[Funland] Góp vốn kinh doanh

nhapnhomsv

Xe tăng
Rạn nứt trong tư tưởng rồi, thôi mình rút để anh em bạn bè còn chơi được với nhau cụ ạ. Cứ tiếp tục mà xung đột tư tưởng thế này, tới lúc toang thì đừng bảo chia 3, không có giấy tờ pháp lý thì 1% cũng ko có vì cụ chẳng có gì liên quan tới cty ấy cả.
Thỏa thuận miệng là từ niềm tin của anh em với nhau, giờ quan điểm đã khác nhau thì đi tiếp khó lắm. Rút cho êm đẹp
[/QUOTE

Chỉnh sửa cuối:

accord1992

Xe tăng
Khuya rồi nhưng hôm nay em có chuyện ở cty suy nghĩ mãi chưa thông nên mang lên đây tâm sự với các cụ, em có góp vốn kinh doanh cùng hai người bạn đã gần mười năm rồi và hoạt động theo kiểu anh em tin nhau là chính không có Điều lệ cty và Biên bản góp vốn vì lúc đầu mọi người nghĩ chỉ hoạt động một vài năm thôi.
Xuất phát điểm của cty là em là phụ trách nhãn hàng của một hãng và hai người kia là nhân viên của một nhà phân phối,sau này nhà phân phối đấy không hoạt đông nữa và hai người họ rủ em cùng nhau thành lập nên cty. Em là cổ đông giấu mặt đứng đằng sau hỗ trợ chính sách, còn hai người kia chịu trách nhiệm điều hành hoạt động hàng ngày của cty và bọn em thống nhất là hạnh toán chia ba.Phần em thì chỉ lấy chia cổ tức không có lương thưởng,hai người ở cty thì một người chịu trách nhiệm giao dịch mua bán với khách hàng và người kia làm về kế toán tài chính.
Sau mười năm hoạt động cty cũng tích lũy được một số tài sản,hôm nay em đưa ra đề nghị tái cấu trúc công ty để chuyên nghiệp lên như tuyển nhân viên để phát triển thị trường và làm bản Điều lệ công ty ,Biên bản góp vốn, Qui định thu chi nội bộ. Nhưng người chịu trách nhiệm giao dịch mua bán với khách hàng phản đối với lý do là cty hoạt động từ trước đến giờ theo kiểu niềm tin thì bây giờ vẫn vậy,ý cậu ta muốn nếu thay đổi thì làm lại tất và vì cậu ta phải làm nhiều nhất nên phải hưởng 50% còn em và người kia chia nhau 25%.
Biết là người giao dịch mua bán thì quan trọng nên ngay từ đầu bọn em đã nhất trí để cậu ta hưởng lương cao nhất rồi và hàng năm vẫn tăng lương cho mọi người, thực lòng em không muốn phá bỏ cty sau mười năm hoạt động nhưng với sự bất đồng nội bộ nhất là vấn đề công tôi to hơn công anh thì công ty sẽ không phát triển được hơn nữa là số tài sản kia không có một thứ giấy tờ qui định gì thì nhỡ có ai mất đột ngột hoặc không muốn làm nữa thì giải quyết theo kiểu gì?
Hôm nay trong cuộc họp cậu ta có nói với em số tài sản này sau này sẽ chia theo đúng thỏa thuận miệng mặc dù em không có tên trong Giay đăng ký kinh doanh vì không ai ăn không được của ai cái gì, cậu ta không muốn làm Điều lệ hoặc Biên bản góp vốn vì sợ kiện cáo lôi thôi sau này.
Cổ đông còn lại là người phụ trách tài chính kế toán thì không phản đối bản Điều lệ và Biên bản góp vốn nhưng phản đối việc tuyển người,tăng vốn phát triển cty lên vì sợ rủi ro nên chỉ hoạt động kiểu đến đâu hay đến đấy và bảo toàn số tài sản.
Tuần sau bọn em sẽ lại ngồi với nhau để đưa ra quyết định cuối cùng cho cty, em đang phân vân chưa biết giải quyết ra sao!
cụ cho em hỏi hiện nay cái công ty hiện hữu tên trên con dấu là gì (mô hình công ty là gì)

nhapnhomsv

Xe tăng
=)) Giờ đang công tôi to hơn công ông, tiền gần như toàn tôi mang về, họ đã đề nghị là theo tình nghĩa cũ anh em chia 3 thì cứ thế mà làm, nếu đẹp thì bảo ông công to nhất 40% tôi với ông kia 30-30, chia xong chắc anh em thi thoảng còn có bữa cafe. Còn ông nào muốn tiếp tục thì sau khi chia tiền, mạnh dạn anh em đập đi xây lại, cổ phần hóa chuyên nghiệp cty lên, sau này đỡ cãi nhau, đỡ mất tình, góp nhiều thì ăn nhiều, góp ít thì ăn ít. Hết chuyện
[/QUOTE

Tiểu Bánh Bao

Xe tải
Hôm qua em cũng nói luôn quan điểm, em không đòi hỏi những gì quá đáng.Còn không ai ăn không của ai được cái gì vì ngoài luật pháp còn luật rừng nữa.
Vì tiền đổ bát canh chua
Anh xem sương máu vẫn thua đồng tiền.

Anh em thân thiết với nhau, giờ phép chia ông nào cầm trịch cũng mang tiếng về sau. Còn nể tình nhau thì êm đẹp, hết tình hết nghĩa tới cả luật rừng thì buồn lắm cụ ạ. Nếu ông kế toán đang ở giữa 2 người, đang trung lập thì nên để ông ấy chia cho công bằng, Cụ và ông công to kia đang bất đồng quan điểm và có xu hướng nóng tính với nhau rồi, 10 năm xây dựng không chỉ có mỗi tình bạn trong ấy đâu, đứa con chung ai cũng muốn nó lớn theo ý mình :(

TháicònNguyên

Xe buýt
Câu chuyện muôn thủa về cổ phần làm ăn ở VN, sau 2 lần chung đụng cp thì em làm 1 mình chứ nhiều lúc đúng là 2-3 anh em cùng làm nhìn thấy sẽ hiệu quả, san xẻ gánh nặng cho nhau nhưng chỉ đc 1 thời gian là nảy sinh vấn đề khi đụng đến quyền lợi. Và trong nhiều quyết định thì mỗi người 1 ý ko thống nhất đc quan điểm có khi lại bỏ qua cơ hội vì rất khó tìm đc những người có suy nghĩ giống nhau để cùng quyết. Nên thôi em cứ chơi kiểu ông nào muốn chung thì chơi theo phi vụ, rõ ràng con số chứ ko cp mở cty, 1 mình chiến đấu ăn ít cũng còn hơn mất anh em bạn bè, mất cả tiền luôn

peterhauser

Xe tải
Đúng ra ngay từ đầu, mở công ty nên thành lập pháp nhân đúng bài bản, điều lệ giấy tờ đầy đủ, ai góp bao nhiêu rõ ràng, thì sau này mọi thứ sẽ được pháp luật bảo vệ. Chứ cứ nhôm nhoam nói miệng thì về sau tranh chấp mệt lắm, ra tòa thì không có giấy tờ ký tá gì chỉ là thỏa thuận miệng thì khó giải quyết.

Đồng tiền liền khúc ruột, cụ cứ góp dựa trên niềm tin thì sau nó cũng trả cho cụ ... dựa trên niềm tin thôi, (niềm tin là cái thay đổi theo thời gian, chữ ký thì không) nói cách khác cho bao nhiêu biết bấy nhiêu. Mà không thích thì không cho nữa cũng kiện vào mắt. Đồng tiền có thể làm bộc lộ những tính tốt cũng như tính xấu của con người, thứ mà người ta thủa cơ hàn thường giấu kỹ.

lamhoangvan87

Xe container
Công ty em chỉ kinh doanh một mặt hàng do em làm trên hãng phụ trách,nếu họ không được mua trực tiếp mà phải mua lại của nhà phân phối khác thì không hiệu quả.Với lại em cũng đóng góp khách hàng và nguồn dự án nữa cụ ạ
Vậy thì cụ là người tham gia ko phải là ít. Mỗi người 1 khâu chứ không phải mỗi ông kinh doanh làm tất.
Kế toán cũng là người mang lại lợi ích và sự tồn tại của công ty.
Cụ chốt phương án 40 30 30.
Nếu ok thì làm tiếp. Ko thì rút vốn.
Chứ làm kiểu này cũng khó bền. Lại còn mất bạn

NualycafE

Xe buýt
Nếu là em thì khi chí hướng ko còn chung nữa là chia tay êm đẹp. Dù sao cũng đi chung hơn 10 năm rồi, đừng nghĩ tới luật rừng hay cái gì tương tự, vì chỉ mất nhiều hơn được
Chúc cụ con đường phía trước thành công

dongnat123

Xe container
Đầy gương rõ ràng giấy trắng mực đen còn kiện tướt bơ chưa xong kia kìa

vulang66

Đi bộ
cụ cho em hỏi hiện nay cái công ty hiện hữu tên trên con dấu là gì (mô hình công ty là gì)
Cty em giây phép kinh doanh là cty TNHH cụ ạ và hai người kia có tên trong giấy phép của công ty còn đứng tên giám đốc lại là vợ của cậu chịu trách nhiệm mua bán mấy lần bảo đổi sang cho cậu ấy đứng tên nhưng lại không chịu,cty hoạt động theo kiểu cổ phần nhưng nói chung là không có bản Điều lệ cty và không có Biên bản góp vốn cũng như Qui định thu chi nội bộ

DangHoangDe

Xe điện
Vâng lúc đầu cũng đầy khó khăn nhưng mọi người đều nhìn vào cái chung để cố gắng, tiếc là sau này lại đi vào vết xe đổ
Ngày xưa e cũng mấy ae góp vốn.
Đc 2 năm đã ầm ĩ rồi. May e chủ xị, 66.7% nên cho bay hết. :))

Scorfield

Xe tải
Cụ đặt hạn mức, set kpi sao cho nếu đúng ông bạn làm tốt theo như ông ý nghĩ thì phần dôi ra sẽ được chia ưu tiên cho ông í, còn ko thì vẫn như bây giờ.

thanhhuan1509

Xe tải
Thứ 1, ban đầu duy ý chí của cụ chỉ muốn công ty vài năm
Giờ nó vượt quá 10 năm là thành công ngoài mong đợi của cụ
Thứ 2, qua đó cho thấy con người ai cũng tham, cũng sân, cũng si cả
vậy cụ có bình tâm nhìn kỹ lại mức độ tham sân si của mình cho cái dự án công ty này của mình tới đâu
Những gì mang lại cho cụ trong 10 năm nó có xứng đáng với những gì cụ kỳ vọng ban đầu, những gì cụ bỏ ra như công sức, tiền bạc, mối quan hệ
Thứ 3, ông bà ta có dạy con chim nó lớn thì nó phải tự bay.
muốn nó bay thì phải quản lý nó sao cho bay theo đúng hướng của mình
Thứ 4, nếu cụ có thế lực cứng là nguồn hàng giá tốt, hãng bảo kê, có dự án, có nhân lực
Vậy cụ thử cho cái cty nó phá sản, cụ mở ra làm riêng.
Và bài toán này cụ đánh giá thế nào
Thứ 5, anh kinh doanh kia cũng có cái lý của ảnh. Rõ ràng công sức bỏ ra là rất lớn. nhưng quan trọng ảnh có tham quá không.
Nếu quá tham thì tốt nhất anh bình tâm mà chấm dứt. Coi như phước lộc của anh cho cty đó chỉ tới đó
Làm thêm thì có tiền đó, nhưng sau này sẽ hoàn toàn kg tốt
Thứ 6, làm ăn ở VN thì Đã Hùn là phải hạp. Nhưng ae trong nhà chưa chắc hạp chứ bạn bè với nhau trong cái xh đầy thị phi, chơi xấu như hiện nay

vulang66

Đi bộ
Cụ đặt hạn mức, set kpi sao cho nếu đúng ông bạn làm tốt theo như ông ý nghĩ thì phần dôi ra sẽ được chia ưu tiên cho ông í, còn ko thì vẫn như bây giờ.
Nếu mà cụ thể được thì đã không nên chuyện,em đã nhiều lần họp để đưa chuyện phân công công việc ra bàn thì bạn kia lại không muốn vì muốn mình quyết tất trong việc giao dịch với khách hàng

vulang66

Đi bộ
Thứ 1, ban đầu duy ý chí của cụ chỉ muốn công ty vài năm
Giờ nó vượt quá 10 năm là thành công ngoài mong đợi của cụ
Thứ 2, qua đó cho thấy con người ai cũng tham, cũng sân, cũng si cả
vậy cụ có bình tâm nhìn kỹ lại mức độ tham sân si của mình cho cái dự án công ty này của mình tới đâu
Những gì mang lại cho cụ trong 10 năm nó có xứng đáng với những gì cụ kỳ vọng ban đầu, những gì cụ bỏ ra như công sức, tiền bạc, mối quan hệ
Thứ 3, ông bà ta có dạy con chim nó lớn thì nó phải tự bay.
muốn nó bay thì phải quản lý nó sao cho bay theo đúng hướng của mình
Thứ 4, nếu cụ có thế lực cứng là nguồn hàng giá tốt, hãng bảo kê, có dự án, có nhân lực
Vậy cụ thử cho cái cty nó phá sản, cụ mở ra làm riêng.
Và bài toán này cụ đánh giá thế nào
Thứ 5, anh kinh doanh kia cũng có cái lý của ảnh. Rõ ràng công sức bỏ ra là rất lớn. nhưng quan trọng ảnh có tham quá không.
Nếu quá tham thì tốt nhất anh bình tâm mà chấm dứt. Coi như phước lộc của anh cho cty đó chỉ tới đó
Làm thêm thì có tiền đó, nhưng sau này sẽ hoàn toàn kg tốt
Thứ 6, làm ăn ở VN thì Đã Hùn là phải hạp. Nhưng ae trong nhà chưa chắc hạp chứ bạn bè với nhau trong cái xh đầy thị phi, chơi xấu như hiện nay
Thực lòng là em không muốn cty sập,cái em muốn ở đây phải có giấy tờ rõ ràng không thỏa thuận miệng được vì sau này nếu xảy ra tranh chấp sẽ rất khó giải quyết

daicuty

Xe tăng
em hỏi khí không phải chứ giờ chia ra được tầm bao tiền cụ, mỗi người nhận về bao nhiêu ấy ạ
Nếu lớn quá thì thành phức tạp, còn nhỏ hơn thì nên nhịn nhau chút ít cùng phát triển tiếp
Cụ làm trên hãng thì giờ cụ nghỉ họ cũng sẽ tiếp cận để nhập hàng thôi chứ cụ cũng không ngăn họ được
Quan trọng là sản xuất và hàng ra thì người ta lo hết rồi
Với em hỏi khí không phải tiền lãi cụ nhận về trong 10 năm qua đủ để cụ thấy thỏa mãn chưa
Mức lương so với lợi nhuận chia cổ tức thế nào nữa, vì lương cũng chỉ là 1 phần thôi cụ, công sức đóng góp cho công ty mới là quan trọng chứ

daicuty

Xe tăng
Thực lòng là em không muốn cty sập,cái em muốn ở đây phải có giấy tờ rõ ràng không thỏa thuận miệng được vì sau này nếu xảy ra tranh chấp sẽ rất khó giải quyết
Cụ không muốn thỏa thuận miệng thì chấp nhận nhận 25% cổ phần cty thôi, chịu thiệt nhưng chắc ăn