[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Em ở trong khu đô thị mỗi nhà trăm mét vuông sàn còn lại sân vườn, xây 3 tầng, 1 tum và 1 tầng hầm. Em thấy hàng xóm toàn có chung cư cho thuê chứ chả thấy chuyển lên chung cư ở ạ
Kiểu nhà của cụ nằm ở vị trí gần top trong bảng xếp hạng rồi còn đi đâu nữa.

cn39c2001

Xe tăng
Nhiều cụ phản biện quá chuẩn, em không ý kiến gì thêm, chỉ khuyên cụ chủ cố gắng dành dụm lấy 60 triệu mua con Vision để mở mang tầm nhìn
Ahihi

haivina

Xe điện
Nhẽ lại 1 lều báo vào hóng còm để viết bài. kkk.

Hàng xóm nhà em đẻ 4 đứa vẫn ở căn 93m2. Chả hiểu sao chưa chuyển đi. À nhà đấy 4 đứa học trường quốc tế Nhật Bổn cả. 1 năm cũng mất đôi tỉ tiền học.
Hàng xóm nhà em ở nhà mặt đất 30 m2 mà 5 đứa. Ko thấy chuyển lên chung cư. Mà 5 đứa đều học HN Academy Ciputra. 1 năm cũng mất chắc đôi tỏi tiền học.

BinhOT

Xe hơi
Trước đây em cho rằng chọn nhà đất hay Chung cư thì 50/50, thành ra không tranh luận, vì có cãi cả ngày cũng không xong, cái nào cũng có ưu nhược! Nên là phụ thuộc lựa chọn của từng người thôi!

Nhưng rồi khi em xây nhà, phải thuê chung cư để ở, phát hiện ra Chung cư thường không có chỗ đậu ô tô cho 100% cư dân các cụ ạ! Từ đó em nghiêng hẳn về nhà đất! :) Vì nhà em ở hẻm, ô tô vào không được, nếu chung cư cũng vậy thì hơn gì đâu!

Em ở HCM, miếng đất cũng 34m2 thôi, nhưng thuê KTS thiết kế nên đẹp, mỗi sàn 1 phòng!

haiyen1012

Xe điện
Cùng 1 số tiền bỏ ra:
Nếu để ở, sinh hoạt, tiện ích cuộc sống thì chung cư chắc chắn hơn nhà đất
Nếu để sở hữu và tính đến biến động tài sản trong tương lai thì nhà đất chắc chắn hơn chung cư.
Vì vậy nên mua nhà đất rồi cho thuê, lấy tiền đó thêm 1 chút vào thuê căn chung cư cao cấp mà ở cho sướng, ở chán thì đổi thuê căn khác (luôn có cảm giác được ở nhà mới và thay đổi không gian mang lại chất lượng sống cao hơn)

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Túm lại là bán bao tiền?

Sakai Việt Nam

Xe điện
Theo em nên mua đất, xây cao tầng, trên làm tý Duplex ở cho thoáng..như thế cho cân bằng cả 2. Khà khà

haiyen1012

Xe điện
Trước đây em cho rằng chọn nhà đất hay Chung cư thì 50/50, thành ra không tranh luận, vì có cãi cả ngày cũng không xong, cái nào cũng có ưu nhược! Nên là phụ thuộc lựa chọn của từng người thôi!

Nhưng rồi khi em xây nhà, phải thuê chung cư để ở, phát hiện ra Chung cư thường không có chỗ đậu ô tô cho 100% cư dân các cụ ạ! Từ đó em nghiêng hẳn về nhà đất! :) Vì nhà em ở hẻm, ô tô vào không được, nếu chung cư cũng vậy thì hơn gì đâu!

Em ở HCM, miếng đất cũng 34m2 thôi, nhưng thuê KTS thiết kế nên đẹp, mỗi sàn 1 phòng!
Thế em lại cho cụ xem cái ảnh hầm chung cư nhà em, 2 hầm, mỗi hầm sương sương 2ha nhìn như đường băng sân bay, lot để ô tô còn miên man luôn

vndinh

Xe hơi
Mọi so sánh đều khập khiễng. Cứ bỏ nhiều tiền thì nhà chung cư hay mặt đất đều ngon cả.
Người có ít tiền thì đành liệu cơm gắp mắm thôi, không có nhiều lựa chọn.

Xechaybangcom

Xe điện
Lý luận của cụ và cụ lang thang cùn thấy bà cố. Em miễn tranh luận cùng 2 cụ.
Không ở chung cư không có nghĩa không hiểu lỗi khổ ở chung cư.
Một đứa đứng ngoài dòm vào nhà người ta rồi phán khác hẳn với một đứa là chủ nhà nhận xét.
Bớt thời gian lên mạng chém gió, cần cù học lấy một thứ gì đó cho tốt, rồi có cơ hội trải nghiệm hẵng nói

edc

Xe lăn
Cái này thì tùy sở thích mỗi người. Em ở nhà 40m2 x 3 tầng vẫn không thấy khoái bằng CC 80m2 cụ. Em vẫn thì thoảng nói với nhóc có về nhà cũ không (vì em cho thuê). Không thằng nào chịu về :D

TUCSON9389

Xe điện
So đo được vậy thì trán cũng bóng nhoáng rồi chứ chẳng bé bỏng gì nữa đâu :)
Nhưng mà so sánh cũng hơi dốt vì cái đáng so nhất là giá trị tài sản tính theo thời tương lai thì lại không nói (chắc muốn thể hiện mình cũng dạng xông xênh :) )
Còn về giâ trị sử dụng thời hiện tại thì cái nhà 6 tỷ đó nếu cho thuê chắc khoảng 10tr, với số tiền này chỉ thuê được cái chung cư giá trị khoảng 2.5 tỷ, như vậy là đủ biết cùng với giá tiền mua thì loại nhà nào ở sướng hơn rồi
cái này là chuẩn nhất nếu đem đi so sánh ưu thế của nhà đất
dù có so sánh thế nào thì nó còn phụ thuộc vào Sở thích: sở thích từng người. e thì cái loại nhà ống tầm 60m thì cho em e cũng ko ở, chứ đừng nói là nhà 35m2. còn nếu ở nhà đất tầm trên 100m2 và mặt tiền trên 6m thì cũng được
- Sự riêng tư khá cao. nhà đất gặp mấy ông hàng xóm bẩn bựa thì chỉ muốn chuyển đi cho rồi

NNS

Xe ngựa
1 thread so sánh rất thiếu .... iod nhưng nhiều cụ vật nhau rất hăng =))

Tony_Le

Xe container

Cụ thuê phải cái chung cư không tốt.

34 m2 thì cụ tự hài lòng thôi chứ đẹp thì.....

buihai

Xe buýt
Mua nhà đất, cho thuê, lên chung cư ở ... vài năm lại chuyển sang cái khác cho mới :))

7usd

Xe điện
Giống kiểu chọn Ss hay iphone.

red_dragon88

Xe buýt
Ồ, loài người vốn là loài ăn tạp trong đó ăn thịt là chủ yếu do vậy tập quán sinh hoạt khác loài ong ở chỗ cần một không gian riêng biệt.

Như ở Âu hay Mỹ .... & kể cả chật chội như Nhật thì họ cũng chọn không gian mặt đất các bác ạ, apartment thường gần trung tâm hơn chỉ dành để cho thuê & cho người độc thân mà thôi....hầu hết các gia đình họ đều có nhu cầu không gian riêng như chút sân, chút vườn....chỗ ngồi nướng bbq...chỗ đậu xe để tự rửa....nên cách xây nhà của họ chú trọng theo truyền thống này.

Tất nhiên chỗ ở thì không cần nhộn nhịp, họ có thói quen mua sắm hay ăn tiệm thì lái xe đi, còn về nhà thì nghỉ ngơi thư giãn là chính. Hơn nữa trường học thì ở đâu cũng giống nhau, họ chủ trương xây trường chứ không xây mấy thứ nhà hát gì đó...tôi không biết nữa, đó là quan điểm sống của họ và tôi tôn trọng, chỉ biết rằng họ văn minh mà thôi đúng không nào?
Trong các phim mỹ em xem thì ở các vùng quê nước Mỹ hay châu Âu thì hay có cảnh hộ gia đình có căn nhà nhỏ, trang trại, tóm lại là nhà mặt đất. Còn lấy bối cảnh là các đô thị lớn như New York, Chicago, London thì toàn thấy ở cc, điều kiện hơn thì ở như mình gọi là kiền kề mà phần lớn toàn đi thuê, ai có thu nhập khá mới mua trả góp.
Dân Âu Mỹ cũng vất vả lắm cụ à, kiếm chỗ chui ra chui vào cũng ko dễ đâu.