Góc Nguyễn Xiển x Nguyễn Trãi: XXX bắt lỗi gì chỗ này?

Mr. Keen

Xe buýt
Hôm nay tui đi từ Nguyễn Xiển rẽ sang Nguyễn Trãi để vào trung tâm HN. Thấy xxx cạp 1 dãy 3-4 xe ngay chỗ sau bốt.

Vì lâu ko đi qua chỗ này nên lúc đó phân vân, ko hiểu xxx cạp lỗi gì. Nghĩ đi nghĩ lại, thấy khả năng cao là cạp các bác rẽ trái từ Khuất Duy Tiến sang Nguyễn Trãi. Không hiểu XXX có thể cạp gì nữa chỗ này nhỉ?

Nhân tiện post cái Clip để các cụ cập nhật biển báo, luồng lạch đoạn này. [YOUTUBE]http://youtu.be/x39ocbylpCo[/YOUTUBE]

Khánh Ly

Xe buýt
Chuẩn đó cụ
Chỗ đó có biển hướng dẫn rẽ trái rồi!

BMZ_Z4

Xe điện
Em hóng kinh nghiệm chỗ này cái

suzu37

Xe container
Cụ chủ ngang dọc HN mà còn phải hỏi suốt thế này thì xe nơi xa đến, không phải ọp phơ dễ bị vịn lém. Ba làn đi mới dễ chứ hai làn mà đi theo thói quen, đi thẳng vào làn giữa cũng mệt với các chú ấy :D.

Chỉ có điều là qua cái biển hướng dẫn lối rẽ trái kia mà vịn lỗi "rẽ phải sai làn" thì cũng ác thật :D.

Jinzin

Xe điện
Hiện tại muốn rẽ trái tại ngã tư này cho dù xuất phát tại bất kỳ hướng nào đều phải đi theo 1 trong 2 cách như hình em minh họa dưới. Tức là không rẽ trái ngay trong ngã tư mà phải đi quá đến lối rẽ phía trên rồi vòng lại (hoặc rẽ phải và đi đến chỗ rẽ rồi vòng lại).

Theo hình minh họa thì cách đi màu xanh đúng với biển báo cắm bên phải đường.

Lưu ý:
- Có thể đi theo 2 cách như trong hình.
- Khi đã đi qua ngã tư các cụ sẽ thấy có chỗ để vòng xe lại, tuy nhiên không phải chỗ nào cũng rẽ được ngay đâu nhé vì có biển báo cấm rẽ trái. Trường hợp này ta tiếp tục đi thẳng để tìm lối rẽ không bị cấm.
- Hướng đi thẳng thì cứ bám sát bên trái đường mà tiến các cụ nhé.

pnew

Xe điện
Hiện tại muốn rẽ trái tại ngã tư này cho dù xuất phát tại bất kỳ hướng nào đều phải đi theo 1 trong 2 cách như hình em minh họa dưới. Tức là không rẽ trái ngay trong ngã tư mà phải đi quá đến lối rẽ phía trên rồi vòng lại (hoặc rẽ phải và đi đến chỗ rẽ rồi vòng lại).

Lưu ý:
- Khi đã đi qua ngã tư các cụ sẽ thấy có chỗ để vòng xe lại, tuy nhiên không phải chỗ nào cũng rẽ được ngay đâu nhé vì có biển báo cấm rẽ trái. Trường hợp này ta tiếp tục đi thẳng để tìm lối rẽ không bị cấm.
Cái biển có mũi tên vòng nhìn thì cũng dễ hiểu nhưng nó không có trong Quy chuẩn báo hiệu đường bộ. Nếu không có biển cấm rẽ, xxx chỉ dựa vào cái biển này để xử phạt thì:
- Về luật lá sai vì biển báo hiệu không đúng QC
- Về tình cũng sai vì chỗ này đang là công trường xxx nên tập trung vào hướng dẫn giao thông để tránh ùn tắc.

Jinzin

Xe điện
Cái biển có mũi tên vòng nhìn thì cũng dễ hiểu nhưng nó không có trong Quy chuẩn báo hiệu đường bộ. Nếu không có biển cấm rẽ, xxx chỉ dựa vào cái biển này để xử phạt thì:
- Về tình cũng sai vì chỗ này đang là công trường xxx nên tập trung vào hướng dẫn giao thông để tránh ùn tắc.
Việc xxx phạt thì em ko bàn vì cụ còn lạ gì xxx nữa. Em muốn làm rõ cách đi cho hợp lý và tránh đụng độ với xxx thôi.
Thực ra cái biển chỉ dẫn cắm ở bên phải đường là biển 418, hình ảnh dưới đây là biển đúng quy chuẩn:

Số hiệu biển báo: 418​
Tên biển báo: Lối đi ở những vị trí cấm rẽ
Để chỉ lối đi ở các nơi đường giao nhau bị cấm rẽ, phải đặt biển số 418 "Lối đi ở những vị trí cấm rẽ". Biển được đặt ở nơi đường giao nhau trước đường cấm rẽ.
Trên thực tế thì GTCC cắm biển có khác chút vì kết hợp cả mũi tên chỉ hướng đi thẳng.

pnew

Xe điện
Việc xxx phạt thì em ko bàn vì cụ còn lạ gì xxx nữa. Em muốn làm rõ cách đi cho hợp lý và tránh đụng độ với xxx thôi.
Thực ra cái biển chỉ dẫn cắm ở bên phải đường là biển 418, hình ảnh dưới đây là biển đúng quy chuẩn:

Số hiệu biển báo: 418​
Tên biển báo: Lối đi ở những vị trí cấm rẽ
Để chỉ lối đi ở các nơi đường giao nhau bị cấm rẽ, phải đặt biển số 418 "Lối đi ở những vị trí cấm rẽ". Biển được đặt ở nơi đường giao nhau trước đường cấm rẽ.
Trên thực tế thì GTCC cắm biển có khác chút vì kết hợp cả mũi tên chỉ hướng đi thẳng.
Các đi cụ chỉ hợp lý rồi. Em cũng đi như cách đó. Nhưng không may không nhìn thấy biển mà xxx đòi phạt là em không chịu.

Mr. Keen

Xe buýt
Cụ pnew ơi, trước đó có cái biển 411 này thì liệu như thế đã đủ cho quy định cấm rẽ trái mà không cần biển "cấm rẽ" nữa không?

minimun

Xe đạp
Tối qua em đã đi một vòng qua cái ngã tư này, tất cả các hướng đều không được rẽ trái mà cần phải đi thẳng rồi quay vòng lại rẽ phải, hoặc rẽ phải rồi quay vòng lại đi thẳng. Tất cả các hướng đều có biển xanh hướng dẫn cách đi, nhưng hình như chỉ có hướng từ Ngã tư Sở về là có biển cấm ô tô rẽ trái thì phải.

kientran2004

Xe hơi
Liên quan đến cái ngã tư bẩn bựa này các cụ cho e hỏi là nếu muốn rẽ phải từ các hướng, ví dụ từ Ng Trãi rẽ phải sang KDTien hay Ng Trãi rẽ phải về Trần Phú - HDong, các rẽ phải khác tương tự, thì có bắt buộc phải đi lên phần vỉa hè mới cải tạo hay vẫn đi đc dưới lòng đường cũ rồi rẽ phải vẫn đc. Mấy hôm trc e thấy nhiều 4b bị dừng dưới lòng đg cũ sát vỉa hè theo hướng rẽ phải lắm. E thì e ko thấy biển báo nào về vấn đề này nên em vẫn đi bên dưới rồi rẽ phải nhưng chưa sao.

kientran2004

Xe hơi
E nhầm chút, rẽ phải từ KDTien về Trần Phú - HD

Mr. Keen

Xe buýt
Tối qua em đã đi một vòng qua cái ngã tư này, tất cả các hướng đều không được rẽ trái mà cần phải đi thẳng rồi quay vòng lại rẽ phải, hoặc rẽ phải rồi quay vòng lại đi thẳng. Tất cả các hướng đều có biển xanh hướng dẫn cách đi, nhưng hình như chỉ có hướng từ Ngã tư Sở về là có biển cấm ô tô rẽ trái thì phải.
Cụ minimum nói chuẩn. Chỉ có mỗi từ hướng NTS về thì có biển cấm rẽ trái thôi.
NGoài ra, dưới gầm cầu (hướng NTS về HĐ) có 1 cái biển cấm rẽ trái nữa. Nhưng cụ nào đã trót vào ngã tư rồi thì có mà giời mới nhìn được cái biển này....

nguyenxonline

Xe hơi
Bác Zinzin hướng dẫn chuẩn rồi, chỉ bổ sung thêm:

1. Nếu đi theo đường màu đỏ, cũng dễ bị dính xxx vì thông thường xe dừng ở làn bên kia rất đông, mình sẽ phải cắt ngang sang để xiên chéo đi về Hà Đông... Theo e ko nên đi theo cách này, nên đi theo đường xanh nếu muốn rẽ từ Linh Đàm - Nguyễn Xiển - Hà Đông.
2. Các biển báo 411, 418 theo như các bác nêu ở dưới đều có...
3. Trước đây, việc rẽ trái men theo các làn trong cùng về các hướng ví dụ:
- Từ phía Phạm Hùng - Khuất Duy Tiến - Ngã Tư Sở hoặc
- Từ Hà Đông - Trần Phú - Khuất Duy Tiến - Phạm Hùng
...
được phép thực hiện khi đèn đỏ; tuy nhiên, bây giờ ko được phép nữa (và còn cấm quay, cấm rẽ), và phải chú ý dừng theo tín hiệu đèn... xxx cũng bắt cả lỗi này...

@bác Kientran2004, bác hỏi về vụ này:
"Liên quan đến cái ngã tư bẩn bựa này các cụ cho e hỏi là nếu muốn rẽ phải từ các hướng, ví dụ từ Ng Trãi rẽ phải sang KDTien hay KDT rẽ phải về Trần Phú - HDong, các rẽ phải khác tương tự, thì có bắt buộc phải đi lên phần vỉa hè mới cải tạo hay vẫn đi đc dưới lòng đường cũ rồi rẽ phải vẫn đc. Mấy hôm trc e thấy nhiều 4b bị dừng dưới lòng đg cũ sát vỉa hè theo hướng rẽ phải lắm. E thì e ko thấy biển báo nào về vấn đề này nên em vẫn đi bên dưới rồi rẽ phải nhưng chưa sao"

Hiện tại, dưới lòng đường vẫn có vạch dẫn chỉ đường theo hướng rẽ phải, do đó, xe đi rẽ theo hướng như bác mô tả có thể đi dưới lòng đường làn trong cùng bên phải để rẽ phải khi có đèn xanh, cùng với làn được làm thêm trên vỉa hè thì chẳng có cái vạch khỉ nào...
Với làn trong cùng bên phải, nếu bác nào vô tình đứng vô đó mà rình lúc đèn đỏ, sau đó lại vận hành đi thẳng, vẫn dính xxx, bắt nhiều nhất là cung đường từ phía Hà Đông - Trần Phú - Nguyễn Trãi - Lên Ngã tư Sở nhé...

;)) ngày nào e cũng phải trần mình đi qua đây đôi ba lần :) Mai e sẽ quan sát thêm rồi cập nhật...

Lưu ý:

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Keen

Xe buýt
Liên quan đến cái ngã tư bẩn bựa này các cụ cho e hỏi là nếu muốn rẽ phải từ các hướng, ví dụ từ Ng Trãi rẽ phải sang KDTien hay Ng Trãi rẽ phải về Trần Phú - HDong, các rẽ phải khác tương tự, thì có bắt buộc phải đi lên phần vỉa hè mới cải tạo hay vẫn đi đc dưới lòng đường cũ rồi rẽ phải vẫn đc. Mấy hôm trc e thấy nhiều 4b bị dừng dưới lòng đg cũ sát vỉa hè theo hướng rẽ phải lắm. E thì e ko thấy biển báo nào về vấn đề này nên em vẫn đi bên dưới rồi rẽ phải nhưng chưa sao.
E nhầm chút, rẽ phải từ KDTien về Trần Phú - HD
Nói chung là nên thế cụ ạ. Nếu cụ đi đường dưới thì vẫn rẽ được, nhưng phải đợi đèn xanh. Trước đây, GTCC để hở một đoạn cái vạch dừng đèn đỏ cho làn bên phải, nên xe được rẽ phải khi đèn đỏ. Nhưng bây h, họ vẽ thêm 1 cái vạch dừng kéo từ trái sang phải ngay sau đó, nên nếu ko để ý là sẽ bị xxx hỏi thăm liền. Cụ có thể vào thớt này mà xem cụ turnviet kêu nhé http://www.otofun.net/threads/775487-khuat-duy-tien-re-trai-sang-nguyen-trai-bien-cuc-khoai-luon?highlight=

Hunz

Xe buýt
Em vẫn đi KDT rẽ trái về Nguyễn Trãi mới đi trưa hôm qua và nhiều hôm trước đó, cũng thấy biến dẫn hướng nhưng ko có biển cấm rẽ ở hướng này. Có mấy xxx đứng trước cửa Elise Nguyễn Trãi (góc NT và KDT như trong bản đồ của cụ Jinzin. Chắc biển không được chính tắc nên cũng chỉ dám dừng một số xe thôi.

Nội dung thread này giống với thảo luận tại đây:
http://www.otofun.net/threads/771018-nga-tu-tran-phu-khuat-duy-tien-driver-rung-nhu-sung/page3

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Keen

Xe buýt
Em vẫn đi KDT rẽ trái về Nguyễn Trãi mới đi trưa hôm qua và nhiều hôm trước đó, cũng thấy biến dẫn hướng nhưng ko có biển cấm rẽ ở hướng này. Có mấy xxx đứng trước cửa Elise Nguyễn Trãi (góc NT và KDT như trong bản đồ của cụ Jinzin. Chắc biển không được chính tắc nên cũng chỉ dám dừng một số xe thôi.
Thế thì cụ may đó. Cụ vào đây mà xem biển phía bên đó này http://www.otofun.net/threads/775487-khuat-duy-tien-re-trai-sang-nguyen-trai-bien-cuc-khoai-luon?highlight=

pnew

Xe điện
Cụ pnew ơi, trước đó có cái biển 411 này thì liệu như thế đã đủ cho quy định cấm rẽ trái mà không cần biển "cấm rẽ" nữa không?
Cái biển không có chỉ dẫn làn đường cho xe rẽ trái không có nghĩa là không được rẽ trái. Khi cần rẽ trái có hai cách để chấp hành biển này, cụ chọn cách nào:
1. Không có chỉ dần thì thích đi làn nào cũng được.
2. Không có chỉ dần thì dừng lại không đi nữa.

Mr. Keen

Xe buýt
Cái biển không có chỉ dẫn làn đường cho xe rẽ trái không có nghĩa là không được rẽ trái. Khi cần rẽ trái có hai cách để chấp hành biển này, cụ chọn cách nào:
1. Không có chỉ dần thì thích đi làn nào cũng được.
2. Không có chỉ dần thì dừng lại không đi nữa.
Theo tui, cái biển này quy định ở đây chỉ được đi thẳng hoặc rẽ phải. Bác nào muốn rẽ trái (hay thậm trí quay đầu) thì phải nghĩ cách A, B, C mà đi. Trong các cách đó, có cách đi theo cái biển hướng dẫn rẽ trái (mặc dù không đúng QC41) hoặc đi thẳng qua ngã tư rồi tìm cách quay đầu lại. Thế nên tui nghĩ GTCC họ đặt như này là đầy đủ mặc dù không thật dễ nhận biết như đặt hẳn 1 cái biến "cấm rẽ trái".