[Funland] Góc phản biện: Nhà mặt đất hơn đứt chung cư

hungtom11

Xì hơi lốp
Cái chung cư CT3 nam cường đó bây giờ mới có xung đột thôi. Nó ko đồng ý cho cty dịch vụ Nam Cường duy trì quản lý nữa, chấm dứt hợp đồng thì bọn Nam Cường nó ngừng toàn bộ vận hành có gì sai đâu. Đây là lỗi do BQT cư dân không có sự chuẩn bị kỹ càng mà thôi.
Vẫn đang tranh chấp tầng hầm mà cụ.
"Chủ đầu tư không đóng phí bảo trì tầng hầm, trong khi từ thay bóng đèn đến quản lý vận hành, duy tu hai tầng hầm đều trích từ tiền của cư dân"

BQT thuê NCP quản lý cả tòa, nhưng phần hầm đang được hiểu là của Nam Cường nên quản lý phần đấy như thế nào là việc của nó.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan129

Xe tải
Vẫn đang tranh chấp tầng hầm mà cụ.
Khu đó bàn giao từ 2009 hay 2010 tôi ko nhớ, nhưng từ đó tới giờ mới nghe chuyện này. Vì Nam Cường quản lý cũng đc nói chung là dịch vụ trung bình, phí quản lý cũng thấp, khu này dân cư già lắm nên họ không cho tăng phí dịch vụ nên dịch vụ ngày càng kém. Có 2 tầng hầm, B1 là của cư dân, B2 là của NC (S chung), tôi nhớ là vậy. Sống hoà thuận với nhau ko hiểu giờ sao lại chiến nhau vậy. Bên NC chia bè chia phái lợi ích chung, riêng giữa BQT cư dân là chính, chứ NC tôi thấy cũng tử tế. Ngày xưa tôi ở đó thì không thấy có vấn đề gì cả. Nhiều khả năng là do cư dân chia bè chia phái để đưa công ty quản lý toà nhà vào.

thanhtrung052

Xe tăng
Ít nhất đất mất điện vả nước đỡ vất hơn cc

ncs

Xe buýt
Báo chí đưa tin chỉ tham khảo thôi. Thường cdt muốn quản lý và lợi nhuận tối đa, bqt thì rất nhiều nơi muốn đưa đơn vị qlvh quen hoặc ok nhau để chén phí bảo trì nên dựa vào 1 số lỗi của cdt để xúi giục cư dân, chẳng tử tế gì đâu. Một số gần như chuyên nghiệp trong nghề bqt.Cách thức là mua nhà căn rẻ nhất của tòa chung cư mới, không ở mà cho thuê, sau đó lập nhóm zalo,fb xưng là nhóm đại diện cư dân để đòi này nọ với danh nghĩa vì quyền lợi cư dân. Cuối cùng vận động để được bầu bqt.Rất bài bản và chuyên nghiệp

Tuan129

Xe tải
Báo chí đưa tin chỉ tham khảo thôi. Thường cdt muốn quản lý và lợi nhuận tối đa, bqt thì rất nhiều nơi muốn đưa đơn vị qlvh quen hoặc ok nhau để chén phí bảo trì nên dựa vào 1 số lỗi của cdt để xúi giục cư dân, chẳng tử tế gì đâu. Một số gần như chuyên nghiệp trong nghề bqt.Cách thức là mua nhà căn rẻ nhất của tòa chung cư mới, không ở mà cho thuê, sau đó lập nhóm zalo,fb xưng là nhóm đại diện cư dân để đòi này nọ với danh nghĩa vì quyền lợi cư dân. Cuối cùng vận động để được bầu bqt.Rất bài bản và chuyên nghiệp
Cụ nói rất đúng. Ngày xưa tôi ở đó 4-5 năm thấy NC vận hành tốt, nhưng dịch vụ càng ngày càng đi xuống do cư dân ko chấp nhận tăng phí dịch vụ, ngày đó là 4k/m2. Mặc dù hội trẻ thì hò hét tăng nhưng quá bán ở khu đó là người già, thu nhập ko cao, hưu trí, vì khu đó rất gần với các cơ quan, trường ĐH.

Cư dân thời đó chia bè chia phái gửi đơn kiện lẫn nhau, kiện BQT do cư dân bầu ra. Thậm chí còn làm đơn nặc danh bẩn thỉu gửi đến cơ quan người ta. Có 1 chị làm bên quân đội cũng đứng lên chất vấn còn bị nhóm kia gửi đơn bố láo cho cơ quan chị ấy. Nhưng lúc bầu BQT qua hội đồng nhà chung cư thì nhóm đơn từ đó không ai đắc cử cả, dân họ biết ai làm đc ai ko làm đc.

Cho nên đọc bài NC xung đột với cư dân tôi rất ngạc nhiên vì NC lại đi chiến nhau với BQT. Tôi nghĩ báo cũng chỉ đưa một phần nào đó thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Lipbup

Xe hơi
Lương của ban quản trị cũng khá. Ngoài ra còn ăn được tiền hoa hồng, nên nhiều ông không chịu ra khỏi bqt.

caisua

Xe lăn
Ồ, chung cư 6 tỷ hay 10 tỷ gì thì cái khổ đầu tiên vẫn là phải xin phép BQL khi làm bất cứ cái gì đã, chứ không phải cao cấp là khỏi xin phép.
Đúng không cụ?
Xin phép BQL thì có gì đâu nhỉ, biên cái giấy 30p in ra rồi nộp, chờ vài hôm để họ xác định có vi phạm quy định chung ko là xong, sao nhiều cụ thích thổi phồng lên vậy nhỉ? Mà sửa chữa gì thì bọn thợ phải đảm nhiệm món này chứ đâu tới lượt mình làm. Thấy còn dễ hơn nhiều cái nhà dưới đất lên phường xin đc cải tạo nó băm cho thừa sống thiếu chết

SuHaoMuoi199

Xe tải
Xin phép BQL thì có gì đâu nhỉ, biên cái giấy 30p in ra rồi nộp, chờ vài hôm để họ xác định có vi phạm quy định chung ko là xong, sao nhiều cụ thích thổi phồng lên vậy nhỉ? Mà sửa chữa gì thì bọn thợ phải đảm nhiệm món này chứ đâu tới lượt mình làm. Thấy còn dễ hơn nhiều cái nhà dưới đất lên phường xin đc cải tạo nó băm cho thừa sống thiếu chết
em sửa nhà, xuống bql xin cái tờ khai hạng mục thi công với uỷ quyền cho nhà thầu, 10' là xong.
Việc của em . hết, còn lại nhà thầu lo tuốt.
Trước em sửa nhà đất ( cách đây 2 năm ) vừa mới đục đập được 30' đã có người gọi lên địa chính phường, 10' kế đã có cán bụ vào tại chân công trình rồi.
Em ko vơ đũa cả nắm, cơ mà khu em ở trước là vậy.

caisua

Xe lăn
em sửa nhà, xuống bql xin cái tờ khai hạng mục thi công với uỷ quyền cho nhà thầu, 10' là xong.
Việc của em . hết, còn lại nhà thầu lo tuốt.
Trước em sửa nhà đất ( cách đây 2 năm ) vừa mới đục đập được 30' đã có người gọi lên địa chính phường, 10' kế đã có cán bụ vào tại chân công trình rồi.
Em ko vơ đũa cả nắm, cơ mà khu em ở trước là vậy.
đúng vậy, em đục thông 2 căn rồi chỉnh sửa phía trong các kiểu cũng xin BQL rất đơn giản, dễ chịu hơn rất nhiều nhà đất. Dưới đất cứ thấy có xe cát vào là chúng lao theo ngay rồi hoạnh họe các kiểu rồi bắt xin ý kiến hàng xóm xung quanh cực kỳ rách việc, lại phải xì tiền ra mới yên

Violet2026

Đi bộ
Em chưa ở chung cư bao giờ, nhìn chung cư ao ước lắm và em cũng đang muốn hiện thực hóa giấc mơ. Nhà mặt đất (42m) của em ngõ 2.5m cũng thấy bí, em đang trong công cuộc muốn thử cảm giác sống ở chung cư như thế nào (hàng xóm hiện tại nhà em cũng bình thường, tôn trọng cuộc sống riêng của từng nhà)

Ryan848

Xe container
Em chưa ở chung cư bao giờ, nhìn chung cư ao ước lắm và em cũng đang muốn hiện thực hóa giấc mơ. Nhà mặt đất (42m) của em ngõ 2.5m cũng thấy bí, em đang trong công cuộc muốn thử cảm giác sống ở chung cư như thế nào (hàng xóm hiện tại nhà em cũng bình thường, tôn trọng cuộc sống riêng của từng nhà)
Quá đơn giản, cụ bán nhà mặt đất lên chung cư có khi còn dư ra dc 1 con xe cỏ ấy chứ :))

SuHaoMuoi199

Xe tải
cho thuê nhà đất, thuê chung cư ở tạm 2-3 tháng để trải nghiệm, ok hãy quyết cụ ạ.

SuHaoMuoi199

Xe tải
đúng vậy, em đục thông 2 căn rồi chỉnh sửa phía trong các kiểu cũng xin BQL rất đơn giản, dễ chịu hơn rất nhiều nhà đất. Dưới đất cứ thấy có xe cát vào là chúng lao theo ngay rồi hoạnh họe các kiểu rồi bắt xin ý kiến hàng xóm xung quanh cực kỳ rách việc, lại phải xì tiền ra mới yên
đấy còn là nhà thầu ngoài, gọi mấy ae kĩ thuật toà nhà thì còn nhanh nữa cụ ạ. kaka

SuHaoMuoi199

Xe tải
Cho thuê nhà đất, rồi thuê căn cc cùng khu vực thì phải bù vào khá tiền đấy
Cụ đọc kĩ cụ ơi, cụ ấy đang có nhà đất và muốn trải nghiệm chung cư, thế thì thuê để trải nghiệm, mà muốn trải nghiệm thì phải bỏ tiền nếu cụ ấy còn lăn tăn. Còn máu lửa thì vụt luôn căn chung cư , ở là ở luôn.

Còn như cụ nói thì cân đối để cùng 1 việc ăn ở có nhà và đi thuê thì chi phí ko phải bù trừ. Mục đích của cụ và cụ ấy khác nhau.
Có những gia đình còn thuê chung cư ở, khu nào ok mới xuống tiền. Cháu chứng kiến 1 gia đình mua chung cư sau 1 năm ở 2-3 khu, mỗi khu 3-4 tháng mới chốt. Nhà đất thì cho thuê và cũng phải chênh lệch bù tiền như cụ nói. Tuy nhiên mua xong thì họ thực sự yêu quí cái nơi họ đã xuống tiền.

thangdc

Xe buýt
Chung cư hay nhà mặt đất cũng vậy, muốn ở sướng thì phải ở cái cao cấp. Với CC là các chủ đầu tư cao cấp, căn phải 3 ngủ trở lên và có tiện ích vô vàn, còn riêng ở dưới đất ít ra phải phân lô ô tô đỗ cửa tránh nhau đc. So sánh rất khập khiễng vì giá CC thấp hơn so với nhà mặt đất.

Cơ mà 5.9 tỷ như cụ thớt thì dư sức mua 1 con CC tầm 120m ở đầy chỗ rồi, với diện tích đó mà thông thủy thì cũng có 3 ngủ, 2WC và ở rất thoải mái, chưa kể những CC có căn lớn như vậy thì đa phần sẽ là những CC có mật độ thấp, ở thoáng và tiện ích nhiều.

Cái này còn tùy cách sống nữa, nếu cụ nào thích sống kiểu cũ, thích hàng xóm láng giềng tụ tập, thích chợ búa lăng xăng đương nhiên khoái ở nhà mặt đất, còn CC sẽ hợp các cụ sống khép kín ko giao lưu nhiều ko ồn ào thích riêng tư. Các cụ tầm 4x quay đầu bây giờ e thấy đa số là thích CC.

monnhaungon

Xe tải
Chuyển từ mặt đất lên chung cư dc 5 năm mà vẫn chưa hết sướng. Em ở căn 150m 4n3vs tiện ích đầy đủ. Nói chung phân khúc 6,7 tỷ ở nó khác bọt hẳn

anphudong

Xe buýt
Sửa nhà trong C/C mình đã trải qua như sửa thấm dột chẳng hạn, khổ vô cùng bởi nó phụ thuộc người tầng trên. Chỉ khi nào họ ở nhà thì thợ mới vào sửa được. Có căn hộ họ bị tắc ống thoát nước họ đục làm sao bể ống là mấy hộ bên dưới lĩnh đủ.
Ý thức của dân mình còn kém nên ở C/C khốn khổ trăm đường. mọi người thường hay nói câu " Nghèo mới ở C/C " Nghe cũng hợp lý :D

alceste

Xe điện
đấy còn là nhà thầu ngoài, gọi mấy ae kĩ thuật toà nhà thì còn nhanh nữa cụ ạ. kaka
Một ưu điểm của nhà chung cư là luôn có đội kĩ thuật hỗ trợ, kể cả nửa đêm, nên nếu hỏng van nước, thậm chí diệt chuột, hỏng bóng đèn, hay chập cháy tắc cống, sàn, điều hòa, hay thậm chí lắp cái nọ sửa cái kia (mất phí tý) abc thì đều có thợ có mặt luôn, nhiều khoản sửa free. Ở mặt đất thì còn tìm số điện thoại của thợ chán chê mê mỏi, khéo vài hôm sau mới sửa được.

dongnd3

Xe buýt