[Funland] Góc nhờ vả: tư vấn chống thấm

LuckyCar

Xe container
Kính chào các cụ, xin phép các cụ Chã cho em nhờ chút xíu, em nhờ các cụ OF nhà mình tư vấn giúp.
Chả là, nhà em có cái giếng trời, nó bị nứt cổ trần nên bị thấm nước (nhỏ thành giọt luôn ấy ạ). Hồi mùa hè có nhờ ông thợ xử lý, nhưng chắc ổng không có kinh nghiệm nên giờ mới thấy là ổng làm không có tác dụng gì. Em tính mua mấy hộp xịt chống thấm bán trên lazada về tự xịt, nhưng không biết có hiệu quả không hay lại mất công mất việc.
Cụ nào đã từng dùng mấy cái hộp xịt này rồi tư vấn giúp em với, em định mua cái hộp như bên dưới, hoặc các cụ biết loại nào tốt hơn thì chỉ em với. Em cảm ơn ạ.

LuckyCar

Xe container
Ko cụ nhé. Mỗi cái lọ keo mà xong việc chắc thợ chết đói hết :D
Có giải pháp gì đơn giản kiểu giải pháp tình thế, để có dịp gì thì tiện làm luôn không cụ, chứ bới ra làm ngại quá, mà hồi hè em có nhờ người đục ra trát lại rồi, ổng (cũng tay ngang thôi) cũng có nói là có dùng hóa chất chống thấm, nhưng giờ vẫn bị.

leceti

Xe tải
Vấn đề chống thấm không như cụ nghĩ đâu. Đặc biệt là giếng trời nếu không xư lý tốt thì khi mưa dầm nước sẽ thẩm thấu qua khe nứt tuòng và chảy vào nhà. Lẽ ra khi xây bắt đầu lát phần mái thì đã phải chống thấm phần bê tông và phần xây bờ bò của giếng trời. Bay giờ xử lý như nhà cụ thì chỉ làm được phần ngọn thôi. Cụ mua nhựa đường về quét diện rộng vào chân giếng giời xem có đỡ không. Nếu ko được thì phải gọi đội chuyên nghiệp đến để khắc phục.

LuckyCar

Xe container
Vấn đề chống thấm không như cụ nghĩ đâu. Đặc biệt là giếng trời nếu không xư lý tốt thì khi mưa dầm nước sẽ thẩm thấu qua khe nứt tuòng và chảy vào nhà. Lẽ ra khi xây bắt đầu lát phần mái thì đã phải chống thấm phần bê tông và phần xây bờ bò của giếng trời. Bay giờ xử lý như nhà cụ thì chỉ làm được phần ngọn thôi. Cụ mua nhựa đường về quét diện rộng vào chân giếng giời xem có đỡ không. Nếu ko được thì phải gọi đội chuyên nghiệp đến để khắc phục.
Giờ động vào nó ngại quá cụ ạ.

leceti

Xe tải
Muốn triệt đê phải đục hết lớp trát và xung quanh giếng trời khoảng 60 cm sau đó chống thấm 1 lớp sica và một lớp lưới trát chống nứt sau đó trát lại hoàn thiện. Nếu ko dùng sica thì dùng màng khò cũng hiệu quả.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Có giải pháp gì đơn giản kiểu giải pháp tình thế, để có dịp gì thì tiện làm luôn không cụ, chứ bới ra làm ngại quá, mà hồi hè em có nhờ người đục ra trát lại rồi, ổng (cũng tay ngang thôi) cũng có nói là có dùng hóa chất chống thấm, nhưng giờ vẫn bị.
Có giải pháp! Đảm bảo luôn. Đó là bơm keo kết cấu. Vấn đề là bác có chịu chi và xác định lâu dài.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ lợp mái tôn đi, chỗ giếng thì lợp cái tấm nhựa lấy sáng.
Nhà em chỗ giếng giời em yêu cầu thợ đổ dầm bê tông liền khối với trần bo quanh miệng giếng, nên chả có ngấm với thấm gì chỗ này cả

Sim Mobi

Xe buýt
Chỗ giếng trời thường giột do mấy nguyên nhân:
- Do chỗ tiếp xúc giữa mái kính và tường hở nên ngấm nước (cụ làm sạch sẽ và dùng silicon bịt là hết)
- Do trần bị nứt (chỗ đó trần hẹp ngang nên dễ bị nứt): Cụ đục bê tông đến sát bê tông của trần rồi dùng chống thấm membrane (giống nhựa đường) quét vào đó, dán vào vài mảnh lưới thủy tinh, sau đổ bê tông + sika quét lên trên là hết!

LuckyCar

Xe container
Muốn triệt đê phải đục hết lớp trát và xung quanh giếng trời khoảng 60 cm sau đó chống thấm 1 lớp sica và một lớp lưới trát chống nứt sau đó trát lại hoàn thiện. Nếu ko dùng sica thì dùng màng khò cũng hiệu quả.
Có giải pháp! Đảm bảo luôn. Đó là bơm keo kết cấu. Vấn đề là bác có chịu chi và xác định lâu dài.
Cũng phải nhờ đội chuyên nghiệp làm cho dứt điểm các cụ ạ, mà giờ động vào nó em ngại quá, tính xử lý tình huống cho qua mùa covid đi đã. Mà nhân tiện các cụ có contact cho em xin với.

LuckyCar

Xe container
Cụ lợp mái tôn đi, chỗ giếng thì lợp cái tấm nhựa lấy sáng.
Nhà em chỗ giếng giời em yêu cầu thợ đổ dầm bê tông liền khối với trần bo quanh miệng giếng, nên chả có ngấm với thấm gì chỗ này cả
Uầy, cụ làm chuẩn quá. Tiếc là ngày em làm nhà thì OF còn chưa ra đời, ngày đấy em trẻ trâu có biết gì đâu.

LuckyCar

Xe container
Chỗ giếng trời thường giột do mấy nguyên nhân:
- Do chỗ tiếp xúc giữa mái kính và tường hở nên ngấm nước (cụ làm sạch sẽ và dùng silicon bịt là hết)
- Do trần bị nứt (chỗ đó trần hẹp ngang nên dễ bị nứt): Cụ đục bê tông đến sát bê tông của trần rồi dùng chống thấm membrane (giống nhựa đường) quét vào đó, dán vào vài mảnh lưới thủy tinh, sau đổ bê tông + sika quét lên trên là hết!
Nhà em là do trần nứt cụ ạ, em vừa hỏi google thì do bị tách ra giữa bên tông và gạch xây. Và đúng là cần phải làm như cụ tư vấn.

thngaylangthang

Xe ngựa
Tầm nài thì chủ thớt cứ làm hộp về xịt thử, rồi xem có tác dụng ko, rồi zi viu cho mọi người ah :)

juve99

Xe cút kít
Nhà em là do trần nứt cụ ạ, em vừa hỏi google thì do bị tách ra giữa bên tông và gạch xây. Và đúng là cần phải làm như cụ tư vấn.
Chắc bị chỗ gạch xây bo quanh giếng trời, nguyên nhân này thì > 90% là bị vì gạch xây và sàn co ngót bị tách lớp, thấm qua khe vữa :D . K chỉ giếng trời mà nhà WC cũng hay bị nếu chân tường k chống thấm thì dễ bị thấm ra phòng ngoài

LuckyCar

Xe container
Chắc bị chỗ gạch xây bo quanh giếng trời, nguyên nhân này thì > 90% là bị vì gạch xây và sàn co ngót bị tách lớp, thấm qua khe vữa :D . K chỉ giếng trời mà nhà WC cũng hay bị nếu chân tường k chống thấm thì dễ bị thấm ra phòng ngoài
Chuẩn cụ ạ, nguyên nhân em bị đúng như cụ nói.

kduc.1

Xe máy
Xịt rồi dán cái băng chống thấm cho qua ngày đã cụ iê.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chai xịt chống thấm này chỉ dùng chống cháy một thời gian thôi cụ,sau đó tiếp tục bị nứt thì vẫn thấm như thường,giải pháp lâu dài là làm sạch khu vực nứt thấm,dán sợi carbon gia cố kết cấu với keo epoxy 2 thành phần,khi nhựa khô thì trát một lớp vữa xi măng lên là ok.

juve99

Xe cút kít
Chuẩn cụ ạ, nguyên nhân em bị đúng như cụ nói.
E có dạo chuyên đi bắt bệnh thấm trong Vin dưới HP. Nhà cụ thì dễ, cái xịt với trưởng hợp này k hiệu quả đâu cụ. Quét nhựa đường hay membrane, quét 2-3 lớp vén lên theo chữ L rồi đắp vữa lại hoặc miếng khò theo hình L xung quanh giếng là tịt. Bệnh này lúc đổ sàn tranh thủ đặt luôn hàng gạch ngậm vào bê tông thì sau này ngon nhưng ít thợ làm.

Tran Phuong 6

Xe hơi
Nhựa đường pha loãng quét vài lớp, sau đó đổ nhựa đường nóng chảy. Hết ngay cụ ạ.