[Funland] (góc nhờ vả) Hỏi về Nikon D90

Bảo_Ngân

Xe buýt
Nghe tiếng hầu sang choảng quá cụ ak.
E ở nguyễn chánh gần bigc. Hnao cụ mời e cốc cafe nha.
Add zalo e ạ. 0969229526
Cụ ở Ng Chánh gần nhà e!
Hôm nào em cầm con D7k1 + lens kit sang cụ mở tầm mắt giúp em. Mua máy 4-5 năm rồi mà vẫn trình còi.
Em mời cụ cafe nhóe

dangkhoi72

Xe tải
Len đa dụng nghĩa là cụ vừa có thể dùng cho chụp phong cảnh góc rộng, vừa zoom xa, vừa xóa phông đc. Cụ mua cũ thôi nhg nhớ mua lens có chống rung nhé, giá tầm hơn 3tr tí thôi, mua lens kiểm tra xem nó có xước k?, có rễ tre, có bụi, có mốc, có bị out nét k ( mốc , rễ tre, bụi cụ cứ lấy đèn flash bật lên chiếu vào bên trong nhìn ra ngay, out nét thì cụ ngắm điểm nào đó lấy nét, chụp mà thấy k rõ chỗ đó, lại nét chỗ khác thì cũng k nên mua ). Nói chung là mới chơi thì chơi hẳn hàng mới cụ ah, chứ dùng đồ cũ fai là ng biết dùng mới rõ cách kiểm tra. Cụ bỏ ra tầm 10-12tr là có combo fujifilm xe2+ kit, sony a6000+kit chụp ngon lành cành đào luôn. E khuyên chân tình cụ đó, e 1 ng dùng dslr bỏ sang dòng microless chụp thaya thik hơn hẳn vì e ngu cái khoản photoshop :)
Em đang có ý định mua con DSLR, nhưng thấy cụ nói như vậy chắc lại phải cân nhắc rồi!

dangkhoi72

Xe tải
về các câu hỏi của cụ chủ thớt, e xin phép chia sẻ như sau:
1. Mua thêm lens gì để có thể zoom xa gần được? Giá lens cũ khoảng bao nhiêu? Cụ không nên mua sigma 17-50 2.8, cũng chả rẻ lắm đâu, con đó mới chụp thì ngon, cũ cũ chụp k ổn lắm. E cũng đã từng dùng, chán bán rồi ạ. Độ sắc nét của nó k tốt, focus cũng k tốt. Đc cái độ mở lớn, lợi sáng, nhg nếu mở lớn quá thì dễ out,... nên phải khép khẩu, vậy thì dùng kit của nikon thik hơn.

zoom và đa dụng cụ có thể tham khảo kit 18-105 nhé, cũ chưa đến 4t. E dùng e này chụp khá tốt.
Muốn zoom xa hơn thì 70-300 vr nhé, nhg tiêu cự 70 hơi cận.
2. Có cần mua thêm cái đèn flash ko? Em thấy nó có đèn sẵn rồi, nhưng hình như chỉ chỉnh sang M hay gì gì đó cái đèn mới bật lên.
Trc mắt cụ chưa cần đến flash, flash rất cần thiết nhg chưa quen với ánh sáng tự nhiên thì sẽ không dùng đc flash đâu ạ, ánh sáng đó nó mạnh, nhg độ phủ không lớn nên khó kiểm soát.

cụ nên dành tiền chơi lens trc đã. Còn dư giả thì cứ mua.

Flash có tác dụng chụp trong nhà, chụp sự kiện cưới hỏi, chụp khi mà mẫu đứng ngược sáng (cần bù sáng cho mẫu khi ảnh sáng sau mẫu quá lớn, chênh lệch ánh sáng giữa mẫu và môi trường quá lớn)

Cụ mà mua cứ làm con tầm 2tr là tốt rồi.

3. Có cần phải mua tủ chống ấm ko? Rất cần cụ nhé! Máy ảnh nó nhạy cảm như e bé ý, mà VN mình lại nồm ẩm, k có hộp chống ẩm nó bị rễ tre, nấm mốc, mà đã nấm mốc thì chỉ có thể bung máy, bung lens ra vệ sinh, mà lens mở ra lắp lại k chuẩn đc như hàng zin đâu ạ.
cụ mua hộp chống ẩm + cục hút ẩm cắm điện cho tiện nhé. Đừng nghe họ mua mỗi cái hạt k? mỗi lần nó hết tác dụng phải ra xấy vất vả. Loại cắm điện thì rút ra, cắm vào điện 2-3 tiếng nó khô thì mới có chức năng ấm đc. (tổng khoảng 5-600k)

Có đk hơn thì mua tủ kính chuyên dụng, hơn triệu hay sao ý.

4. Thấy bảo có chụp xóa phông đc nhưng em ko biết chỉnh, sẽ phải chỉnh như thế nào?
muốn xóa phông phải chơi lens fix, k nhầm thì cụ đnag có con fix đó ạ. Chỉnh về độ mở 2.8 3. là xóa phông mù mịt ngay.
Xóa phông do lens chứ k phải do phần mềm (dùng phần mềm nó giả giả)

5. Xin các cụ ít tài liệu mềm về kỹ thuật chụp các kiểu.
Tài liệu trên mạng thì cũng nhiều. Nhưng đúc kết của em như sau
- Cụ nên biết sơ sơ về chức năng, nút bấm của nikon, độ mở ống kính, tiêu cự, iso, tốc độ chụp.
- Và dành nhiều thời gian lao ra đường chụp đủ thứ, cứ chụp nhiều thì quen mắt quen tay.
- Giao lưu với mọi ng để biết thêm ạ!

Chúc cụ có những bức ảnh đẹp!
Và 1 phút dành cho quảng cáo cụ cần in ảnh thì gửi mail cho e, giao ảnh tận nhà cụ nhé.
Cảm ơn cụ. Em cũng mở mang thêm chút!

dangkhoi72

Xe tải

haidang2017

Xe hơi
Em cũng như cụ chủ được cho cái body D90 em phải đầu tư thêm cái len 50 f1.8 D. nhưng em khá hài lòng với em nó.
ảnh em mới chụp đây ạ:

nicktrongsang

Xe buýt
con này nó cổ quá rồi, chụp gia đình linh tinh thì vẫn đẹp cụ ạ. Chứ xoá phông lại phải đầu tư lens xịn cắm vào tốn kém, 10 củ của cụ khó mua được. Mấy lens như sigma 17 50 hay 50 1.8 xoá tào lao thôi, k mượt lắm đâu.

theanh212

Xe điện
con này nó cổ quá rồi, chụp gia đình linh tinh thì vẫn đẹp cụ ạ. Chứ xoá phông lại phải đầu tư lens xịn cắm vào tốn kém, 10 củ của cụ khó mua được. Mấy lens như sigma 17 50 hay 50 1.8 xoá tào lao thôi, k mượt lắm đâu.
Cái len 50 f1.8 D có đc ko cụ