[Funland] [GÓC REVIEW] PC COVID - Cách đóng gói mới của BLUEZONE

qhhp

Xe điện
Ông Đỗ Lập Hiển, Phó Giám đốc Trung tâm Công nghệ phòng chống dịch COVID-19 quốc gia cho biết: Trong ngày 8/10, dữ liệu tiêm phòng vaccine phòng COVID-19 trên app PC-COVID đồng loạt về số 0 vì đơn vị phát triển hôm nay cập nhật tệp dữ liệu lớn từ dữ liệu nền tảng Sổ sức khỏe điện từ sang ứng dụng PC-COVID.

Thưa các cụ 4.0 của chúng ta đây ạ. Thay vì đồng bộ liên thông thời gian thực, thì bên quảng nổ phải lấy file xuất ra từ bên csdl tiêm chủng để cập nhật thủ công vào app của mình. Có nghĩa là các cụ tiêm xong mũi 2 đã có chứng nhận điện tử trên web với app sskdt thì để có thẻ xanh trên cái app pc covid thì phải đợi cho bọn nó nhận được file cập nhật.
Thì có dùng chung csdl đâu :)

Lara

Xe buýt
Em có một thời gian cũng phải dùng Dos
Cd.. enter
C:\ dir/p

Giờ thỉnh thoảng em vẫn phải dùng vài lệnh Ms Dos để làm vài việc khi mà windows tự nhiên lăn quay ra chết.
BKAV em nhớ một thời gian được các dn dùng (cỡ 200 mấy em không nhớ).
cụ dùng kiểu đấy chắc cũng phải tầm 200x rồi. Thời trước đấy(9x), giới IT Việt Nam có câu Nam Quang Bắc Quảng. Quang là D2 - Detect and Destroy , Quảng là BKAV. Em hồi đấy thích dùng D2 hơn nhưng confirm là BKAV cũng ổn, dùng được. (Con virus đầu tiên em viết, compile ra file *.com có tầm ~100 bytes, bị BKAV của a Quảng quét được mới đau, sau đó e không bao giờ viết Virus nữa :D )

Em thì lâu lắm rồi k dùng DOS, vì em chuyển sang dùng Linux cũng gần 10 năm rồi :), k muốn tốn tiền mua các loại bản quyền của a Microsoft.

minhdqtt

Xe hơi
cụ dùng kiểu đấy chắc cũng phải tầm 200x rồi. Thời trước đấy(9x), giới IT Việt Nam có câu Nam Quang Bắc Quảng. Quang là D2 - Detect and Destroy , Quảng là BKAV. Em hồi đấy thích dùng D2 hơn nhưng confirm là BKAV cũng ổn, dùng được. (Con virus đầu tiên em viết, compile ra file *.com có tầm ~100 bytes, bị BKAV của a Quảng quét được mới đau, sau đó e không bao giờ viết Virus nữa :D )

Em thì lâu lắm rồi k dùng DOS, vì em chuyển sang dùng Linux cũng gần 10 năm rồi :), k muốn tốn tiền mua các loại bản quyền của a Microsoft.
vậy khéo em cùng thời với cụ rồi, hồi trẻ con (lớp 10 hay 11 gì đó) em đã gặp anh Quang ở nhà B ký túc BK, và được anh ấy tặng cuốn sách giấy "Virus tin học, huyền thoại và thực tế" giờ khéo lục tung nhà lên vẫn thấy

Lara

Xe buýt
Vào thread này mới thấy các cụ OFer chém gió kinh thật

Thiết kế CSDL (DB), thiết kế API nó có tỉ loại, tỉ trường phái. Có thể kể ra vài loại:
- phân tán kiểu Microservice (mỗi service có database riêng , thường database của mỗi service bé tí, vài table, chia sẻ với nhau thông qua message và API - thông thường qua Json/gRPC)
- Tập trung (các app dùng chung và cùng chọc thẳng DB )
- Replica ( 1 vài app sở hữu DB chính, 1 số app khác chọc vào DB copy - DB nay được đồng bộ thời gian thực với DB chính- để tránh làm sập DB chính )
- SOA (phổ biến là chia ra nhiều DB, có thể nằm độc lập ở các địa điểm khác nhau nhưng DB đủ to), các service chia sẻ dữ liệu thông qua API call (JSON/XML)
......
Còn vô khối biến thể khác, và thông thường 1 thiết kế đầy đủ nó kết hợp vài loại khác nhau
Không biết các cụ OF đã có ai nhìn thấy bản thiết kế CSDL của cái hệ CSDLQG đấy chưa mà chém kinh thật.

Em phục các cụ sát đất :)

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Vâng Cụ.
Lần cuối cùng em nhớ đến IT là kết thúc phần học lập trình Turbo Pascal. Sau đó, thì em chỉ sử dụng phần mềm có sẵn cho đến tận bây giờ.
IT không phải chuyên ngành, nên em chỉ dừng lại ở Biết thôi, chứ không có nhu cầu đào sâu để tránh mất thời gian không cần thiết.

Lara

Xe buýt
vậy khéo em cùng thời với cụ rồi, hồi trẻ con (lớp 10 hay 11 gì đó) em đã gặp anh Quang ở nhà B ký túc BK, và được anh ấy tặng cuốn sách giấy "Virus tin học, huyền thoại và thực tế" giờ khéo lục tung nhà lên vẫn thấy
Quyển đấy của anh "Ngô Anh Vũ" thì phải. Em cũng học viết virus từ quyển đấy :).
Anh Quảng sau thì có dậy em 1 môn ở Bách Khoa, và cũng ngồi hội đồng chấm tốt nghiệp của em luôn. Vẫn thù vì anh ấy cho em có 9 điểm :)

5008

Xe buýt
=))=))
Em biết ngay mà, không lên số liệu bằng tay thì hơi phí.
😂😂😂 ko đến mức đó đâu ạ, chắc phải viết thêm cái app nho nhỏ đọc file của BYT gửi xong input vào CSDL. Nhập tay là bất khả thi với số lượng lớn. Dữ liệu ko real time là dở rồi.

minhdqtt

Xe hơi
Quyển đấy của anh "Ngô Anh Vũ" thì phải. Em cũng học viết virus từ quyển đấy :).
Anh Quảng sau thì có dậy em 1 môn ở Bách Khoa, và cũng ngồi hội đồng chấm tốt nghiệp của em luôn. Vẫn thù vì anh ấy cho em có 9 điểm :)
Ai có quyển đấy cũng đều tập tọe viết virus hết, có điều virus mình viết ra không đủ hiểm nên đành bỏ nghề :D

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Như bản thân em sinh năm 8x. Mua con máy tính PC năm 2003. Từ đó đến nay chưa bao h thấy Quảng nổ làm được cái gì giúp cho nhân dân cần lao cả. Cụ thể là bản thân em đây dùng BKAV đúng chỉ có 1 tháng đầu do máy cà sẵn. Sau đó next vĩnh viễn đến h. Và em còn méo biết cty Quảng nổ nó làm về cái gì. Chỉ nghe là bán phần mềm diệt virus tốt nhất thế giới cho Mẽo và Châu Âu. Thực tế, Hắn làm là để làm giàu cho doanh nghiệp của hắn. Cho nên đừng có to mồm nổ pháo nữa. Chí thú mà làm ăn. Vậy thôi

Trục

Xe ba gác
Người OF
Còn vô khối biến thể khác, và thông thường 1 thiết kế đầy đủ nó kết hợp vài loại khác nhau
Không biết các cụ OF đã có ai nhìn thấy bản thiết kế CSDL của cái hệ CSDLQG đấy chưa mà chém kinh thật.

Em thì chỉ dừng lại ở góc độ hiểu rằng CSDL QG là một thứ mà nhà nước bảo mật. Nên nó phải khác biệt với mấy thứ ngoài thị trường.
😂😂😂 ko đến mức đó đâu ạ, chắc phải viết thêm cái app nho nhỏ đọc file của BYT gửi xong input vào CSDL. Nhập tay là bất khả thi với số lượng lớn. Dữ liệu ko real time là dở rồi.
Viết xong được cái app mà không đúng định dạng thì sửa đi sửa lại ốm.
Thà vào tay có khi còn nhanh hơn. :))

asukapvt

Xe hơi

Thiết kế CSDL (DB), thiết kế API nó có tỉ loại, tỉ trường phái. Có thể kể ra vài loại:
- phân tán kiểu Microservice (mỗi service có database riêng , thường database của mỗi service bé tí, vài table, chia sẻ với nhau thông qua message và API - thông thường qua Json/gRPC)
- Replica ( 1 vài app sở hữu DB chính, 1 số app khác chọc vào DB copy - DB nay được đồng bộ thời gian thực với DB chính- để tránh làm sập DB chính )
- SOA (phổ biến là chia ra nhiều DB, có thể nằm độc lập ở các địa điểm khác nhau nhưng DB đủ to), các service chia sẻ dữ liệu thông qua API call (JSON/XML)
......

Nếu đã xác định Api không dễ để mở thì đừng vẽ ra thêm app nữa trong khi đã có thằng sskdt là frontend chính chủ đang làm rất tốt nhiệm vụ của mình rồi.

Dangminhquan

Xe điện
Của em nó tự thay đổi logo từ bluezone sang pc covid luôn.

Lara

Xe buýt
Ai có quyển đấy cũng đều tập tọe viết virus hết, có điều virus mình viết ra không đủ hiểm nên đành bỏ nghề :D
Sau đấy em còn theo security đến hết đời sinh viên.
Suốt ngày đi crack phần mềm.
Tham gia vào cuộc chiến của hackervietnam.org và viethacker.net (ờ, em ở bên thua cuộc: viethacker.net của ông Kha, mà vẫn tham gia cả bên HVN nữa)

Mãi tới lúc ra trường, cơm áo gạo tiền, hồi đấy làm security theo cách lương thiện ở VN đói quá, nên chuyển sang đi làm phần mềm, mà vẫn đói :). Bạn bè hồi đấy cố theo đến cùng thì giờ lại đều ngon cả :(

qhhp

Xe điện
Em vừa cài bản pc-covid cập nhật ngày hôm nay cho Android thì phát hiện mất tiêu 2 mũi tiêm. Hôm qua còn ok

minhdqtt

Xe hơi
Sau đấy em còn theo security đến hết đời sinh viên.
Suốt ngày đi crack phần mềm.
Tham gia vào cuộc chiến của hackervietnam.org và viethacker.net (ờ, em ở bên thua cuộc: viethacker.net của ông Kha, mà vẫn tham gia cả bên HVN nữa)

Mãi tới lúc ra trường, cơm áo gạo tiền, hồi đấy làm security theo cách lương thiện ở VN đói quá, nên chuyển sang đi làm phần mềm, mà vẫn đói :)
Ông KHA là bạn cấp 3 của em, chính xác là bạn lớp 10, hết lớp 10 nó chuyển vào HCM, rồi qua Mỹ/Canada đến giờ. Ờ mà nói thêm là đồ án tốt nghiệp của em là bảo vệ bản quyền phần mềm :D

5008

Xe buýt

......

Ko ai bàn đến cái thiết kế đó cả vì chắc ko ai nhìn thấy và có thấy cũng ko nói đc. Các cụ ở đây chỉ tranh luận về việc sao ko chia sẻ dữ liệu giữa các bên thôi. Đây ko phải diễn đàn CNTT, cụ thông cảm.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Vấn đề là anh BYT đang mệt đứt hơi, bắt anh ấy lên hết dữ liệu và phải chuẩn thì anh ấy khóc ra tiếng mán.

Nếu đã xác định Api không dễ để mở thì đừng vẽ ra thêm app nữa trong khi đã có thằng sskdt là frontend chính chủ đang làm rất tốt nhiệm vụ của mình rồi.

khonglaaica

Xe điện
Em hôm trước lên 1 mũi, mấy ngày sau lên được 2 mũi (đúng thực tế), hôm nay vô lại thì không còn mũi nào.

Giống như chứng khoán, lên xuống, xuống lên rồi mất sạch =))

Lara

Xe buýt
e thì cũng thấy SSKDT ổn (mặc dù thỉnh thoảng bật lên cũng thấy nó làm biến mất 2 mũi tiêm của mình, hiển thị sai ngày tháng năm sinh ...) , nên em cũng chưa cài PC-Covid luôn.
Cơ mà cũng nên đứng từ nhiều góc độ khác nhau. nếu chỉ để xem thông tin tiêm hay chưa thì đúng là nó ổn. Nhưng có thể từ góc độ quản lí thì nó cần nhiều thông tin khác nữa, truy vết chẳng hạn ... thì nó lại chưa ổn.

Nói khách quan thôi, chứ em thấy đúng là cái app PC-Covid, nói giảm là không ổn lắm, nói thẳng thì là quân em mà code thế, để những lỗi cơ bản thế thì em cho nghỉ việc mia luôn cho xong :)