[Funland] Gout.. Ai cùng cảnh ngộ

hauyenhd

Xe container
Em mới bị 1 năm uric phát 720 đau lòng bàn chân 1 lần mất gần 15 ngày thì đi đc. Sau lần đó em có thể thao đạp xe và bơi lội kèm chế độ kiêng khem tương đối. Em chỉ ăn lườn gà và cá hấp cá luộc và mỗi ngày ko ăn quá 100gam đạm. Ăn nhiều rau và tinh bột. Hạn chế tối đa dầu mỡ. Riệu bia em ko bao giờ uống, caffe thuốc lá thì hàng ngày ạ.Bánh kẹo ngọt em cũng bỏ hết. Giờ gần 1 năm rồi em chưa bị cấp lại thỉnh thoảng nhói nhói vớ vẩn là lại hết ngay ạ. Đến giờ urix của em còn 520 cách đây 2 tháng và em cùn chưa xét nghiệm lại đang tính mấy nữa gọi melatek đến xét nghiệm. Hàng ngày em uống 2 lít nc vối thay nước lọc và cũng đá đưa nước lọc nữa. Em hỏi cụ nào thâm niên bị gout lâu năm vậy chế độ của em như thế hợp lý chưa ạ ? Thực sự em rất sợ uống thuốc vì biết nó rất hại. Nếu 1 ngày em bị cơn cấp tái phát thì liệu em gan lỳ và ko uống thuốc thì có sao không ạ.
Cảm ơn các cụ.
Lúc lên cơn cấp thì cụ k gan được đâu vì k dùng thuốc k bao giờ nó hết sưng với đau được cho nên giờ cụ chưa có tophi thì tốt nhất là xây dựng chế độ ăn uống hợp lý còn khi đã có cái cục nợ đó là rất khó để hồi phục tổn thương. Theo cá nhân e thì mỗi người nên hạn chế những loại thực phẩm khác nhau, cụ cũng k nên ăn kiêng quá mà nên thử xem cơ thể tiếp nhận như thế nào, như e ăn vài loại rau như xu hào hay mồng tơi rau muống hay thịt lợn là chân sưng ngay lập tức nhưng ăn mấy cái đồ biển lại thấy hơi hơi khó chịu thôi.

• Vodka
Reactions: emc

thanhdat1983

Xe tăng
Hộ khẩu hoàn kiếm.AM nguyên hồng.PM lâm gia trang.
Lúc lên cơn cấp thì cụ k gan được đâu vì k dùng thuốc k bao giờ nó hết sưng với đau được cho nên giờ cụ chưa có tophi thì tốt nhất là xây dựng chế độ ăn uống hợp lý còn khi đã có cái cục nợ đó là rất khó để hồi phục tổn thương. Theo cá nhân e thì mỗi người nên hạn chế những loại thực phẩm khác nhau, cụ cũng k nên ăn kiêng quá mà nên thử xem cơ thể tiếp nhận như thế nào, như e ăn vài loại rau như xu hào hay mồng tơi rau muống hay thịt lợn là chân sưng ngay lập tức nhưng ăn mấy cái đồ biển lại thấy hơi hơi khó chịu thôi.
Dạ vâng cụ. Đồ biển thì trước em không thích ăn lắm sau khi bị gout em bỏ hẳn luôn , lòng dồi thịt chó tim gan vv.. em cũng bỏ hết cụ ạ. Mà rau muống mồng tơi em xem trên mạng hình như không ăn được đâu hay là ăn không tốt cho người gout cụ ạ. Em hay ăn rau họ cải nấu hoặc luộc nếu có xào thjf xào oliu cho hạn chế dầu mỡ tất nhiên là vẫn ăn nhiều loại rau khác. Khoai sắn bánh mỳ em cũng ăn 1 lượng tương đối cụ ạ, cơm em vẫn ăn nhưng ngày chỉ 1 bát thôi và cho đỡ chán thì mẹ em làm ruốc lườn gà nhạt và rang vừng nhạt đổi món. Hôm trước dậy từ 5h sáng đi bộ thấy ngón chân phải cạnh ngón cái đau đau định bụng thôi cố đi tí nếu đau quá thì về luôn ai dè càng đi càng hết đau , đến giờ ko đau nữa cụ ạ.

Xuân Bách

Xe buýt
Em thấy:
1. Febu và Allpo đều là 2 thuốc tăng đào thải AU. Nhưng thấy nhiều người bảo Febu ít ảnh hưởng đến thận hơn nên hay dùng Febu so với Allpo. Tuy nhiên có lẽ vẫn có người hợp với Allpo.
2. Có người Au thấp vẫn đau, cao hơn ngưỡng ko sao ? Có người 1 cốc bia, miếng thịt bò thì đau ngay, có người không sao .... Nói chung đều do cơ chế chuyển hóa từng cá nhân, do vậy nên tự mình rút ra cách ăn kiêng, phòng tránh thôi.
3. Có người bảo luyện tập thể thao thì đào thải được khoảng 80% AU ra khỏi cơ thể qua mồ hôi. Nhưng có thời kỳ em hầu như ngày nào cũng đạp xe 20-30Km thế mà vẫn bị đau cấp.
Túm lại cơ chế chuyển hóa, đào thải mỗi cá nhân rất đa dạng, tự mình thấy kiêng khem, giữ gìn, tập TT đúng sức và thuốc đều đặn thì tinh thể AU được đào thải và ko tích đọng tại khớp nên khó có đau cấp. Chả có thuốc Tây hay ta nào mà chữa khỏi 100% Gout được. Chưa kể càng về già thì chuyển háo càng kém thì nguy cơ đau lại dễ dàng hơn
Dòng e bôi đậm là sai cụ nhé

Xuân Bách

Xe buýt
Đúng thì cụ thể sẽ là ntn hả cụ ?
80% AU đào thải qua thận. 20% còn lại qua đường tiêu hoá và mồ hôi. Tỷ lệ AU trong mồ hôi là rất nhỏ nên nếu tập thể dục cường độ cao với hy vọng AU đào thải qua đường mồ hôi là sai đó cụ.

Cutit1809

Xe máy
sai về phần đào thải nhưng nếu cụ duy trì tập luyện đều đặn, khi tập sẽ giúp cơ thể gia tăng trao đổi chất ( bao gồm cả tăng đào thải qua thận nếu cụ uống đủ nước khi tập ) thì cũng rất tốt, hạn chết tích tụ acid uric ở khớp tạo hạt tophi gây viêm đau,
túm lại là: hạn chế rượu bia, ăn vừa phải thịt đỏ, ăn nhiều rau xanh, tập luyện duy trì hàng ngày, uống nhiều nước lọc ( có thể uống nhiều nước tính kiềm), lúc nào lên cơn cấp thì dùng thuốc tây theo chỉ định của bác sĩ, đừng uống thuốc linh tinh, bệnh này không khỏi hoàn toàn được đâu các cụ nhé

hoangtrung3011

Đi bộ
Đi khám viện nào để có phác đồ điều trị các cụ nhỉ

Cutit1809

Xe máy
Đi khám viện nào để có phác đồ điều trị các cụ nhỉ
Bệnh này giờ dễ nên viện nào cũng được bác ơi. Ko qtrong phải viện lớn. Chỉ cần mỗi xét nghiệm máu ktra acid uric và chức năng gan thận thui mà.
Bác cứ dặn bác sĩ cho dùng thuốc châu âu, ko dùng hàng ấn, thổ, vn là ok

DonaldTrump79

Xe buýt
Tình trạng của em thì nó lại ngược với các cụ, 3 năm nay đi khám thì chỉ số acid uric nó cứ loanh quanh mức 200 mà ở nam giới thì chỉ số bình thường theo như em google thì là "210 - 420 mmol/L". Các bác sỉ thì bảo chỉ số như vậy cũng không có gì phải lo lắng, nhưng em cũng ăn nhiều hải sản mà nó lại không lên hay là do mấy năm nay em ít ăn mộc tồn nên nó không lên nhỉ.

Xuân Bách

Xe buýt
Tình trạng của em thì nó lại ngược với các cụ, 3 năm nay đi khám thì chỉ số acid uric nó cứ loanh quanh mức 200 mà ở nam giới thì chỉ số bình thường theo như em google thì là "210 - 420 mmol/L". Các bác sỉ thì bảo chỉ số như vậy cũng không có gì phải lo lắng, nhưng em cũng ăn nhiều hải sản mà nó lại không lên hay là do mấy năm nay em ít ăn mộc tồn nên nó không lên nhỉ.
Cụ ở ngưỡng dưới. Bác sỹ khám có khám thêm gan, thận gì không cụ

DonaldTrump79

Xe buýt
Cụ ở ngưỡng dưới. Bác sỹ khám có khám thêm gan, thận gì không cụ
Không cụ ạ, vì chỉ có mỗi chỉ số acid uric nó ở mức 200 thôi còn tất cả các chỉ số về XN máu và nước tiểu của em đều ở ngưỡng bình thường. Em cũng có hỏi thì các BS đều bảo mức ngày không cần phải lo lắng quá, khi nào nó tụt xâu hẳn thì mới cần xét nghiệm thêm.

Xuân Bách

Xe buýt
Không cụ ạ, vì chỉ có mỗi chỉ số acid uric nó ở mức 200 thôi còn tất cả các chỉ số về XN máu và nước tiểu của em đều ở ngưỡng bình thường. Em cũng có hỏi thì các BS đều bảo mức ngày không cần phải lo lắng quá, khi nào nó tụt xâu hẳn thì mới cần xét nghiệm thêm.
Thế bác cũng không nên lo lắng quá. Cứ theo dõi thêm thôi bác.

tantien

Xe tải
Các cụ ơi, thỉnh thoảng em ăn nhiều thịt đỏ cái là hôm sau thấy ngón chân cái hơi tê tê, em đoán là triệu chứng ban đầu của gout, bố em bị khá nặng. Thỉnh thoảng em uống 1 đợt trà An gút hưng, nhưng uống để an tâm hơn chứ ko rõ có tác dụng gì ko. Có cụ nào uống trà nào tốt để phòng bệnh ko ạ? Em đọc thì thấy nhiều loại quá, đủ các loại cây cỏ.

bing-bing

Xe buýt
Tránh xa các loại thịt được khuyến cáo. Thấy khoẻ khoẻ mà chủ quan làm 3 bữa liên tục là ăn đòn.

E cứ kiêng là chả bao giờ bị đau nữa.

KyoPhan

Xe hơi
Em thì để ý có hiện tượng hay nổi mụn,em nghĩ là gan có vấn đề nên em gọi melatec và thử máu thì thấy gan AST là 63,8 ALT là 144 acid uric là 508 triglyceride là 1,76 mà lúc đấy em không đau nhức gì cả,e vẫn ăn hơi nhiều đạm,đến tháng 7 em có truyền thải độc gan thì AsT giảm xuống tý xíu là 60,52 và ALT là128,77 acid uri tăng 535,7 nhưng vẫn không đau nhức gì cả,em uống đợt thải độc gan va bổ gan đến tháng 8 em đo lại thì AST va ALT ko giảm vẫn giư nguyên acid uric còn 346 triglyceride về 1.38 không đau gì cả,em vẫn an uống bình thường có uống nhiều đồ mát hơn,đến tháng 12 vừa xong thì em thấy vẫn nổi mụn và hơi nhức nhẹ khớp ngón chân cái thì em đo acid uric lên 582,2 gan AST về 38,20 và ALT 77,25 gần bình thường,đã giảm nhiều so với trước,nhưng lúc này em có hiện tượng đau nhức nhẹ khớp ngón chân cái,nó đau nhẹ nhưng âm ỉ 1 tuần chua dứt hẳn,đợt rồi do em không để ý acid uric mà cứ để ý chỉ số gan nên em ăn hơi nhiều đạm,đợt này em mới giảm gần như bỏ ăn thịt thì giảm đau gần như hết hẳn và đi tập lại,do em tăng cân béo lên cũng nhiều,em chưa dùng thuốc gì ngoài bổ gan.
Nhờ các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp em chỗ khám tốt tại Hà nội,theo các cụ em đã bị gout chưa ạ,em chưa có lần nào bị sưng và đau cấp,em nhiều khi hơi đau nhẹ em vẫn cố đi bộ và chạy,vẫn đi được không đau lắm các cụ ạ,theo các cụ em nên uống thuốc hay giảm ăn uống và tập luyện thôi ạ

Xuân Bách

Xe buýt
Em thì để ý có hiện tượng hay nổi mụn,em nghĩ là gan có vấn đề nên em gọi melatec và thử máu thì thấy gan AST là 63,8 ALT là 144 acid uric là 508 triglyceride là 1,76 mà lúc đấy em không đau nhức gì cả,e vẫn ăn hơi nhiều đạm,đến tháng 7 em có truyền thải độc gan thì AsT giảm xuống tý xíu là 60,52 và ALT là128,77 acid uri tăng 535,7 nhưng vẫn không đau nhức gì cả,em uống đợt thải độc gan va bổ gan đến tháng 8 em đo lại thì AST va ALT ko giảm vẫn giư nguyên acid uric còn 346 triglyceride về 1.38 không đau gì cả,em vẫn an uống bình thường có uống nhiều đồ mát hơn,đến tháng 12 vừa xong thì em thấy vẫn nổi mụn và hơi nhức nhẹ khớp ngón chân cái thì em đo acid uric lên 582,2 gan AST về 38,20 và ALT 77,25 gần bình thường,đã giảm nhiều so với trước,nhưng lúc này em có hiện tượng đau nhức nhẹ khớp ngón chân cái,nó đau nhẹ nhưng âm ỉ 1 tuần chua dứt hẳn,đợt rồi do em không để ý acid uric mà cứ để ý chỉ số gan nên em ăn hơi nhiều đạm,đợt này em mới giảm gần như bỏ ăn thịt thì giảm đau gần như hết hẳn và đi tập lại,do em tăng cân béo lên cũng nhiều,em chưa dùng thuốc gì ngoài bổ gan.
Nhờ các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp em chỗ khám tốt tại Hà nội,theo các cụ em đã bị gout chưa ạ,em chưa có lần nào bị sưng và đau cấp,em nhiều khi hơi đau nhẹ em vẫn cố đi bộ và chạy,vẫn đi được không đau lắm các cụ ạ,theo các cụ em nên uống thuốc hay giảm ăn uống và tập luyện thôi ạ
Cụ bị acid uric cao rồi. Gout là viêm khớp và cụ chưa bị gout.
Để khám với gout thì cụ đi viện nào cũng được.
Khi đau cụ không nên cố tập thể dục hay chạy.
Theo em nêua chỉ số AU của cụ lúc cao nhất là 580 thì cụ nên tìm cho mình 1 loại lá nào cụ thấy phù hợp. Có người phù hợp lá tía tô, người lá vối, người cao gắm …. Nhưng cụ nên kiểm tra đánh giá lại. Nếu chỉ số AU cao hơn thì cụ nên uống thuốc tây để kéo chỉ số nhanh xuống vì để chỉ số cao kéo dài nó không tốt.
Em trả lời cho cụ rồi ạ. Em hết

hauyenhd

Xe container
Cụ bị acid uric cao rồi. Gout là viêm khớp và cụ chưa bị gout.
Để khám với gout thì cụ đi viện nào cũng được.
Khi đau cụ không nên cố tập thể dục hay chạy.
Theo em nêua chỉ số AU của cụ lúc cao nhất là 580 thì cụ nên tìm cho mình 1 loại lá nào cụ thấy phù hợp. Có người phù hợp lá tía tô, người lá vối, người cao gắm …. Nhưng cụ nên kiểm tra đánh giá lại. Nếu chỉ số AU cao hơn thì cụ nên uống thuốc tây để kéo chỉ số nhanh xuống vì để chỉ số cao kéo dài nó không tốt.
Em trả lời cho cụ rồi ạ. Em hết
E dùng cả 2 loại là bột tía tô của NB và lá vối mỗi loại tầm 3 tháng thì e thấy lá vối tốt hơn có thể do e hợp nhưng 2 loại lá này dùng hàng ngày có tác dụng phụ là đau ngực vs hoa mắt đối với lá tía tô và đen răng lưỡi đối với lá vối cụ ạ.

hauyenhd

Xe container
Của cụ là acid uric cao nhưng nó chưa chuyển xuống khớp là may mắn giờ nên tập thể thao và ăn kiêng đi vì đến lúc nó tích tụ xuống khớp mới chữa thì muộn rồi. E đi mấy bệnh viện sau đến BM may gặp đúng bsi cho thuốc uống 4 tháng giờ cũng ổn rồi lâu rồi e k bị cơn đau nó hành mà cũng k phải dùng thuốc nữa.

Xuân Bách

Xe buýt
E dùng cả 2 loại là bột tía tô của NB và lá vối mỗi loại tầm 3 tháng thì e thấy lá vối tốt hơn có thể do e hợp nhưng 2 loại lá này dùng hàng ngày có tác dụng phụ là đau ngực vs hoa mắt đối với lá tía tô và đen răng lưỡi đối với lá vối cụ ạ.
Hehe. cụ phải tìm loại nào hợp với cụ để dùng thôi

Xuân Bách

Xe buýt
sai về phần đào thải nhưng nếu cụ duy trì tập luyện đều đặn, khi tập sẽ giúp cơ thể gia tăng trao đổi chất ( bao gồm cả tăng đào thải qua thận nếu cụ uống đủ nước khi tập ) thì cũng rất tốt, hạn chết tích tụ acid uric ở khớp tạo hạt tophi gây viêm đau,
túm lại là: hạn chế rượu bia, ăn vừa phải thịt đỏ, ăn nhiều rau xanh, tập luyện duy trì hàng ngày, uống nhiều nước lọc ( có thể uống nhiều nước tính kiềm), lúc nào lên cơn cấp thì dùng thuốc tây theo chỉ định của bác sĩ, đừng uống thuốc linh tinh, bệnh này không khỏi hoàn toàn được đâu các cụ nhé
Cụ nói đúng. Nhưng nếu ngộ nhận việc đào thải AU qua mồ hôi thì bệnh nhân sẽ tập cường độ cao. Như thế nhiều khi lại không tốt đâu cụ