[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
TÓM LẠI:
Ai thấy ở thế nào sướng thì cố gắng để ở như vậy.
Tranh luận làm gì và làm sao có thể ra được kết quả đúng/ sai ở vấn đề này?
Quan điểm của em là không ở chung cư vì không khác gì đi ở nhờ cả.
Phí dịch vụ đóng đủ nhưng tụi BQL có bao giờ ra hạn vé xe đúng hạn cho cư dân đâu.

kubi82

Xe điện
thớt quảng cáo bán nhà ngõ 35m2 các cụ ko phải tranh luận đâu :D

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu chuẩn của cháu là nhà của bạn phải nhìn rõ trên Google Maps/Earth... Nên xin nói lời tạm biết với tất cả các bạn chung cư.

Tony_Le

Xe container
Penthouse rất kén khách!
Em nhớ có 1 căn Penthouse chưa hoàn thiện ở Keangnam rao phải đến 3-4 năm mới thấy không rao nữa!
Đơn giản là nó rất đắt, những người mua Penhouse lại phải có thêm tý "tâm hồn" nữa mới ở được.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Penthouse rất kén khách!
Em nhớ có 1 căn Penthouse chưa hoàn thiện ở Keangnam rao phải đến 3-4 năm mới thấy không rao nữa!
Thì penthouse trung tâm dành cho người thừa tiền đúng nghĩa mà cụ. Tài sản trăm tỷ cũng không dám mua, vì họ sẽ mua lk, bt. :)
Đâu ai đủ khả năng bỏ tới 20-30 tỷ ra mua nhà mà chấp nhận mất giá đâu?

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
So đo được vậy thì trán cũng bóng nhoáng rồi chứ chẳng bé bỏng gì nữa đâu :)
Nhưng mà so sánh cũng hơi dốt vì cái đáng so nhất là giá trị tài sản tính theo thời tương lai thì lại không nói (chắc muốn thể hiện mình cũng dạng xông xênh :) )
Còn về giâ trị sử dụng thời hiện tại thì cái nhà 6 tỷ đó nếu cho thuê chắc khoảng 10tr, với số tiền này chỉ thuê được cái chung cư giá trị khoảng 2.5 tỷ, như vậy là đủ biết cùng với giá tiền mua thì loại nhà nào ở sướng hơn rồi
em nói não còn bé ấy :D :D :D

thongnv

Xe điện
Vcl, nhà 35m2 mà đã tự sướng
Em đây hiện có 2 nhà mặt đất, đều trên 50m2, nội đô, oto tránh, căn góc
Và đang ở 1 chung cư cao cấp 120m2
Thì thấy cụ thớt có tư tưởng chậm tiến, chưa có tầm view xa, hô hô

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ cụ cố tình không hiểu, quan điểm cá nhân là của cụ nhưng nói ra mồm để tranh cãi xong lại bảo quan điểm cá nhân kệ mẹ tôi thì thôi, cứ giữ lấy cho mình, không cần bày tỏ làm gì. Câu "tôi chỉ thích phụ nữ đẹp" mà nói ra với phụ nữ "không đẹp" đứng trước mặt thì bản thân mình cũng kém tinh tế rồi đấy.

Những gì cụ biết không nhiều, không đa dạng thì không nên nói như đúng rồi. Cái chung cư ABC nào đấy cụ biết nó làm khó cư dân vì sửa điều hòa cần xin phép BQL chỉ là 1, nhưng cả 1000 cái CC ở SG/HN không cần nhé. Vậy đi!
Trước khi nói cũng phải hỏi chị google vì cảm thấy trình độ lớp 6 của mình nói chẳng ai nghe.

Đại tướng Alo

Xe điện
So sánh phải cùng 1 tầm tiền, không thì đều khập khiễng hết, cụ thử so sánh ở cái chung cư 10 tỷ với cái nhà mặt đất 2 tỷ là rõ ngay
Nhà mặt đất 2 tỷ làm gì có cửa so với căn CC 2 tỷ mà cụ định so với căn CC 10 tỷ ?
Căn CC tầm 10 tỷ thì ở sướng thằng người rồi đấy. :))

Nói gì thì nói, CC là phổ biến ở các TP lớn trên TG, mấy ai sống ở các TP lớn trên TG mà đủ tiền sống ở Nhà mặt đất đâu.
Phần lớn dân trung lưu trên TG ở nhà CC thôi.
Còn ai muốn ở Biệt thự, nhà mặt đất thì về các vùng quê, vùng ngoại vi. Khắp nơi trên TG đều thế.

Nhà mặt đất như chủ thớt đang đề cập, diện tích mặt bằng 35m2, em đoán chắc ở ngõ ngách HN...nó quá là nhỏ, không phải tiêu chuẩn sống trong tương lai cho đại bộ phận dân cư HN. Những nhà kiểu đó rồi sẽ chẳng ai muốn ở nữa, nó thiếu tiện ích, không gian sống chật hẹp....nói chung là không đạt tiêu chí sống.

Nhà mặt đất chủ thớt ở chắc có không gian xung quanh nó như ảnh này:
Nhà mặt đất Ngõ HN.jpg

Còn phần lớn nhà Chung cư mà chủ thớt đang chê "ỏng eo" thì nó có không gian xung quanh như ảnh này:
Nhà CC HN.jpg

Các cụ đã hình dung sự khác biệt giữa nhà mặt đất tự xây và nhà CC chưa ? =))

Chỉnh sửa cuối:

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Đã gọi là quan điểm cá nhân thì chẳng có đúng có sai. Ví dụ em nói : "Tôi chỉ thích phụ nữ đẹp" đó là quan điểm của em còn phụ nữ bình thường giận cũng chịu.
Ồ, tôi nghĩ thôi bác ạ, bác càng ngày càng sa đà vào những cái ko đáng có. Bác cho cánh chúng tôi và các bác trên này hỏi kế hoạch "10 năm quay tay" của bác thực hiện đến đâu rồi? Nhớ lúc trước mợ Jochi ủng hộ bác lắm và bác cũng muốn có cơ hội được cầm tay mợ Jochi, tôi nghĩ bác nên đêm ngày tập trung vấn đề đó hay hơn là mấy vụ chung cư, nhà đất này vì nó ko phù hợp với bác và bác chắc chắn ko thể đánh giá được kể cả bác có đi làm bảo vệ ở đâu đi chăng nữa. Đề bài ông chủ thớt viết ba lăng nhăng, bản thân ông ấy cũng chả hiểu gì. Cá nhân tôi cho rằng không gian cuộc sống mỗi người khác nhau kể cả ở trọ chục mét vuông nhiều khi vẫn đam mê nếu có ước mơ phi thường.

Tất nhiên rồi, có đam mê sẽ có dại khờ và niềm vui quay tay của bác rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về nhà đất và chung cư do tôi thường ko để tâm lắm vì tôi ở đâu cũng thấy thích cả, đặc biệt tôi thích ở ngôi nhà có kênh nước đằng sau... Các bác có thể ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường.
Chắc chắn rồi, vì tôi là thế mà phải ko nào.

mr_fox

Xe máy
bác ở cái nhà 35m,em từng ở cái nhà 60m,oto vao tận cửa,an ninh tốt do nó la khu quân đội,cuoi cùng cũng vân lên cc và ở đến bây giờ,mỗi ngươi 1 quan điểm bác,k biết cai nào hơn nhưng trẻ con nhà mình rât thịk cc và k muốn về cai nhà 60m 4 tầng

manhthangnguyen

Xe máy
Nhà đất diện tích 100m2, mặt tiền 5m chiều dài 20m có 6m làm sân để ô tô, đường trước nhà rộng 5m trở lên thì nói làm gì... Ở thành phố lớn thì lấy đâu ra những chỗ như thế, tiền bao nhiêu cho đủ.

Còn tầm tiền 3 tỷ quay đầu thì muốn đầy đủ tiện ích, chỗ để ô tô thoải mái, vị trí lại trung tâm tiện đường tiện xá thì chỉ có căn chung cư mới đáp ứng được cửa tiền như vậy, nhu cầu như vậy...

Em ở thành phố tỉnh lẻ thôi. Có cả nhà đất 47m2 xây 3 tầng và căn cc 75m2. Thì e thấy căn cc ở vẫn thoải mái hơn: Mát mẻ view đẹp, chỗ để ô tô thoải mái có người canh, về đậu 1 phát đóng cửa xe cái rầm là xong phủi đít đi...1 sàn nhà làm tất cả mọi việc đi qua đi lại không phải leo cầu thang, không gián không chuột không muỗi, ít phải dùng máy lạnh...

Còn nhà đất 47m2 thì bắt buộc phải 3 tầng mới đủ không gian sống, cầu thang không những 2 vế mà phải làm 3 vế xoắn xoặn lợi dụng tối đa không gian, còn phải thiết kế lệch tầng này nọ. Nhìn thì thấy đẹp chụp ảnh thì ngon nhưng ở rồi mới biết: lấy cái quần xì để mặc cũng phải leo từ trệt lên tít tầng 3, nhiều khi cầm điện thoại lên tầng 3 chơi rồi quên ở đó, tới lúc xuống mới nhớ, lại phải leo 3 tầng cầu thang lên lấy cái đt, bực bội muốn phát điên đâm stress chửi vợ mắng con... Hãi nhất là gián, làm cách gì cũng không hết được, trong nhà mình xịt thuốc rồi nhưng nó cứ ở ngoài đường nó bò vào làm tổ kinh khủng tởm. Nhà rộng ở quê hay ngoại ô thì không có chứ nhà ở thành phố là chịu trận với nó vì gián nó cứ sinh sôi nảy nở ở cống rãnh rồi chui vào nhà mình...Ngoài ra thì máy lạnh phải mở cả ngày vì ngừng máy lạnh là nó nóng không chịu nổi....

Hàng xóm thì vô ý thức, hát hò ăn nhậu suốt ngày, nhà tơ hơ ra giữa phố ăn trộm dòm ngó hở ra cái gì là mất cái đó, mà sợ nhất nhà phụ nữ con nhỏ xung quanh có bọn ngáo đá hút chích... Xe đậu trước nhà bất an, hơi tí tiếng động to to đang thiu thiu ngủ cũng phải bật dậy ra ngó sợ ông nào luộc cái gương, sợ mấy ông shipper chở hàng cồng kềnh phi vào xe mình, sợ mấy ông ba gác, sợ mấy bà nhôm nhựa, sợ đủ thứ... Lâu lâu sáng dậy lại thấy chiếc xe có vệt xước, vệt móp lại tốn mấy triệu bạc đi làm đồng sơn... Mà chạy xe vào nhà thì lười vì đường có 5m cửa nhà thì hẹp có 3,5m... về đến cửa lại phải xuống mở cửa sắt, mở cửa gỗ rồi lùi tới lùi lui mới vào được trong nhà, rồi lại quy trình khóa cửa, lại đâm stress mắng vợ mắng con...

Còn câu chuyện ở nhà đất muốn làm gì thì làm. Trừ khi nhà có sân vườn BBQ, phòng uống trà... Còn không thì cũng khác mẹ gì căn chung cư... Mà thời buổi này cúng thì đi chùa, ăn uống thì mời bạn bè ra quán vừa lịch sự vừa giải phóng sức lao động đỡ dọn dẹp vừa ngon, trà nước thì ra quán cà phê dưới chung cư thuốc thang phì phèo thoải mái... Ở chung cư lại theo phong cách tư duy lũy tre làng làm gì rồi cúng bái, đốt vàng mã hương khói, rủ về nhà phè ra ăn nhậu...

Chỉnh sửa cuối:

minhhai985

Xe lăn
Thớt hay, e hóng xem chọc cái nào,

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
150 hay 250 vuông?

Tiền cho thuê nhà 50m2 thuê được CC 250 vuông không cụ?
250 vuông Cụ ợ
Bù thêm tiền vào chứ Cụ
Tiền thuê căn 250 vuông đó vào năm 2021 dịch dã là mềm hơn, đã là tầm 1.000 bảy đần/tháng rồi (full đồ đẹp xách môn.g vào ở)
Tiền cho thuê nhà em thu theo năm, là 18tr/tháng

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, tôi nghĩ thôi bác ạ, bác càng ngày càng sa đà vào những cái ko đáng có. Bác cho cánh chúng tôi và các bác trên này hỏi kế hoạch "10 năm quay tay" của bác thực hiện đến đâu rồi? Nhớ lúc trước mợ Jochi ủng hộ bác lắm và bác cũng muốn có cơ hội được cầm tay mợ Jochi, tôi nghĩ bác nên đêm ngày tập trung vấn đề đó hay hơn là mấy vụ chung cư, nhà đất này vì nó ko phù hợp với bác và bác chắc chắn ko thể đánh giá được kể cả bác có đi làm bảo vệ ở đâu đi chăng nữa. Đề bài ông chủ thớt viết ba lăng nhăng, bản thân ông ấy cũng chả hiểu gì. Cá nhân tôi cho rằng không gian cuộc sống mỗi người khác nhau kể cả ở trọ chục mét vuông nhiều khi vẫn đam mê nếu có ước mơ phi thường.

Tất nhiên rồi, có đam mê sẽ có dại khờ và niềm vui quay tay của bác rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về nhà đất và chung cư do tôi thường ko để tâm lắm vì tôi ở đâu cũng thấy thích cả, đặc biệt tôi thích ở ngôi nhà có kênh nước đằng sau... Các bác có thể ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường.
Chắc chắn rồi, vì tôi là thế mà phải ko nào.
Năm sau lên lớp 7 rồi nhé cụ Má Phị cảm ơn cụ quan tâm 10 năm của em.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi nói cũng phải hỏi chị google vì cảm thấy trình độ lớp 6 của mình nói chẳng ai nghe.
Tất nhiên
Thế nên xã hội luôn có mấy thằng bệnh hoạn quấy rối tình dục trẻ em hay là hiếp dâ.m phụ nữ
Quan điểm cá nhân của chúng nó là cứ giao cấu là được
Quan điểm cá nhân mà, đúng sai cái đé.o

starsn

Xe điện
Thì penthouse trung tâm dành cho người thừa tiền đúng nghĩa mà cụ. Tài sản trăm tỷ cũng không dám mua, vì họ sẽ mua lk, bt. :)
Đâu ai đủ khả năng bỏ tới 20-30 tỷ ra mua nhà mà chấp nhận mất giá đâu?
Nhân tiện em tìm mua cc, ngó căn này đẹp quá mà chỉ ngó thôi. Cụ bảo 10 năm nữa nó lên hay nó xuống :D

L.C.D

Xe container
Cụ ở trên vừa chê "- Diện tích bé, ko thoải mái, đa số các phòng ngủ bé đến cực kỳ bé, nhìn quảng cáo thì giống như làm màu, nhưng về sống mới thất bí bách và khó chịu vì chật chội." nhưng nhà cụ - căn nhà kiểu mẫu thì 35m2, vậy là mỗi phòng ngủ chắc chắn ko được đến 12m2, vậy mà cụ cũng chê được :D, em chịu cụ. Em cứ tưởng 70m2 mặt sàn thì còn mở miệng ra chê được. Nhà em chung cư mỗi phòng ngủ nhỏ nhất cũng 15- 17m2 đây cụ ơi

Chẳng lẽ nhà cụ 4 người hay hơn luôn đi vệ sinh cùng lúc ạ? Chỉ cần nhà có 2 nhà tắm đã giải quyết ngon các vấn đề đó rồi. Mà xong ai là người hàng ngày vệ sinh các nhà vệ sinh thế cụ?

Cụ cứ làm như ở nhà đất thì dạy con ko xung đột thế hệ ý. Dạy hay ko, xung đột hay ko là nếp và cách từng nhà sống và cư xử. Nói như cụ, đang "dạy"m cái bọn bé nó chẳng gào ầm lên, ông bà tất tả chạy xuống khéo có khi lại ngã. Nhà em, ông bà nội sống cách 600km, thế mà mắng nó, nó còn bắt mẹ gọi điện về cho ông bà để mách là bố nó hư, mắng nó, ko cho nó làm abc, xyz kia kìa.

Thực ra câu nào của cụ cũng có thể phản bác vì lý lẽ của cụ nó ko chặt, nhưng sáng ra thế thui, nhỉ.
Nhà đất của chị ở Trung Yên 120mx5t, xung quanh là cây xanh mướt mát mát còn ko thèm ở, lên chung cư ghẻ ở vẫn thấy sướng hơn leo cầu thang bộ nhà đất em ạ.