[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chắc chưa từng đi mua nhà? Mồm ở đâu mà không hỏi trừ ăn nói vô duyên quá hỏi họ không trả lời hoặc trả lời xạo cho bõ ghét :))

Mua nhà mặt đất đối với khu vực không nắm rõ thì khi đã xác định cần lân la xung quanh hỏi về tình hình an ninh trật tự, hàng xóm lân cận, tranh chấp (không thể hiện trên giấy tờ mà do hàng xóm xấu bụng :)) ), tình trạng ngập lụt, vệ sinh, ... muốn chắc nữa thì kiếm quán cf gần đấy mà ngồi đồng đến khi thấy chắc thì thôi.

Khi có thông tin sơ bộ rồi thì đã giảm thiểu đa số các trục trặc tương lai còn sau đó thực tế phát sinh thì khắc phục tiếp.

- Ruồi muỗi nếu khu vực xung quanh quá nhiều thì không có cách giải quyết trọn vẹn nên loại từ vòng gửi xe còn nếu không liên quan xung quanh thì cố gắng mà sống vệ sinh vào.

- Chuột thì ở cống nào cũng có nhưng nó vào được nhà hay không là do mình do đó nếu có thì làm thêm cửa kính, cửa lưới dùng để chống ruồi muỗi luôn (bất tiện 1 chút nhưng được này hẳn mất kia) thêm nữa đừng tạo ra nguồn thức ăn, chỗ tối cho nó ẩn nấp thì có vượt ngục được vào mà đói quá, lộ quá nó cũng chán.

p/s: nhiều cụ sẽ nói nhà mặt đất thì đa số không ngăn nắp, phòng ốc không kín hoặc không sử dụng máy lạnh thường xuyên như chung cư nên không khắc phục được thì ... đúng đấy. Đúng ở đây là do mình chứ nào phải do nhà đất? Khi nào mọi cái trong nhà đất cũng như chung cư mà nó đầy ruồi muỗi chuột thì hãy đổ thừa :))
Ô thế giờ cụ cũng biết mua nhà là phải tìm hiểu trước thật kỹ cơ à?
Thế có biết mua chung cư cũng thế phải tìm hiểu chủ đầu tư, uy tín không? Chỗ nào cũng căng băng rôn biểu tình à mà post thể hiện gì? =))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ô thế giờ cụ cũng biết mua nhà là phải tìm hiểu trước thật kỹ cơ à?
Thế có biết mua chung cư cũng thế phải tìm hiểu chủ đầu tư, uy tín không? Chỗ nào cũng căng băng rôn biểu tình à mà post thể hiện gì? =))
Em thì hiển nhiên biết rồi còn cụ thì không. Bằng chứng ngay còm trên là cụ còn không biết mình đang chém với ai thì sao chém đúng được :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em thì hiển nhiên biết rồi còn cụ thì không. Bằng chứng ngay còm trên là cụ còn không biết mình đang chém với ai thì sao chém đúng được :))
Tự cụ nhảy vào chứ e có thèm chém với cụ đâu nhỉ? :))
Lúc chê chung cư thì lên báo tìm bằng dc chỗ nào căng băng rôn để chế nhạo.
Nhưng lúc người khác lên báo tìm ảnh nhà đất ngập lụt, cháy nổ, chuột... thì lại gào mồm lên? :))
Tiêu chuẩn kép à?
Bênh nhà đất thì khoe nhà mình thế nọ thế kia.
Nhưng người ta khoe nhà chung cư mình thì lại lên báo tìm chỗ căng băng rôn??? =))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tự cụ nhảy vào chứ e có thèm chém với cụ đâu nhỉ? :))
Lúc chê chung cư thì lên báo tìm bằng dc chỗ nào căng băng rôn để chế nhạo.
Nhưng lúc người khác lên báo tìm ảnh ngập lụt, cháy nổ, chuột... thì lại gào mồm lên? :))
Tiêu chuẩn kép à?
Vẫn không biết mình không biết chỗ nào à? :))

Để em kiên nhẫn cầm tay chỉ việc nhé! Ai lên báo tìm bằng được? Em thì không rồi nhưng cụ thì em thấy có cho nên cái không biết của cụ là chém auto để đánh trống lảng khi người khác đâm thẳng vào vấn đề mà cụ không đủ khả năng để biết (đáng lẽ phải cảm ơn vì được học hỏi miễn phí mới phải :)) )

coolpix8700

Xe ngựa
Ẩm thấp, tối tăm,...
Cầu thang em để ánh sáng tự động, tối có người là ánh sáng tự bật. Cái công tắc em dùng sóng radar nên nó không phải nhìn thẳng như loại PIR. Người di chuyển từ phía dưới hay phía trên dù lấp tường vẫn bật, để lúc tới bậc thang đã được rọi sáng. Nhưng ban ngày là cầu thang sáng, nên không cần đèn!

Hôm nắng, nếu mở mấy cái cửa sổ trong nhà toillette thì nắng chiếu đến chân cầu thang

Phòng nghe nhạc em để ở tầng 2, các cục giàn để ngay dưới sàn chứ không dùng kệ (em chỉ mở cửa chớp, vì đang bật điều hòa)

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
các cụ vẫn tranh luận như mổ bò ấy nhỉ, túm váy lại là chẳng có pá nào tuyệt đối cả. Xã hội muôn màu muôn vẻ, ko thể áp đặt điều kiện hoàn cảnh hay sở thích...của người này sang người kia và ngược lại. Cụ thể chủ đề này là chỗ ở, sẽ có người thích sống trong nhà ngõ ngách chưa tới 2 tỷ hơn là ở cc 6 tỷ, và ngược lại cũng sẽ có người thích sống cc 2 tỷ hơn là ở nhà đất 6 tỷ, hoặc kể cả giá trị tương đương vị trí tương đồng cũng vậy cả thôi ... :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
các cụ vẫn tranh luận như mổ bò ấy nhỉ, túm váy lại là chẳng có pá nào tuyệt đối cả. Xã hội muôn màu muôn vẻ, ko thể áp đặt điều kiện hoàn cảnh hay sở thích...của người này sang người kia và ngược lại. Cụ thể chủ đề này là chỗ ở, sẽ có người thích sống trong nhà ngõ ngách chưa tới 2 tỷ hơn là ở cc 6 tỷ, và ngược lại cũng sẽ có người thích sống cc 2 tỷ hơn là ở nhà đất 6 tỷ, hoặc kể cả giá trị tương đương vị trí tương đồng cũng vậy cả thôi ... :D
Những thớt ntn nếu tranh luận bằng chính hiểu biết và trải nghiệm của mình thì rất bổ ích vì cái nhà luôn là mối quan tâm hàng đầu của những người bình thường (cho dù như mổ bò cũng được vì thớt nào chả thế :)) ). Cháng ở chỗ min, mod đã đưa nó ra khỏi box cà phê để chém gió cần chất màu xám rồi nhưng nhiều ông vẫn lao vào chém như đúng rồi trong khi ... chậc lấc vì toàn 1 chiều hoặc nghe nói hoặc tưởng tượng ra hoặc có mục đích (nếu mục đích chém cho sướng tay thì cứ chém chứ mấy ông of đầu đầy sạn nên con ruồi bay qua còn biết đực cái do đó dù có múa đến mấy cũng vô ích thôi :)) )

thanhtu7676

Xe tải
các cụ cứ hình dung ntn cho nó nhanh
nhà riêng là vợ duy nhất của mình, mình thích chịch choạc khi nào thì phịch
còn chung cư nó như cái con vợ chung ấy, không chỉ mình chịch mà mọi thằng khác nó cũng đều phịch được
các cụ thích vợ là của mình, mỗi mình phịch, hay là vợ chung của chung thằng nào phịch cũng được?
tự các cụ đã có câu trả lời

Ryan848

Xe container
Giá hạt dẻ nhỉ :D
Hôm e qua bên đó cũng đỗ xe free thoải mái, sạch sẽ, nhà dân có biển "Ai đỗ xe để lại số điện thoại", mỗi tội sau có đt e đg dở việc ko nghe, lúc xuống lấy xe bị 1 cụ tổ hiu mắng cho 1 trận :))
Sáng em mới thấy mẫu thân bảo hàng xóm mới bán nhà 51m2 3.7 tỏi, oto vào thẳng nhà hoặc đỗ trc cửa như xe tải trong ảnh.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Sáng em mới thấy mẫu thân bảo hàng xóm mới bán nhà 51m2 3.7 tỏi, oto vào thẳng nhà hoặc đỗ trc cửa như xe tải trong ảnh.
Ngõ kiểu này bên An Dương, hay khu Bạch Mai, Tân Mai, Định Công...và các làng của Hn Rất nhiều.

Xe ô tô có thể ra vào nhưng dễ ùn tắc và quệt, ko thuận tiện chút nào. Gặp nhà nào có thằng chí nó để cái xm ngang ra đường là dê căng thằng. Nhà có xe tải thường là dân gốc ở đó.

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Ngõ kiểu này bên An Dương, hay khu Bạch Mai, Tân Mai, Định Công...và các làng của Hn Rất nhiều.

Xe ô tô có thể ra vào nhưng dễ ùn tắc và quệt, ko thuận tiện chút nào. Gặp nhà nào có thằng chí nó để cái xm ngang ra đường là dê căng thằng. Nhà có xe tải thường là dân gốc ở đó.
Khu khác thì em ko rõ, chứ khu nhà em ngày trc là tập thể phân về + cán bộ hưu trí nên mng đều lựa nhau, so thế thì vô cùng lắm ạ.
Đa phần mọi người đều đi gửi thôi chứ có phải ngõ nào xe cũng đỗ trc cửa nhà đâu, thậm chí đỗ dc họ cũng đi gửi lấy không gian cho trẻ con đạp xe quanh xóm.

KeanuR

Xe tăng

xedaphuyenthoai

Xe tải
Chung cư muôn vàn hiện trạng, các cụ cãi nhau tới Tết cũng chưa xong, Quan điểm của em là ai thích ở đâu thì ở đó, Chung cư hay nhà đất ngon người già, người trẻ đều thích, ai cấm được? Còn cụ nào thích so chỗ băng rôn nọ, chỗ treo biển kia thì cụ thử tính bn % treo băng rông, thế những ccra hết sổ,đẹpđẽ sang sủa cụ vứtđiđâu? Nhàđất thì cửa cao đường rộng, thoáng, thế những căn ngõ xe máytránh, ngập mỗi khi mưa lớn thì cụ ko tínhvàoà?
Các cụ so sánh phiến diện rồiđánhđồng thìđỉnh quá.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu ngách ko vỉa hè như này chật chội quá, xe ko quay đầu ko tránh nhau dc, lại 2 bên nhìn thông thống vào nhau.
Nhưng 3,7t thì cũng ko đòi hỏi cao hơn dc :D

Em ở nhà đất cũng mấy trục mùa xuân rồi (cũng nho nhỏ thôi nhưng có chỗ gửi xe, tiện bến xe bus, đường trục chính,... chợ búa siêu thị đủ cả, hàng xóm thân thiện, an ninh tốt, yên tĩnh...) nhưng bây giờ ngại leo trèo cầu thang và muốn thuận tiện quản lý F1 học hành nên giờ cũng muốn lên chung cư ạ

Hieudao

Xe buýt
Chung cư hay nhà đất thì nó tùy thuộc và kinh tế, sở thích, điều kiện sống của từng người. Nên theo em cái này không nên so sánh và không nên cãi nhau vì việc này được ( không bắt người khác theo suy nghĩ của mình )

Amigo

Xe buýt
So sánh chỉ mang tính chất tương đối thôi cụ, về bản chất 2 đối tượng so sánh của cụ nó đã không tương xứng với nhau rồi. Cụ thử so sánh 2 đối tượng so sánh cùng : Giá - Vị trí . Chỉ cần 2 yếu số này tương đương với nhau thì kết quả so sánh ông Nhà đất hơn hay ông Chung cư hơn mới có đáp án chính xác được.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Đấy các cụ lựa nhà phải như cụ slavik, cứ nhà nào không có ruồi muỗi chuột gián mới mua nhé. À phải gần đồn công an, hàng xóm phải là tổ trưởng về hưu nữa :))
Mà xin hỏi bí quyết chọn nhà không-chuột-ruồi-muỗi khi đi mua nhà của cụ là gì thế? ;))
Do ăn ở cả :))