[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Xe máy thì có cc nào thiếu chỗ để đâu nhỉ, bèo thì 2 cái, nhiều thì thoải mái, sao lại là vấn đề được =))
Xe máy/ ô tô có vào dc tận cửa căn hộ ko hay p cong m ông lên đi bộ ra thang máy, vào thang máy hít căng lồng ngực mùi viêm cánh hở van dạ dày, thang máy thì phập phù hên xui tính mạng tùy thuộc vào ông thợ bảo trì, ra khỏi thang máy lại lết cầu thang xuống hầm, rồi đi bộ tiếp vài chục mét mới đến chỗ để xe, chưa kể gửi xe máy/ ô tô còn phải trả tiền ko ít? ;))

Jonhy

Xe buýt
Cũng hiểu khập khiễng à? :)) thế lôi liền kề 100m2 ra chi vậy?

Sao cụ ý so cái nhà liền kề 100m2 "rộng rãi, thoáng mát 4-5 tầng thang máy, gara oto, đường xá thì rộng rãi, thoáng mát" với chung cư, cụ không nhảy vào mồm người ta mà ý kiến "Bằng tiền không mà hỏi"??? =))
Em có dám so sánh gì với CC đâu cụ. Cụ xem kĩ lại giúp em cái 🤣
Em chỉ hỏi xem có cụ nào không thích ở cái nhà như thế không thôi mà cụ. Em thấy nhiều cụ chê ở không “sướng”, có tiền cũng không thèm ở nhà phân lô, liền kề nên em hỏi lại xem vì sao thôi vì em ở thấy cũng có đến nỗi nào đâu. Tự do thoải mái chả phải chung đụng hay phải phụ thuộc bố con thằng nào 🤭

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ to vậy thì nên lắp thêm cái đầu dò khói, hoặc tốt hơn thì lắp cái vòi chữa cháy tự động ở phòng ngủ
Đa phần thiệt mạng ở cháy là ngạt khói, có nghĩa khi cụ đang ngủ mê man cháy xảy ra thì cụ sẽ bị ngạt trc khi tỉnh được mà chạy, lắp thêm cái cửa chống cháy nữa là yên tâm.

=)) bó tay lời khuyên của cụ.
Cháy thường nó ở tầng 1 khu bếp, xe chứ cháy đến phòng ngủ thì dập làm j nữa =))

Siêu Rùa

Xe tăng
Mandarin e dc rao 35 full, 28 thô năm 2011 cụ đào đâu ra cái giá 80 thế? Sau mới lên đến 55 là kịch vì ở đây căn rất to và lại tim tường
Keangnam thì lỗ là chắc chắn, nhưng nếu tính tiền thuê 10 năm vào thì không lỗ thậm chí có lời
Royal giờ các căn đẹp cụ thử mua xem 2k=50tr mua dc ko? Nhà e hỏi căn 01 ở R3 mà dc báo 14tỷ từ lâu rồi
Căn r3 cụ hỏi chắc phải 220m2 trở lên + full đồ xịn nên giá mới cao thế vì diện tích to mà:D

bihero_114

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng ở vila biệt thự gì chứ có cái 35m2 bày đặt chê trời chê biển :v

mimo245

Xe đạp
Cụ viết những cái khổ bên trên là những chung cư giá rẻ. Cụ thích 5.9 tỷ mời cụ vào mấy khu cao cấp. Những cái cụ kể là khổ ấy mà, dân ở chung cư ngta ko quan tâm mấy đâu.
Cái khổ của cụ em kể qua nhé:
1. Leo cầu thang què cẳng.
2. Ko có công viên, siêu thị, TTTM, phòng tập gym, nhà trẻ, quán cafe, chỗ tập thể dục.
3. Bí chỗ đỗ ô tô.
Cụ muốn so thì phải so như thế. Đi lấy cái nhà đất 6 tỷ ra so với cái chung cư 2-3 tỷ. Cụ cứ ở hẳn loại 6-7 tỷ xem nó ra làm sao.
Mà cái bọn có chung cư 6-7 tỷ ấy, nó có vài cái nhà dưới đất cho thuê rồi, nó lên chung cư ở cho sướng, nó ko nghĩ như cụ đâu. Nếu cụ muốn so kè tiếp thì cố phấn đấu có tầm 20 tỷ, mua lấy đôi cái nhà mặt đất và 1 căn chung cư cao cấp rồi lên đấy chém gió cũng ko muộn.
Một người có cả nhà dưới đất và nhà chung cư cho biết.
E vote ý kiến của Cụ. So sánh thì phải đặt lên cùng bàn cân chứ.

mimo245

Xe đạp
Ồ, chung cư 6 tỷ hay 10 tỷ gì thì cái khổ đầu tiên vẫn là phải xin phép BQL khi làm bất cứ cái gì đã, chứ không phải cao cấp là khỏi xin phép.
Đúng không cụ?
Ở đâu, làm gì thì chả phải xin phép. Cụ ở nhà đất cụ sửa nhà, ví dụ lên thêm tầng, cải tạo, cơi nới..cụ có phải xin phép từ tổ trưởng TDP cho đến quản lý địa chính Phường ko? Xã hội mà ko có phép tắc, trật tự thì sẽ như nào?

Jetu

Xe điện
Chắc mấy mợ ấy toàn ở nhà đất cũ rích xây kiểu mỗi tầng 2 phòng, chứ giờ ai chia phòng kiểu vậy.
Nhờ cụ giải thích rõ hơn để tham khảo tìm nhà, giờ người ta chia phòng thế nào, cảm ơn cụ nhé.
(với điều kiện diện tích đất 35-40m).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ở đâu, làm gì thì chả phải xin phép. Cụ ở nhà đất cụ sửa nhà, ví dụ lên thêm tầng, cải tạo, cơi nới..cụ có phải xin phép từ tổ trưởng TDP cho đến quản lý địa chính Phường ko? Xã hội mà ko có phép tắc, trật tự thì sẽ như nào?
Những cái cụ nói đúng là ở nhà đất có cái phải xin phép còn sai ở chỗ "ở đâu" vì nếu ở cc cụ sẽ không phải xin phép (xin cũng có được đâu mà xin? :)) )

Đúng chủ đề phải xin phép thì em ví dụ : nhà đất cụ gọi thợ lắp máy lạnh, thay cái cửa, làm vách ngăn hay thuê xe ba gác chở đồ đi bán ve chai, ... cụ không cần xin phép bố con thằng nào nhưng ở cc phải xin phép BQL tuốt.

Vấn đề xin phép thì thôi coi như an ủi là vì cộng đồng nhưng mấy vụ bị ép mới cháng. Vd cụ sử dụng internet hay truyền hình cáp thì có được lựa chọn thoải mái như ở nhà đất không hay lại phải bị ép? Ở cơ quan đã bị sếp đì mà đến cả nơi mình ở tốn tiền mình mua cũng không được độc lập tự do thì nói sướng tất so với lựa chọn khác chỉ là bao biện (nói sướng với tầm tiền mình bỏ ra để phù hợp với nhu cầu của mình thì OK, không ai cãi :)) )

Tuan129

Xe tải
Những cái cụ nói đúng là ở nhà đất có cái phải xin phép còn sai ở chỗ "ở đâu" vì nếu ở cc cụ sẽ không phải xin phép (xin cũng có được đâu mà xin? :)) )

Đúng chủ đề phải xin phép thì em ví dụ : nhà đất cụ gọi thợ lắp máy lạnh, thay cái cửa, làm vách ngăn hay thuê xe ba gác chở đồ đi bán ve chai, ... cụ không cần xin phép bố con thằng nào nhưng ở cc phải xin phép BQL tuốt.

Vấn đề xin phép thì thôi coi như an ủi là vì cộng đồng nhưng mấy vụ bị ép mới cháng. Vd cụ sử dụng internet hay truyền hình cáp thì có được lựa chọn thoải mái như ở nhà đất không hay lại phải bị ép? Ở cơ quan đã bị sếp đì mà đến cả nơi mình ở tốn tiền mình mua cũng không được độc lập tự do thì nói sướng tất so với lựa chọn khác chỉ là bao biện (nói sướng với tầm tiền mình bỏ ra để phù hợp với nhu cầu của mình thì OK, không ai cãi :)) )

Mua cc cao cấp mà ở cụ ạ, tôi sửa chữa hay gì chả phải xin phép, mở cái app điền chút thông tin cho bọn Vin, vài tiếng sau nó approve rồi cứ thế mà làm, chả phải giấy tờ hỏi thằng này thằng kia. Còn vụ internet gì đó cũng vậy, muốn dùng của thằng nào thì dùng, ai độc quyền?

Việc mình điền thông tin không phải là xin phép ai cả, mà để cho BQL biết và họ phối hợp thôi.

slavik

[Tịch thu bằng lái]

Oai phai còn mặc định ko dc lắp của hãng ngoài chỉ định của BQL cơ :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mua cc cao cấp mà ở cụ ạ, tôi sửa chữa hay gì chả phải xin phép, mở cái app điền chút thông tin cho bọn Vin, vài tiếng sau nó approve rồi cứ thế mà làm, chả phải giấy tờ hỏi thằng này thằng kia. Còn vụ internet gì đó cũng vậy, muốn dùng của thằng nào thì dùng, ai độc quyền?

Việc mình điền thông tin không phải là xin phép ai cả, mà để cho BQL biết và họ phối hợp thôi.
CC của cụ như vậy chưa hẳn là tất cả các cc đã vậy nhưng nhà em ở và những nhà khác thì đấy là quyền cơ bản không cần mơ ước :))

KeanuR

Xe tăng
=)) bó tay lời khuyên của cụ.
Cháy thường nó ở tầng 1 khu bếp, xe chứ cháy đến phòng ngủ thì dập làm j nữa =))
kaka nhưng mà cháy ở bếp nó bốc khói lên phòng ngủ cụ ah, đêm ngủ mà k biết thì tỷ lệ tèo cao lắm
Giờ càng ngày càng nhiều thiết bị điện tử, tỷ lệ chập cháy trong phòng ngủ cũng không hề thấp tí nào, phòng ngủ thì lại quá nhiều đồ vải hay sợi nhựa gây cháy
Ở bên Anh họ còn cháy dời ơi là cháy 1 căn sau đó cháy lan theo sơn ngoài tòa nhà...cháy cả tòa nhà luôn

thanhtu7676

Xe tải
Em cứ hình dung cái nhà đất 35m2 nhà cụ nó giống cái nhà trắng 6 tầng đang xây

Này
. Kể ra giống thế này thì em vẫn thích nhà đất hơn cc😅
vị trí thì giống, thoáng thì giống,
có 2 điểm khác: ngõ nhà em ko rộng như cái đường lớn này đâu, và chỗ e ở xung quanh có rất nhiều cây xanh

slavik

[Tịch thu bằng lái]

Muốn dùng nhưng hãng nó ko lắp cho vì nó ko điên đi lắp 1 mình 1 trạm/1 đường truyền tổng để cho 1-2 ông dùng nhé.

Tuan129

Xe tải
CC của cụ như vậy chưa hẳn là tất cả các cc đã vậy nhưng nhà em ở và những nhà khác thì đấy là quyền cơ bản không cần mơ ước :))
Ko hiểu? Việc thông báo cho BQL ko phải là xin phép, mà họ cần biết để mà phối hợp. Ở đâu có cái từ xin phép ở đây hay cụ nghĩ là cụ đang xin phép vậy? Muốn thông báo cho BQL biết mấy giờ vào, họ chuẩn bị thang hàng sẵn cho vận chuyển, hay là thích tự mình làm xong người ta mang đồ đến mới chạy hết chỗ này chỗ kia hỏi hỗ trợ? Thằng hàng xóm sửa chữa nó cũng phải báo BQL để mà kiểm soát giờ làm, ko ảnh hưởng đến giờ nghỉ ngơi của hàng xóm, như vậy ko là văn mình à? Chứ cái xứ thích làm gì làm ko để ý đến xung quanh thì ngay cả ở nhà đất cũng ko ai chấp nhận được, chẳng qua họ chịu đựng mà thôi.

Còn ở đâu cũng thế dịch vụ nó đi liền với đồng tiền bỏ ra. Tuy nhiên bản chất mình cần xây dựng hay vận chuyển đồ đạc gì cũng chẳng phải xin ai cả, là tự bản thân nghĩ xin thì nó là xin.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì cụ chém, modem là do thằng cung cấp dịch vụ cung cấp liên quan quái gì BQL? Tụi nó ăn một lần thôi :))
BQL nó ký hợp đồng với 1 thằng ccdv thôi chứ.
Cũng như cụ làm cơ quan nó trả lương cho cụ qua 1 ngân hàng xxx duy nhất, cụ có đc chọn ngân hàng/ tk (cơ quan) cụ thích ko?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ko hiểu? Việc thông báo cho BQL ko phải là xin phép, mà họ cần biết để mà phối hợp. Ở đâu có cái từ xin phép ở đây hay cụ nghĩ là cụ đang xin phép vậy? Muốn thông báo cho BQL biết mấy giờ vào, họ chuẩn bị thang hàng sẵn cho vận chuyển, hay là thích tự mình làm xong người ta mang đồ đến mới chạy hết chỗ này chỗ kia hỏi hỗ trợ?

Còn ở đâu cũng thế dịch vụ nó đi liền với đồng tiền bỏ ra. Tuy nhiên bản chất mình cần xây dựng hay vận chuyển đồ đạc gì cũng chẳng phải xin ai cả, là tự bản thân nghĩ xin thì nó là xin.
Nếu là hình thức cụ có quyền không làm không? Nếu không có quyền bỏ qua hình thức thì không gọi là xin phép là gì nữa? (chẳng qua cụ xin phép hợp lý thì nó đồng ý còn không hợp lý nó cũng gạt phăng ngay :)) )