[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Dịch mới qua 6 tháng mà các bác nhà đất gáy khiếp quá, chắc hẳn các bác nhà đất chưa quên tầm này năm ngoái nhận phiếu đi chợ khổ ntn đâu nhỉ. :))
Trong khi đợt đó ở cc tất cả siêu thị bán đủ hàng thiết yếu ở t1 hết, đa số các cc dân chả phải đi đâu ở nhà xem Netflix
chưa kể nồm ẩm, muỗi dán, lụt lội, nhà e may đợt đó ko ở nhà đất, cả nhà lên cc hưởng thái bình giờ vẫn chưa ai dương tính

Tầm này team nhà đất ngõ nóng mít rồi cụ ợ.
Giá cc HN nó đang tăng nhanh hơn SG và thanh khoản tốt hơn nhiều nhà đất ngõ.
Nhà đất ngõ về cơ bản hợp với dân lđ xô bồ, tiết kiện ko muốn mất phí để sạch sẽ văn minh. Còn dân làm vp cứ cc cho ra con người cụ ợ =)).
E mua thêm đc cái cc nên e đang pro lên giá đấy :)). Cuối tuần e lại từ phố lên cc hưởng cảm giác trên đầu khu bt nhà giàu starlake :)).

Ryan848

Xe container
Xin 2 cụ cái thống kê hoặc số liệu chứ cứ mõm hoài thế??? @@
Mà biệt thự khác hoàn toàn nhà 35-40m2 nhé :-o
1 căn số 13 ngách 194/44 Vũ Xuân Thiều 58m2 mới bán 4 tỏi, địa chỉ cụ thế vậy chắc mõm cụ thôi chứ em thì uy tín :))

Đg ôtô vào dc.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Ông này cm bừa phứa....cc nó có nhiều loại. Ông vào quận 1 chỗ Nguyễn Hữu Cảnh mà mua xem đc mấy căn ở các cc chỗ đó mà phán bang mạng thế?
Ở đc Roayl hay Parkhill chả có ai cận nghèo cả, vì cận nghèo mà thế thì VN là nc pt lâu rồi.
Chuyện thu nhập vài trăm tr mỗi tháng ở cc là bthuong. Các chủ tịch ở đầy.
Nói chung tôi thấy nhiều cm nhảm của ông nên ko quote nhưng đến cm này thì thấy là dạng cm lấy km thôi.
Cãi nhau vui phết. The 6th element của cụ em thấy bảo chất lượng thi công ko tốt lắm đâu
Như nhà bố mẹ em tự xây cực cẩn thận, mà sau gần 20 năm thấy xuống lắm rồi. Giờ muốn tươm tất phải vứt vào mấy trăm trẹo. Nhưng đang ở cũng ngại sửa.
Dù sao nhà đất cũng dễ sửa, làm mới.
Còn chung cư khong biết tầm 15-20 năm nữa thì ra răng, sửa kiểu gì

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cãi nhau vui phết.
Như nhà bố mẹ em tự xây cực cẩn thận, mà sau gần 20 năm thấy xuống lắm rồi. Giờ muốn tươm tất phải vứt vào mấy trăm trẹo. Nhưng đang ở cũng ngại sửa.
Các cc nó có quĩ bảo trì, chỉnh trang sửa chữa thì lấy ra chứ sao.
Nhà nào ở mà ko xuống cấp. 10-20 năm nhà đất ko sửa cũng nát dần thôi. Nhìn HN đấy cụ, các khu nhà đất cũ ko nhếch nhác sao?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
35m2 thiết kế mỗi tầng 1 phòng, lắp thêm cái thang máy nữa thì cũng ko hẳn là vđê lớn đâu :)). Cơ bản vị trí ở ntn, thuận tiện trong công việc, học hành … ko. Như nhà e từ trước đến nay, mua nhà tối thiểu phải 2 mặt thoáng. Nhà 1 mặt thoáng, bí là khỏi xem.
HN này ngàn nhà 4-5 tầng ko biết đc 1 nhà có tm chưa cụ?
Nghe đến phí cc đã rúm mít vào thì tm 500tr lại mất chi phí bảo trì và điện lại tặc lưỡi leo thang bộ cho khỏe thôi.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
1 căn số 13 ngách 194/44 Vũ Xuân Thiều 58m2 mới bán 4 tỏi, địa chỉ cụ thế vậy chắc mõm cụ thôi chứ em thì uy tín :))

Đg ôtô vào dc.
Ấu trĩ thế này thảo nào logic chán đời thế =))
Mồm nói "Đa phần có 3-4 tỏi người ta hướng tới nhà mặt đất.", nhưng dẫn chứng "CÓ 1 NHÀ NGÕ GIÁ 4 TỎI" để chứng minh???
Thế giờ tôi đưa ra cái nhà ngách xe máy giá 6 tỏi vừa bán thì tôi kết luận ""Đa phần có 6 tỏi người ta mua nhà ngách"" à??? =))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cái này e thấy tùy sở thích của mọi người. Như nhà e ở ngõ 211 khương trung gần ra đoạn hồ mới có hàng xóm mới. Ông ý bán 2 căn cc ở royal đang ở mua đất của 3 nhà được 150m2 mặt tiền 7-8 mét, xây lên 6 tầng mỗi tầng 115m ( vì bị tính chỉ giới lùi vào 4m) thang máy đầy đủ. 2-3-4 cho thuê còn 5-6 ông ý làm kiểu duplex để ở. Sân 25m kia cả tầng 1 để oto , xe máy tẹt + thuê bảo vệ.:D
Tính giá ra vẫn rẻ hơn 1 căn pent house ở royal bây giờ:D
Tầm tiền đó lựa chọn nào cũng ok thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Ấu trĩ thế này thảo nào logic chán đời thế =))
Mồm nói "Đa phần có 3-4 tỏi người ta hướng tới nhà mặt đất.", nhưng dẫn chứng "CÓ 1 NHÀ NGÕ GIÁ 4 TỎI" để chứng minh???
Thế giờ tôi đưa ra cái nhà ngách xe máy giá 6 tỏi vừa bán thì tôi kết luận ""Đa phần có 6 tỏi người ta mua nhà ngách"" à??? =))
À thế thì thôi, em xin lỗi cụ em sai, chắc cụ đánh đồng em vs cụ kia.
Nhưng cụ đừng lộng ngôn, em chưa chém trong thớt này mấy mà cụ đã cho rằng em ấu trĩ vs mõm ;))
Gớm cụ.

lanhpham

Xe điện
Ông này cm bừa phứa....cc nó có nhiều loại. Ông vào quận 1 chỗ Nguyễn Hữu Cảnh mà mua xem đc mấy căn ở các cc chỗ đó mà phán bang mạng thế?
Ở đc Roayl hay Parkhill chả có ai cận nghèo cả, vì cận nghèo mà thế thì VN là nc pt lâu rồi.
Chuyện thu nhập vài trăm tr mỗi tháng ở cc là bthuong. Các chủ tịch ở đầy.
Nói chung tôi thấy nhiều cm nhảm của ông nên ko quote nhưng đến cm này thì thấy là dạng cm lấy km thôi.
Thằng ngáo chấp gì, vào khu quận 1 khu chung cư mấy trục tỷ, cái nhà của nó chưa chưa bằng số lẻ,

linhquynh0408

[Tịch thu bằng lái]
Các cc nó có quĩ bảo trì, chỉnh trang sửa chữa thì lấy ra chứ sao.
Nhà nào ở mà ko xuống cấp. 10-20 năm nhà đất ko sửa cũng nát dần thôi. Nhìn HN đấy cụ, các khu nhà đất cũ ko nhếch nhác sao?
Khu chung cư cũ em ở, ban quản trị toàn gửi giá lúc sửa chữa; kiếm phết.

linhquynh0408

[Tịch thu bằng lái]
Thằng ngáo chấp gì, vào khu quận 1 khu chung cư mấy trục tỷ, cái nhà của nó chưa chưa bằng số lẻ,
Kêu người khác cò đất thì mình là thằng cò chung cư phỏng.
Bị cụ nách à mà nhảy dựng lên thế, có chạm đến nồi cơm ko

Ryan848

Xe container
Cãi nhau vui phết. The 6th element của cụ em thấy bảo chất lượng thi công ko tốt lắm đâu
Thật ra nhà hay sp nào cũng vậy thôi, cụ cứ thấy vòng đời sp đều có xu hướng ngắn lại nên đôi khi ở vẫn tốt nhưng thiết kế ko hợp thời có khi vẫn cần sửa lại.
Chưa kể hiệu năng sd qua năm tháng thì phải tu bổ là dĩ nhiên + các hộ xung xây dựng mới, tường nứt » ẩm qua khe...20 năm phải tu bổ em nghĩ là max vs 1 căn nhà mặt đất.

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Kêu người khác cò đất thì mình là thằng cò chung cư phỏng.
Bị cụ nách à mà nhảy dựng lên thế, có chạm đến nồi cơm ko
Ông thánh lanhphan này thì kinh rồi.
Khoe đâu có mấy mảnh đất, đang muốn bán đi mua thêm vài căn cc ở cho sướng

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng cũng có ý đúng ở chỗ: ĐA SỐ người ta mua chung cư vì ... ít tiền. Cùng số tiền không thể tìm nổi nhà đất có GIÁ TRỊ SỐNG tương đương. :)
Nếu dạo 1 vòng các penthouse Hà Nội thì thấy vẫn trống nhiều. Thanh khoản thấp, tăng giá cũng thấp nốt.
Hay nói cách khác chung cư TỐT ở tầm giá thấp, còn tầm 1x - xx tỷ người ta ở liền kề, biệt thự. Tệp khách hàng thích penthouse 1x-xx tỷ quá hiếm ;))

dhela

Xe tăng
À thế thì thôi, em xin lỗi cụ em sai, chắc cụ đánh đồng em vs cụ kia.
Nhưng cụ đừng lộng ngôn, em chưa chém trong thớt này mấy mà cụ đã cho rằng em ấu trĩ vs mõm ;))
Gớm cụ.
hihi.. em bẩu rồi. Ai ở đâu cứ ở yên đấy. Mặt bằng dân trí chung nó thế rồi. Đừng có mơ là lên CC thì sẽ dân trí cao hơn. Có mà tuyền mấy ông bố đời hơn thì có ^^

Chichbongbebong: Chịu khó lội thớt này sẽ đọc thêm đc nhiều thứ hay ho.
Đừng mơ mộng hão :)
Nhất là với bạn, còn đang trẻ, cơ hội lên CC thì lúc nào cũng có. Ko phải vội.
Nhưng cái nhà cả đời bố mẹ bạn phấn đấu mới có được mà để đứa khác nó mua về xây cc mini cho một đống người về ăn ị.. thì là cái tội ko thể tha được!
Thích CC, muốn hưởng thụ các "tiện ích" mà bọn chủ đầu tư nó vẽ ra thì chịu khó cày bừa tự kiếm. Đừng để ông bà phải theo hầu thói a dua nhất thời của mình 🍀

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng nhưng hơi phũ.
Đa phần có 3-4 tỏi người ta hướng tới nhà mặt đất.
3-5 tỏi ở đâu hem biết chứ trong 4 quận nội thành HN ko mua dc nhà đất ra hồn đâu, trư phi ra dựng cái nhà chỗ xóm liều Bãi Giữa hay mấy cái nhà ngoài đê Phúc Xá gì đó (cũng thuộc quận Hoàn Kiếm thì phải :)) )

Ryan848

Xe container
Nhưng cũng có ý đúng ở chỗ: ĐA SỐ người ta mua chung cư vì ... ít tiền. Cùng số tiền không thể tìm nổi nhà đất có GIÁ TRỊ SỐNG tương đương. :)
Em cũng chỉ có ý như vậy thôi, chưa gì cụ đã xỉa xói, bỉ bôi.
Tầm 3-4 tỏi sang bên khu nhà em, rộng thoáng, yên tĩnh. Em chia sẻ chứ ko phải bỉ bôi cc vs mặt đất vì bản thân em chưa ở cc.
hihi.. em bẩu rồi. Ai ở đâu cứ ở yên đấy. Mặt bằng dân trí chung nó thế rồi. Đừng có mơ là lên CC thì sẽ dân trí cao
Vâng, khu nhà em Trường Đảng cũ (HN có Trường Đảng bên TX vs LB), an ninh ổn, toàn cán bộ hưu trí, đường ngõ bàn cờ...nên 1 phần ko có trộm cắp.
Làm hàng xóm nhà em chả lành quá :))

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Nếu dạo 1 vòng các penthouse Hà Nội thì thấy vẫn trống nhiều. Thanh khoản thấp, tăng giá cũng thấp nốt.
Hay nói cách khác chung cư TỐT ở tầm giá thấp, còn tầm 1x - xx tỷ người ta ở liền kề, biệt thự. Tệp khách hàng thích penthouse 1x-xx tỷ quá hiếm ;))
Cụ có vẻ bắt đầu hiểu ra rồi đấy, đây đang nói về mức thu nhập của đại đa số người dân còn rất nghèo và cận nghèo, nên về tổng thể cc tuyệt đại đa số là dành cho dân nghèo và cận nghèo, mấy cái pen chỉ là số rất ít, mà những người giàu nta có mua pen chơi đi nữa thì ít ra cũng đã phải giắt lưng dăm cái nhà đất rồi, chưa kể bđs ở nước ngoài :))

Ryan848

Xe container
3-5 tỏi ở đâu hem biết chứ trong 4 quận nội thành HN ko mua dc nhà đất ra hồn đâu, trư phi ra dựng cái nhà chỗ xóm liều Bãi Giữa hay mấy cái nhà ngoài đê Phúc Xá gì đó (cũng thuộc quận Hoàn Kiếm thì phải :)) )
Vậy ngc lại là sao phải cố ở 4 quận đó???
Đúng là sang mạn LB đi làm trong nội thành xa hơn, ngc lại nghỉ ngơi sướng hơn, không khí trong lành hơn...đỡ hẳn 1-2 tỏi để ra hồn :))