệp có ích cho cuộc sống cụ ạ. Tất cả cũng chỉ là "Bốc phép". Nên sẽ không ai làm gì được khi mình "Bốc phét" cả. Điều quan trọng cái "Bốc phét" nó nằm trong phạm vi cho phép của luật pháp và nội quy của diễn đàn OF. Em cũng đã từng bem rất nhiều thớt mà em "Bốc phét" ở OF nên em hiểu cái giá trị của "Bốc phét" nó như thế nào. Em cám ơn cụ nhiều về những gì cụ đã viết.

Còn cụ định viết về giới "Cổ cồn" là một lĩnh vực hoàn toàn khác biệt với những cái cụ đã viết vừa rồi. Nó hào nhoáng, quyền lực những cũng rất nhiều thủ đoạn còn kinh khủng hơn những gì cụ viết nhiều. Nên em đã từng viết: Ở đời mình không sợ kẻ thù mà chỉ sợ chính đồng đội của mình. Vì vậy, em chúc cụ có những suy nghĩ hay để viết sao cho việc mình "Bốc phét" nhưng không ai cho mình là phạm luật về việc "Bốc phét" này.

Đây là cmt đầu tiên mà em cmt ở thớt của cụ. Em cũng đã tranh luận nhiều với cụ ở các nội dung khác. Nhưng trên đây là những lời tâm huyết của em khi em đọc những gì cụ viết. Chúc cụ mạnh khoẻ để có những suy nghĩ "Bốc phét" cho hay ạ và điều quan trọng là mình "Bốc phét" đúng luật.

Napoli

Xe tải
Vâng, em rất cảm ơn cụ dx không mắng em. Hơn 12 năm trước em thông qua phiên dịch để nói chuyện với gs người Mỹ. Em thắc mắc do cơ chế nên tôi không thể làm được những điều ông nói? Ông gs kia cười bảo. Ông nhầm nước ông tinh vi một nước tôi gấp mười lần, về kinh tế chúng tôi đi trước các ông. Cũng vì thế nước chúng tôi có rất nhiều tập đoàn kinh tế lớn... Sau đó chính em đã thuê hợp tác với nhóm này lập xây dựng phát triển thương hiệu cty và bây giờ đã là một thương hiệu nổi tiếng trong nước và nhiều tập đoàn kinh tế ngoài nước hợp tác. Về cá nhân em chỉ nêu thêm một quan điểm để cụ dx cân nhắc khi viết phần tiếp theo. Nhưng chung quy lại những vấn đề chính mà một Cty, tổ chức lớn nhỏ đều phải đối mặt.
1. Môi trường kinh tế, chính trị, xã hội bên trong, bên ngoài DN.
2. Quản trị tài chính, nhân sự.
3. Quản trị sx
4. Marketting
.....
Với cá nhân em hiểu cụ muốn viết về giới "cổ cồn" nghĩa là cung cấp thông tin về môi trường ngoài Doanh nghiệp. Vì thế cụ nên cân nhắc rất kỹ nêu viết về vấn đề này.
Quay lại câu chuyện hợp tác xây dựng chiến lược của nhóm gs người Mỹ (hiện tại em biết gs HN rất giỏi về vấn đề này) nhìn trên tổng thể để xây dựng phát triển cần nâng cao hiệu quả công tác quản trị tc, vốn, sx... Tiếp đến xây dựng thương hiệu, văn hóa kinh doanh... Theo thống kê các nước phát triển. Cứ 100 Cty thành lập sau 10 năm chỉ tồn tại khoảng 7 doanh nghiệp đúng nghĩa. Điều đó khẳng định. Định hướng kinh doanh tốt, ứng phó với môi trường thay đổi, nâng cao tính quản trị sẽ giúp bạn thành công. Cho dù bạn ở đâu trên trái đất này, đó là triết lý kinh doanh...
Vì thế, em chỉ khuyên cụ dx muốn viết tiếp về đề tài này nên tách ra. hoặc nên dừng lại ở đây là tốt nhất, cuộc sống mà cụ, ai tốt đâu.
Cảm ơn, chúc sức khỏe cụ.
Vote cụ và hoàn toàn nhất trí với cụ.
Trong môi trường kinh doanh thì không ai có thể vỗ ngực cho mình là giỏi được, đằng sau sự thành đạt của mỗi con người thì yếu tố may mắn chiếm tới 80% còn lại 20% đó là sự cố gắng, là tư duy, là trình độ tạo nên những thành công đó.

Nói về phần "góc khuất" của cụ DX thì em cũng đã đọc ngấu nghiến, đọc như 1 thằng nghiện, hôm nào không đc đọc 1 vài chap của cụ DX thì hôm đấy như lên cơn vật. Cũng rất dễ hiểu, thớt cụ DX trên OF được mọi người tung hô, mọi người cổ súy bởi Ofer không có nhiều dân xã hội, rất rất ít người được biết cái thế giới đâm chém, tù tội...Bản thân cụ DX hiện giờ là 1 ofer cũng đã là 1 kỳ tích, 1 sự cố gắng vượt bậc và gia đình cụ chắc phải rất có phúc bởi thực tế thì đã là "dân xã hội" thì có mấy người thành công được như cụ DX ngày hôm nay.

Việc cụ DX định viết tiếp phần "cổ cồn" ngu ý của em cũng là không nên. Bởi việc "đâm chém" trong thương trường chắc ofer có vô vàn cao thủ. Những cao thủ này còn được học, được đào tạo rất bài bản... và ra thương trường họ bất đắc dĩ trở thành sát thủ. Mỗi người mỗi mánh, cái bản năng kiếm tiền để sinh tồn để giàu có của mỗi con người là giống nhau nhưng cái cách kiếm tiền thì chả ai giống ai, vì vậy trong thương trường không thể áp của người này cho bất cứ 1 người nào khác. Chính vì lẽ đó mà cái phần "cổ cồn" của cụ DX định viết chưa chắc đã được đón nhận, chưa chắc đã có gì hay ho như cái phần 1 của cụ đã viết.

Việc cụ viết tiếp hay không viết tiếp đó là quyền của cụ, đằng sau sự thành công của mỗi con người là sự hiện hữu có thể đo đếm!

Kadino2011

Xe hơi
Vâng, em rất cảm ơn cụ dx không mắng em. Hơn 12 năm trước em thông qua phiên dịch để nói chuyện với gs người Mỹ. Em thắc mắc do cơ chế nên tôi không thể làm được những điều ông nói? Ông gs kia cười bảo. Ông nhầm nước ông tinh vi một nước tôi gấp mười lần, về kinh tế chúng tôi đi trước các ông. Cũng vì thế nước chúng tôi có rất nhiều tập đoàn kinh tế lớn... Sau đó chính em đã thuê hợp tác với nhóm này lập xây dựng phát triển thương hiệu cty và bây giờ đã là một thương hiệu nổi tiếng trong nước và nhiều tập đoàn kinh tế ngoài nước hợp tác. Về cá nhân em chỉ nêu thêm một quan điểm để cụ dx cân nhắc khi viết phần tiếp theo. Nhưng chung quy lại những vấn đề chính mà một Cty, tổ chức lớn nhỏ đều phải đối mặt.
1. Môi trường kinh tế, chính trị, xã hội bên trong, bên ngoài DN.
2. Quản trị tài chính, nhân sự.
3. Quản trị sx
4. Marketting
.....
Với cá nhân em hiểu cụ muốn viết về giới "cổ cồn" nghĩa là cung cấp thông tin về môi trường ngoài Doanh nghiệp. Vì thế cụ nên cân nhắc rất kỹ nêu viết về vấn đề này.
Quay lại câu chuyện hợp tác xây dựng chiến lược của nhóm gs người Mỹ (hiện tại em biết gs HN rất giỏi về vấn đề này) nhìn trên tổng thể để xây dựng phát triển cần nâng cao hiệu quả công tác quản trị tc, vốn, sx... Tiếp đến xây dựng thương hiệu, văn hóa kinh doanh... Theo thống kê các nước phát triển. Cứ 100 Cty thành lập sau 10 năm chỉ tồn tại khoảng 7 doanh nghiệp đúng nghĩa. Điều đó khẳng định. Định hướng kinh doanh tốt, ứng phó với môi trường thay đổi, nâng cao tính quản trị sẽ giúp bạn thành công. Cho dù bạn ở đâu trên trái đất này, đó là triết lý kinh doanh...
Vì thế, em chỉ khuyên cụ dx muốn viết tiếp về đề tài này nên tách ra. hoặc nên dừng lại ở đây là tốt nhất, cuộc sống mà cụ, ai tốt đâu.
Cảm ơn, chúc sức khỏe cụ.
Bẩm cụ, cụ biết 1 thì người ta biết 10, thậm chí họ biết 100. Cụ đi cóp nhặt về làm của mình rồi chém tơi tả trong này. Xin lỗi cụ lâm ktx, đây không phải là diễn đàn kinh tế cụ nhé. Đây là thớt "tầm phào", là chuyện "bốc phét " của cụ DX. Đây là chỗ để anh em OF chúng mình thư giãn, chia sẻ , giải tỏa sờ - chít sau khi lao động căng thẳng. Em nghĩ cá nhân cụ nên động viên cụ DX thì hơn.
Bẩm cụ lâm ktx, em không biết cụ đã thành công đến đâu, nhưng "xem" cách cụ nói thì cụ mới là thằng bốc phét, bốc phét thực sự, bốc phét 100%. Em kể cho cụ thế này, em có biết 1 người , người này cũng chạc tuổi cụ và cụ DX , là 1 doanh nhân (em tạm gọi thế) về gỗ s.... , loại gỗ nổi tiếng vừ rồi đấy ạ, . Ông này cũng có tí tiền, tí máu mặt, buôn bán đủ mọi ngành nghề, nhưng buồn cái là thất học. Nay, ông này có tiền, tự cho mình là người trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, cứ mở mồm là nói doanh nhân , makeets tinh, kinh tế học.... bla bla đủ kiểu. Cụ lâm ktx biết không, phàm người ta hay khoe những gì người ta thiếu mà. Em nghĩ cụ nên rút kinh nghiệm, cụ là người học rộng tài cao, không nên nói chuyện kiểu đấy nữa, kẻo người ta hiểu lầm đấy cụ ạ. Lại nhắc đến ông gỗ s... kia, nay TQ nó không mua nữa, mất mẹ nó gần trăm tỉ, méo cả mặt rồi cụ ạ.
Còn việc cụ bảo cụ Đã xong sai chính tả, em nghĩ cụ DX cố tình viết thế , cụ có biết không. Cụ ấy viết về thời áy, thời 'đã xong' lâu rồi. Tiếp tục đến chương tiếp là 'Đâu rồi', là tìm kiếm , là trang mới em nghĩ cụ ấy sẽ viết với cách khác đấy. Đấy là cá nhân em đoán thế nhé.
@ cụ daxong : theo em, trước khi viết giai đoạn cổ cồn , cụ nên làm vài chap giai đoạn ra tù, hoàn thành lời hứa tốt nghiệp đại học đã cụ ạ. Giai đoạn sinh viên cũng là giai đoạn đáng nhớ của cuộc đời chúng ta mà.

Kính các cụ, chúc các cụ sức khỏe để còn làm nhiệm vụ.

blackjack75

Xe buýt
Đến đoạn thời kỳ đương đại này thì em cũng đồng cảm với cụ Xong, viết vừa ra chất để người đọc hiểu và cảm nhận thông điệp cụ truyền tải, vừa hạn chế động chạm là điều khó. Bởi vì những mặt trái nó đã và đang diễn ra nên không thể muốn là viết toẹt ra được. Nhưng viết mà "nói phét" né tránh nhiều quá thì đứa con tinh thần của cụ nó lại không như ý, kiểu như là việc này nó chỉ bằng 1/10 hay 1/100 sự thực và người đọc cũng không thể hình dung cái 10 hay 100 nó là như nào.

Nhà văn chuyên nghiệp VN hiện tại thì không thiếu nhưng sao mấy năm gần đây chẳng có tác phẩm hiện thực nào gây sốt. Bởi vì tác phẩm của họ qua khâu kiểm duyệt trước xuất bản đã được cắt gọt cho "phù hợp". Nếu không bị cắt gọt thì nội dung cũng là hình tượng hoá, mô li phê khiến độc giả xem chả hiểu tác giả muốn nói gì nữa.

Em nghĩ giờ cụ Xong cứ viết bản thảo hoàn chỉnh xong cất tủ, vài năm nữa biết đâu tình hình thích hợp cho công bố anh em Otofun thưởng thức hoặc xuất bản thành sách cũng ok. Còn nhà cụ có điều kiện định cư tại nước ngoài thì lúc nào cụ định cư xong cụ public luôn càng sớm càng tốt.$-)

Da xong

Xe tăng
Chết thật, chuyện em từ đầu đến giờ tuyền vẫn là bốc phét cho vui thôi nhưng cái sau này thì do tính chất nó sẽ ko còn là đối kháng trực tiếp và nó cũng ko còn ở kiểu một nhóm hay cá nhân vì vậy nó sẽ rất loằn tà oằn, để cho thể hiện đúng từ cách thực hiện và quan trọng nhất sẽ là tâm lý của mình, tâm lý mà tạm coi là đối thủ là rất khó. Để cho một số cụ hiểu thảm đỏ trải hoa tuyệt không dễ để đặt chân lên đâu ạ.
Cuối cùng nó vẫn là chuyện bốc phét các cụ nhé.

HuyArt

Xe lăn
Nhân lúc trà dư tửu hậu vì cụ DX nghỉ phép, em cũng chém tý cho xôm:
Có mấy cụ đưa ra vài nhận định chủ quan theo em là rất phiến diện, ở mức độ nào đó có vẻ như hơi máy móc và sáo, khắt khe thì có thể bị coi là đạo đức giả, theo ngôn ngữ OF thường được coi là "Nhạt". Nó nhạt vì mấy ý sau:
Ngay như tiêu đề cụ DX đặt tên là Góc khuất đã nói lên nhiều điều. Theo các cụ thì mỗi người có bao nhiêu góc khuất? Có ai dám phơi bày cái góc khuất của mình ra không? Có bao nhiêu Ofer có những góc khuất vẫn đang giấu kín trong lòng ví như: Ngủ với vợ bạn, cưỡng dâm con bé osin nhà quê, ăn cắp đồ, biển thủ của công, gắp lửa bỏ tay người, chơi ma túy, bạo dâm, lừa đảo thậm chí là giết người...Cứ tự nhủ rằng những việc xấu ấy chẳng ai biết. Trời biết, đất biết, bản thân mình biết sao lại bảo là không ai biết? Dám phơi bày việc xấu mình đã làm là hành động của bậc quân tử. Đồ tể chỉ cần buông dao đã thành Phật, giáo lý cao siêu ấy đôi khi rất giản dị và gần gũi trong đời thường. Chỉ riêng việc cụ DX dũng cảm chia sẻ góc khuất cuộc đời mình đã chứng tỏ bản chất hướng thiện và cương cường của bản thân. Cụ ấy đã gây ra nghiệp và đây là lúc cụ ấy giải cái nghiệp ấy và giúp gieo nhân lành cho cuộc sống, tại sao lại phải ngăn cản việc tốt của cụ ấy bằng mấy cái kiến thức chắp vá nửa vời nhỉ?
Nói về Cổ cồn thì như 1 câu nói khá phổ biến: "Chiếc áo không làm nên thầy tu" một kẻ đạo mạo bề ngoài đáng kính chưa chắc không từng làm điều xấu, trong thực tế thì lại rất thâm độc, thậm chí là tàn ác. Cổ cồn là danh từ chỉ chung 1 tạng người thường có địa vị, quyền thế, có học mà hay dùng thủ đoạn để đạt được mục đích. Lúc này cái nghĩa Cổ cồn sang trọng chỉ mang nghĩa bóng, không nhất thiết lúc nào cũng phải mặc áo cổ cồn bóng mượt mọi lúc mọi nơi. Giới này có thể vận quần xà lỏn chơi tennit, quần thể thao chơi golf mà vẫn có thể đẩy nạn nhân xuống hố, thậm chí là cởi truồng không mặc gì khi ngủ với gái vẫn giết người như thường. Dù biến tướng ở dạng nào thì bản chất mưu mô và tàn bạo của Cổ cồn vẫn không thay đổi. Có thể cụ DX chưa đủ tầm là một cổ cồn điển hình, nhưng việc cụ ấy liên quan, hợp tác với tâm thế là người trong cuộc thì đương nhiên tính chân thực và sự cảm nhận của cụ ấy là chính xác. Chả ai có quyền hay ngạo mạn đến mức khuyên bảo cụ ấy phải làm gì. Hơn ai hết cụ ấy hiểu rõ sự khốc liệt đến tàn khốc của giới này, tự cụ ấy biết mình phải làm gì.
Quay đầu là bờ, nhưng thực ra trước mặt cũng là bờ, cứ bơi sẽ tới, chỉ có dừng lại mới chết. Nếu công bằng nhận xét, thì câu chuyện của cụ ấy đã vượt tầm. Thương hiệu bản thân cũng đã định hình, muốn dừng lại cũng khó. Cụ ấy đã cẩn thận khi luôn khẳng định là chuyện "bốc phét". Nhưng những người có liên quan đều nhận ra bản thân nếu có tình cờ đọc được thớt này, họ có không vui cũng chẳng làm gì được vì không thể bắt bẻ với cách kể chuyện cũng khá khéo léo của chủ nhân. Hơn nữa, về lâu dài cái Thiện thì luôn thắng cái Ác. Anh em trên diễn đàn nên ủng hộ và trợ giúp cụ ấy, không phải lúc nào và ở đâu chúng ta cũng có vinh dự được gặp một người dũng cảm và có trách nhiệm với bản thân mình như cụ DX

Chỉnh sửa cuối:

Da xong

Xe tăng
Vì nó nhậy cảm và rất khó thể hiện nên em sẽ viết nhưng chắc chắn là chậm do phải tránh né lách mà vẫn phải đảm bảo các yếu tố như tâm lý, tính thời sự vào thời điểm đó cũng với sự uốn lượn và phức tạp nên các cụ đừng ném đá nếu nghĩ em câu bài nhé.

Da xong

Xe tăng
Nhận quyết định trả tự do vào lúc 4h30 làm các thủ tục xuất trại, khám sức khoẻ rồi trả số tù xong cũng đã gần 6h tối, nó chính thức được là người tự do, từ này nó sẽ lại được tung hoành, lại được bay nhẩy, lại được thoả sức thi thố.
Ơ nhưng thi thố cái gì nhỉ, nó có cái quái gì để thi thố chứ, tiền thì cũng đã cạn rồi, học thức không, bằng cấp thì dở dang, tư thế thì là thằng tù mới ra trại vậy thì thố cái gì. Hừm bốc phét tự sướng và tự mãn đúng là trẻ con và nhố nhăng và thể hiện luôn trong đầu nó óc chỉ để rán lướt ván ăn chơi mà thôi
6h tối nó bước qua cánh cổng sắt của trại giam Hà Nội để lại sau là cả một quá khứ với đầy đủ hỉ, nộ, ái, ố, sự man rợ của con người với đồng loại, sự khốc liệt của môi trường nhưng cũng không thiếu cái mà mọi người vẫn hay nói đó là Tình.
Có thể nói thế nào nhỉ, có thể giải thích sao về những việc đã sẩy ra với nó, phải chăng chỉ có thể nói đấy là SỐ PHẬN và nó được gắn vào cái thằng là Nó vì vậy trước khi nó ra đời ĐỊNH MỆNH đã là như vậy. Nếu không phải tại sao hàng triệu người như nó mà không ai như vậy, cuộc đời và từng bước đi roòi dần sẽ cho nó những câu trả lời có lẽ là xác đáng nhất mà chẳng có cái sách vợ, trường lớp nào giậy cả, cuối cùng cái trường ĐỜI vẫn là cái trường vĩ đại nhất trong nhưng trường vĩ đại.
Đứng ở cổng trại phía sau là cánh cửa sắt nặng nề, vạch ngang là thanh ray cổng sắt như một vệt chỉ thẳng mỏng manh trong cả cuộc đời mà thôi, nó mong manh như ranh giới giữa thật và giả, đúng và sai vậy nhưng muốn sống và tồn tại ngoài tất cả những cái như sự phấn đấu, chí tiến thủ, tiền, quyền, bản lĩnh, cơ mưu ...... nói chung rất nhiều thì ta cần phải biết thêm một cái nữa đó là luôn biết chấp nhận để từ trong muôn đường chết phải tìm ra đường sống cho mình, chỉ cần nhầm, chỉ cần sai cho dù mới trong ý tưởng mà thôi tất cả có thể lại sẽ trở lại cái điểm phía sau lưng nó.
Nó bước ra tù trong một tư thế cố thể nói là tương đối ngon lành so với những người khác khi trên người vẫn là bộ quần áo lành lặn cùng đôi dép nhựa trắng tiền phong, đầu tóc gọn gàng với một cơ thể lành lặn sung mãn về thể lực, có lẽ lúc này nếu nói về thể lực nó khoẻ nhất từ trước đến nay quả là nghịch lý cho đa số mọi người.
- Anh, anh ơi em đây cơ mà. Vợ nó đứng đấy đợi Nó từ bao giờ rồi với nụ cười tươi rói trên môi. Đi đón nó ra trại chỉ có Vợ nó và anh Q mà thôi.
- Em vẫn xinh và luôn dũng cảm. Đúng là vợ của anh. Ngay tại cổng trại trước mặt bao người nó thản nhiên ôm vợ đặt lên môi một nụ hoon nồng nàn nhất, sâu lắng nhất và cũng là ý nghĩa nhất. Đâu đấy lốp bốp tiếng vỗ tay, có lẽ mọi người vừa ngạc nhiên mà cũng vừa quá bất ngờ khi một thằng là tù có thể làm như vậy mà lại ở chỗ đông người. Tình cảm thật tại sao phải dấu nhỉ? đứng là vừa sáo rỗng, vừa yếu đuối và cũng là giả dối nữa. Hay sống thật với con người mình, cảm xúc của mình đi để nếu rồi định mệnh có bắt phải xa chân cũng chẳng bao giờ phải hối hận cả.
- Không chào anh vì chúng ta là anh em, ngoài tất cả mọi thứ thông thường chúng ta còn có trách nhiệm một cách tự nguyện vì nhau. Hôm nay khi tất cả đã qua đi, ở đây vẫn là cổng cái nơi mà mà trong đó được coi là thành phần cặn bã của xã hội em chỉ nói em ghi nhận và cám ơn vì tất cả những gì anh đã vì em. Một thằng là xxx, một thằng là tội phạm trong lúc nào đó đã bị coi đặc biệt nguy hiểm ôm chặt nhau trong vòng tay bè bạn, cũng đặc biệt đấy chứ.
Để cho hai vợ chồng tự do hơn ngay sau đó anh Q đi xe về trước còn hai vợ chồng nó đi xe khác về sau. Ngày hôm đấy lần đầu tiên nó ngồi sau tay lái vợ nó trên cái xe Viago to uỳnh nặng nề nhưng cũng đầy kỷ niệm. Thế là chồng đi tù thì vợ ở nhà tự nhiên lại có vẻ chín chắn và trường thành lên thật là nhiều. Đi đường nhiều cặp mắt cứ ngoái theo nhìn vì một đứa con gái đi trên cái xe nam to uỳnh đèo một thằng con trai, mà cái xe Viago thoài đấy cũng ít vì vậy sự chú ý lại càng tăng lên tợn
- Em chạy lên Trần Nhân Tông đi, anh muốn chút bỏ toàn bộ những cái gì thuộc về cũ để tìm đến những cái mới hoàn toàn
Vậy là Trần Nhân Tông thẳng tiến, ngồi trên xe máy vợ đèo nó nhìn phố phường sao mà vừa lạ vừa quen. Mãi nhìn ánh đèn leo lét trong tù này được nhìn thấy đô thị phồn hoa với đèn như sao sa và xe như mắc cửi sao mà tâm trạng thế.
Mua nhanh một cái quần kaki mỹ cùng một cái áo bu dông kiểu filot, đôi giầy adidat rồi phóng ngay ra một nhà nghỉ nó tắm rửa như gột bỏ toàn bộ cái quá khứ hãi hùng mà đen nhẻm vậy, sau lúc này thì nhìn nó đã thành người tự do hoàn toàn rồi, thay cho mùi tù giờ đã là thơm phức mùi xà phòng lux hai vợ chồng thẳng tiến về ngày cái quán ngày xưa, cái quán mà hai đứa ăn vào cái đêm giao thừa thủa ấy phở Sửu.

Da xong

Xe tăng
Ăn uống xong trong cái lạnh căm căm của thời tiết Noel, rít thuốc sâu và ngắ giòng người qua lại bỗng nhiên lúc này nó mới thấy nhớ bố mẹ và con khủng khiếp làm sao, hai đứa lên xe phóng thẳng về nhà luôn.
Bước chân vào nhà lúc này Bố, Mẹ nó đang ngồi uống nước nhóc Lỳ thì đã ngủ ngon trên tay Bà nội. Mẹ nó nhìn nó mà nước mắt cứ ròng ròng trẩy, là một người đàn bà có thể nói vô cùng cứng rắn gần như bà không bao giờ rơi nước mắt vậy mà ...... Nó hiểu tình cảm mà Mẹ danh cho nó lớn đến mức nào và nó thiêng liêng biết làm sao, không cái gì có thể sánh bằng để mà so sánh, với Nó mẹ là cái gì đó thật sự cao cả và thiêng liêng.
Bố nó thì vẫn ngồi im nhìn nó và im lặng, Nó tự nhiên cảm thấy bối rối và mọi lỗi lầm đã gây ra giờ như được nhân lên gấp đôi vậy. Thực sự nó cảm thấy hối hận cho những cái đã làm và thực sự tiếc cho quãng đời bỏ phí.
Rồi câu chuyện giữa mọi người cũng diễn ra, mẹ nó thì quan tâm sức khoẻ, hỏi han về sự chịu đứng khổ sở trong tù của nó, cuối cùng là răn dậy nó cần phải tỉnh táo trong cuộc sống, cần phải quan tâm đến gia đình vợ con, cần phải làm những gì như một trụ cột và là điểm dựa cho mọi người vậy.
Bố nó vẫn ngồi im trầm ngâm uống nước chè rồi cụ bống nhiên đưa ra bao thuốc cho nó hút. (đây là lần đầu tiên cụ đưa thuốc cho nó hút cho dù không cấm nhưng không bao giờ cụ đưa hết) và nói:
- Hút thuốc đi con, khi bố đưa thuốc cho con có nghĩa là đang nói chuyện trên cương vị ngoài bố con còn là bạn. Tất cả đã là quá khứ và hãy nhớ rõ rằng ngay ngày mai khi mở mắt ra đón bình mình ngày mới thì cũng là lúc ta bước chân vào một tương lai mới. Tương lai đó có thể đẹp, có thể xấu nhưng là đàn ông phải đủ bản lĩnh để đi qua nó chứ không phải vòng qua nó. Tốt hay xấu là ở tự con quyết định và phải biết luôn kiên định với quyết định của mình.
Câu nói làm cho nó ngẩn ngơ toàn bộ cái gấu mèo, toàn bộ cái mà trước nay nó hiểu thế mới là bản lĩnh, thế mới là đàn ông, thế mới là anh hào bỗng nhiên sụp đổ, thực sự nó đã quá sai lầm.
Cả đêm đấy hai vợ chồng ôm nhau mà chẳng nói cái gì, nó thức trắng đêm luôn mà trong đầu luôn lởn vởn đâu đó câu nói của bố với mắt thì chằm chằm nhìn con cùng vợ đang ngủ ngon lành bù lại những ngày lăn lộn vất vả để lo cho nó có cài ngày mà được nằm ở đây cùng với vợ với con.
Hôm đấy dậy rất sớm, sớm nhất cả nhà luôn, lại pha ấm trà nó ngồi trầm ngâm suy tư rồi cũng đến giờ cả nhà tập trung ăn sáng.
- Bố, mẹ và em. Hôm nay là buổi bình minh đầu tiên sau quãng dài con đi xa vì lầm lỗi con chỉ muốn nói một câu, con sẽ làm lại và sẽ làm thật tốt với lời hứa chắc chắn không thành công cũng sẽ thành nhân. Với riêng em và con anh nói đừng tiếc những cái mà mình đã mất vì nó đã có được bằng con đường phi pháp thì rồi trước sau cũng mất mà thôi. Bằng tư cách của thằng chồng và là đàn ông chắc chắn 5 năm sau anh sẽ làm lại tất cả để trả cho em, con, gia đình và còn nhiều hơn thế.
Vậy là lời tuyên bố của nó đã được xác thực ngay bình minh buổi đầu khi được quay lại hoà nhập với xã hội.
Giờ là lúc nó cần phải khẩn trưởng hoàn thiện nốt việc thi cử để xong cái bằng đại học dở dang. Dưới sự tác động của cụ ông nó được hàng loạt các giáo viên xếp vào hàng có uy tín và dậy giỏi kèm cặp và ôn lại toàn bộ các kiến thức trước đây không học hoặc có học cũng gọi là cho có mà thôi.
Trả nợ nốt những môn còn thiếu cuối cùng nó cũng hoàn thành luận án tốt nghiệp với điểm bảo vệ 8,25 điểm cho cái ngành HOT vào lúc đó với tấm bằng loại khá của kỹ sư đường bộ.

Da xong

Xe tăng
Không có gì tự nhiên hết nhất là cổ cồn, nó phải có quá trình cụ ạ. Phải từ nhân viên, rồi sếp nhỏ, đến sếp lớn. Từ đi nhặt từng đồng rồi đến đánh quả mới đến rửa tiền được.

Da xong

Xe tăng
Cũng trong khoảng thời gian này bằng quan hệ nhà nó đã đưa ngay vợ nó về một công ty giao thông làm việc còn nó cũng về một công ty TNHH nằm thở vừa để đỡ lông bông nhưng cũng là chờ ngày đi làm chính thức sau khi đã có bằng tốt nghiệp.
Nhậm chức trợ lý giám đốc cho một công ty thương mại dưới sự bảo trợ của một sếp to tại VPxxx nó được đảm nhiệm các việc tiếp khách, kiểm tra các đại lý kinh doanh chủ yếu là hàng đệm, thảm, gối được sản xuất bằng gỗ pơ mu tiện tròn thành hạt vậy (Thời đó cái mặt hàng này đang HOT và là mốt mà).
Là một cựu xxx đã về hưu nhưng ông lại rất thích tính cách những người có hơi hướng xã hội với tính cách sống rõ ràng sòng phẳng, chấp nhận khó khăn và đi qua nó mà không run sợ. Thật may nó đáp ứng đủ yêu cầu vì vậy việc hai chú cháu hợp nhau cũng là lẽ thường thôi. Đừng chê già nhé gần 6 nhưng ông sẵn sàng cởi áo bem ngày nếu cảm thấy chướng tai gai mắt và bất bình.
Đặc thù công việc là vậy nên việc nó phải chuyển từ cách trước đây luôn đối đầu thành đối tác cũng là đương nhiên và lúc này sức mạnh là sự khéo léo, nhận định đâu còn phải là cơ bắp nữa.
Từ trước khi về đấy là thì công ty cũng đã và đang rơi vào tình cả gần như tê liệt bởi đơn hàng xuất khẩu bị đối tác hồi trả cùng lý do không đảm bảo chất lượng khiến cho toàn bộ xưởng sản xuất gần như đóng cửa, công nhân thì nghỉ còn máy móc phủ chăn bụi mịt mờ. Việc bán được lô hàng có tính quyết định đến sự sống còn của công ty cùng mọi người.
Thị trường thu gom hàng lúc này chỉ có hai đầu mối tại Sài Gòn, một đầu mối ở Đà Nẵng. Tuy nhiên ngay tại Sài Gòn lúc này thì cũng đang thừa mứa hàng do theo nhau cùng sản xuất, lúc đầu chỉ là một vài người làm theo kiểu tận dụng đầu mẩu pơ mu tiện thành sản phẩm thì giờ thậm chí họ dùng ngay cả gỗ pơ mu nguyên tấm sẻ ra làm rồi thì trộn lẫn cả gỗ thông. Tất cả các việc trên khiến cho giá thành bị đẩy lên cao cùng với chất lượng uy tín lại mất đi, chưa kể lúc này Thái Lan, Lào cũng đã sản xuất mặt hàng trên và nhờ năng suất cao, nguyên liệu rẻ họ bóp chết hẳn các sản phẩm của Việt Nam, hàng Việt Nam giờ chủ yếu chỉ còn phục vụ trong nước hoặc xuất khẩu cho các công ty mà có gốc cũng là của người Việt Nam mà thôi.
Việc bây giờ của nó là là sao phải nghĩ cách để tái xuất khẩu lô hàng đó, công ty chấp nhận hạ giá đến 50% giá trị có nghĩa là còn âm hẳn luôn vào gốc, vậy mà cũng đâu có bán được, quá mới đối với nó và vượt ngoài năng lực của bản thân khiến nó bế tắc hoàn toàn.
Hôm đấy như lịch hẹn nó cùng sếp đi tiếp tục thương thảo với bên đối tác vẫn về cái đơn hàng đó tại một nhà hàng, lần đó có 4 người bào gồm: Bên đối tác, thư ký của đối tác tên A, Sếp nó và Nó. Mọi việc chẳng có gì đáng nói cả vì nó vẫn giằng co ở một điểm đó là giá tiền và phương thức thanh toán mà thôi.
Ngồi cạnh sếp nó rất chú ý đến hai đối tác bên kia và một điều nó nhận thấy ít nhất cũng đến hai lần như vô tình nhưng nó đã sẩy ra khi sếp đối tác lại quay ra hỏi ngược lại thư ký. Nhân vật này chắc chắn phải có ảnh hưởng rất lớn đến công ty và trong chừng mức nhất định có tính quyết định với việc nhập lô hàng này thoáng nghĩ trong đầu nhưng nó chỉ im lặng thôi cho đến khi tạn tiệc chỉ còn lại hai chú cháu ngồi cùng nhau
- Cái cô bé A đấy chỉ đơn thuần là thư ký thôi hả chú, cháu thấy tầm ảnh hưởng hoàn toàn không nhỏ đâu ạ.
- Ừm, cụ thể thì chú không biết nhưng hiện cả nhà nó ở Mỹ và nó đang đi làm ở đây để lấy xác nhận có việc làm và tới đây cũng sang định cư cùng gia đình ở Mỹ.
- Vậy cái đơn hàng kia ‎có khi nào công ty này nhập về cho đúng nhà của A không chú.
- Cũng có thể nhưng chưa có gì chắc hết.
Hừm có lẽ nào người quyết định lại là A, nó thực sự rất áy náy trong lòng.
- Cháu sẽ đi Đà Nẵng để tìm hiểu về việc này.
Đang thế bí làm gì còn cách nào khác nữa thôi thì trăm bó đuốc có bắt lấy con ếch vậy, Nó lên đường bay đi Đà Nẵng.

Da xong

Xe tăng
Để đỡ động chạm và dễ viết chuyện, em kính đề nghị cụ dx dùng nick of. Ví dụ nick em mọi người gọi là chó, ngu, dốt... Theo đúng thông lệ em là vua. Như vậy, chỉ cần gọi ông lâm kts là mọi người hình dung được là ai. Ai muốn hiểu chuyện phải có past. Túm lại xây dựng nhân vật trước. Em đề xuất.
1. Gọi ông lâm kts là vua.
2. Nick em gì trên là hoàng hậu.
3.....
Vua cho thể là tên của cụ nhưng muốn nó là thật thì với cách đặt vấn đề, giải quết vấn đề, nhìn nhận vấn đề của cụ thì hehehe.......... tùy cụ tự hiểu thôi.
Nhớ đẳng cấp ko tự nhiên mà có, cụ mới đủ trình để nói chuyện thông qua phiên dich với gs mà thôi mà chưa đủ tình đứng trên vai của giáo sư.

PHÓNG

Xe tải
Đọc kỹ các post của cụ lâm kts thấy cũng có cái lý riêng của cụ ý, các cụ ném hăng quá tội nghiệp. Cụ ấy cũng dân làm ăn đấy, hơn 30 tuổi rồi nhưng mải kiếm xiền nên đã có người yêu đêu #:-s
Từ khi bong bóng BĐS vỡ, giới kts em thấy 7 job cũng nhiều, mà BĐS vỡ với kịch bản tương tự như vụ đá đỏ QC mà cụ Da xong có liên đới nên có khi cụ lâm kts ức chế cũng nên.
He he, em fun tý cụ lâm kts nhé, sorry nếu cụ không phải là kiến trúc sư .

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Da xong

Xe tăng
Tạm dừng việc học lại nó chỉ có 3 tuần cho cả việc tìm hiểu về A cũng như tìm ra lối thoát cho lô hàng của công ty, cái hiểm nhất của kiểu hàng tận dụng này là chi phí sản xuất thì cao mà sản phẩm thì không thể tận dụng vào bất cứ việc gì khác cả
Bước vào đất Đà Nẵng trong thời tiết giữa tháng 4 một mình một ngựa một yên cương tất cả phải độc lập tác chiến phải nói lần đầu tiên nó thấy khó khăn lớn và nhiều như vậy thôi thì khôn dại tại tay, chấp nhận một lần thử nếu có không được thì cũng chẳng có gì phải hối tiếc cả, ít nhất sau này cũng đỡ phải nghĩ về cái Giá mà.
Nhận phòng khách sạn xxx bên bờ sông Hàn nó nghỉ ngơi trọn vẹn một đêm tại đó, trên tầng cao mở toang cửa hóng gió tự nhiên lồng lộng mà sao trong lòng nó vẫn như lửa đốt vậy, mọi việc chưa biết sẽ bắt đầu thế nào và vấn đề sẽ được đưa ra làm sao đây muôn vàn câu hỏi trong một môi trường quá mới cứ lởn vởn trong đầu.
- Ta cứ đặt mục tiêu là tìm một người bạn tiềm năng đi thay cho tìm cách đẩy được lô hàng, có lẽ thế sẽ cớ lợi và dễ đạt mục tiêu hơn. Mọi thứ sẽ được xác lậy sau khi là bạn bởi như thế sẽ tận dụng được thế mạnh của họ nhiều hơn thay bằng xin nhập hàng sẽ là giúp đỡ nhau trong lúc khó khăn. Ừm có lẽ thế sẽ là sang suốt. Miên man nghĩ rồi nó ngủ gục luôn ngoài ban công khách sạn cả đêm hôm đó. Phúc tổ mà chưa bị cảm thăng luôn chắc là tèo.
Sáng hôm sau theo với địa chỉ trên các nó đi tìm cái công ty xuất nhập khẩu trên với mục đích chủ yếu chỉ để xác định xem nó có thật hay không và quan trọng nhất tìm hiểu về con người của A là ai, tầm ảnh hưởng thế nào. Nói thì đơn giản nhưng thực tế lúc đó nó chỉ có thể biết là Công ty này là có thật và hàng xuất khẩu của nó chủ yếu là nông lâm sản, A chuẩn xác là người của công ty và đúng là toàn bộ người nhà đang ở Mỹ, A bị sót lại do khi di tản còn quá nhỏ và lúc đó đang về quê chơi ngoại chơi vì vậy mọi người không kịp đón đi cùng đành dứt hòn máu lại quê nhà để rồi có ngày hôm nay quay về đón. Hết tất cả chỉ có thế thôi.
Tại sao mình cứ phải lòng vòng vậy nhỉ, tại sao không một lần tiếp cận thẳng thắn đi, dù có vòng vo thế nào thì cuối cùng nó cùng vẫn phải tháo gỡ cái nút thắt chính là lô hàng, vấn đề quan trọng là quyền lợi của mọi người được đảm bảo có gì không được, có lẽ mình đang lãng phí thời gian và đi sai hướng hay sao. Lòng rối bời và phân vân lắm nhưng mà đã rút đao rồi thu lại đâu có dễ.
Cần nhắc chán chê cuối cùng nhấc điện thoại gọi trong sự lưỡng lự vì thiếu tự tin
- Alo xin lỗi cho tôi gập A ạ. Theo số điện thoại bàn nó gọi cho A. Thời này nó vẫn chưa có điện thoại di động và số người dùng di động cũng vẫn là cực ít cho dù đã có rồi, điện thoại di động ngày đó như một cái gì đó mà có thể gọi là xa xỉ phẩm.
- Vâng tôi đây xin lỗi ai đầu dây đó. Tiếng nói con gái rất nhẹ nhàng đầu dây kia vang lên.
- Có lẽ là đường đột nhưng là sự chân thành, mình là D cách đây vài ngày có ngồi cùng A ngoài Hà Nội.
- À em nhớ ra rồi, anh đi cùng chú T đúng không ạ. Sao bỗng nhiên lại gọi cho em vậy.
Thoáng bất ngờ vì sự cởi mở tự nhiên của A khiến nó đã kém tự tin thì giờ lại thành thêm bối rối.
- Anh có thể mời em đi dùng bữa được không, đây là cuộc hẹn vừa riêng mà cũng vừa chung.
- Em vào Đà Nẵng rồi ạ, thật đáng tiếc vì không được dùng bữa cùng anh.
- Em nghĩ sao nếu anh bay từ Hà Nội vào đây không ngoài một lý do là anh muốn gập em.
Bất ngờ và đầy ngẫu hứng chẳng hiểu sao nó lại có thể thản nhiên và trơn tru đến vậy. Nhưng kết quả thì thật đáng mừng A nhận lời mời đi dùng bữa cùng với nó. Hôm đấy hai đứa ngồi ngay ở quán là một cái tầu cũ được neo trên dòng sống hàn với các món ăn là hải sản. Phải thừa nhận cách phục vụ cùng hải sản của Đà Nẵng tuyệt ngon, hôm đấy hai đứa chỉ uống hết sạch một chai vang. Không say nhưng nó cũng đủ làm cho cả hai chếch choáng.
Biết chắc chắn A đang rất sốt ruột chờ đợi cái lý do mà nó sẽ đặt ra cho dù biết rõ tại sao nó vào, nhưng bình thản như không nó vẫn im lặng tuyệt chỉ nói chuyện về Hà Nội, về Đà Nẵng, về con người và thời tiết mà thôi.

Ps: Có cụ nào chỉ giúp em cách chuyển tử Giao diện cho điện thoại thành Giao diện chuẩn với ạ, em vô tình đặt là giao diện điện thoại giờ không sao chuyển về giao diện chuẩn được để post bài bi nhf thường món này em gà quá

dauroi

Xe tăng
Buổi gập đầu chỉ có vậy hai đứa chia tay trong tuyệt đối vô tư trên tình thần là hai người bạn mà thôi. Một điều nó dự đoán cả đêm đó A sẽ không ngủ được bởi chưa được nghe cái mục đích chính của nó vào Đà Nẵng để làm gì và đơn giản hơn nữa tại sao hiển nhiên vậy mà nó lại không nói ra, đến trẻ con cũng hiểu nó không thừa tiền và mất thời gian để bay từ Hà Nội vào đây chỉ để mời cơm và nói chuyện ba lăng nhăng. Nhưng cũng vì câu hỏi chưa được trả lời đó việc A muốn hay không cũng không thể nào quên được nó khi câu hỏi chưa vẫn còn là ẩn số. Cứ từ từ đã dục tốc bất đạt nó thầm tự răn mình kìm lòng.
Chỉ còn nốt ngày hôm này thôi, tối nó sẽ lại lên máy bay bay ra Hà Nội rồi, thôi thì chấp nhận xanh chín vậy, đi câu theo cách chờ điện thoại nếu A gọi lại có nghĩa dự đoán nó đúng và nếu không có nghĩa là nó cũng đặt đơn xin nghỉ việc vì thực sự công việc này có vẻ cũng chẳng hợp với nó chút nào cả.
Vẫn cứ bặt âm chẳng thấy A điện lại và cũng chẳng thấy hồi âm gì đến tận chiều tối nó nghĩ chắc là hỏng thật rồi, đúng là làm ăn theo kiểu này quá khó khăn và không phù hợp với nó một chút nào cả. Không biết ngày hôm đấy nó hút bao nhiêu bao thuốc nữa mà chẳng hiểu sao ở trong này cafe nó chỉ thích hút nhất với thuốc Mai thôi, nặng và xốc thật đấy nhưng mà với cafe cực hợp và ngon cực rẻ không đầu lọc nhưng có lẽ cái thủa trong tù khiến nó thích cái cách vừa đằm vừa xốc.
Sách va li chuẩn bị trả buồng đi ăn tối rồi ra thẳng sân bay lòng đầy ngao ngán, ê chề.
- Anh giờ mới xuống à. Thoảng bên tai nó bất ngờ là tiếng nói của A ngay tại quầy lễ tân khách sạn.
- Ơ em, thì ra anh đoán không nhầm. Gạt qua sự bất ngờ nó nhanh chóng lấy lại ngay phong độ cùng sự tự tin vốn có.
- Đoán gì cơ ạ em không hiểu, em chờ anh để mời anh đi ăn lại và tiễn anh ra sân bay luôn.
Không trả lời nó vờ không nghe thấy, thanh toán tiền hai đứa đi ăn.
- Anh thích ăn gì để em mời nào.
- Anh muốn ăn một bữa cơm bình dị nhất mà hàng ngày em vẫn ăn, anh muốn hiểu về em và con người ở đây nhiều hơn nữa. Nó nói lơ lửng và đầy ý nghĩa
Vậy là hai đứa vào tiệm cơm hến, hôm đấy nó còn được ăn thêm món bánh tráng nổi tiếng ở đấy này. Lúc này cũng còn đến hơn 2 tiếng nữa mới đến giờ bay nhưng thôi hai đứa thống nhất sẽ ra gần sân bay rồi cafe luôn ở đó cho tiện.
- Lúc nẫy em hỏi anh đoán gì đúng không, anh tự đánh cược với mình là em sẽ đến và đưa anh ra sân bay. Nếu đúng thì anh sẽ lại bay vào và nếu sai thì anh cũng vẫn lại bay vào.
- Ơ thế là sao em không thể hiểu được cách anh nói chuyện.
- Đơn giản là nếu em đến có nghĩa là đồng ý chúng ta là bạn, còn nếu em không đến thì chúng ta sẽ là đối tác. Vì nhiệm vụ và trách nhiệm đường nhiên anh cũng vẫn phải vào.
- Anh giỏi thật dám lừa em.
Tự câu chuyện vui mà bất thình lình bịa ra khiến cho mọi ranh giới được xoá nhoà ít nhất trong mặt của A giờ nó cũng là bạn và có nhiều thiện cảm rồi. Nhưng hãy vẫn bình tĩnh nhé vẫn chưa đến lúc để có thể đặt vấn đền đâu nó tự rằn lòng như vậy, một cơ hội hiếm hoi và mong manh. Vẫn chỉ nói chuyện tầm phào mà thôi Nó tiếp tục đẩy cho sự tò mò của A ngày một lên cao và cao hơn nữa.
- Cuối cùng anh vào Đà Nẵng để làm gì.
- Đơn giản là để có một người bạn là em. Sao em không tin và ngạc nhiên à.
- Chắc chắn anh vào phải có việc gì cùng nữa.
Nó chỉ cười không trả lời đúng hay sai nữa. Giờ chia tay vào buồng chờ lên máy bay nó nói:
- Anh sẽ quay lại với em trên cương vị của hai người bạn gập nhau vào ngày gần nhất có thể. Lúc đó sẽ nhờ em giúp đỡ, nếu được thì là tốt còn nếu không chúng ta vẫn là bạn vì công việc chẳng liên quan gì đến tình cảm hết. Chào em và hãy ngủ thật say đừng thức đêm như hôm qua sẽ làm phụ nữ nhanh già và xấu đi đấy. Trên trán em đã có vài nếp gấp chắc chắn là do anh đã gây cho em sự ngạc nhiên.
Quay nhanh đi vào buồng chờ nó để A đứng lại với cặp mặt tròn lên vì ngạc nhiên không hiểu sao nó có thể nói như thế được còn đúng sai thì nào ai biết.

dauroi

Xe tăng
Thế là 3 ngày trong Đà Nẵng cuối cùng chẳng được kết quả gì ngoài cái xác thực có thêm một người bạn còn ảnh hưởng tác động đến đâu thì tịt mít.
Ra đến Hà Nội ở công ty thì không sao chứ xuống xưởng sản xuất thì thật là ngao ngán làm sao, mà cái món pơ mu này nó bốc mùi kinh khủng luôn, thoảng thoảng thì được chứ còn nồng nặc thì đúng chẩn là tra tấn, máy móc thì chỏng trơ bụi bậm, người thì loe hoe vài đứa, cám cảnh. Xốc lại quyết tâm nó chuẩn bị lên đường thêm một lần quay lại.
- Anh ơi có người trong Đà Nẵng điện ra hỏi anh này. Tiếng cô lễ tân gọi nó.
- Thế à anh ra ngay đây, đang ngồi uống trà nó vùng đứng dậy ngay tiếp máy.
- Alo, chà Đà Nẵng đấy à anh Hà Nội đây.
- Em tưởng anh vào ngày gần nhất sẽ là một hai hôm sau chứ.
- Một hai ngày thì quá ít cho khoảng thời gian để nhớ nhưng 5 ngày có lẽ là vừa đủ. Hẹn em ngày mai anh sẽ lại mời em uống cafe ở ngày trong cái nơi có tên là Đà Nẵng.
- Anh cứ nói đùa, công việc ngoài đấy của anh thế nào rồi.
- Chẳng thế nào cả, có làm gì đâu mà thế nào, thế nhé ngày kia anh sẽ vào.
Dăm câu ba điều nhếu nháo rồi cuối cùng cũng xác nhận được cái lịch gập nhau vào ngày kia ở trong Đà Nẵng Nó lại xách va li lên đường lần này sẽ là quyết định.
Lần này vì đã báo trước, A đón nó ngay khi vừa ra khỏi sân bay, hai đứa tranh thủ ăn nhanh bữa lơ lửng chẳng vào đâu rồi lại cafe. Nói đến cafe phải nói ở Đà Nẵng ngon thật, cafe xịn xìn xin không có pha trộn gì hết, mỗi fin là 2/3 cafe rồi nước đổ hết mới lại thêm, từng giọt cafe xánh như mật ong vậy, thơm phức và đê mê. Nói chung tuyệt.
- Sao lần này thì anh đã nói được cái việc mà anh cần chưa.
- Sao phải vội thế nhỉ, sớm muộn một ngày chẳng để làm gì hết, hãy để ngày mai cafe sáng đầu óc minh mẫn và tinh thần thư thái không hay hơn nhiều à, nóng vội sẽ đốt cháy không gian lãng mạn, công việc cũng sẽ đốt cháy tình bạn vô tư vì vậy chúng ta cứ thư thái đi em mọi việc đâu vẫn còn nguyên đó nó có mất đi đâu mà sợ.
Vẫn câu giờ nó tiếp tục đẩy công việc sang ngày mai, hai đứa cafe xong nó về khách sạn rồi đi nghỉ với lời hẹn sang mai cùng nhau ăn sáng và bàn công việc. Mọi việc lần này cũng đã là lần thứ 2 rồi nên có vẻ đỡ bỡ ngỡ hơn nhiều, tự tin và hy vọng ở sự chân thành sẽ giúp cho nó vượt qua cái ải đầy khó khăn này khi lần đầu tiên đặt chân quay lại để hoà nhập với cộng đồng làm người lương thiện.
Sáng hôm sau theo đúng lịch và địa chỉ nhà của A, trong bộ cánh bảnh bao của đúng dân chơi nó lên đường hai đứa ngồi ăn mì hoành thánh, thực lòng mà nói thì chẳng ra làm sao cả nếu không muốn nói là quá khó ăn rồi cafe lúc này mới vào câu chuyện chính
- Em nghĩ sao nếu anh nói muốn nhờ em giúp đỡ trên cương vị của hai người bạn với nhau.
- Chắc chắn là thế rồi nhưng nói thực với anh là khả năng của em để giúp anh việc đấy rất hạn chế và bị khống chế bởi nhiều ràng buộc.
- Cái anh cần ở em hoàn toàn không phải là tiền, cũng chẳng phải là việc làm sao bán được lô hàng. Anh cần ở em một sự trợ giúp để có thể hoàn thành nhiệm vụ được giao. Nó im lặng để xem phản ứng rồi tiếp tục.
Thế rồi dần dần các cái đằng sau câu chuyện cũng được hé mở, thực chất A vừa là thư ký nhưng cũng là người giám sát việc nhập hàng để xuất cho công ty bên kia của gia đình. Nhưng riêng mặt hàng hạt gỗ pơ mu hiện tại của Việt Nam ở bên kia không tiêu thụ được do chất lượng kém xa so với hàng của Thái Lan và giá thành lại cao do có nguồn gốc từ Việt Nam. Việc để công ty nhập hàng sẽ ảnh hưởng đến điều kiện kinh doanh và lợi nhuận.

dauroi

Xe tăng
- Thế cuối cùng anh phải làm sao em.
- Tại sao lại cứ phải bán nhỉ, cái cuối cùng là anh muốn thu tiền về và thoát khỏi thì trường này đúng không. Vậy thì chỉ có cách tìm người thế mạng thôi.
Ừ nhỉ sao không ai nghĩ ra vậy, nhưng làm cách nào để tìm ra người thí mạng đây, haiza vừa qua cửa ải này đã có ngay cản trở khác rồi.
- Ai có thể làm người thí mạng? ai? ai và ai? cấu hỏi đấy cứ lởn vởn trong đầu của nó.
- Ai gì mà ai, đương nhiên không phải anh cũng chẳng phải em rồi mà cũng chẳng ai điên mà làm thí mạng hết. Thí mạng sẽ là chung, là dân anh hiểu chưa.
- A ha, thật là ngoài vẻ xinh đẹp ra em còn thật thông minh. Anh ngưỡng mộ và khâm phục. Thế đấy bài học chuyển lỗ thành lãi và chuyển từ tài sản trung thành riêng được nó học buổi đầu như vậy đấy và cũng từ một người như thế đấy.
- Chỉ có vậy thôi sao anh. A mỉm cười thật bí hiểm.
- Anh còn có thể làm thế nào khác khi đã có gia đình, anh biết em định nói gì nhưng thực sự vì em và cũng cả vì anh chúng ta ....... Nó hiểu rõ bắt đầu sự nguy hiểm đã hình thành trong cái mối quan hệ bạn bè này rồi nó lại tiếp tục phải lách sao cho được việc nhưng vẫn phải đảm bảo cho hạnh phúc gia đình cùng các mối quan hệ cùng tòn tại, nó thì đơn giản nhưng thực sự là rất khó bởi trong mọi trường hợp bất kể thế nào mình đều sẽ thành người có lỗi chỉ có nhiều hay ít mà thôi.
Quay ngược ngay ra Hà Nội nó bắt đầu lên kế hoạch cho phương án tín dụng đầu tiên khi chập chững bước chân vào đời.
Được sự đồng ý của của chú T cùng các mối quan hệ có sẵn lập tức đăng ký kinh doanh được sang tên cho một người hoàn toàn mới, mở kho thuê bãi để hàng, vận chuyển gỗ từ các kho khác về, vận hành lại toàn bộ các thiết bị máy móc, ký hàng loạt các hợp hợp đồng đầu vào, đầu ra rồi hoá đơn, rồi phiếu xuất nhập kho nó hoàn thiện thủ tục vay vốn sản xuất kinh doanh với thiết bị máy móc, hàng thô cùng sản phẩm hình thành trên vốn vay. Điều quan trọng nhất là hợp đồng bao tiêu đầu ra của sản phẩm và giấy uỷ quyền thu mua xuất khẩu nông lâm sản công ty nhà A ở nước ngoài, tất cả đều là xịn 100%.
Kết thúc hợp đồng tín dụng đến khi giải ngân sau khi cắt và chi phí % lượng tiền thu về còn cao hơn rất nhiều so với giá trước kia rao bán nhưng cái quan trọng hơn là đã tống cổ được đi cái mớ sắt thép hoen rỉ vứt xó ở xưởng cùng với cái Công ty TNHH cũng ra bãi tha ma luôn.
Bắt đầu mọi việc ngon lành thì cũng là cái lúc mà sự nhậy cảm ở người phụ nữ khiến N.A luôn khủng hoảng tinh thần trong khi A từ bạn nay bỗng nhiên lại nẩy sinh tình cảm với nó khiến cho nó kẹt giữa hai làn đạn.
Sự mạnh mẽ thẳng thắn của con gái miền trong khiến cho A sẵn sàng bay thẳng từ ở Đà Năng ra Hà Nội và cũng chẳng chút ngại ngần khi trực tiếp đến nhà gập N.A và Nó. Lại một cuộc gập tay ba mà nó thành trung tâm khiến cho nó lần nữa tiến là vách cao dựng đứng và lùi là vực sâu muôn trượng. Thẳng thắn đặt vấn đề là yêu nó và sẵn sàng cưới để rồi cả hai sẽ cùng nhau đi Mỹ việc làm này khiến cho toàn bộ từ Nó, N.A, chú T và mọi người xốc. Giải pháp cuối cùng có lẽ nó lại phải làm thằng hèn vậy thôi thì đằng nào cũng hèn rồi nhưng ít nhất hèn kiểu này nó vẫn còn có vợ có còn và có cả gia đình nữa. Xin nghỉ làm và tạm thời vào ở ký túc xá ông thi. Thế là mục đích làm thì xong nhưng việc làm vẫn mất có lẽ trong cái lần này nó chẳng được cái gì ngoài chính sự mất mát bản thân.
Tháng 12 năm 1996 A cũng lên đường bay sang Mỹ và sau này tái ngộ một cách hết sức tình cờ khi nó quay lại Đà Năng trong cương vị sếp còn A là việt kiều yêu nước. Thật kỳ lạ nó vẫn ở đúng cái thuyền trên sông hàn khi mà hai đứa ăn cùng nhau buổi đầu tiên.

@all: cái này là nhậy cảm các cụ nhé, em chỉ có thể kể đến mức độ đấy thôi, chưa biết chùng mai xác em đã thấy nổi ở chân cầu long biên đấy ạ. Gấu nhà em kinh lém.

anhcobra

Xe container
đòn này của cụ giờ vẫn áp dụng nhiều lắm. Vụ gần đây nhất em nghe là nhập rượu vang đểu ở tây về, mua đi bán lại nhì nhằng mấy cty ma với nhau, đến lô cuối thế chấp cả kho cho NH rồi vứt luôn cả công ty. Rượu vang 1,3$/chai nhập về định giá tuyền 5$.

dauroi

Xe tăng
đòn này của cụ giờ vẫn áp dụng nhiều lắm. Vụ gần đây nhất em nghe là nhập rượu vang đểu ở tây về, mua đi bán lại nhì nhằng mấy cty ma với nhau, đến lô cuối thế chấp cả kho cho NH rồi vứt luôn cả công ty. Rượu vang 1,3$/chai nhập về định giá tuyền 5$.
Đây là lần đầu tiên em bước chân vào đời đấy cụ. Giá cũng đặt nhưng phải chấp nhận thôi. Yên tâm đi lão riêng về mạng N.H có nhiều chuyện để nói lắm chỉ tiếc là đôi khi không công khai đươc vì còn nhiều vấn đề khác nhậy cảm đi theo nhưng em chắc cụ làm N.H sẽ thấy thấp thoáng đâu đấy một bóng hình võ bình định. Hehehe