[Funland] Góc nhìn thiển cận về tỷ phú của 1 Graber

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Dạo này diễn đàn có rất nhiều bài bàn về các chủ tập đoàn, các tỷ phú. Em xin mạo muội được lập thớt ăn cơm rau muống bàn chuyện người giàu. Em phân tỷ phú (hay đơn giản là người giàu cũng được, theo góc nhìn cá nhân) thành 2 loại:

1. Tỷ phú có tiền: có thể số lượng tiền không nhiều, con số không to như loại 2 nhưng họ kinh doanh rất bền vững tiến chậm chắc. Lượng vốn cần vay kinh doanh, lượng nợ đối tác rất ít thậm chí là con số 0. Khi thu lợi nhuận trong kinh doanh họ có định hướng trả nợ, tích lũy an toàn nhiều hơn là vay thêm. Những người này họ kín tiếng chủ yếu giao lưu ngoài đời hơn là truyền thông.

2. Tỷ phú điều hành tiền: Họ sở hữu công ty, tập đoàn, vốn của cổ đông, luôn luôn chơi với truyền thông nâng mình lên để bán được nhiều cổ nhất, vay được nhiều tiền nhất. Tiền thì xoay tua xoay vòng liên tục nên năm này qua năm khác chỉ có mở rộng quy mô và tăng nợ, theo tiêu chí: Năm nay nợ nhiều hơn năm ngoái nhưng không bằng sang năm. Có cụ hỏi sao nó không phá sản? Thua lỗ và tuyên bố phá sản còn cách xa nhau lắm, nó giống như từ ung thư tới nghĩa trang ấy. Dự án thì cắm ngân hàng vay tín chấp, bán dự án trên giấy thu trước của khách, bán cổ phiếu, nợ đối tác. Họ luôn đứng giữa luân chuyển tiền nghìn tỷ từ chỗ này qua chỗ khác. Họ chỉ là người điều hành tiền tỷ chứ có khi: Tài sản thực nắm giữ còn nhỏ hơn số nợ phải trả.

Vì thế dù em có chạy Grab kiếm sống em vẫn cảm thấy mình sướng hơn nhiều người tỷ phú loại 2. Ngân hàng thi thoảng có nhân viên gọi hỏi anh ơi bên em có gói bảo hiểm abc, anh ơi bên em có gói huy động xyz hấp dẫn,...và chi tiêu hoàn toàn bằng tiền của mình. Bị đòi nợ là không vui rồi.

Note: Trong mắt em có khoảng 100 tỷ VND trở lên em gọi là tỷ phú.

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
May quá, em loại 1.
Cảm ơn cụ

Tỷ phú mà lại nợ = 0 thì thế giới chỉ có mấy lão tủ phú dầu mỏ và ông Warren Buffett

Sad Autumn

Xe tải
Type 1 chỉ có thể là billionaire tiền Việt.
Không sử dụng kênh huy động vốn nào mà tự thân thì quá hiếm và chỉ lên đến tầm nhàng nhàng là kịch.

Nếu bạn làm giàu, mà bạn chưa từng vay hay huy động vốn kinh doanh thì một là bạn nói phét, hai là khái niệm làm giàu của bạn nó cá biệt.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Type 1 chỉ có thể là billionaire tiền Việt.
Không sử dụng kênh huy động vốn nào mà tự thân thì quá hiếm và chỉ lên đến tấm nhàng nhàng là kịch
Tiêu chí tỷ phú $ cao quá không hợp đem bàn ở VN. Có 100 tỷ vnd mà vẫn làng nhàng thì mắt Ofer không ai để dưới đất. Theo tiêu chí này anh Q còi và bác Nổ cũng thuộc hạng nhàng nhàng.

tranminhhoa

Xe tăng
Mà em hỏi khí không phải chứ cụ chủ thớt phân loại như thế xong để làm gì ạ? Để tung hê và khinh bỉ hả cụ? :))

Sad Autumn

Xe tải
Mà em hỏi khí không phải chứ cụ chủ thớt phân loại như thế xong để làm gì ạ? Để tung hê và khinh bỉ hả cụ? :))
Cụ ấy phân loại vui.

Và theo tiêu chí của riêng cụ ấy thôi.

Cụ đừng đưa những từ nặng nề vào.

Buổi sáng nay trời đang đẹp

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều tác dụng lắm cụ:
1. Lấy vui.
2. Nếu có làm ăn cũng sẽ lường được 1 phần hậu họa.

Kurumasuki

Xe container
Cứ làm thuê cho tỷ phú là ngon
Cụ chạy grab cũng là đang làm thuê cho tỷ phú

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Cứ làm thuê cho tỷ phú là ngon
Cụ chạy grab cũng là đang làm thuê cho tỷ phú
Không những làm thuê cho tỷ phú em còn làm hẳn mảng công nghệ cao.
Báo đài vẫn hay gọi nghề của tụi em là xe ôm công nghệ thời 4.0.

Em giờ kiếm đủ 20 tỷ là em nghỉ hưu luôn. Ko nói nhiều. Phấn đấu 2025 là em nghỉ