[Funland] Góc nhìn trận derby Đông Nam Á

Blue-newbie

Xe hơi
Việc thay Hùng Dũng ra mình bị mất thế trận là cú lừa truyền thông quá lớn. Rất mong các cụ chịu khó xem lại rồi hãy phát biểu cũng chưa muộn mà.

Hay thay đổi thói quen nhận định về tỉ lệ cầm bóng quyết định đẳng cấp của đội bóng. Cầm bóng nhiều mà chỉ sút được xa hoặc luẩn quẩn giữa sân thì thà cầm bóng ít mà ghi bàn rồi chiến thắng còn hơn. HLV Thái Lan rất tôn trọng Việt Nam trong khi các chuyên gia bóng đá Việt Nam lại kêu đội nhà mất thế trận.

Sau khi Hùng Dũng ra sân, Việt Nam có pha hãm thành Thái Lan không phải là phạt góc hay đá phạt nhưng người đứng cao nhất sát vòng 5m50 của đội bạn lúc đó là trung vệ Tiến Dũng. Mất thế trận, bị ép kiểu gì mà trung vệ dâng cao như tiền đạo vậy?
Em thấy chỉ có mỗi cụ là vẫn ca ngợi chúng ta đá tốt sau khi Hùng Dũng ra sân. Lý ra em cũng đã không muốn comment thêm rồi, nhưng cụ lại dẫn ra trường hợp trung vệ Tiến Dũng áp sát vòng 5m50 đội bạn. Em hỏi cụ, thích thú gì khi ông trung vệ không lo làm đúng nhiệm vụ, không lo cản phá mà lên tít trên đó. Em tôn trọng ý kiến của cụ, nhưng cùng là người xem bóng đá, có lẽ cụ cũng đá bóng như em, việc nhận định thế trận như thế nào, cơ bản sẽ không khác nhau nhiều mấy, cần gì phải đến BLV Quang Huy với Quang Tùng, với cả truyền thông dẫn dắt. Vài lời trao đổi. Thân.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em thấy chỉ có mỗi cụ là vẫn ca ngợi chúng ta đá tốt sau khi Hùng Dũng ra sân. Lý ra em cũng đã không muốn comment thêm rồi, nhưng cụ lại dẫn ra trường hợp trung vệ Tiến Dũng áp sát vòng 5m50 đội bạn. Em hỏi cụ, thích thú gì khi ông trung vệ không lo làm đúng nhiệm vụ, không lo cản phá mà lên tít trên đó. Em tôn trọng ý kiến của cụ, nhưng cùng là người xem bóng đá, có lẽ cụ cũng đá bóng như em, việc nhận định thế trận như thế nào, cơ bản sẽ không khác nhau nhiều mấy, cần gì phải đến BLV Quang Huy với Quang Tùng, với cả truyền thông dẫn dắt. Vài lời trao đổi. Thân.
Vấn đề mọi người nhận định là ta bị mất thế trận và bị ép. Vậy bị ép tại sao ông trung vệ không ở nhà mà lo phòng thủ như cụ nói đi lại dâng lên tấn công làm gì? Cụ giải thích được cho em vấn đề này không? Hơn nữa, kể từ khi Hùng Dũng ra sân, có thời khắc nào mà toàn đội Thái Lan ở bên phần sân Việt Nam không? Và ở chiều ngược lại, có bao nhiêu lần chúng ta đứng hết bên phần sân Thái Lan? Tại sao bị ép mà Ngọc Hải lại lang thang ở giữa sân?

Hãy phân tích từng tình huống để chứng minh điều mình nói hơn là buông phím phán bừa.

Tình huống nguy hiểm nhất của Thái Lan ở cả trận ngoài trừ quả pen ra thì là tình huống Dangda vượt qua ba trung vệ của mình, sau đó khiến Văn Hậu phải lăn xả. Và tình huống này rơi vào thời điểm Hùng Dũng ra sân. Nhưng đó chẳng phải là một pha phối hợp có mảng miếng rõ ràng, mà đó là pha nỗ lực cá nhân thì đúng hơn.

Website
dochoiotogiare.com
Lâm tây hôm qua bắt quá hay, càng ngày chơi càng hay, phát bóng cải thiện tốt hơn rất nhiều, ngày xưa cứ phát bóng là ra tới biên :D
Chuẩn rồi, cứ mỗi lần ông này phát bóng là y rằng ra 2 biên sau lại giơ tay kiểu ok ok bình tĩnh xem mà ức chế! bây giờ thì không còn thế nữa! =))

TuanBanhBao

Xe tăng
Nếu cụ xem Võ Lích nhiều cụ sẽ thấy Văn Toàn thích kiến tạo hơn là ghi bàn. Nhiều pha có thể ghi bàn nhưng Toàn vẫn chuyền cho đồng đội ghi. Đó là lý do Văn Toàn là vua kiến tạo đó. Việt Nam ghi bàn ít theo em có nhiều lý do, em có thể nêu ra hai lý do như sau: tôn trọng đối thủ và giữ chân, giữ sức, giữ thế trận. Thắng đậm chả giải quyết vấn đề gì cả.

Cụ nếu hay xem bóng đá thì sẽ thấy có những trận ăn trước 3 nháy rồi còn bị lật ngược thế cờ nữa là.
Vấn đề em nói không phải thắng đậm mà là mình đang thiếu tiền đạo đúng nghĩa hay là điểm yếu của mình thì đúng hơn.
Nếu lấy lý do như cụ thì những đội ghi nhiều bàn hơn ta thì họ ko tôn trọng đối thủ, ko giữ chân, giữ sức, giữ thế trận???
Nên nhớ họ cũng toàn HLV, cầu thủ đẳng cấp đó, ko phải non mà họ lại cứ đi bung sức ra đá cho nhiều bàn như cụ nói đâu.
Cứ cho là Văn Toàn là vua kiến tạo đi thì kiến tạo cho ai??? ai là người dứt điểm cuối cùng???
Kiến tạo thì nhiều người, nhưng ai là người thường xuyên làm việc ở khâu cuối mới quan trọng cụ à.

NQHU

Xe điện
giúp cụ tý này! vấn đề tại sao BTD đứng 5m50 :)) :)) :))

NQHU

Xe điện
Tình huống "nỗ lực cá nhân" của Dangda :D

hoangduc.sbr

Xe container
giúp cụ tý này! vấn đề tại sao BTD đứng 5m50 :)) :)) :))

Hóa ra là lên t/gia tình huống cố định, thế mà cụ Tiêu cụ ấy nhắc đi nhắc lại bao nhiêu lần nâng lên thành điển hình luôn:)). Làm như trung vệ mình rảnh chân phối hợp từ sân nhà lên đến tận sân bạn ấy:))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tình huống "nỗ lực cá nhân" của Dangda :D

Tình huống này em có phân tích chi tiết rồi mà. Còn nói nỗ lực cá nhân của Dangda thì cũng rất đúng, nhất là khi giữ được bóng khi Tiến Dũng lao vào, rồi vừa đẩy bóng cho Chốc vừa cắt mặt loại luôn Duy Mạnh. Chưa kể pha lấy Chốc làm tường để loại Ngọc Hải.

Ngoài lề: Dangda mà là Công Phượng thì sẽ bị chửi cho vung tí mẹt lên vì tại sao không chuyền sang cánh phải thoáng hơn. =)) Và tội cắm mặt đi bóng đâm đầu vào hàng thủ đối phương.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hóa ra là lên t/gia tình huống cố định, thế mà cụ Tiêu cụ ấy nhắc đi nhắc lại bao nhiêu lần nâng lên thành điển hình luôn:)). Làm như trung vệ mình rảnh chân phối hợp từ sân nhà lên đến tận sân bạn ấy:))
Đang bị ép sân sao lại có tình huống cố định ở cao thế cụ? =)) Và tình huống đó cụ biết ai phát động không? :D

Hesman123

Xe hơi
Lâm tây hôm qua bắt quá hay, càng ngày chơi càng hay, phát bóng cải thiện tốt hơn rất nhiều, ngày xưa cứ phát bóng là ra tới biên :D
Lâm Tây xuất thần, quả Penaty lỗi vớ vẩn, đau hết cả tim, trọng tài chăm sóc VN kỹ quá

nhuataiche

Xe container
Vòng loại lần trước VN lót đường, lần này ta đang nhất bảng. Đây là con số thống kê có ý nghĩa nhất.

Còn 2 trận trên sân Mã và UAE, ta có thể thua, hoà nhưng cũng có khả năng thắng, hy vọng đội tuyển sẽ giữ được phong độ tốt.